Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามถึงแผ่นไม้ที่รองใต้ saddle ครับ  (อ่าน 3709 ครั้ง)

Chote

• member
ก่อนอื่นต้องขอโทษช่างเอกก่อนครับ  รบกวนถามเรื่อง bridge แล้วตังค์หมดสายหลุดไปซะก่อน
พอดีว่ายก saddle ออกเนื้อไม้ใต้ saddle สีเหมือนไม้ top มากเลยสงสัยว่าวางอยู่บน bridge หรือทะลุถึง top
ได้คำตอบว่าวางบน bridge ครับ

มีอีกเรื่องต่อเนื่องกันคือเมื่อยก saddle ออกก็สังเกตเห็น แผ่นไม้บางบางตัดขนาดประมาณรู slot รองอยู่ใต้ saddle
ผมเลยลองเอาออกแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ลองเล่นดู
-ระดับ action ต่างจากเดิมน้อยมาก (ห็นผลน้อย)
-เสียงเปลี่ยนไม่ค่อยมั่นใจเพราะเมือคืนดึกแล้วลองแป็ปเดียว บวกกับเพิ่งเปลี่ยน สาย+saddle มา
   แต่รู้สึกว่า เบสจะน้อยลงไปพอสมควร เสียงออกกรุ้งกริ้งแปลก แปลก

ก็เลยอยากถามว่าใครเคยมีประสบการณ์ประมาณนี้ไหม
ได้ยินว่า Crafter,Ovation ก็มีลองมาถูกเหรอเปล่า
ลืมบอกไป เป็น washburn D13s (made by Samick Indonesia)
(เพราะ serial ขึ้นด้วย SI90xxxx... น่าจะเก่าพอสมควรครับ)
คืออยากรู้ว่าโรงงานลองมาหรือน้าจงช่วยลองให้ (ของเดิมแก set ใว้ดีมากมายแต่ช่วงนี้ผมร้อนวิชาอยากลองทำเอง)
แล้วจุดประสงในการลองเพื่ออะไรครับ(action ของเดิมสูงมาก)

พิมพ์มาซะยาวขอบคุณล่วงหน้าครับ ^-^

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนถามถึงแผ่นไม้ที่รองใต้ saddle ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 12:41:11 »
ถ้าแผ่นไม้ที่ว่ารองไต้ Piezo ก็เพื่อทำให้เสียงออกแอมป์ดังขึ้นแล้วก็แอคชั่นสูงขึ้น
ผมคิดออกแค่นี้คับ อิ่มอยู่ :D รอน้าท่านอื่นๆ คับ

Kai Acoustic™

• member
Re: รบกวนถามถึงแผ่นไม้ที่รองใต้ saddle ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 12:46:11 »
ตอบในส่วนของ crafter ละกัน สำหรับ  crafter จะมีแผ่นรองใต้ saddle เป็นแผ่นพลาสติกบางๆ จำนวนสองแผ่น เมื่อถอดออกหมดแล้วจะเห็นเปียโซ่อยู่ด้านล่าง แผ่นรองที่ว่ามีประโยชน์ไว้ใช้ปรับ action ให้ต่ำลงประมาณนี้ครับ

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 12:56:55 »
  งงครับ ว่าทำไมร่องแซดเดิ้ลถึงเจาะลงไปทะลุถึงไม้หน้า หรือเป็นการออกแบบของกีต้าร์รุ่นนั้นๆ เพราะปกติร่องแซดเดิ้ลมันถูกเจาะลงไปแค่3-4 มิล จากบริดจ์ หรือไม่ก็กีต้าร์คอยกแล้วถูกปาดบริดจ์มา พอบริดจ์บาง ร่องแซดเดิ้ลก็ตื้นใส่แซดเดิ้ลไม่ได้ เลยต้องเจาะบริดจ์ลงไปอีก  ต้องรอเซียนกีต้าร์ท่านอื่นเข้ามาตอบครับ
   ส่วนแผ่นรองแซดเดิ้ลเป็นเรื่องปกติครับ เพราะถ้าเราชอบแอคชั่นสูง เราก็ใส่ไว้แบบนั้น ถ้าชอบแอคชั่นต่ำ ก็ถอดออกมา

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 13:01:25 »
ก่อนอื่นต้องขอโทษช่างเอกก่อนครับ  รบกวนถามเรื่อง bridge แล้วตังค์หมดสายหลุดไปซะก่อน
พอดีว่ายก saddle ออกเนื้อไม้ใต้ saddle สีเหมือนไม้ top มากเลยสงสัยว่าวางอยู่บน bridge หรือทะลุถึง top

มีอีกเรื่องต่อเนื่องกันคือเมื่อยก saddle ออกก็สังเกตเห็น แผ่นไม้บางบางตัดขนาดประมาณรู slot รองอยู่ใต้ saddle
ผมเลยลองเอาออกแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ลองเล่นดู
-ระดับ action ต่างจากเดิมน้อยมาก (ห็นผลน้อย)
-เสียงเปลี่ยนไม่ค่อยมั่นใจเพราะเมือคืนดึกแล้วลองแป็ปเดียว บวกกับเพิ่งเปลี่ยน สาย+saddle มา
   แต่รู้สึกว่า เบสจะน้อยลงไปพอสมควร เสียงออกกรุ้งกริ้งแปลก แปลก

