Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Veelah V1D มีข้อเสียหรือป่าวครับ..  (อ่าน 48955 ครั้ง)

Auponata

• member
  • OR'Solid
Re: Veelah V1D มีข้อเสียหรือป่าวครับ..
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 10:17:35 »
ผมซื้อมา ขอเอียง ไม้ข้างหน้าก็พองนิดหน่อย จากปกติ 0 ตอนนี้ขึ้นมา 10
เสียงห่วยมาก แต่ตอนนี้อยู่ร้าน เอา ไป set up อยู่ครับ ไม่รู้ผลจะออกมาไง
ค่า set up 1600 แน้ะ แต่มีร้านเดียว ก็เลย ให้เค้าทำให้ เพราะเค้าทำกีต้าร์ขาย ไม่น่าจะเป็นไรหรอกมั้ง
ขัดเฟรต ลดสาย ก็ลดกีต้าร์พอง  -0-

ค่า set up หรือว่าค่าซ่อม ตั้ง 1600.- แพงจัง...
facebook:or ponata

TOM1869

• member
Re: Veelah V1D มีข้อเสียหรือป่าวครับ..
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 15:09:17 »
ผมซื้อมา ขอเอียง ไม้ข้างหน้าก็พองนิดหน่อย จากปกติ 0 ตอนนี้ขึ้นมา 10
เสียงห่วยมาก แต่ตอนนี้อยู่ร้าน เอา ไป set up อยู่ครับ ไม่รู้ผลจะออกมาไง
ค่า set up 1600 แน้ะ แต่มีร้านเดียว ก็เลย ให้เค้าทำให้ เพราะเค้าทำกีต้าร์ขาย ไม่น่าจะเป็นไรหรอกมั้ง
ขัดเฟรต ลดสาย ก็ลดกีต้าร์พอง  -0-

ไป setup ที่ไหนมา ราคาสูงไปหน่อยครับ

กีต้าร์ราคาขนาดนี้ ข้อเสียมีตั้งมากมาย  ทั้งไม้หน้าป่อง ไม้หน้าบาง งานไม่เนียบ  truss rod เล็กหลุดง่ายอะไรอีกตั้งแยอะ  แต่ก็ยังมีคนซื้อ  สั่งจองล่วงหน้ากันเป็นเดือนก็มี  บางคนซื้อไปสามสี่ตัวก็มี    ทำไมมันเป็นอย่างนั้น  สงสัยพวกอีสานแกล้งเชียร์กันมั้ง 

ดีไม่ดี น้าไปลองดูเองแล้วกัน  กีต้าร์แต่ละตัว  มันมีเนื้อคู่ของมันครับ
Line id: 081-8718003

wadphun

• member
  • น้องใหม่แห่ง acousticthai
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 13:35:59 »
ผมเพิ่งไป รับมาดูแล  เจ้า V1D   เมื่อวาน ราคา 5200  ร้านเล็กๆ แถวตะวันนา
ดนตรีนั้นคือชีวิต

tubeamp

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 15:43:06 »
ผมเพิ่งไป รับมาดูแล  เจ้า V1D   เมื่อวาน ราคา 5200  ร้านเล็กๆ แถวตะวันนา
ผมก็ได้ เจ้า v1-d มาเมื่อวานนี้เอง ซึ่งก่อนหน้านี้ คาดหมายว่าจะเอา f310 กับ tyma hfce 60 ลองดีดเล่นๆก็หลายตัวมาก สุดท้ายมาสดุดเจ้า v1 เข้าอย่างจัง เสียงดีไม่น้อยเลย ชอบน้ำเสียง เนื้องานก็ไม่ได้ขี้แหร่อะไรเลยครับ ออกสวยซะด้วย

nhoy

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 15:55:16 »
ยินดีต้อนรับนะครับ
และขอแสดงความยินดีกับน้า tubeamp ด้วยครับสำหรับกีต้าร์ตัวใหม่ V1-D เสียงดีและน่าเล่นครับ
ผมเองใช้ Veelah มาหลายปีแล้ว เป็น V1-DCE จนบัดนี้ก็ยังไม่ประสบกับปัญหาใดๆ เลย ผมว่าข้อเด่นของ V1 คือเสียงดีคุ้มค่าราคาครับ 

