Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่นpicking เก่งๆ  (อ่าน 786 ครั้ง)

AMmM

• member
อยากเล่นpicking เก่งๆ
« เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 13:12:37 »
อยากทราบว่าจะซ้อมยังไงครับเพื่อพัฒนาการเล่น picking styleด้วยปิ้ค โดยเฉพาะการpickingข้ามสายอ่ะคับให้แม่นยำ และรวดเร็ว ขอบคุณล่วงหน้าคับผม^ ^

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
Re: อยากเล่นpicking เก่งๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 13:23:50 »
ทุกๆท่านผ่านจุดนี้มาเหมือนกันหมดครับ ของผมไม่มีทฤษฏีอะไรมากมายครับ ซ้อม pattern เดิมซ้ำๆจนรุ้สึกว่าตอนเล่นไม่กังวลกับมือขวา แบบต้องมองสายตลอดเวลา และที่สำคัญซ้อมเยอะๆครับ มีสมาธิเล่นในห้องเงียบๆ จะช่วยได้่ดีเลยครับ  ;D
คิดถึงเมืองภูเก็ต

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 14:08:30 »
ฝึกจาการจีบนิ้ว ชี้กับโป้ง ใช้ดีดแทน Pick ให้ชินก่อน
ใช้สามนิ้วที่เหลือตามสะดวกคับ

รับรอง ขัดนิ้วแน่ๆ อิอิ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 11:27:48 »
ซื้อหนังสือ Picking มาหัดเล่นเลยครับ แล้วซ้อมมันทุกเพลง ให้เวลากับมันซัก ปีนึง คุณจะได้อะไรจากมันเยอะมาก
ที่สำคัญคือ เล่นอย่างสม่ำเสมอ ให้ได้ทุกวัน

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 12:18:41 »
อาจารย์ปราชญ์ อรุณรังษี เคยพูดไว้ว่า ถ้าอยากเก่งให้เล่นทุกแนวซ้อมทุกเพลงที่ขวางหน้า อย่าเลือเฉพาะเพลงที่เราชอบ แล้วเทคนิคและจังหวะทุกอย่างจะซำซับเข้าไปในการสัมผัสของเราเองครับ ..