Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีดูแลรักษากีตาร์โปร่งทีนะครับ  (อ่าน 21189 ครั้ง)

sparroo2

• member
พี่ๆครับช่วยบอกวิธีด้วยะครับ ผมขอเป็นข้อๆนะครับ

1.ไม่ให้เสียงกีตาร์เพี้ยนนน

2.ไม่ให้กีตาร์มี ริ้วรอย

3.ไม่ให้กีตาร์มี คาบมัน ครับ

4.เวลาเก็บกีตาร์ควรเอาผ้าคลุมทั้งตัวไหมครับ

ขอบใจจริงๆครับ

แล้วผมก็ขอขอบคุณพี่ๆนะครับที่แนะนำ เรื่องกีตาร์ทุกตัว ในที่สุดกได้มาแล้วครับ ขอบใจนะครับ

พนักงาน นครหลวง สาขา พารากอน บริการ ได้สุดๆไปลยครับ

totti_wt

• member
  • ^_^
Re: ขอวิธีดูแลรักษากีตาร์โปร่งทีนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 17:56:36 »
พี่ๆครับช่วยบอกวิธีด้วยะครับ ผมขอเป็นข้อๆนะครับ

4.เวลาเก็บกีตาร์ควรเอาผ้าคลุมทั้งตัวไหมครับ

ขอบใจจริงๆครับ

แล้วผมก็ขอขอบคุณพี่ๆนะครับที่แนะนำ เรื่องกีตาร์ทุกตัว ในที่สุดกได้มาแล้วครับ ขอบใจนะครับ

พนักงาน นครหลวง สาขา พารากอน บริการ ได้สุดๆไปลยครับ

ได้รุ่นไหนมาครับ.. อิอิ ^_^

TKCN

• member
Re: ขอวิธีดูแลรักษากีตาร์โปร่งทีนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 19:45:25 »
เป็นไปไม่ได้ครับ เครื่องสายไม่มีทางไม่เพี้ยนครับ

ระวังครับ แต่บางที่ก็เป็นอุบัติเหตุครับ 555+

ใส่ปลอกแขน เช็ดบ่อยๆ

ไม่จำเป็นครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 20:16:55 »
1. ไม่ให้เสียงกีตาร์เพี้ยนนน

-  กีต้าร์ที่ติดตั้งลูกบิดที่ได้ มาตรฐาน เสียงจะไม่เพี้ยน  ถ้าเพี้ยนไม่มาก ก็หา เครื่องตั้งสาย ติดไว้
แต่ถ้าเพี้ยนมาก เล่นๆ ไปคลายตัว เองก็คงต้องเปลี่ยนลูกบิดอันใหม่ล่ะ ครับ ถ้าเพิ่งซื้อมาและคลายตัวมาก ส่งร้านที่ซื้อได้เลยครับ

2. ไม่ให้กีตาร์มี ริ้วรอย

- ระวังพวก เครื่องประดับ โลหะ หัวเข็มขัด กระดุม พวกนี้ จะทำให้ กีต้าร์มีริ้วรอย ทางด้านหลัง  ควรถอดออก ก่อนเล่น    ที่สำคัญ PicK กีต้าร์  ผมจะไม่ยอมให้ใคร มาลองกีต้าร์ผมโดยใช้ Pick  strum อย่างเด็ดขาด  แต่ถ้าใช้ pick นิ้ว ไม่เป็นไร ครับ  pick guitar เมื่อ strum แรงๆ จะเกิดรอย Pick mark บนไม้หน้า ลึกลงมากๆ จะขัดไม่ออกครับ
    พวกเสื้อที่มีกระดุมหรือหัวเข็มขัดนี่เป็นมารยาทในการลองกีต้าร์ ราคาแพง ของ คนอื่นเลย น่ะครับ  เคยเจอน้าท่านนึง ผมส่งกีต้าร์ให้ แกรีบถอด เข็มขัด ออกให้แฟน เก็บไว้ อันนี้ ประทับใจมากครับ

