Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เรื่อง Guitalele  (อ่าน 18694 ครั้ง)

WaEii A.E.I.O

• member
อยากรู้เรื่อง Guitalele
« เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 15:51:21 »
มันมีรุ่นอะไรบ้างหรอคะ แล้วมีหลายสีไหม แล้วที่ต้องตั้งสายแตกต่างกะกีต้าร์ แต่วิธีการจับคอร์ดเนี่ยเหมือนกับกีต้าร์เลยหรือป่าวคะ อยากเล่นกีต้าร์อ่าค่ะ แต่ว่าอยากได้กีต้าร์ตัวเล็กๆเหมือนอูคูเลเล่
ถ้าคิดจะทำอะไรแล้ว ก็จงตั้งใจทำให้ถึงที่สุด
www.twitter.com/TuMutO

• member
Re: อยากรู้เรื่อง Guitalele
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 15:54:07 »
แล้วอีกอย่างก็คือ หาซื้อที่ไหนอ่าคะ พอดีว่าอยู่ชลบุรีอ่าค่ะ พอจะรู้มั้ย ว่ามีขายที่ไหนบ้าง รบกวนด้วยนะคะ
ถ้าคิดจะทำอะไรแล้ว ก็จงตั้งใจทำให้ถึงที่สุด

doggybebop

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 15:59:38 »
เท่าที่เห็น มีของ Yamaha กับของ Aria มั้งครับ ราคา 2800-3200 จริงๆ ตั้งสายให้สูงขึ้นกว่าเดิมครึ่งหรือหนึ่งเสียงน่าจะได้ แต่ผมเลือกใช้สาย Hard tension เอาเพื่อให้สายมันแข็งกว่าสายทั่วไปจะได้ไม่แกว่งมากหรือ buzz แล้วตั้งสายปรกติหรือ pitch 445 ก็น่าจะพอแล้วจ้า
รอพี่ๆท่านอื่นมาตอบเพิ่มเติมละกันครับ

doggybebop

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 16:00:17 »
music collection หรือโรงเรียนของ Yamaha ครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 16:04:54 »
เมืองไทย มีสีเดียวครับ หาซื้อได้ ที่ร้าน Beat spot หรือ ตามโรงเรียน  YAMAHA

ตั้งเสียง เหมือนอูกูเลเล่  การจับคอร์ด ก็เหมือนกีตาร์ ทั้วไป แต่คนละเสียงกันครับ

ถ้าเราจับคอร์ด C บน กีตาร์ เลเล่ มันจะเป็นเสียง ของ คอร์ด G บนกีตาร์ครับ

Test Guitalele Yamaha GL-1

แต่เล่นแรก ไม่ต้องคิดมากเรื่องเสียง จับ กีตาร์ยังไง ก็ จับ กีตาร์เลเล่ ไปแบบนั้นก่อนครับ แล้วค่อยมาเรียนรู้อีกทีนึง

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 16:13:23 »
เวลาเล่นกีต้าร์เลเล่ก็จับคอร์ดเหมือนกีต้าร์ไปได้เลยช่ายมั้ยคะ เพราะว่าอยากลองฝึกด้วยตัวเองก่อนอ่าค่ะ ถ้าฝึกเหมือนกีต้าร์ก็จะได้ดูตัวอย่างจากเว็บได้ เพราะวิธีเล่นกีต้าร์เลเล่หายากมาก
สงสัยไม่ค่อยมีคนเล่นแหะ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 16:17:27 »
เวลาเล่นกีต้าร์เลเล่ก็จับคอร์ดเหมือนกีต้าร์ไปได้เลยช่ายมั้ยคะ เพราะว่าอยากลองฝึกด้วยตัวเองก่อนอ่าค่ะ ถ้าฝึกเหมือนกีต้าร์ก็จะได้ดูตัวอย่างจากเว็บได้ เพราะวิธีเล่นกีต้าร์เลเล่หายากมาก
สงสัยไม่ค่อยมีคนเล่นแหะ

จับคอร์ด เหมือนกันครับ แต่ เรียกชื่อคอร์ด ไม่เหมือนกัน คงจะต้องรู้ที่ไปที่มาซักหน่อย จึงจะ เล่น ด้วยความเข้าใจ ไม่ใช่ เล่น ด้วยความจำ

doggybebop

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 16:33:29 »
น้าเบียร์ไวมากฮะ 5 5 5

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 16:41:00 »

จริงๆ แล้ว ผมเมามากครับ ตอนนี้.............อิอิ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 16:42:09 »

เอ๊ะ มาคิด อีก ที มีอะไร แอบแฝงหรือ เปล่า......อิอิ เค้ารู้นะ ว่าคิด อะไรอยู่..5555