tubeamp

• member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 16:12:51 »
ยินดีต้อนรับนะครับ
และขอแสดงความยินดีกับน้า tubeamp ด้วยครับสำหรับกีต้าร์ตัวใหม่ V1-D เสียงดีและน่าเล่นครับ
ผมเองใช้ Veelah มาหลายปีแล้ว เป็น V1-DCE จนบัดนี้ก็ยังไม่ประสบกับปัญหาใดๆ เลย ผมว่าข้อเด่นของ V1 คือเสียงดีคุ้มค่าราคาครับ
ครับผม ตอนแรกว่าสมัครไม่ได้แล้ว นั่งมองหน้าจออยู่หลายวัน อยู่วันนี้สังเกตุเห็นปุ่มอ้างอิงมุมขวาบนและปุ่มตอบกระทู้(เอ้ยได้แล้วนี่) ส่วนเรื่องกีต้าร์นั้นก็นั่งอ่านคอมเม้นต์ของแต่ล่ะท่านเกี่ยวกับ veelah พร้อมทั้งหาขูอมูลจากที่อื่นด้วย เลยเป็นตัวเลือกอีกตัวนึง แต่ท้ายที่สุดก็ได้ลองด้วยตัวเอง ไปสองเที่ยวกว่าจะได้มา เที่ยวแรกงบไม่พอ ต่อไม่ได้(อ้อนวอนก้ไม่เป็นผล) วันที่สองไปอีกรอบ ก็ได้มากอดสมใจ (ได้ของแถมเป็นสายเบอร์ 10 กิ๊บสัน)
อายุผมปาเข้าไปเลขสี่แล้วครับ แต่เรื่องของเสียงดนตรีไม่เคยขาดหายเลย เคยหัดเล่นตอนสมัยหนุ่มๆ ได้แค่ตีคอร์ด ตอนนี้ก็เริ่มใหม่ทั้งหมด เริ่มตั้งแต่บริหารนิ้วมือ ทำมาหลายวันแล้ว รู้สึกว่าเส้นเอ็นอะไรต่างๆก็คลาย นิ้วก็เริ่มสั่งการได้ เริ่มหัดอ่านตัวโน๊ตบนเฟลตกีต้าร์ทั้ง ......เล่ายาวแน่ เอาเป็นว่า ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ใหม่จริงๆ มีอะไรจะแนะนำผมเชิญได้เลยครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 16:28:46 »
ยินดีมากครับที่ได้มีโอกาสโพสต์คุยกับน้า tubeamp
อายุเป็นเพียงตัวเลขครับ ผมเองก็อายุมากแล้วเช่นกัน เล่นกีต้าร์นอกจากมีความสุข ยังช่วยในเรื่องการฝึกสมองและความจำด้วยซึ่งผมว่าดีสำหรับคนรุ่นเราครับ
แต่ เอ..อายุที่ปาเข้าไปเลขสี่นี่ ฝรั่งเค้าถือว่าเพิ่งเป็นขั้นเริ่มต้นของชีวิตนะครับ อิอิ
ผมขออนุญาตเป็นกำลังใจให้น้า tubeamp ขอให้มีความสุขมากๆ กับการเล่นกีต้าร์ (V1-D) นะครับ :)

tubeamp

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 16:42:34 »
ยินดีมากครับที่ได้มีโอกาสโพสต์คุยกับน้า tubeamp
อายุเป็นเพียงตัวเลขครับ ผมเองก็อายุมากแล้วเช่นกัน เล่นกีต้าร์นอกจากมีความสุข ยังช่วยในเรื่องการฝึกสมองและความจำด้วยซึ่งผมว่าดีสำหรับคนรุ่นเราครับ
แต่ เอ..อายุที่ปาเข้าไปเลขสี่นี่ ฝรั่งเค้าถือว่าเพิ่งเป็นขั้นเริ่มต้นของชีวิตนะครับ อิอิ
ผมขออนุญาตเป็นกำลังใจให้น้า tubeamp ขอให้มีความสุขมากๆ กับการเล่นกีต้าร์ (V1-D) นะครับ :)
ขอบคุณครับ  :D

tubeamp

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 16:50:53 »
สายของ v1 ที่ใส่มา(ยี่ห้ออะไรไม่รู้) กับสายที่แถมมา(gibson)อย่างไหนดีกว่าครับ ....ของเดิมเล่นแล้วก็ไม่ค่อยเจ็บมือเท่าไหร่

nhoy

• member
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 16:57:59 »
ขออนุญาตเรียนตามตรงนะครับ สายของ Gibson ต้องดูให้ดีเพราะมีปลอมเยอะ (ผมไม่ได้หมายความว่าที่ได้มาเป็นของปลอมนะครับ)
คงต้องค้นดูวิธีสังเกตจากกระทู้เก่าๆ ก็เคยมีเตือนไว้บ้างครับ
ส่วนสายที่ติดมากับกีต้าร์ (V1-D) นั้นน่าจะเป็นสายของ D'ad เบอร์ 12 ครับ ถ้าเล่นแล้วไม่เจ็บมือ ผมว่าก็ไม่จำเป็นต้องไปเปลี่ยนอะไรครับ

ป.ล. ในกรณีเมื่อจำเป็นต้องเปลี่ยนสาย ผมว่าสาย EXP26 ของ D'ad น่าจะเหมาะกับ V1 ครับ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละท่านเป็นสำคัญด้วยครับ

