Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเล่นวีล่า ไอ้ วี6 บ้างคับ  (อ่าน 2920 ครั้ง)

kalasin_blues

• member
ใครเล่นวีล่า ไอ้ วี6 บ้างคับ
« เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 10:55:31 »
ตอนนี้เงินพอแล้วที่จะไปเอาจากน้าทอม แต่ไม่เคยลองเสียง ส่วนตัวเล่นวี3 แต่ปล่อยไปแล้ววันนี้เอง ในงบไม่เกิน หมื่นแปดมีตัวไหนแนะนำบ้างคับ ขอมีภาคไฟฟ้าด้วยนะคับ
แม้เป็นเพียงตัวโน๊ต

guitar_love

• member
  • ท้อแท้ แต่ไม่เคยท้อถอย
Re: ใครเล่นวีล่า ไอ้ วี6 บ้างคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 11:00:45 »
Veelah V6 เคยไปลองเสียงที่สยามสกลการดนตรี เสียงดีมากครับ งบนี้คุ้มแน่นอน ไม้หน้าเป็น Engleman Spruce ด้วย ผมอยากได้ Veelah All Solid อยู่ติดตรงที่
v57 ไม้หน้าเป็น cedar v7 ไม้หลังและข้างเป็น maple ไม่ค่อยชอบเมเปิ้ลครับ ความเห็นส่วนตัว ^^

น้าตั้ม มูเก้น

• member
  • www.mugenguitarshop.com
Re: ใครเล่นวีล่า ไอ้ วี6 บ้างคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 14:14:32 »
takamine ed05sc ครับเกินงบไปนิดในราคามือหนึ่ง แต่ราคามือสองน่าสนมากครับตอนนี้มีน้าๆ ขายกันอยู่หลายตัว เรื่องเสียงพุ่งกังวาลใส(โดนใจผมมาก) ออกแอมป์เป็นเม็ดๆดีมากครับ ส่วนเจ้าวี๖ จะออกแนวสุขฺมนุ่มลึก ออกแอมป์ก็ดีเยี่ยมเช่นกัน แล้วแต่คนชอบครับ ฝากทาคาไว้เป็นตัวเลือก
MUGEN_guitar_SHOP

Traveler

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 14:32:12 »
ถ้าอยู่กาฬสินธุ์ก็เข้าไปลองที่บ้านแกเลย ชอบไม่ชอบเดี๋ยวรู้เอง

iTui

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 20:35:24 »
ขอโทษ จขกท ด้วยครับ พอดีเห็นว่าสอย V6 จากน้าทอม 
ผมเองก็สนใจ TF801 ของน้าทอมเหมือนกัน แต่ไม่เคยลองเอง (ไปลำบากเพราะอยู่ กทม.​) อยากถามว่าเมื่อเทียบกับ Takamine ed05sc แล้วมันมี character ต่างกันยังไงครับ?

น้าตั้ม มูเก้น

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 08:36:33 »
ขอโทษ จขกท ด้วยครับ พอดีเห็นว่าสอย V6 จากน้าทอม 
ผมเองก็สนใจ TF801 ของน้าทอมเหมือนกัน แต่ไม่เคยลองเอง (ไปลำบากเพราะอยู่ กทม.​) อยากถามว่าเมื่อเทียบกับ Takamine ed05sc แล้วมันมี character ต่างกันยังไงครับ?

ถ้าอยู่ กทม ไปลองed05sc ได้ที่นครหลวงก่อนเลยครับที่นครหลวงการดนตรี(มีหลายสาขาครับ) ส่วน tf810 นี่น่าจะหาลองยากครับ( ของหายาก) แต่มั่นใจกับ มอริส ได้แน่นอน "ดีทุกรุ่น" ยิ่งรุ่นสูงๆอย่างตัวนี้ด้วย เสียงดีแน่นอนครับ
MUGEN_guitar_SHOP

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 16:59:29 »
ตอนนี้เงินพอแล้วที่จะไปเอาจากน้าทอม แต่ไม่เคยลองเสียง ส่วนตัวเล่นวี3 แต่ปล่อยไปแล้ววันนี้เอง ในงบไม่เกิน หมื่นแปดมีตัวไหนแนะนำบ้างคับ ขอมีภาคไฟฟ้าด้วยนะคับ

V6GACE ในภาคอีสานมีไม่กี่ตัว เท่าที่เห็น อ.Anat 1 ตัว ผมแอบไว้ 1 ตัว ซื้อให้เพื่อนหัดเล่น อีก 1 ตัว  ประมาณว่า น่า จะไม่เกิน 5 ตัว น่ะครับ

เสียงดีกว่ากันหรือไม่ คงต้องลองเล่นเทียบกัน แต่ถ้า รุ่น ถูกเสียงดีกว่ารุ่นแพงก็คงจะแปลกล่ะครับ
มาลองเฉยๆ ยังไม่ต้องซื้อก็ได้ครับ

ถ้าอยู่กาฬสินธุ์ก็เข้าไปลองที่บ้านแกเลย ชอบไม่ชอบเดี๋ยวรู้เอง

มาลองแล้วกลัวจะชอบตัวอื่นน่ะซีครับ

TF801 เป็นกีต้าร์ ปีเก่าที่ น่าสะสมเสียงดี ทำใน Japan  ไม้หลัง เป็น Jacaranda 2 ชิ้น หรือ
บลาซิลเลี่ยนโรสวูด   ชิ้นกลางเป็น Maple ผมซื้อเพราะ ทนความสวยของไม้หลังไม่ได้นี่แหละ เสียงตาม stye Morris ครับ  ถ้าชอบ sound ของ Morris ก็จะชอบตัวนี้

ผมมีประสบการณ์ ผ่าน Takamine Japan มาประมาณ 5 ตัว  แล้ว  Takamine Japan เป็นกีต้าร์ที่ออกแอมป์ได้สุดยอด  แต่เสียงเปล่ายังไม่ดีนัก  ยกเว้นรุ่น  ENV ที่ทำเสียงเปล่าได้เยี่ยมมาก

ส่วน Takamine ed05sc เป็นกีต้าร์ รุ่นล่างของ Takamine ไม่แน่ใจว่าผลิตใน จีนหรือเกาหลี  ต้องดูเป็นตัวๆ ไปครับ

Line id: 081-8718003