Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: พาเที่ยว New York ก่อนไปโรงงาน Martin Guitar  (อ่าน 20849 ครั้ง)

Webmaster

• Administrator
  • member
  • Acousticthai_Ism
พาเที่ยว New York ก่อนไปโรงงาน Martin Guitar
« เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 02:06:45 »
เนื่องด้วย เวบไซด์ AcousticThai.Net
ได้รับเกียรติ จาก Music Collection
(ผู้แทนจำหน่ายกีต้าร์มาติน  แต่เพียงผู้เดียว ในประเทศไทย)
และได้รับเกียรติ จาก บริษัท Martin Guitars (C. F. Martin & Co)

....เพื่อให้เดินทางไป เยี่ยมชมโรงงานทำกีต้าร์โปร่งมาติน (Martin Guitars)
ณ Nazareth, Pennsylvania ประเทศ USA ตั้งแต่วันที่ 15 - 21 กันยายน 2555

โอกาสนี้ ผมจะมีแวะเที่ยวที่ New York ก่อนที่จะเข้าไป โรงงานกีต้าร์มาติน

ดังนั้น เพื่อให้มีทั้งสาระ และบันเทิง จึงถือโอกาส เปิดกระทู้ "พาเที่ยวชมบรรยากาศเมือง New York" 
ซึ่งผมจะอยู่เที่ยวที่ New York ประมาณ 1 วัน ก่อนที่จะเข้าไปโรงงาน Martin ในวันรุ่งขึ้น ครับ
เชิญ รับชมบรรยากาศ....

สำหรับท่านที่ต้องการฝากคำถาม เกี่ยวกับกีตาร์ Martin ฝากไว้ได้เลยครับ
เมื่อผมถึงโรงงาน จะสอบถามมาให้ครับ

Webmaster

• member
Re: พาเที่ยวโรงงาน Martin Guitars แถมพาชม มหานคร New York
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 02:12:54 »
เมือง New York มีความหลากหลาย ของผู้คน มีหลาย ๆ เชื้อชาติ
และเป็นเมืองเก่า ตึกอาคาร จึงผสมผสานกันระหว่าง ใหม่ และเก่า

ผมได้นั่งเรือเพื่อไปชม ถ่ายภาพกับ อนุสาวรีย์เทพีเสรีภาพ (ในภาษาอังกฤษ เรียกว่า Statue of Liberty )
ที่เป็นสัญญาลักษ์ของเมือง NY ด้วยครับ
คนเยอะมาก ต้องรอเที่ยวเรือออกประมาณ 30 ที ออกเป็นรอบๆ ครับ นั่งไปไม่เกิน 30 นาที ก็ถึง

Webmaster

• member
Re: พาเที่ยวโรงงาน Martin Guitars แถมพาชม มหานคร New York
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 02:13:04 »
ผมได้ลองนั่งรถไฟใต้ดินใน NY ผมลงไปนั่งตอนประมาณเวลา 7 โมงเช้ากว่าๆ
เพื่อเดินทางจากโรงแรม ไปเดินเที่ยวที่ สวนสธารณะ Central Park 
สภาพในรถไฟใต้ดิน นั้น ต้องบอกว่า สภาพเก่ามาก และน่ากลัวมา
แต่ต้องเข้าใจครับว่า มันสร้างมานานมากๆ คือ...ถูกสร้างขึ้นในปี ค.ศ. 1869 (พ.ศ. 2412)
บวกลบตัวเลข ก็คือ 100 กว่าปี !! ครับ

ผมไปช่วงวันเสาร์ ซึ่งเป็นวันหยุดของการทำงาน ดังนั้น สภาพเมืองจึงสบายๆ
รถไม่ติดเมื่อวันทำงาน เดินเที่ยวไปรอบๆ เมือง NY ก็เพลินดีครับ...

โอกาสนี้ แวะไปที่ตึกตลาดหุ้น NY ด้วย จะได้ไปลูบกระทิง เขาว่า...จะโชคดี เวลาเล่นหุ้น จะมีแต่ขึ้นๆ : )
แต่ผมไม่ได้ลูบตรงเขา เพราะคิวเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆ เลยขอลูบไข่กระทิง!! แทนละกันครับ

Webmaster

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 02:13:15 »

เดินไปถึงตรงจุดที่ตึก 911 เมื่อตอนที่ตึก 911 ถล่ม ก็ตรงนี้ล่ะครับ
ตอนนี้ทางรัฐบาล NY กำลังสร้างตึกใหม่ขึ้นมาแทน
คนที่มา NY มักจะแวะไปดูประวัติ เรื่องราว และถ่ายภาพกัน ณ จุดนี้