Mr.Gula101

• member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 17:49:29 »
น้อง Bigg ครับ
ก็ที่นี่แหละ  ที่จัด อีสานมีตติ้งกันล่ะ
ตรง lobby น้อง Bigg จะเห็นมีอีพวกหน้าด้าน มาดำน้ำเล่นกีต้าร์กันอย่างหน้าไม่อาย เลยครับ.....งิ..งิ
****....  อูย...โดนเลย...อิอิ

rutthakit

• member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 03:01:00 »
ผมก็เคยมีอยู่ตัวนึงผมว่าคุ้มกับเงินที่จ่ายไปแล้วก็สบายใจกับมันด้วยครับ ตอนนั้นขายต่อราคาก็ไม่ตกขายได้ไวด้วยครับ

tubeamp

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 07:54:03 »
ตอนนี้ยังจับไม่ค่อยเข้ามือเท่าไหร่ กำลังจับผิดมันอยู่ จะดูว่าต้องแก้ใขอะไรบ้าง ....สิ่งแรกน่าจะเป็นทัชชิ่ง

nimovigo

• member
  • สุขหรือทุกข์ อยู่ที่ใจเรา
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 11:05:12 »
ตอนนี้ยังจับไม่ค่อยเข้ามือเท่าไหร่ กำลังจับผิดมันอยู่ จะดูว่าต้องแก้ใขอะไรบ้าง ....สิ่งแรกน่าจะเป็นทัชชิ่ง
กีต้าร์ส่วนมากเมื่อซื้อมาใหม่ก็ต้องมา set up กันใหม่เพื่อให้เราเล่นง่าย สบายมือ ยังไงก็ลองทำดูนะครับ ไม่ยาก วิธีการก็มีอยู่ในเว็บที่นี้แหละครับ ผมเองก็ได้ความรู้จากน้าๆที่นี้ทั้งนั้น ขอให้มีความสุขกับกีต้าร์นะครับ

ballee45

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 11:33:21 »
ของผม V1om ครับ  ข้อเสียอย่างเดียวของ veelah V1 คือ รู็สึกว่า แค่ V1 ก็เสียงดีแล้ว ถ้ารุ่นสูงอย่าง V6   V57 จะดีขนาดไหน  ชวนหาเรื่องเสียตังครับ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 15:57:41 »
กีต้าร์โดยทั่วไปส่วนใหญ่ ทางโรงงานมักเซ็ทแอคชั่นเผื่อสูงไว้ครับ เพื่อให้ผู้ซื้อนำไปเซ็ทตามที่ตนเองต้องการ
V1-DCE ของผมเป็นปีถัดมาจากปีแรกๆ มังครับ ได้มานานหลายปีแล้ว ผมเซ็ทอัพเอง ปัจจุบันเป็นกีต้าร์ที่ผมชอบและน่าใช้ตัวหนึ่งเลยครับ
ในกรณีที่น้า tubeamp ยังจับไม่ค่อยเข้ามือ ลองหาโอกาสเซ็ทอัพดูซิครับ

Nevermind

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 22:48:58 »
(จขกท. หายเงียบเลย) สำหรับผมครับ ผมว่ากีต้าร์ในเรทราคา ใกล้เคียงกัน ผมยังไม่เคยเจอยี่ห้อไหนในประเทศนี้กิน   วีล่า ลงซักยี่ห้อครับ

vichupong

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 06:57:29 »
ไม่มีรุ่นนี้คับ เพราะผมติดยีห้อ เมกา ญี่ปุ่นแต่แอบมีblueridge ไว้ตัวหนึ่ง คยเล่นของเพื่อน กะลองดีดเฉยๆ เล่นหลายเพลงเลย เสียงดีนะคับเทียบกับราคา

tubeamp

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 13:08:25 »
กีต้าร์ส่วนมากเมื่อซื้อมาใหม่ก็ต้องมา set up กันใหม่เพื่อให้เราเล่นง่าย สบายมือ ยังไงก็ลองทำดูนะครับ ไม่ยาก วิธีการก็มีอยู่ในเว็บที่นี้แหละครับ ผมเองก็ได้ความรู้จากน้าๆที่นี้ทั้งนั้น ขอให้มีความสุขกับกีต้าร์นะครับ
ขอบคุณครับ
กีต้าร์โดยทั่วไปส่วนใหญ่ ทางโรงงานมักเซ็ทแอคชั่นเผื่อสูงไว้ครับ เพื่อให้ผู้ซื้อนำไปเซ็ทตามที่ตนเองต้องการ
V1-DCE ของผมเป็นปีถัดมาจากปีแรกๆ มังครับ ได้มานานหลายปีแล้ว ผมเซ็ทอัพเอง ปัจจุบันเป็นกีต้าร์ที่ผมชอบและน่าใช้ตัวหนึ่งเลยครับ
ในกรณีที่น้า tubeamp ยังจับไม่ค่อยเข้ามือ ลองหาโอกาสเซ็ทอัพดูซิครับ
กำลังจะปรับ saddle ครับ เพราะผมวัดที่สาย 6 เฟรต 12 มันสูงประมาณ 4-5 มิลเลยที่เดียว จะลองลดลงมาให้ได้สักประมาณ 2.5- 3.0 มิล