Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ พี่น้องๆ รบกวนแนะนำกีตาร์โปร่ง งบ 20000 ครับ  (อ่าน 14810 ครั้ง)

Vox Lover

• member
สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆ  ผม รบกวนถาม หน่อยครับเรื่องกีตาร์โปร่ง
คือปกติผมเล่นกีตาร์ไฟฟ้าครับ แต่เนื่องจาก งาน/ กิจกรรมทุกวันนี้ของผมไม่เหมาะกับกีตาร์ไฟฟ้าแล้วหละครับ
ผมเรยขายTele ให้กับพี่ที่ทำงานไป เลยได้งบมากะว่าจะหากีตาร์ โปร่งทรง D ไว้ เน้น ตีคอร์ด ครับ

ผมจึงขอ ความคิดเห็น พี่ๆน้อง ชาว Acoustic thai หน่อยครับ
1. ผมตั้งใจเป็น Martin ครับ ระหว่าง หางบเพิ่มอีกนิด ซึ่งจะได้รุ่น ล่างๆ กับ หามือสอง ซึ่ง น่าจะได้รุ่นที่ดีกว่า
  พี่ๆแนะนำแบบไหนครับ แล้ว martin รุ่นล่างๆมีความคิดเห็นแบบไหนบ้างครับ
2. ไม่เอาภาคไฟฟ้าครับ
3. ผมเห็น Epiphone hummingbird  ยอมรับว่าสวย มากๆ ครับ แต่ว่า เสียงจะได้แนว ตัวที่ เป้ อารักษ์ ใช้ไหมครับ
 ผมรู้ว่ายังไงก็ไม่เหมือนแต่พอจะมี แนวๆ บ้างไหมครับ สอยตัวนี้ก็จะเหลือ งบด้วย  หรือว่าเน้นสวย แต่ผมก็มั่นใจ แบรนด์นี้นะครับจากไฟฟ้า
 แต่ไม่รู้ว่าโปร่งเป็นยังไง

ขอบคุณพี่ๆน้องทุกท่านมากๆครับ

TOM1869

• member
สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆ  ผม รบกวนถาม หน่อยครับเรื่องกีตาร์โปร่ง
คือปกติผมเล่นกีตาร์ไฟฟ้าครับ แต่เนื่องจาก งาน/ กิจกรรมทุกวันนี้ของผมไม่เหมาะกับกีตาร์ไฟฟ้าแล้วหละครับ
ผมเรยขายTele ให้กับพี่ที่ทำงานไป เลยได้งบมากะว่าจะหากีตาร์ โปร่งทรง D ไว้ เน้น ตีคอร์ด ครับ

ผมจึงขอ ความคิดเห็น พี่ๆน้อง ชาว Acoustic thai หน่อยครับ
1. ผมตั้งใจเป็น Martin ครับ ระหว่าง หางบเพิ่มอีกนิด ซึ่งจะได้รุ่น ล่างๆ กับ หามือสอง ซึ่ง น่าจะได้รุ่นที่ดีกว่า
  พี่ๆแนะนำแบบไหนครับ แล้ว martin รุ่นล่างๆมีความคิดเห็นแบบไหนบ้างครับ
2. ไม่เอาภาคไฟฟ้าครับ
3. ผมเห็น Epiphone hummingbird  ยอมรับว่าสวย มากๆ ครับ แต่ว่า เสียงจะได้แนว ตัวที่ เป้ อารักษ์ ใช้ไหมครับ
 ผมรู้ว่ายังไงก็ไม่เหมือนแต่พอจะมี แนวๆ บ้างไหมครับ สอยตัวนี้ก็จะเหลือ งบด้วย  หรือว่าเน้นสวย แต่ผมก็มั่นใจ แบรนด์นี้นะครับจากไฟฟ้า
 แต่ไม่รู้ว่าโปร่งเป็นยังไง

ขอบคุณพี่ๆน้องทุกท่านมากๆครับ

กีต้าร์ไฟฟ้าดีๆ ราคาไม่สูงนัก  สามสี่หมื่น ได้ Fender USA อย่างดีเลย  แอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าก็เช่นกัน  แอมป์กีต้าร์ไฟฟ้าดีๆ ไม่ถึงหมื่นก็ได้ดีแล้ว  แต่แอมป์กีต้าร์โปร่งดีๆ  ในกำลังที่เท่ากัน ราคาจะสูงกว่ามากครับ