ไหนมา NY ทั้งที่ ต้องขึ้นไปบนตึกสูง ....เพื่อจะได้ชมวิว ทั่วๆ เมือง NY ครับ
ซึ่งจุดวิวสำคัญ มีสองมุมที่ผมชอบ คือ

1. ชมวิว สวน Central Park
2. ชมวิว Empire State อดีตตึกที่เคยสูงที่สุดของโลก และเป็นที่ถ่ายหนังเรื่อง คิงคอง

nhoy

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 05:22:18 »
ขอให้ "น้าจิม" และทีมงาน เดินทางโดยสวัสดิภาพ
ขอให้มีความสุขและสนุกกับการเดินทางทริปนี้ด้วยนะครับ
ผมเองจะคอยติดตามชม ยินดีด้วยครับสำหรับโอกาสอันดีในครั้งนี้ :)

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 06:49:44 »
อยากทราบว่าทางโรงงานมาร์ติน หาไม้มาจากไหนและกระบวนการในการคัดไม้เป็นยังไงครับ ?
ปล. ยินดีกับทางทีมงาน acousticthai ด้วยนะครับที่ได้มีโอกาสอันดีไปเยี่ยมชมโรงงานของมาร์ติน อย่าลืมกลับมาแบ่งปันประสบการณ์อันดีให้ฟังกันด้วยนะครับ และที่สำคัญ ขอให้ทุกท่านเดินทางปลอดภัยครับผม  :) :)
คิดถึงเมืองภูเก็ต

natthaphon saeng

• member
  • อยากก็เล่น เบื่อก็เลิก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:15:48 »
ดีใจหมด นึกว่าจะพาสมาชิกไปด้วย.... ;D

CABUKI

• member
  • AE MC
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 13:14:39 »
จะรอติดตามนะครับ **-**

peak

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 14:32:16 »
ชีวิตผมมีกีร์ต้าอยู่ตัวเดียวครับ ติดสอยห้อยตามไปทุกที่ ตัวนั้นคือ Martin DC 16 GTE  ตอนซื้อไม่ค่อยรู้จักสักเท่าไร แค่อยากมีกีร์ต้าโปร่งดีๆไว้ให้ลูกเล่นสักตัว ได้ศึกษาจากผู้รู้ใน Acousticthai.net ว่าเป็นของดี มีตำนานน่าติดตาม เสียงดี ไม้จริง แล้วก็แพง ไม่ผิดหวังจริงๆครับ หลังจากซื้อแล้วก็ได้ติดตามประวัติรายละเอียดเพิ่มเติมมาโดยตลอด ว่าเขามีอะไรดีถึงอยู่ได้ตั้งแต่ ค.ศ.1833 จนถึงทุกวันนี้ และทำให้ผู้คนใฝ่ฝันอยากเป็นเจ้าของ รวมทั้งผมด้วยยังฝันอยากมีรุ่นพี่อีก(แต่รอปลดหนี้ก่อน)
ทีมงานAcousticthai.net โชคดีที่ได้ไปพิสูตรด้วยตาตัวเอง 
กลับมาเมื่อไร จะรอติดตามเรื่องราวต่อไป ขอให้ปลอดภัย และสนุกกับการเดินทางนะครับ

Have a good trip :)

ปล.อยากฝากซื้อกาวติดโครง(Bracing )ความชื้นเล่นงานเข้าให้แล้ว
Acoustic only

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 17:08:17 »
 Bon Voyage

naisema

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 17:12:38 »
จะเฝ้าติดตามครับ มาร์ตินอีกหน่อยเราคงได้อยู่ด้วยกัน  ;D
line id: naisema

Dog Never Lie

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 19:43:04 »
ถามว่าเจ้าของมาร์ติน คือ คุณมาร์ตินเองเนี่ยมีกีตาร์ที่เอาไว้เล่นและใช้งานเป็นประจำนี่คือ รุ่นอะไร ตัวไหนครับ ขอภาพน้ามาร์ตินด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
It's my...

fingerstyles

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 10:55:56 »
โอ้วดีจัง อยากเห็นกระบวนการผลิตทุกขั้นตอนเลยเริ่มจาก นำไม้มาจากที่ใหน ถ้าทำได้เอาแบบรายการกบนอกกะลาได้ยิ่งดี ขอบคุณครับผม :)
อยากให้ทุกคนเล่นกีต้าร์ อย่างสร้างสรรค์ และมีความสุข