3. ไม่ให้กีตาร์มี คราบมัน

-  ล้างมือก่อนเล่น  หาน้ำยาเฃ็ดสาย เช็ด body ไว้ เล่นเสร็จ ทำความสะอาดสาย body ทุกครั้ง

4. เวลาเก็บกีตาร์ควรเอาผ้าคลุมทั้งตัวไหมครับ

-  ควร เก็บไว้ใน case แข็งสำหรับเก็บ กีต้าร์ ทุกครั้งหลังการเล่น   case พวกนี้ ราคาสูงแต่ปกป้องกีต้าร์ได้ดีมาก ครับ
Line id: 081-8718003

sparroo2

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 20:57:14 »
ขอบคุณมากๆครับผม

Byrt21

• member
  • ข้าพเจ้าผจญทุกสิ่งได้ โดยพระองค์ผู้ทรงเสริมกำลังข้าพเจ้า
    • ร่มพระคุณบริการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 00:12:47 »

-  กีต้าร์ที่ติดตั้งลูกบิดที่ได้ มาตรฐาน เสียงจะไม่เพี้ยน  ถ้าเพี้ยนไม่มาก ก็หา เครื่องตั้งสาย ติดไว้
แต่ถ้าเพี้ยนมาก เล่นๆ ไปคลายตัว เองก็คงต้องเปลี่ยนลูกบิดอันใหม่ล่ะ ครับ ถ้าเพิ่งซื้อมาและคลายตัวมาก ส่งร้านที่ซื้อได้เลยครับ

+ 1

- ระวังพวก เครื่องประดับ โลหะ หัวเข็มขัด กระดุม พวกนี้ จะทำให้ กีต้าร์มีริ้วรอย ทางด้านหลัง  ควรถอดออก ก่อนเล่น    ที่สำคัญ PicK กีต้าร์  ผมจะไม่ยอมให้ใคร มาลองกีต้าร์ผมโดยใช้ Pick  strum อย่างเด็ดขาด  แต่ถ้าใช้ pick นิ้ว ไม่เป็นไร ครับ  pick guitar เมื่อ strum แรงๆ จะเกิดรอย Pick mark บนไม้หน้า ลึกลงมากๆ จะขัดไม่ออกครับ
    พวกเสื้อที่มีกระดุมหรือหัวเข็มขัดนี่เป็นมารยาทในการลองกีต้าร์ ราคาแพง ของ คนอื่นเลย น่ะครับ  เคยเจอน้าท่านนึง ผมส่งกีต้าร์ให้ แกรีบถอด เข็มขัด ออกให้แฟน เก็บไว้ อันนี้ ประทับใจมากครับ

-  ล้างมือก่อนเล่น  หาน้ำยาเฃ็ดสาย เช็ด body ไว้ เล่นเสร็จ ทำความสะอาดสาย body ทุกครั้ง

4. เวลาเก็บกีตาร์ควรเอาผ้าคลุมทั้งตัวไหมครับ

-  ควร เก็บไว้ใน case แข็งสำหรับเก็บ กีต้าร์ ทุกครั้งหลังการเล่น   case พวกนี้ ราคาสูงแต่ปกป้องกีต้าร์ได้ดีมาก ครับ
facebook.com/byrt21

Yoshio

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 00:59:18 »
1.อันนี้อยู่ที่ตัวกีต้าร์เอง
2.ไม่ตก,กระแทก ส่วนรอยปิ๊กอย่าเครียดเลยครับปกติสำหรับผม
3.ล้างมือ,แขน ถ้าถอดเสื้อเล่นอาบน้ำเลยแต่เล่นไปเรื่อยๆมันก็มันอยู่ดี
4.มีถุงเป็นใส่ถุง มีกล่องเก็บใส่กล่องครับ (ตอนนี้ผมมีแต่ถุงไม่มีกล่องเลยวางนอนบนเตียงเราจะนอนก็ค่อยเอามันใส่ถุง)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2011, 15:33:48 »
วิธีดูแลที่จะทำให้เสียงกีตาร์ดี คือ เล่นมันบ่อยๆ
เรื่องกระแทกเป็นรอยอะไรอย่าไปสนใจมันครับ
นอกจากจะขายต่อ ก็ถ่ายรูปสวยๆ ผ่อนสาย แล้วก็เก็บใส่ในฮาร์ดเคสครับ
:)