ก็เลยอยากถามว่าใครเคยมีประสบการณ์ประมาณนี้ไหม
ได้ยินว่า Crafter,Ovation ก็มีลองมาถูกเหรอเปล่า
ลืมบอกไป เป็น washburn D13s (made by Samick Indonesia)
(เพราะ serial ขึ้นด้วย SI90xxxx... น่าจะเก่าพอสมควรครับ)
คืออยากรู้ว่าโรงงานลองมาหรือน้าจงช่วยลองให้ (ของเดิมแก set ใว้ดีมากมายแต่ช่วงนี้ผมร้อนวิชาอยากลองทำเอง)
แล้วจุดประสงในการลองเพื่ออะไรครับ(action ของเดิมสูงมาก)

พิมพ์มาซะยาวขอบคุณล่วงหน้าครับ ^-^

เบสหายเสียงเบา
เซาะร่องคับ :D ดังแน่

Chote

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 13:09:25 »
ไม่ได้ทะลุถึงไม้หน้าคับ ผมมองผิดไปเองสีของร่องมันคล้ายไม้หน้า
กีต้าร์ไม่มีภาคไฟฟ้าครับ ส่วนเรื่องแผ่นรอง น่าจะเพื่อปรับ action อย่างที่หลายท่านว่า
แต่ก็ยังอยากรู้ประสบการณ์ ถึงเสียงที่ได้เมื่อมีกับไม่มีแผ่นรอง
เช่น แบบแรกฝน saddle ให้ได้ระดับเลยโดยไม่ใช้แผ่นรอง
      แบบที่สอง   ฝน saddle ต่ำกว่าระดับหน่อย แล้วใส่แผ่นรองให้ได้ระดับเท่ากับแบบแรก
เสียงที่ได้จะต่างกันอย่างไร สงสัยรึเปล่าครับ

Chote

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 13:28:50 »

เบสหายเสียงเบา
เซาะร่องคับ :D ดังแน่

อย่าให้ถึงกับเซะเลยคับ กีต้าร์ผมอายุเยอะแล้ว ผ่านมือชายมาหลายคนแล้ว

Chote

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 13:41:59 »
ไม่ได้ทะลุถึงไม้หน้าคับ ผมมองผิดไปเองสีของร่องมันคล้ายไม้หน้า
กีต้าร์ไม่มีภาคไฟฟ้าครับ ส่วนเรื่องแผ่นรอง น่าจะเพื่อปรับ action อย่างที่หลายท่านว่า
แต่ก็ยังอยากรู้ประสบการณ์ ถึงเสียงที่ได้เมื่อมีกับไม่มีแผ่นรอง
เช่น แบบแรกฝน saddle ให้ได้ระดับเลยโดยไม่ใช้แผ่นรอง
      แบบที่สอง   ฝน saddle ต่ำกว่าระดับหน่อย แล้วใส่แผ่นรองให้ได้ระดับเท่ากับแบบแรก
เสียงที่ได้จะต่างกันอย่างไร สงสัยรึเปล่าครับ

มีใครเคยลองหรอพอรู้ไหมครับ

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 13:55:46 »
พยามฝนให้พอดีครับไม่ต้องใส่แผ่นรอง(เพื่อให้ผิวสัมผัสของแซดเดิ้ลกระทำกับบริดจ์โดยตรง) ถึงจะรองก็คงไม่มีผลไรมากหรอกครับ เวลาใส่แซดเดิ้ลให้ฟิตๆกับร่องหน่อยก็ดีครับ ไม่ใช่แน่นจนคีมก็ดึงไม่ออกนะครับ (ส่วนตัวผมรู้สึกว่าถ้าแซดเดิ้ลฟิตกับร่องให้ความรู้สึกว่าไม้หน้าสั่นดีขึ้นกว่าหลวมๆครับ)

MUI

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 15:38:21 »
ผมเคยซน ถูจนแซดเดิ้ลเตี้ยจนแป้ก

แก้ไขอะไรไม่ได้..เลยตัดบัตรเติมเงินหนุนเข้าไป

เสียงที่ได้ "ทื่อ" ไม่เป็นท่า เลยครับ ออกแอมป์ก็ยังทื่อ อาจเป็นที่วัสดุรอง

ไม่ใช้ตัวนี้นะครับ ทุกตัวก่อนจะเข้าบ้านจะถูกถอดแผ่นรองแซดเดิ้ลออก ให้แอคชั่นต่ำลงน่ะครับ เล่นง่าย เสียงใส เบสอาจลดน่ะครับ (ตามหลักความจริงทั่วไป : สายต่ำลง นิ่มขึ้น แรงสะเทือนเบสก็น้อยลง)

Chote

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 12:23:05 »
ขอบคุณที่ช่วยมาแชร์ประสบการณ์ครับ