Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นกีตาร์แนว fingerstyle จะเริ่มยังไงดีคะ ขอคำแนะนำหน่อยค่าา  (อ่าน 67043 ครั้ง)

natthaphon saeng

• member
  • อยากก็เล่น เบื่อก็เลิก
ถามอีกนิดครับ เล่นแบบนี้ตั้งสายแบบคอร์ดเปิด หรือตั้งแบบมาตรฐานครับ...

iPoundlooking

• member
จะขอบอกครับถ้าฝึกเองนี่ต้องใชความอดทนสูงมากๆเลยครับ เพราะเราไม่รู้อะไรเลย นอกจากตีคอร์ดแล้วก็ร้องเพลง ฮ่าๆ

ผมก็ฝึกเองครับ ไม่เคยเรียนกีต้าร์ ไม่เคยเรียนอะไรเกี่ยวกับดนตรีเลย
มันจุดประกายที่อยากให้ผมเล่นกีต้าร์คือสาวๆชอบ อิอิ (ตอนเรียนมัธยมต้น ครับ)

เอาละครับ
ผมฝึกเอง ตอนนั้นผมก็ดูคลิปพวกที่เค้าเล่น fingerstyle แบบคุณเลยครับผมสังเกตุได้ 1 อย่างชัดเจนคือ ต้องมีเสียง เมโลดี้มาก่อนเลย
ดีดๆเมโลดี้แล้วมันก็จะอยู่ห้องคอร์ดๆหละครับ ถ้าฝึกเองอาจะไม่แม่นครับ เล่นๆไปก่อนครับเสียงไหนไม่ใช่ค่อยกลับมาหาใหม่ เพราะเราไม่รู้เรื่องโน๊ต เพราะฝึกเองต้องฟังเสียงแล้วเทียบๆเอาตามครับ แต่ถ้ารู้เรื่องโน๊ตนี่ผมเข้าใจว่าจะทำให้เรา แกะเพลงง่ายขึ้นเยอะ ภาระไม่ต้องมาหนักที่หู อิอิ

ตอนนั้นยังตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้เรียนเลย . . . แต่ตอนนี้อยากไปเรียนแต่ตังไม่มี -0- ภาระเยอะหนะครับ

ลองดูครับ สู้ๆ ไม่ยากๆ ถ้าฝึกบ่อยๆ ^^

anantayut

• member
แนะนำว่าให้ลองฝึกตามตัวอย่างจากคลิปที่น้า redtopup นำมาแปะให้ดูเลยครับ เริ่มจากเพลงง่ายๆก่อน พอจับทางได้แล้วว่าเกาสายไหน กดช่องไหน เสียงออกมาตรงกับเนื้อร้องท่อนใด ต่อไปก็เริ่มหัด เริ่มลองฝึกฝนจากเพลงที่มีคอร์ดทั่วๆไป ตอนแรกผมก็หัดเองแบบนี้เลยครับ เปลี่ยนจากตีคอร์ดตลอดทั้งเพลง มาลองเกาสายดูครับ พอเกากีต้าร์ได้คล่องแล้วเราจะจำเสียงของสายแต่ละเส้นในคอร์ดนั้นๆได้เองครับถ้าเล่นบ่อยๆ ทีนี้พอจะแกะเพลงแบบฟิงเกอร์สไตล์ก็จะง่ายขึ้น พอเริ่มชำนาญก็สามารถใส่ลูกเล่นเพิ่มเติมได้เอง ลองดูครับน้า