Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เยี่ยมชม โรงงานกีต้าร์ Martin บริษัททำกีต้าร์ที่เก่าแก่ที่สุดในโลก ที่ยังหลงเหลืออยู่!?  (อ่าน 19980 ครั้ง)

Webmaster

• Administrator
  • member
  • Acousticthai_Ism

การเดินทางครั้งนี้.....
ได้รับความสนับสนุนจาก Music Collection ตัวแทนจำหน่ายกีต้าร์ Martin อย่างเป็นทางการ(รายเดียว)ในประเทศไทย
และ บริษัท Martin Guitars ที่ได้อำนวยความสะดวก ทั้งเรื่องโรงแรมที่พัก การกินอยู่ ฯลฯ ตลอด 7 วัน

เราเดินทางกันไป 4 ท่าน
...3 ท่าน เป็นผู้บริหารบริษัท Music Collection และทีมงาน + ผม ในฐานะตัวแทนเวบไซด์ AcousticThai.Net

โอกาสนี้ Martin จะมีการให้ความรู้เรื่อง การปรับแต่ง และซ่อมกีต้าร์ ซึ่งจะเป็นเทคนิคเฉพาะสำหรับกีต้าร์มาติน เท่านั้น
ในส่วนรายละเอียด เดี๋ยวหลังจาก เจ้าหน้าที่ MC เข้าเรียนรู้เทคนิคเรียบร้อย จะมาเล่าให้ฟังอีกที ครับ

ส่วนผู้ชายเสื้อเขียว คือ ผู้บริการฝ่ายการตลาดบริษัทมาติน ที่ดูแล Martin Guitar ทั่วทุกๆประเทศในเอเชีย (Mr. Ric)
ให้การตอนรับ และดูแลเรา ตลอดที่อยู่ใน Nazareth และตลอดการเข้าเยี่ยมชมโรงงานมาติน

ชมบรรยากาศ ภายนอกโรงงาน รอบๆ ครับ....

ในโอกาสนี้ ขอขอบคุณร้าน music collection (www.Music.co.th)
ที่ให้กับสนับสนุนในการเที่ยมชม โรงงาน Martin Guitars มา ณ โอกาสนี้ ด้วยครับ
ชมสินค้าและบริการ ร้าน Music Collection  เวบไชด์ www.Music.co.th

nhoy

• member
น่ายินดีแทน "น้าจิม" ที่ได้มีโอกาสเข้าเยี่ยมโรงงาน Martin และได้นำภาพและเรื่องราวมาแบ่งปันให้ชาว "บ้านไม้" ได้ชมกันครับ
ขอบคุณ "น้าจิม" ด้วยครับ และจะคอยติดตามชมครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ไม่ทราบว่ามาถามช้าไป หรือเปล่า?

Martin ถือเป็นกีต้าร์ แบรนด์หลัก ลำดับต้น ๆ ของ กลุ่มกีต้าร์อคูสติค  และเป็นกีต้าร์ ที่อยู่ในหัวใจของคนเล่นกีต้าร์แทบทุกคน

ในประเทศไทย มีคนที่มีโอกาสครอบครองกีต้าร์ Martin และกำลังจะเลือกสรร กีต้าร์ Martin  เป็นจำนวนมาก

แต่ที่ผ่านมา กีต้าร์ Martin กลับให้ความสำคัญในการทำตลาด หรือทำกิจกรรม เพื่อการประชาสัมพันธ์ ในประเทศไทย น้อยมาก

อยากทราบว่า ทาง C. F Martin & CO. INC. จะมีนโยบาย ที่จะทำการประชาสัมพันธ์ กีต้าร์ Martin ในประเทศไทย

ไม่ว่าจะเป็น การจัดแสดง กีต้าร์ Martin, กาีรจัดงาน Martin Day, การสัมนาให้ความรู้เกี่ยวกับการบำรุง รักษา กีต้าร์ Martin

รวมทั้งการจัด Conference ระหว่าง ผู้บริหาร Martin, ช่างเทคนิค Martin ร่วมกับ ผู้ใช้ หรือลูกค้า กีต้าร์ Martin

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การให้บริการหลังการขาย  โดย  ฝ่ายเทคนิค จาก C. F Martin & CO. INC. โดยตรง

ที่มีศูนย์บริการเป็นการเฉพาะ ในประเทศไทย

สิ่งเหล่านี้ ถือเป็นสิ่ง ที่จะสร้างความเชื่อถือ ความมั่นใจ และความเป็นผู้นำ ของ กีต้าร์ Martin

