Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: พาเที่ยว New York ก่อนไปโรงงาน Martin Guitar  (อ่าน 20848 ครั้ง)

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
Re: พาเที่ยวโรงงาน Martin Guitars แถมพาชม มหานคร New York
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 11:20:13 »
ขอร่วมทิ้งคำถามไว้นะครับ
1. ปัจจุบัน Martin สต๊อกหรือเก็บรักษาไม้ ก่อนนำมาทำกีต้าร์อย่างไรครับ ใช้เวลา สต๊อกไม้นานเท่าไหร่ถึงนำมาประกอบเป็นกีต้าร์

2. Martin ตัวไหน รุ่นไหน ปีไหน ที่ประธานกลุ่ม บริษัท Martin (คนปัจจุบัน) รักและเก็บรักษาืและมีคุณค่าทางจิตใจที่สุดครับ

3. อะไรที่ทำให้ Martin ยังคงวิธีการประกอบกีต้าร์ด้วยวิธีเดิม ในขณะที่หลายๆยี่ห้อเปลี่ยนวิธีประกอบ เช่น การเข้าคอ , Etc. ครับ

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
Re: พาเที่ยวโรงงาน Martin Guitars แถมพาชม มหานคร New York
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 11:36:56 »
คำถามอยู่หน้าแรก ขออนุญาติมาโพสต์ตรงนี้อีกทีเพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยนะครับ

1.  ทางโรง martin factory นำไม้มากจากไหน หรือมีที่เพาะปลูกเอง มีตรงไหนที่เป็นแหล่งตัดประจำหรือไม่ครับ ?
2.  ในความคิดของ คุณมาร์ติน spec ของไม้ในการนำมาประกอบกีต้าร์ 1 ตัวแบบไหนที่ดีเลิศที่สุดหรือ top+back,side

ขอบคุณสำหรับกิจกรรมดีๆด้วยครับ
คิดถึงเมืองภูเก็ต

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 11:43:35 »
อีกสิบปีมาร์ตินมอง Brand ตัวเองในธุรกิจกีต้าร์ว่าเป็นอย่างไร

ถ้าต่อไปคนไม่เล่นกีต้าร์กันแล้ว มาร์ตินยังจะทำกีต้าร์ไหม หรือจะรับมืออย่างไร

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 12:16:45 »
นี่คือความฝันของผมเลยหละครับ การได้ไปเยือนถิ่นกำเหนิด ของ Martin  ไม่รู้ว่าช่วงชีวิตนี้นะได้ไปชมร้านแบบนี้มั้ย   อิจฉา น้าจิมจัง ครับ   Up รูปสวยๆ มาให้ชมเยอะนะครับ 

ปล.ผมไม่มีคำถามครับ เพราะคำตอบผมคือ Martin อยู่แล้ววว
รักเธอนะ....กีต้าร์

peak

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 15:13:26 »
ขอฝากคำถามว่า
-Martin guitar วางแนวทางการพัฒนากีร์ต้ามาร์ตินในอนาคตไว้อย่างไร ?
-จะมีการย้ายฐานการผลิตมาแถบเอเซียเพื่อลดต้นทุนหรือไม่?
Acoustic only

Marquis

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 18:31:24 »
ไม้ชนิดใดที่จะเป็นไม้หายากในอนาคตอันไกล้นี้

guitar_skl

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 22:04:35 »
ขอบคุณครับ....น่าไปเที่ยวจังเมืองลุงแซม

fingerstyles

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 23:08:09 »
สุดยอดกีตาร์สวยๆ มากมาย บรรยากาศดีจริงๆ
ร่วมสนุกตั้งคำถามสักข้อว่า กีตาร์มาตินรุ่นใหนที่มียอดขายดีที่สุดในเขตเอเซียซึ่งอากาศร้อนแบบบ้านเราเผื่อได้เป็นข้อมูลถ้ามีโอกาสได้เป็นเจ้าของจะได้ไม่หลงทางซื้อผิดรุ่น ขอบคุณครับ
อยากให้ทุกคนเล่นกีต้าร์ อย่างสร้างสรรค์ และมีความสุข

nu3000

• member
  • เล่นกีตาร์ไปให้ถึงจุดหมาย...
    • Facebook
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 13:46:07 »
ผมไม่มีอะไรอยากจะถาม...เพียงแต่อยากจะบอกว่า...อิจฉามากครับ...โอ้ววว สวรรค์  :)
08-5070-8827

pampam

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 22:49:33 »
อยากจะถามว่า  เป็นไปได้ไหม  ถ้าให้โรงงาน martin เอาไม้ พะยุง,ไม้ชิงชัน ,ไม้สัก,ไม้ตะเคียน หรือไม้อีกหลายชนิด  ที่มีอยู่ในบ้านเรา มาให้ทางโรงงาน martin ทำกีต้าร์ขายให้คนไทยเรา หรือคนเอเซียด้วยกัน  น่าจะเมาะกับอากาศบ้านเราด้วย  (ฝากเป็นคำถามด้วยนะค่ะคุณจิม)ขอบคุณมากค่ะ

chaiyotkong

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 23:33:53 »
ภาพสวยงาม ประทับใจ  รอชมต่อครับ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 16:49:12 »
ติดตามชมที่ "น้าจิม" นำมาแบ่งปันจนเพลินเลยครับ ขอบคุณมากครับ
จะคอยติดตามชมต่อนะครับ

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 00:42:09 »
ขออนุญาตฝากคำถามครับ

ทำไมกีต้าร์มาร์ตินบางรุ่นถึงเซาะร่องบริดจ์พิน และบางรุ่นทำไมถึงไม่เซาะครับ และเซาะเพื่ออะไร/ไม่เซาะเพื่ออะไรครับ

ขอบคุณครับ

Mrbenjamin

• member
  • Play Music for the People :)
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 02:43:17 »
ขอร่วมสนุกด้วยครับ
เนื่องจากว่า มาร์ตินเป็นกีต้าร์ที่เสียงเปล่าดีมากครับ แต่ข้อใจเรื่องระบบภาคปรีแอมป์
1. ทำไม ทางมาร์ติน ไม่คิดทำตู้อคูสติกแอมป์ดีๆ ที่เหมาะสมใช้สำหรับกีต้าร์มาร์ตินครับ หรือ คิดค้นทำระบบภาคระบบไฟฟ้าแบบใหม่ๆให้กับกีต้าร์ เพราะก่อนหน้านี้ มาร์ตินยังใช้ของ fishman อยู่ครับ(ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่) หรือว่าไม่ได้เน้นในจุดนี้ครับ

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 22:42:30 »
มาก็ขอให้มีชัย ไปก็ขอให้มีโชคนะจ๊ะน้าจิม และคณะผู้บริหาร เจ้าหน้าที่ Music Collection "Have a good trip."

aloha99

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 14:13:13 »
สุดยอดมากๆๆคับ

นนท์เสนา

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 30, 2015, 20:55:39 »
เพลินกับบรรยากาศเลยครับ