Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นกีตาร์แนว fingerstyle จะเริ่มยังไงดีคะ ขอคำแนะนำหน่อยค่าา  (อ่าน 67042 ครั้ง)

pearpreggy

• member
เราเล่นกีตาร์ได้แบบตีคอร์ด ร้องเพลง  ได้คอร์ดพื้นฐานทั่วไปค่ะ (ฝีมือง่อยมากค่ะ) แต่ทีนี้เราอยากลองเล่นแบบ fingerstyle บ้าง เคยลองฝึกเอง ดูใน youtube แล้วเรางงค่ะ คือมันไม่รู้จะดีดเส้นไหน ยังไง  จังหวะด้วย 555 (หนักเข้าก็มั่ว  กลับไปตีคอร์ดเหมือนเดิม)  ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ต้องฝึกยังไง เริ่มจากอะไร หรือเราต้องไปลงเรียนกีตาร์คลาดสิกคะ ให้มีพื้นฐานเรื่องโน๊ต อะไรพวกนี้ก่อนถึงเล่นได้คะ

ป.ล. มีเพลงง่ายๆ สำหรับ basic fingerstyle แนะนำมั้ยคะ

ป.ล. 1 ขอถามอีกอัน ถ้าจะเปลี่ยนสายกีตาร์โปร่ง แนะนำสายตัวไหนคะ เราซื้อสายไฟฟ้า dadario มาเปลี่ยนแล้วเสียงมัน แฉ่ๆ ไม่เพราะค่ะ

ขอบคุณค่าา

[IaM-indY]

• member
  • D710CE
ถ้ามีเวลา เรียนได้ก็ควรลงเรียนกีต้าร์คลาสสิคครับ
ไม่เฉพาะเรื่องโน๊ตเท่านั้นที่จะได้มา แต่การลงเรียนกีต้าร์คลาสสิค
มันจะให้ทุกอย่างในสิ่งที่คุณต้องการ (ดังที่ถามมาข้างต้น) ไม่ว่าจะเป็นการ
ใช้นิ้วไหนดีดเส้นไหน การจัดรูปแบบการวางมือซ้าย การใช้นิ้วมือขวา
จังหวะการดีด ทุกอย่างล้วนมีหมดในหลักสูตรกีต้าร์คลาสสิคครับ
เพราะ finger Style มันก็คือศาสตร์ที่พัฒนาต่อยอดมาจากกีต้าร์คลาสสิคครับ

ส่วนเรื่องสาย แนะนำ Dadario เบอร์ 11 ไม่ควรใช้สายกีต้าร์ไฟฟ้าเป็นอย่างยิ่งครับ

ปล. รูปอวาตาร เหมือนน้องไบรซ์เรื่องเล่าเช้านี้เลยครับ......

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
เราเล่นกีตาร์ได้แบบตีคอร์ด ร้องเพลง  ได้คอร์ดพื้นฐานทั่วไปค่ะ (ฝีมือง่อยมากค่ะ) แต่ทีนี้เราอยากลองเล่นแบบ fingerstyle บ้าง เคยลองฝึกเอง ดูใน youtube แล้วเรางงค่ะ คือมันไม่รู้จะดีดเส้นไหน ยังไง  จังหวะด้วย 555 (หนักเข้าก็มั่ว  กลับไปตีคอร์ดเหมือนเดิม)  ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ต้องฝึกยังไง เริ่มจากอะไร หรือเราต้องไปลงเรียนกีตาร์คลาดสิกคะ ให้มีพื้นฐานเรื่องโน๊ต อะไรพวกนี้ก่อนถึงเล่นได้คะ

ป.ล. มีเพลงง่ายๆ สำหรับ basic fingerstyle แนะนำมั้ยคะ

ป.ล. 1 ขอถามอีกอัน ถ้าจะเปลี่ยนสายกีตาร์โปร่ง แนะนำสายตัวไหนคะ เราซื้อสายไฟฟ้า dadario มาเปลี่ยนแล้วเสียงมัน แฉ่ๆ ไม่เพราะค่ะ