ที่จะเป็น แบรนด์ระดับโลก  แบรนด์แรก  ที่ให้ความสำคัญ และสร้างความนิยม

ให้กับ ลูกค้า Martin  ในปัจจุบัน  ในอนาคต  ของประเทศไทย  ตลอดไป

Finger Picking Style

Webmaster

• member
ขอบคุณน้า nhoy และน้า Kwang ในรายละเอียดไว้มาว่ากันอีกทีนะครับ
กระทู้นี้ เอาแบบกว้างๆ ไปก่อน เดี๋ยวกลับถึงประเทศไทย
ผมจะลงรายละเอียด ที่น่าสนใจในการเดินทางเยี่ยมชมโรงงาน Martin ในครั้งนี้ ให้ฟังอีกทีนะครับ

วันนี้เป็นวันที่ 2 ที่ผมเข้าชมโรงงาน Martin Guitars
ซึ่งก็ยังตื่นตา ตื่นใจไม่หาย โรงงานมีข้อมูลอะไรๆที่น่าสนใจอีกเยอะมาก
จึงไม่แปลกใจเลยว่า ทำไม Martin ถึงให้อยู่อีกจนถึงวันพฤหัส จึงค่อยกลับกรุงเทพฯ

ข้อมูลลึกๆ แต่ละหัวข้อ ไว้จะมาเล่าให้ฟัง ตอนกลับถึง Thailand
ตอนนี้เอาแบบ update ภาพกว้างๆ ไปก่อน = ชมบรรยากาศรอบๆ ภายในห้องแรก ที่เข้าไป...

มีจอแสดงรายชื่อ เพื่อต้อนรับทีมเรา ที่ไปเยี่ยมชมโรงงาน ด้วยครับ

ส่วนมุมทั่วไปในโซนหน้า คือร้านขายของที่ระลึก น่าสนใจหลายๆ รายการ
สำหรับแฟนๆ ที่ชอบ Martin Guitar คงจะต้องซื้อเสื้อ Martin กลับมาบ้าง

nhoy

• member
เป็นโอกาสพิเศษอันดีมากๆ ครับน้าจิม  ที่ได้เข้าชมโรงงานของมาร์ตินอย่างละเอียด-มีป้ายต้อนรับ-และยังได้เซ็นชื่อลงในสมุดเยี่ยมของมาร์ตินอีก
และที่สำคัญได้มีโอกาสสัมผัสกีต้าร์มาร์ติน Prewar (แม้ว่าน้าจิม จะเคยสัมผัสมาบ้างแล้วก็ตาม) ตลอดจนได้ลองจับกีต้าร์อื่นๆ ใน Museum ด้วย
น่าตื่นตา-ตื่นใจมากครับ ขอให้สนุกนะครับน้าจิม

Webmaster

• member
วันต่อมา ผมเข้าไปโรงงานเก่า ซึ่งเป็นโรงงานแรก ที่มาติน เริ่มทำกีต้าร์ คือในปี 1833 ร้อยกว่าปีก่อน

โรงงานเก่าที่เห็นผมเข้าไปถ่ายรูปนี้ ปัจจุบันไม่ได้ทำกีต้าร์ แล้ว
ยกเว้น กีต้าร์ชุด KIT ที่มาตินทำแบบเอามันส์ สนุกๆ
Guitar Kit ก็คือ กีต้าร์ที่ไม่ได้มาเป็นตัวๆ แต่ผู้เล่นต้องประกอบเอง เหมือนประกอบภาพต่อ(จิ๊กซอ) อะไรๆ ประมาณนั้น
โอกาสนี้ ผมอาจจะมี แจก Guitar Kit โปรดติดตาม กิจกรรม หลังผมกลับเมืองไทย แล้วกันนะครับ

บริเวณห้องเก่า สมัยก่อนตรงนี้ คือพื้นที่ทำกีตาร์ของช่าง สมัยปี 1833

peak

• member
สูด....ยวด
เห็นเบื้องหลังแล้ว คิดว่าราคาสมเหตุผล
Acoustic only

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
:)

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ยิ่งกว่าถูกหวยอีกครับ น้าจิม................อิอิ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด

ทริปในฝันเลยครับไปเยี่ยมชมแบบถึงลูกถึงคนแบบนี้  ;D ;D ;D
noomxman

nhoy

• member
สำหรับคนรักอะคูสติกกีต้าร์ การได้เข้าเยี่ยมชมโรงงาน Martin ถือเป็นโอกาสพิเศษที่ดีมากๆ ครั้งหนึ่งเลยครับ
ผมและน้าๆ ที่คอยติดตามชมก็รู้สึกตื่นตา-ตื่นใจไปกับ "น้าจิม" ด้วยครับ