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 18:42:24 »

เอ๊ะ มาคิด อีก ที มีอะไร แอบแฝงหรือ เปล่า......อิอิ เค้ารู้นะ ว่าคิด อะไรอยู่..5555

คิดเหมือนผมแน่ ๆ 5555555555+

ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 19:21:16 »
ขอบคุณคราบ สำหรับคำแนะนำ ต้องทำความเข้าใจให้ดีๆละ แหะๆ

Ham lele

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 19:55:59 »
อ้างถึง
ขอบคุณคราบ
ผมว่าน้าเีีบียลองคิดใหม่  อิ อิ

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 19:59:09 »
อ้างถึง
ขอบคุณคราบ
ผมว่าน้าเีีบียลองคิดใหม่  อิ อิ

จะทำงานใหญ่ ใจต้อง เด็ดเดี่ยว...........อิอิ จริงมั๊ย พี่กบ

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 20:37:45 »
เราซื้อจาก thaisave.com มาอ่ะ เห็นถูกดี 2640 บาท ส่งไวดี แต่ก็นะสั่งจากเว็บ ตำหนินี่... เห้อ... ไม่อยากจะเอ่ยเลย
การเล่นจับคอร์ดเหมือนกีตาร์หมด เสียงกีตาร์เลเล่=กีตาร์ธรรมดาคาดคาโป้เฟรต5 ถ้าอยากเล่นให้ได้คีย์Eเหมือนกีตาร์ ก็ต้องไปทดคอร์ดในใจเอาเอง
ลองขุดกระทู้เก่ามาอ่านดูค่ะ มีสัก2-3กระทู้เรื่องกีตาร์เลเล่ น้าสนอธิบายไว้ได้ดีมากค่ะ

ปล. ขอบคุณน้าสนอีกรอบ ที่ทำให้รู้จักเจ้ากีตาร์เบเบ่มากขึ้น ;D

Ods16339

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 21:24:56 »
เมืองไทย มีสีเดียวครับ หาซื้อได้ ที่ร้าน Beat spot หรือ ตามโรงเรียน  YAMAHA

ตั้งเสียง เหมือนอูกูเลเล่  การจับคอร์ด ก็เหมือนกีตาร์ ทั้วไป แต่คนละเสียงกันครับ

ถ้าเราจับคอร์ด C บน กีตาร์ เลเล่ มันจะเป็นเสียง ของ คอร์ด G บนกีตาร์ครับ

Test Guitalele Yamaha GL-1

แต่เล่นแรก ไม่ต้องคิดมากเรื่องเสียง จับ กีตาร์ยังไง ก็ จับ กีตาร์เลเล่ ไปแบบนั้นก่อนครับ แล้วค่อยมาเรียนรู้อีกทีนึง

จับคอร์ด cบนกีตาร์เลเล่  น่าจะตรงกับคอร์ด Fในกีตาร์ครับ
ถ้าจับคอร์ด Gในกีตาร์เลเล่  ถึงจะตรงกับคอร์ดcในกีตาร์ครับ

gazz

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 21:39:52 »
เราซื้อจาก thaisave.com มาอ่ะ เห็นถูกดี 2640 บาท ส่งไวดี แต่ก็นะสั่งจากเว็บ ตำหนินี่... เห้อ... ไม่อยากจะเอ่ยเลย
การเล่นจับคอร์ดเหมือนกีตาร์หมด เสียงกีตาร์เลเล่=กีตาร์ธรรมดาคาดคาโป้เฟรต5 ถ้าอยากเล่นให้ได้คีย์Eเหมือนกีตาร์ ก็ต้องไปทดคอร์ดในใจเอาเอง
ลองขุดกระทู้เก่ามาอ่านดูค่ะ มีสัก2-3กระทู้เรื่องกีตาร์เลเล่ น้าสนอธิบายไว้ได้ดีมากค่ะ

ปล. ขอบคุณน้าสนอีกรอบ ที่ทำให้รู้จักเจ้ากีตาร์เบเบ่มากขึ้น ;D

ป้ามุกเพิ่งถามไป ตอนนั้น จัด มาแล้วเหรอครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 21:46:17 »
กำ ป้ามุกไม่รอหลังสงกรานต์หน่อย ตัวสุดท้ายในร้านเลยนะนั่น
:)

Mook :)

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 21:54:37 »
กำ ป้ามุกไม่รอหลังสงกรานต์หน่อย ตัวสุดท้ายในร้านเลยนะนั่น
ไม่รู็ซีค่ะ เค้าบอกมีของพร้อมส่ง
มองตำหนิกีตาร์ ละไม่อยากเอ่ยอะไรมากกว่านี้เลยค่ะน้า