ขอบคุณค่าา

ยินดีต้อนรับรับป้า pearpreggy (ป้านี่เป็นการให้เกรียติ นะคับ เหมือนกับที่คนอื่นๆ ที่เป็นผู้ชายจะเรียกกันว่า น้า :D)
ถ้าตีคอร์ดได้แล้ว ไม่ยากหรอกคับที่จะเริ่มต้นเล่น Fingerstyle แต่ก็ตามน้าข้างบนแนะนำไว้
พื้นฐานเรื่องโน๊ต จำเป็นไหม จะว่าจำเป็น หรือไม่จำเป็นก็ได้คับ ถ้าอ่าน tab ได้ก็เล่นได้แล้วคับ
ส่วนตัวผมเอง มาถึงผมก็เล่น fingerstyle เลย แต่ก่อนผมเล่นกีต้าร์ไฟฟ้า อิอิ

ปล. เริ่มต้นจากเพลงอะไร ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน ลองฝึกเกาคอร์ด แทนตีคอร์ด แล้วเรื่องความเร็วไปเรื่อยๆ คับ
ค่อนหาเพลงเล่นก็ได้คับ รอน้าๆ มาเพิ่มเติมคับ

ปล.1 สายกีต้าร์โปร่ง เสียงแฉะๆ เพราะสายเก่ารึเปล่าคับ หรือชอบเสียงของสายที่เพิ่งเปลี่ยนใหม่ ก็ลองใช้สาย Elixir ก็ได้คับ

รอน้าๆ ท่านอื่นเพิ่มเติมคับ
หรือจะถามอะไร เร่งด่วน แอดเฟสมาถามได้นะคับ : Chaiwut Sanlap :)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ถ้ามีเวลา เรียนได้ก็ควรลงเรียนกีต้าร์คลาสสิคครับ
ไม่เฉพาะเรื่องโน๊ตเท่านั้นที่จะได้มา แต่การลงเรียนกีต้าร์คลาสสิค
มันจะให้ทุกอย่างในสิ่งที่คุณต้องการ (ดังที่ถามมาข้างต้น) ไม่ว่าจะเป็นการ
ใช้นิ้วไหนดีดเส้นไหน การจัดรูปแบบการวางมือซ้าย การใช้นิ้วมือขวา
จังหวะการดีด ทุกอย่างล้วนมีหมดในหลักสูตรกีต้าร์คลาสสิคครับ
เพราะ finger Style มันก็คือศาสตร์ที่พัฒนาต่อยอดมาจากกีต้าร์คลาสสิคครับ

ส่วนเรื่องสาย แนะนำ Dadario เบอร์ 11 ไม่ควรใช้สายกีต้าร์ไฟฟ้าเป็นอย่างยิ่งครับ

ปล. รูปอวาตาร เหมือนน้องไบรซ์เรื่องเล่าเช้านี้เลยครับ......

+1 ครับ
:)

TOM1869

• member
1. เราเล่นกีตาร์ได้แบบตีคอร์ด ร้องเพลง  ได้คอร์ดพื้นฐานทั่วไปค่ะ (ฝีมือง่อยมากค่ะ)
- พอได้แล้วครับฝึกต่อไป ให้เปลี่ยนคอร์ดได้คล่องๆ  เล่นทุกวันครับ

2.  อยากลองเล่นแบบ fingerstyle บ้าง เคยลองฝึกเอง ดูใน youtube แล้วเรางงค่ะ คือมันไม่รู้จะดีดเส้นไหน ยังไง  จังหวะด้วย 555 (หนักเข้าก็มั่ว  กลับไปตีคอร์ดเหมือนเดิม)
- หาตำราอ่าน Tab ดูก่อนครับ  แนะนำหนังสือ Picking  ของซีเอ็ดครับ

3.  ต้องฝึกยังไง เริ่มจากอะไร
-  ฝึกการอ่าน Tab หาเพลงง่ายๆ มาลองเล่นดู ถ้าอยู่ใกล้ จะไปสอนให้แล้ว แต่ที่ผ่านมา  ลูกศิษย์ผมไม่มีใครเล่นกีต้าร์เป็นสักคน  สงสัยอาจารย์สอนดีไป

4. หรือเราต้องไปลงเรียนกีตาร์คลาดสิกคะ ให้มีพื้นฐานเรื่องโน๊ต อะไรพวกนี้ก่อนถึงเล่นได้คะ
- เรียนได้ยิ่งดี  คนที่เล่นกีต้าร์ คลาสสิคได้ จะเป็น Basic แตกออกไปได้ หลายแนวมากครับ

5. มีเพลงง่ายๆ สำหรับ basic fingerstyle แนะนำมั้ยคะ
-  สายทิพย์  ,  Evergreen TREE ,  wHERE have  all  the flower gone  ,  Gone the rainbow  , Puff the magic dragon

