Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม เกี่ยวกับเรื่อง เฟรต หน่อยค๊าบบ  (อ่าน 2025 ครั้ง)

bell992

• member
 :-\  ซื้อ โปร่งมาได้ ประมาณ 4เดือน ละครับ  รู้สึก ว่า เฟรต มันสึกเร็วจัง  หรือว่าเป็นเพราะผมเล่นทุกวัน T_T
เลย อยากรู้ว่า   กว่าเฟรต จะสึก แบบดีดแล้ว buzz หนักๆ นี้ใช้ เวลานานไหมครับ

แล้วก็ ขอ ข้อแนะนำในการ ถนอมเฟรต ด้วยครับ  ^ ^

ขอบคุณค๊าบบบบบบบบบบ

pisit5924

• member
Re: ถาม เกี่ยวกับเรื่อง เฟรต หน่อยค๊าบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 07:49:03 »
.. เฟร็ตจะสึกเร็ว หรือช้านั้น ขึ้นอยู่กันคุณภาพของวัสดุที่ใช้ทำเฟร็ต และการเล่นของเรา ว่าบ่อยและนานแค่ไหนนะครับ ..
.. ส่วนการถนอนเฟร็ตคงทำได้เพียงเปลี่ยนสายใหม่ทุกครั้งที่สายเริ่มเป็นสนิมครับ .. หรือ เล่นให้น้อยลง ..ซึ่งเป็นไปได้ยากจัง .. ;D
.. ดนตรี ไม่มีพรมแดน

TKCN

• member
Re: ถาม เกี่ยวกับเรื่อง เฟรต หน่อยค๊าบบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 22:30:48 »
เป็นปกติครับ
สึกก็เอาไปเปลี่ยนเฟร็ท
เล่นได้เหมือนเดิมครับ

welovely007

• member
  • นัทนว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 01:48:30 »
กีต้าร์ยี่ห้ออะไรครับ
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

kenggg

• member
    • Dolce Acoustic
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 09:50:47 »
คุณภาพเฟรท ขึ้นอยู่กับราคาของกีต้าร์ด้วยหล่ะครับ....กีต้าร์ราคาูถูกหน่อย วัสดุที่ใ้ช้ทำเฟรท ก็จะไม่ทนไม้ทนมือ

จากที่บอกว่าเล่น 4 เดือนสึกเีนี่ย อาจเป็นเพราะเล่นหนัก หรือ ไม่ก็คุณภาพเฟรทไม่ดี

ถ้ากีต้าร์ราคามากกว่า 8000 บาท แนะนำให้ Re-Fret ครับ...เพราะราคา Re-Fret บ้านเราประมาณ 2000 - 2500 บาท ครับ

ส่วนการรักษาเฟรท ลองหาเฟรท การ์ดมาสอดไว้ระหว่างสายกีต้าร์และเฟรท ครับ ....ยิ่งถ้าเก็บกีต้าร์ในกล่องยิ่งจำเป็น ครับ
Dolce Acoustic

ohm_pea

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 11:51:50 »
:-\  ซื้อ โปร่งมาได้ ประมาณ 4เดือน ละครับ  รู้สึก ว่า เฟรต มันสึกเร็วจัง  หรือว่าเป็นเพราะผมเล่นทุกวัน T_T
เลย อยากรู้ว่า   กว่าเฟรต จะสึก แบบดีดแล้ว buzz หนักๆ นี้ใช้ เวลานานไหมครับ

แล้วก็ ขอ ข้อแนะนำในการ ถนอมเฟรต ด้วยครับ  ^ ^

ขอบคุณค๊าบบบบบบบบบบ
เป็นธรรมดา ลองเปลี่ยนสายเหล็กมาเป็นสายเอ็นดู อิอิ ล้อเล่น ทำใจครับยังไงก็สึก(ออ อย่าลืมขอเจ้าอาวาส)
จันทาร ดีกว่า จันไร