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 11:58:15 »
       เพิ่งไปมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว แนะนำว่าอย่าลืมแวะโรงงานเก่านะครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะอยู่บนถนน E.High St หรือไม่ก็E.North St.ตัดกับถนนMainครับ ที่นั่นตอนนี้เป็นศูนย์ปฏิบัติการเกี่ยวกับการขายอะไหล่ทั้งเก่าและใหม่ และยังมีเครื่องมือรวมทั้งกีตาร์เก่าๆหลงเหลืออยู่บ้าง ไม่ใกลจากโรงงานเเห่งใหม่ครับระยะเดิน เดินย้อนขึ้นเนินมาหน่อยก็ถึงแล้ว
       ที่ไม่อยากให้พลาดก็เพราะว่า ที่นั่นขายอะไหล่ถูกสุดๆ ตัวอย่างเช่นลูกบิดแท้ชุดละ$30-$35,pickupของMartin Fishman setละ$40-$80(ของใหม่ แต่ตกรุ่นนะครับ...ย้ำอีกทีว่าของใหม่ครับ) คอกีตาร์มาตินที่มีตำหนิ bodyตำหนิจากโรงงานใหม่ หลายๆอย่างขายถูกสุดๆครับ พวกBridge saddle,nutก็มีขาย คือมีหมดแหละครับ แต่ไม่ว่าจะที่โรงงานใหม่หรือเก่า เขาไม่ขายกีตาร์ครับ ไม่ต้องเตรียมตังไปซื้อหรอก เขาไม่ขายครับ แต่ถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับเจ้าMartin Guitarของคุณ ที่โรงงานใหม่เขามีช่างมาซ่อมให้ครับ ผมเองก็เพิ่งเอาเจ้าDC AURAไปจูนมาแบบฟรีๆเมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เอง
        ที่โรงงานเก่าแห่งนี้ก็จะมียัยป้าใส่แว่นคนนึงตัวผอมๆหน่อย คนนี้นิสัยดีครับมีอะไรก็ถามเธอได้เพราะเห็นยังงั้นๆ ป้าแกทำกีตาร์มาตินมา24ปีเพิ่งปลดเกษียณครับ เสียดายจำชื่อแกไม่ได้ อัธยาสัยแกดีมาก
ป.ล.อย่าลืมถ่ายรูป"นกยูงรำแพน"มาฝากกันด้วยนะครับ นี่มันยังตามมาหลอกหลอนผมไม่หายเลย(ไปถึงเดี๋ยวก็รู้เองครับว่านกยูงรำแพนที่ว่านี่คืออะไร)

Webmaster

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 18:46:47 »
ก่อนจะลาจาก NY ผมถือโอกาสไปเดินแถวร้านขายเครื่องดนตรี ที่ใกล้ที่สุด
ก็เลยแวะมาที่ร้าน Sam Ash ครับ ที่นี่ขายทุกๆ ยี่ห้อ ครับ...ราคาของไม่ต่างจากเมืองไทยสักเท่าไรครับ

Webmaster

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 19:14:10 »
จบการเที่ยว NY เตรียมเดินทางไปนอกเมือง จุดหมายที่โรงงาน Martin Guitar
ซึ่งใช้เวลาเดินทางจาก NY ประมาณ 1 ชม กว่าๆ ครับ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 21:40:12 »
เห็นแล้วคิดถึง New York ครับ ปีหน้าจะไปเที่ยว yellow stone สวนกระแส 2012 ซะหน่อย 5555 ขอบคุณพี่จิมมากๆครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 21:49:33 »

ขอบคุณน้าจิมมากครับ สวยๆงามๆทั้งนั้นเลย  ;D ;D ;D
noomxman

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:09:47 »
ขอบคุณครับ น้าจิม กีตาร์สวยๆ ทั้งนั้น .............รอชมต่อไป ครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:37:41 »

ขอร่วมสนุกฝากคำถามใว้ด้้วยแล้วกันครับน้าจิมมีสองข้อครับ

1. รุ่นไหนที่เป็นกีต้าร์มาร์ตินที่อยู่ใหนสายการผลิตปัจจุบันแล้วราคาสูงสุดและมีเสป็กซ์อะไรครับ

2. ไม่ทราบว่ามีการเก็บข้อมูลใว้ไหมครับว่ากีต้าร์มาร์ตินรุ่นไหนที่มีการผ่านมือในหมู่นักสะสมแล้ว

ราคาสูงสุดและราคาเท่าไหร่ครับ

ขอขอบคุณน้าจิมมากครับ ;D ;D ;D
noomxman