6. ขอถามอีกอัน
-  หลายอันก็ได้จ้า

7. ถ้าจะเปลี่ยนสายกีตาร์โปร่ง แนะนำสายตัวไหนคะ เราซื้อสายไฟฟ้า dadario มาเปลี่ยนแล้วเสียงมัน แฉ่ๆ ไม่เพราะค่ะ
- สายไฟฟ้าไม่ work สาย Dad EXP เบอร์ 11 กำลังดี  หรือ เบอร์ 12 drop ครึ่งเสียงครับ

8.ขอบคุณค่าา
- บ่เป็นหยัง
Line id: 081-8718003

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เพลงน้าทอม ทันสมัยม้ากกกกกครับ
:)

guitarhaha

• member
 แนะนำให้ไปศึกษาที่ http://www.denfingerstyle.com/  ค่อยๆ ศึกษาไปนะครับ มีปัญหาอะไรก็ mail ไปหาดู
และอุดหนุนด้วยการซื้อ DVD อัลบั้ม Pretty guitar มาฟังดู เพราะเป็นเพลงไทยที่เล่นโดย มือกีต้าร์ FingerStyle ระดับประเทศของไทย
ไม่แน่บางทีเพลงที่คุณชอบอาจมีอยู่ในอัลบั้มนี้ด้วยก็ได้ ถ้าเรียนจาก Web แล้วงงมากๆ อาจารย์จะมีคอร์สสอนให้ฟรีด้วย
จริงๆ พื้นฐานที่ดีก็จะมาจากกีต้าร์คลาสสิค นั่นแหละครับ ถ้ามีเวลาจริงจะเริ่มด้วยกีต้าร์คลาสสิคก็จะดีมาก
สายกีต้าร์แนะนำ 3 ยี่ห้อครับ Martin Livespan, Elixir Nano,  D'addario ph/bz

Orpheus

• member
ก็เริ่มฝึกด้วยเพลง picking ธรรมดาก่อน ฝึกลูก arpeggio หลายๆแบบให้คล่อง แล้วมาฝึกเล่นเพลงจริงกับโปรแกรม guitar pro ได้ ear training สอนให้แม่นยำเรื่องจังหวะ อ่านค่าตัวโน๊ต ครับ

fingering มือซ้ายตอนแรกดูเหมือนยาก เล่นไปเรื่อยจะกลายเป็นเรื่องสนุกเหมือนเล่นเกมส์

ถ้าคิดจะเรียนคลาสสิค ซึ่งเป็นเส้นทางที่ใช้เวลานาน
 ก็ควรเรียนกับอาจารย์กีต้าร์เก่งๆ  หลายคน ที่สามารถ play by ear ได้เลย
อย่าง อจ.กมล อัจฉริยศาสตร์ จะได้ความรู้เรื่องการแต่งเพลงฟิงเกอร์สไตล์ด้วย มีประโยชน์มาก

pearpreggy

• member
ขอบคุณน้าๆมากค่าาสำหรับคำแนะนำ ^-^

สงสัยเราต้องไปลงเรียนคลาสสิกจริงจังซะแล้วสิ ฮ่าๆๆ อยากเล่นได้ ว่าแต่ที่ไหนสอนดีๆบ้างหว่าา

Ods16339

• member
ลองหาdvd upclose ของtommy emmanuelมาดูแล้วหัดเล่นตามครับ
มีเพลงที่ง่ายๆหน่อยพอจะเล่นตามได้ไม่ยากมาก
ดูเยอะๆ ซ้อมเยอะๆ  เดี๋ยวก็เล่นได้ครับ
แต่ถ้าหาdvdไม่ได้  ลองดูในyoutubeก็ได้ครับ

Ods16339

• member
เพิ่มอีกนิดครับ
ลองเข้าwww.lickbyneck.com
downloadเพลงง่ายๆมาหัดเล่นก็ดีครับ
เล่นคล่องแล้วค่อยพัฒนาไปเล่นเพลงที่ยากขึ้น
หรือไม่ก็ไปเรียนกับคุณเด่นก็ดีครับ