TOM1869

• member
Line id: 081-8718003

Webmaster

• member
ยิ่งกว่าถูกหวยอีกครับ น้าจิม................อิอิ

ขอบคุณน้าเบียร์
สำหรับผม การเดินทางครั้งนี้ ไม่ต่างจากถุกหวยรางวัลใหญ่ๆครับ
เพราะไม่ได้แค่ tour Museum ธรรมดา แต่ได้เข้าไปในหลายๆห้อง หลายๆ พื้นที่
ที่ทาง Martin สงวนไว้เฉพาะ VIP หรือ  Executive คำว่า VIP คือ...
- นักสะสมกีต้าร์มาติน ระดับแถวหน้า
- ตัวแทนจำหน่ายกีต้าร์มาติน(ต่างประเทศ) ที่มียอดจำหน่ายแจ๋วๆ

ประมาณๆ นี้ เท่านั้น

Webmaster

• member

ทริปในฝันเลยครับไปเยี่ยมชมแบบถึงลูกถึงคนแบบนี้  ;D ;D ;D

ขอบคุณน้าหนุ่ม ไปงวดนี้ กลับมาผมรู้สึกอย่างได้ มาตินอีกหนึ่งตัว ส่วนรุ่นอะไรนั้น ตอนนั้นยังบอกไม้ได้
สินค้าน่าจะผลิตเสร็จ และส่งถึงเมืองไทยประมาณ เดือน 11 ครับ นานนนนนนนนนนน ยัง ผมอยากได้เต็มแก่ แล้ว
เพราะไปลองตัวต้นแบบที่โรงงานมาตินมา ชอบมากๆ ครับ ไว้รอชมแล้วกันครับ

Webmaster

• member
สำหรับคนรักอะคูสติกกีต้าร์ การได้เข้าเยี่ยมชมโรงงาน Martin ถือเป็นโอกาสพิเศษที่ดีมากๆ ครั้งหนึ่งเลยครับ
ผมและน้าๆ ที่คอยติดตามชมก็รู้สึกตื่นตา-ตื่นใจไปกับ "น้าจิม" ด้วยครับ

ขอบคุณน้า nhoy ครับ ไว้ถึงเมืองไทย จะเล่าแบบละเอียดๆ และลงภาพให้ชมเต็มที่ ครับ

การเดินทาง ประสบการณ์ และโอกาสที่ได้เข้าชมพื้นที่พิเศษ ๆ ที่ทาง Martin จัดให้
ผมถือว่า เป็นสุดยอดกำไรชีวิต....ของคนรักอะคูสติกกีต้าร์ อย่างผม ...โดยเฉพาะ กีต้าร์ Martin ครับน้า nhoy

Webmaster

• member
อยากไปมั่ง  อิจฉาน้าจิม

ขอบคุณน้า TOM ค่าตั๋วไม่เท่าไร ครับ แต่ระยะเวลาในการเดินทาง ทำเอาผมอ๊วกไป 2 รอบ
ปกติเคยเดินทางแค่ในแถบเอเชีย ไม่เดิน 6 ชม. ครั้งนี้บินประมาณ 20-22 ชม.
แต่พอไปถึงโรงงานแล้ว หายเหนื่อย เร้าใจมากๆ

nhoy

• member
ดีใจไปกับ "น้าจิม" ด้วยครับ เที่ยวให้สนุกนะครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

น้า จิม ครับ  ขอ แคตตาล็อค  กีต้าร์ มาร์ติน  มาเผื่อด้วย นะครับ

Finger Picking Style

TOM1869

• member
อยากไปมั่ง  อิจฉาน้าจิม

ขอบคุณน้า TOM ค่าตั๋วไม่เท่าไร ครับ แต่ระยะเวลาในการเดินทาง ทำเอาผมอ๊วกไป 2 รอบ
ปกติเคยเดินทางแค่ในแถบเอเชีย ไม่เดิน 6 ชม. ครั้งนี้บินประมาณ 20-22 ชม.
แต่พอไปถึงโรงงานแล้ว หายเหนื่อย เร้าใจมากๆ

ไปไม่ชวนเลย อย่าลืมของฝากเด้อ
Line id: 081-8718003

หนูนาพาเพลิน

• member
ขอบคุณน้าจิมครับ ที่นำภาพมาฝาก เห็นโรงงานแล้ว น้ำลายไหลครับ :D