กีต้าร์โปร่งก็เช่นกัน ครับ   ในงบนี้ เพื่อนต่างช่วยกัน Vote ให้ Crafter เป็นกีต้าร์ที่คุ้มค่า ได้รับความนิยมสูงสุด  ตามมาด้วย  walden และ takamine ครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=16528.45

แต่ผมแนะนำให้ไปลอง K.yairi ที่ ฮกเซ้ง ดูก่อน  อาจจะไม่ชอบก็ได้ครับ
Line id: 081-8718003

chaiyeen123

• member
อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ น้าลองไปดู veelha ดูครับแล้วน้าจะไำม่น่าเชื่อว่ากีตาร์ดีๆราคาไม่แพงอาจจะไม่แบรนเนม แต่เสียงมันดีกว่าครับ แต่มาตินผมยอมรับครับ ยี่ห้อ takamine crafter  ด้วยครับ ตอนนั้นผมก็จะซื้อไปลองมา3ยี่ห้อ takamine crafte และ  veelha ผลคือผมชอบ veelha มากเลยครับเสียงและด้วยราคา ลองไปหาเล่นดูนะครับแล้วจะชอบครับผม อย่าไปยืดติดกลับแบรนด์เลยครับ บางยี่ห้อตัวเป็นแสนๆเสียงยังสู้ตัวเป็นหมื่นๆไม่ได้เลยครับ ลองไปหาลองหลายๆยี่ห้อ ครับแต่สำหรับผม ผมอยากได้ มาร์ตินแต่งบไม่ถึง อิอิโปร่งไฟฟ้าแพงผมเลยเหลือ  veelha  อันดับ1 crafte  อันดับ2  takamine อันดับ3 3ยี่ห้อนี้เป็นตัวเลือกที่ผมจะซื้อกีตาร์ครับ สำหรับผมนะครับ ถ้าพูดไรผิดไปขออภัยด้วยนะครับ น้าๆทุกคน

chaiyeen123

• member
แก้ครับ crafter ครับไม่ใช่ crafte ครับผมขออภัยครับ

nhoy

• member
งบเช่นนี้ เป็นกีต้าร์โปร่งไม่เอาภาคไฟฟ้า และเป็นทรง D ลองดู Guild-125 Natural ด้วยก็ดีนะครับ

Vox Lover

• member
วันนี้ผมไป ลอง Takamine มาครับ  ถูกใจแต่ว่าราคาไปไกลไปหน่อย
แต่ว่าเขาไม่มีรุ่น อื่นอีกแล้วน่ะครับ <ที่ไม่มีภาคไฟฟ้า> มีก็ราคาไปไกลเลยครับ

ผมก็ลองได้ในระดับหนึ่ง ไม่ค่อยกล้า strum หนัก ครับเกรงใจเขาอยู่เหมือนกัน
ปกติลองแต่กีตาร์ไฟฟ้า เลยไม่ต้องหนักหน่วง^^

เดี๋ยวจะหาโอกาสไป ลอง Guild ตัวที่น้า nhoy แนะนำครับ ดูรูปแล้วสวยมากครับ All mahog ด้วย
จะได้ ลองดู เจ้า Epi Humming ที่เดียวกันไปด้วยเลย 
แล้ว Veelah นี่ไม่มีอินเลย์ หรอครับ หรือ มีDot บนสันคอไหมครับ
ตัวนี้ผมเน้นใช้งานจริงๆน่ะครับ

@น้าTOM1869 จริงๆด้วยครับ  ถ้าจะเลือก Martin คงต้องมีงบมากกว่านี้น่ะครับ อีกเท่าตัวเลย ซึ่ง งบขนาดนั้นซื้อ gibson lespaul studio ได้สบายๆ เลย

Vox Lover

• member
ขอบคุณทุกๆ คำตอบ มากๆนะครับ

DANIYTEP

• member
  • สพฺเพ ธฺมมา นาลํ อภินิเวสาย
    • สุถาพบุรุษดนัยเทพ
แอบเชียร์ Taylor ^^
โชคดีที่มีสติ

folkbeach

• member
งบนี้ seagull เป็นอีกตัวเลือกครับ เีสียงโดนใจมาก  ;D ;D

TOM1869

• member
1. ไป ลอง Takamine มา ถูกใจแต่ว่าราคาไปไกลไปหน่อย  มีก็ราคาไปไกลเลย
-  หน้า ซื้อขาย 20,000 - 25,000 บาท  ก็มีมาเรื่อยๆครับ