Citara house of Guitar

• member
ลองเริ่มเรียนกีตาร์คลาสิคนะครับ เพราะ fingerstyle เป็นเทคนิคเดียวกับกีตาร์คลาสิคเลยแต่แนวเพลงที่เล่นเป็นคนละแบบกัน
มันมีเรื่องขององศาการวางนิ้วมือซ้ายมือขวา การไว้เล็บ ถ้าเริ่มต้นเบสิคได้ดีแล้ว จะสามารถพัฒนาฝีมือได้เร็วเล่นได้เพราะและเล่นเพลง
ที่ยากๆได้ครับ ส่วนTab เพลงมีเยอะมากเลย ลองพิมพ์ Fingerstyle tab ใน google มีเพียบแต่เป็นไฟล์ Guitarpro กับ Powertab
ซึ่งต้องมีโปรแกรมอ่านไฟล์ก่อนครับ

redtopup

• member
ระหว่างที่ จะหาที่เรียน หรือ ว่าจะฝึกเอง ลองฝึกอ่าน tab ไปพลางๆ ก่อนดูครับ
อ่านเป็น ภายใน 1 นาที ครับ

1 ---------------------------------------------
2 -------------------------------0---1--------
3 ----------------------0---2-----------------
4 --------0---2---3--------------------------
5 ---3----------------------------------------
6 ---------------------------------------------

ด้านซ้าย คือ สายกีต้าร์ครับ ล่างสุด คือ สาย 6 
ตัวเลข 3 0 2 ที่อยู่ระหว่างขีด ----- ก็คือตำแหน่งที่จับครับ
ในตัวอย่างนี้ ดู ที่ สายที่ 5 --- 3  ก็คือ สายที่ 5 จับที่เฟร๊ตที่ 3 ครับ
สายที่ 4 เลข 0 ก็คือดีด สายเปล่าๆไม่ต้องกดครับ ต่อ จากนั้น สายที่  4 ก็กดช่องที่ 2 และ 3

เอ้าอีกตัวอย่างนึง

1 ---0---------------------------0-----------------------------------------------------
2 --------0-------------3------------0---1---0-------------------0------------------
3 -------------2---0--------0---------------------------------------------------------
4 --------------------------------------------------2---3---4-------------------------
5 ---3------------------2-----------------0-------------------------------------------
6 --------------------------------------------------------------------------------------

อันนี้ สายที่ 5 กดช่องที่ 3 ก็ดีด พร้อมกันกับ สายที่ 1 สายเปล่าโดยที่ไม่ต้องกดสายที่ 1 ครับ

ไอ้เจ้า ไข่ปลา ---- คือ การนับจังหวะครับ ขั้นแรกไม่ต้องไปสนใจมันครับ
ตอนนี้ก็อ่านเป็นแล้วใช่มั้ยครับ 
ทีนี้ ก็ หาแท๊ป พวกเพลง ครูต่างๆจากใน อากู๋ ดู ครับ แล้วลองฝึกดู เช่นเพลง พวก แฮปปี้เบิรด์เดย์
แล้ว ลองฝึกการนับจังหวะดูครับ
หาเพลงที่เราชอบไปเรื่อยๆ  แล้วก็ลองเล่นดูครับ
มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมก็เมล์มาคุยกันได้ครับ [email protected] ครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
พักเที่ยงพอดี
หามาให้ครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=O5VW6LijI2g" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=O5VW6LijI2g</a>

เริ่มแต่แรก เลข 0 0 2 0 มันอยู่ที่เส้นที่ 3 นับจาก ข้างบนลงมาตามวิดิโอ ซึ่งก็คือ สายที่ 3  ของกีต้าร์ครับ
ก็ดีดไป สายเปล่า 2 ครั้ง แล้วก็กด สายที่ 3 ช่องที่ 2 แล้วก็ดีด สายเปล่าอีก ง่ายดีมั้ยครับแบบนี้
ลองไล่ดูไปเรื่อยดูครับ

พออ่านแท๊ปเป็นแล้ว ก็ ลองหาดูวิดิโอการวางมือ ขวาและซ้าย จาก พวกเซียนๆดูครับ
แล้วหาแพท์เทิรน์ วิธีการเกาสายกีต้าร์ ที่เป็นแบบฝึกต่างๆ มา ฝึกหัดดู
พวกแบบฝึกหัดต่างๆ จะเป็นไกค์นำทางเบื้องต้นได้ครับ มันทำให้ นิ้วเราทำงานซ้ำๆกันอยู่อย่างนั้น ซึ่งจะทำให้นิ้วเราแม่นสายและ สามารถที่จะไปได้เร็วกว่าการฝึกแบบไม่มีระเบียบแบบแผนครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