ianadaht

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 14, 2011, 22:52:55 »
วิธีดูแลที่จะทำให้เสียงกีตาร์ดี คือ เล่นมันบ่อยๆ
เรื่องกระแทกเป็นรอยอะไรอย่าไปสนใจมันครับ
นอกจากจะขายต่อ ก็ถ่ายรูปสวยๆ ผ่อนสาย แล้วก็เก็บใส่ในฮาร์ดเคสครับ
เห็นด้วยครับ เล่นกีต้าร์มันย่อมเป็นริ้วรอยบ้าง
แต่คนเล่นด้วยกัน เขาดูออกว่า มันเป็นรอยประสบการณ์ หรือ รอยสะเพร่าน่ะครับ
Viz

bambamm

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2011, 00:11:56 »
   เราก็ไม่ซีเรียสเรื่องรอยนะ เราเล่นมันก็ต้องมีบ้าง แต่ก็ไม่ใช่ว่าทิ้ง ๆขว้าง ๆ

เสียงเพี้ยน..ก่อนเล่นก็ตั้งใหม่ก็ได้ จูนเนอร์ราคาไม่แพงใช้สะดวก

เช็ดถู ทำความสะอาด ที่สำคัญก็ตอนเก็บหลังเล่น อันนี้ต้องเก็บดี ๆหาที่วาง พิง หรือฮาร์ดเคส

เรื่องคราบมัน เราใช้ผ้าสะอาด ๆนุ่ม ๆวางไว้ใกล้ ๆพอเล่นไปสักพักเริ่มมีเหงื่อออกตามนิ้ว

ก็ขยุ้มผ้าไปสักที ถ้าเป็นคนถอดเสื้อเล่นแบบเราหลังเล่นก็ต้องทำความสะอาดเพราะเหงื่อ

มันจะเกราะตามตัวกีตาร์ ทิ้งไว้นาน ๆก็จะเป็นคราบ

ปล.อย่าเอากีตาร์เก็บไว้่ในรถตากแดดร้อน ๆ

Moonlight

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 08:41:51 »

-  กีต้าร์ที่ติดตั้งลูกบิดที่ได้ มาตรฐาน เสียงจะไม่เพี้ยน  ถ้าเพี้ยนไม่มาก ก็หา เครื่องตั้งสาย ติดไว้

+ 1

- ระวังพวก เครื่องประดับ โลหะ หัวเข็มขัด กระดุม พวกนี้ จะทำให้ กีต้าร์มีริ้วรอย ทางด้านหลัง  ควรถอดออก ก่อนเล่น    ที่สำคัญ PicK กีต้าร์  ผมจะไม่ยอมให้ใคร มาลองกีต้าร์ผมโดยใช้ Pick  strum อย่างเด็ดขาด  แต่ถ้าใช้ pick นิ้ว ไม่เป็นไร ครับ  pick guitar เมื่อ strum แรงๆ จะเกิดรอย Pick mark บนไม้หน้า ลึกลงมากๆ จะขัดไม่ออกครับ
    พวกเสื้อที่มีกระดุมหรือหัวเข็มขัดนี่เป็นมารยาทในการลองกีต้าร์ ราคาแพง ของ คนอื่นเลย น่ะครับ  เคยเจอน้าท่านนึง ผมส่งกีต้าร์ให้ แกรีบถอด เข็มขัด ออกให้แฟน เก็บไว้ อันนี้ ประทับใจมากครับ

-  ล้างมือก่อนเล่น  หาน้ำยาเฃ็ดสาย เช็ด body ไว้ เล่นเสร็จ ทำความสะอาดสาย body ทุกครั้ง

-  ควร เก็บไว้ใน case แข็งสำหรับเก็บ กีต้าร์ ทุกครั้งหลังการเล่น   case พวกนี้ ราคาสูงแต่ปกป้องกีต้าร์ได้ดีมาก ครับ

+1 สำหรับความรู้ครับ