2. ไม่ค่อยกล้า strum หนัก ครับเกรงใจเขาอยู่เหมือนกัน ปกติลองแต่กีตาร์ไฟฟ้า เลยไม่ต้องหนักหน่วง
- ดีแล้วครับ  ลองกีต้าร์ คนอื่น ต้องลองแบบมีมารยาท  ลองเสียงไม่ได้ show Power หรือ show เพลง   ดีด แค่  2-3 ที ก็รู้เรื่องแล้วครับ

3. Veelah ไม่มีอินเลย์ หรอครับ หรือ มี Dot บนสันคอไหมครับ 
- มี Dot บนสันคอ ครับ

4. Martin ต้องมีงบมากกว่านี้ อีกเท่าตัว งบขนาดนั้นซื้อ gibson lespaul studio ได้สบายๆ
- งบสำหรับ gibson lespaul studio  ยังไม่ได้เสียงของ Martin แท้ๆ ครับ   
   เสียงของ Martin ต้องเริ่ม ที่ D28 ครับ

Line id: 081-8718003

taaaaarit

• member
มาเชียร์Taylor อีกคนครับพึ่งไปซื้อมา ตอนแรกกะจะไปโดนอิพีโฟนโดฟ แต่ดันไปลองTaylor GS mini เล่นๆ ดันเก็บเอาไปเพ้อเลยครับ วันต่อมาเลยเปลี่ยนใจย้ายค่ายไปซื้อ Taylor 110 แทนปลื้มเสียงมากครับ ทรงน่าจะตอบโจทย์บวกไม่มีภาคไฟฟ้าด้วยครับ แต่แล้วแต่คนนะ ส่วนตัวผมว่า Epiphone ก็โอเคครับชอบอยู่ส่วน Hummingbird Epiphone กะ Gibson จะให้เสียงแนวเดียวกันคงพูดยากครับแล้วแต่หู แต่ส่วนตัวผมว่าคงไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ ส่วนMartin รุ่นล่างๆสำหรับความคิดของผมไม่ค่อยโอเคนะครับอยากให้ลองรุ่น 4-5หมื่นขึ้นไป เป็นไปได้อย่าติดแบรนด์ครับอีกยี่ห้อที่แนะนำตามงบคงเป็น Guild ครับ ชอบมากๆเช่นกัน ผมมีทั้งสองยี่ห้อแต่รุ่นล่างๆนะครับ พอดีไม่ค่อยจะมีเงินแต่ว่าผมพอใจกับมันมากครับ ขออภัยหากบางคำพูดไม่เหมาะสมนะครับ

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
japan vintage ในหน้่าซื้อขายน่าสนใจหลายตัวเลยครับ
คิดถึงเมืองภูเก็ต

Artpom

• member
All Solid ของ Recording King บางรุ่นก็ยังมีเงินเหลือนะเออ
เช่น RD-26, RD-27 เป็นต้น เสียงก็มาทาง มาติน

guitarhaha

• member
กำลังจะแนะนำ Recording King พอดีเลย เสียงไปทางมาร์ตินนะ ไปลองดูก่อน ชอบไม่ชอบค่อยว่ากันอีกที อีกตัวก็ Guild ไปลองซะนะครับ
Walden ก็ไม่น่าพลาด งบนี้น่าจะได้พวก All Solid นะ สำหรับ Martin นั้น ถ้าเป็นกีต้าร์ไฟฟ้า ก็คงพวก Gibson Standard นั่นแหละครับ
จะเล่นกีต้าร์โปร่ง ถ้ามีงบน้อยค่อยๆ ไต่ระดับไปเรื่อยๆครับ 20000 แล้วค่อยไป 4-5 หมื่น แล้วไป 7-8 หมื่น แล้วไปหลักแสน หลายๆท่านในนี้
ก็เป็นเช่นนั้นนะครับ กิเลสมันมาเรื่อยๆ ยิ่งเล่นก็จะมีความต้องการสูงขึ้น

natthaphon saeng

• member
  • อยากก็เล่น เบื่อก็เลิก
ทำไปทำมา ผมงงแทบไม่กล้าซื้อกีตาร์ชะแล้วจากงบ2-3หมื่นคิดว่าไม่จบแน่ กะจะลุยมันกิ๊บสันJ200เลยพอศึกษาในนี้บอกต้องออกแอมป์เสียงถึงเพราะตีโปร่งป่าวไม่ได้เรื่อง กิ๊บสันยังไม่รู้เลยมีรุ่นไหนใหม่เก่าไปมายังไง ตอนนี้มามาร์ตินอีก...อยู่ยาวแน่เว็บนี้ อย่าพึ่งลำคาญกันนะครับอาจารย์และผู้รู้ทุกท่าน ;D