Ods16339

• member
อีกวิธีนึง
ไปที่ร้านpeterson piano
ซื้อหนังสือที่สอนเล่นfinger style guitarมาหัดเล่นตามครับ
หนังสือ+cd  ราคาไม่เกินพันนึง

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ถ้าสะดวกที่จะไปเรียนจะดีมากเลยครับ จะไปได้เร็วและถูกทาง ถ้าสนใจแนวฟิงเกอร์สไตล์อย่างจริงจัง เรียนแนวนี้โดยตรงก็ได้ครับ แต่ถ้าเอาชัวร์เบสิคแน่นเรียนกีตาร์คลาสสิกดีที่สุด

แต่ถ้าไม่สะดวกจะไปเรียนก็ตามที่หลาย ๆ ท่านแนะนำมาครับ ส่วนตัวผมเองก็เริ่มจากการเล่นปิ๊คกิ้งธรรมดา และเนื่องจากไม่ได้เล่นเป็นวงอะไร มาถึงจุดนึงก็เริ่มรู้สึกอยากเล่นให้ละเอียดขึ้นคล้าย ๆ กีตาร์คลาสสิก ในตอนนั้นผมจึงพยายามลองเล่นเมโลดี้ของเพลงที่ชอบ ๆ ไปโดยพยายามหาคอร์ดมาคร่อมเมโลดี้นั้น และลองหาวิธีที่จะเกาไปด้วย ซึ่งตอนนั้นผมยังไม่รู้จักคำว่าฟิงเกอร์สไตล์เลย รู้จักแต่คำว่าปิ๊คกิ้ง

ดังนั้นผมว่าจุดเริ่มต้นที่ดีที่สุดคือพยายามฝึกการเล่นปิ๊คกิ้งในแพทเทิร์นต่าง ๆ ให้คล่องและเป็นธรรมชาติ แล้วค่อยไปฝึกแนวฟิงเกอร์สไตล์ต่อไป ซึ่งมีคนสอน แบบฝึกต่าง ๆ ใน youtube มากมายให้เราไปเปิดดูได้เลยครับ ใช้คีย์เวิร์ด basic fingerstyle guitar หรืออะไรทำนองนี้

ถ้าจำไม่ผิดผมเริ่มลองเล่นแนวนี้เพลงแรกไม่เพลง คืนใจ ของ สาว สาว สาว ก็เพลง ของ เพ็ญ พิสุทธิ์ ชื่อเพลงตัดใจไม่ลงหรือะไรนี่แหละครับ เพราะคอร์ดน้อย เกาง่าย ทำให้ใส่โน๊ตเมโลดี้ได้ง่ายครับ เพลงสากลรู้สึกจะเป็นเพลง today เพราะคอร์ดง่ายเช่นกัน ในกรณีนี้ เราอาจจะลองเลือกเพลงที่ง่าย ๆ เมโลดี้และคอร์ดไม่ซับซ้อน มีคอร์ดน้อย ๆ เกาง่าย ๆ (ยิ่งเป็นเพลงที่เราชอบฟังอยู่แล้วยิ่งดี) มาฝึกเกาตามปกติ แล้วค่อยลองจับโน็ตเมโลดี้ใส่ลงไป ค่อย ๆ ลองผิดลองถูกดูก็ได้ครับจนกว่าจะเจอจุดที่เา ok

เมื่อเราเล่นปิ๊คกิ้ง หรือกระจายคอร์ดได้คล่องพอสมควร ก็อาจจะเริ่มลองหาเพลงในนแวฟิงเกอร์สไตล์ที่ง่าย ๆ และมี TAB ให้ มาลองฝึกเล่นตามดูครับ แล้วค่อย ๆ พัฒนาความยากขึ้นไปเรื่อย ๆ ที่สำคัญต้องตั้งใจ แล้วก็ใจรักครับ ^^

pearpreggy

• member
คำถามค่ะ ถ้าเราเริ่มฝึกด้วยเพลง Tear in Heaven มันจะยากไปมั้ยคะสำหรับมือใหม่ เพราะจากที่ดู tab แล้วมันไม่ค่อยยากค่าาา

redtopup

• member
บางเพลง ดูแท๊ปดูโน๊ต นึกว่าง่าย แต่ พอเอาเข้าจริงๆ ยาก
บางเพลง ดูโน๊ตนึกว่ายาก เอาเข้าจริงก็ยากอยู่ดี
การเล่นเพลงให้ออกมาเนียนนั้นยากมากๆครับ
จะยากหรือ ง่าย อยู่ที่ใจก่อนเลย ถ้าใจพาไป เราก็จะไปได้เรื่อยๆครับ
ใจสบายๆชิวๆเมื่อไหร่ มีอารมณ์ไม่เครียดกับหน้าที่การงาน เงินทองไม่ขัดสน กิ๊กไม่แอบนอกใจ

เมื่อไหร่เมื่อนั้นล๊ะและยิ่งได้กีต้าร์ที่คู่กายดีๆ  ไฟในตัว จะประทุเหมือน งานจุดพลุในวันฉลอง งานวิวา ก็ จะเกิดได้ในพริบตา
เหมือนรักครั้งแรก อะไรในโลกก็จะดูโสภาสถาพรไปหมด
เล่นกีต้าร์ ให้ บรรลุ อยู่ ที่ ใจกับ การฝึกให้ถูกวิธีล้วนๆเลยครับ   และการซ้อมที่สม่ำเสมอ ไม่มีโฆษณา 5 นาที
วันนี้ไม่ได้ พรุ่งนี้ต้องให้ได้ ถ้า กำหนดเป้าหมายเอาไว้แล้ว จัดตารางการเรียน ให้เป็นโลกส่วนตัวเลยครับ
แล้ว เทียร์ อิน เฮพเว่น มันก็จะง่ายดั่งพลิกฝ่ามือเลยทีเดียว ครับ

naruto2516

• member
เป็นความรู้มากๆครับ  ;D ;D bookmark ไว้ดีกว่า

natthaphon saeng

• member
  • อยากก็เล่น เบื่อก็เลิก
ระหว่างที่ จะหาที่เรียน หรือ ว่าจะฝึกเอง ลองฝึกอ่าน tab ไปพลางๆ ก่อนดูครับ
อ่านเป็น ภายใน 1 นาที ครับ

1 ---------------------------------------------
2 -------------------------------0---1--------
3 ----------------------0---2-----------------
4 --------0---2---3--------------------------
5 ---3----------------------------------------
6 ---------------------------------------------

ด้านซ้าย คือ สายกีต้าร์ครับ ล่างสุด คือ สาย 6 
ตัวเลข 3 0 2 ที่อยู่ระหว่างขีด ----- ก็คือตำแหน่งที่จับครับ
ในตัวอย่างนี้ ดู ที่ สายที่ 5 --- 3  ก็คือ สายที่ 5 จับที่เฟร๊ตที่ 3 ครับ
สายที่ 4 เลข 0 ก็คือดีด สายเปล่าๆไม่ต้องกดครับ ต่อ จากนั้น สายที่  4 ก็กดช่องที่ 2 และ 3

เอ้าอีกตัวอย่างนึง

1 ---0---------------------------0-----------------------------------------------------
2 --------0-------------3------------0---1---0-------------------0------------------
3 -------------2---0--------0---------------------------------------------------------
4 --------------------------------------------------2---3---4-------------------------
5 ---3------------------2-----------------0-------------------------------------------
6 --------------------------------------------------------------------------------------

อันนี้ สายที่ 5 กดช่องที่ 3 ก็ดีด พร้อมกันกับ สายที่ 1 สายเปล่าโดยที่ไม่ต้องกดสายที่ 1 ครับ

ไอ้เจ้า ไข่ปลา ---- คือ การนับจังหวะครับ ขั้นแรกไม่ต้องไปสนใจมันครับ
ตอนนี้ก็อ่านเป็นแล้วใช่มั้ยครับ 
ทีนี้ ก็ หาแท๊ป พวกเพลง ครูต่างๆจากใน อากู๋ ดู ครับ แล้วลองฝึกดู เช่นเพลง พวก แฮปปี้เบิรด์เดย์
แล้ว ลองฝึกการนับจังหวะดูครับ
หาเพลงที่เราชอบไปเรื่อยๆ  แล้วก็ลองเล่นดูครับ
มีอะไรสอบถามเพิ่มเติมก็เมล์มาคุยกันได้ครับ [email protected] ครับ
พอจะอ่านเข้าใจ ขอแบบจบเพลงพอได้ฝึกเล่นหน่อยครับ...