Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ..Solid/Laminate...  (อ่าน 2229 ครั้ง)

blues72

• member
..Solid/Laminate...
« เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 20:44:17 »
.....มีความสงสัยมานานแล้วครับว่า  ไม้ด้านข้าง/หลังที่เป็น Solid จะให้ Character เสียงแตกต่างกันไปตามแต่ชนิดของไม้ อย่างเช่น Rose wood จะให้เสียงเบสนุ่มลึก กังวาน เหมาะกับการตีคอร์ด  ส่วน Mahogany เสียงสูงแหลมใส เสียงกลางพุ่ง เหมาะกับการ  picking เหล่าวนี้เป็นต้น  ความสงสัยมีอยู่ว่าถ้าไม้ข้าง/หลังเป็น Laminate จะมี Character เช่นเดียวกับ Solid หรือไม่ หรือแค่เลือกเพราะชอบลายของไม้แค่นั้นครับ... 

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
Re: ..Solid/Laminate...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 21:01:19 »
.....มีความสงสัยมานานแล้วครับว่า  ไม้ด้านข้าง/หลังที่เป็น Solid จะให้ Character เสียงแตกต่างกันไปตามแต่ชนิดของไม้ อย่างเช่น Rose wood จะให้เสียงเบสนุ่มลึก กังวาน เหมาะกับการตีคอร์ด  ส่วน Mahogany เสียงสูงแหลมใส เสียงกลางพุ่ง เหมาะกับการ  picking เหล่าวนี้เป็นต้น  ความสงสัยมีอยู่ว่าถ้าไม้ข้าง/หลังเป็น Laminate จะมี Character เช่นเดียวกับ Solid หรือไม่ หรือแค่เลือกเพราะชอบลายของไม้แค่นั้นครับ... 
สั้นๆ ง่ายๆ นะคับ ไม้แท้ มันสั่นมากกว่า ไม้อัด
สั่นมาก = เสียงดัง = เสียงเพราะ = !!!????
ถามว่ามีลักษณะเสียงเหมือนกับไม้แท้ไ่ม ตอบว่ามีคับ แต่เสียงจะด้อยกว่าพอสมควร

ยังไงๆ All Solid ร้อยละ 70 เสียงดีกว่า Laminate คับ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัว

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 21:06:23 »
ต้องเรียนน้า  blues72 อย่างนี้ครับ ..
..... Laminate ในการนำมาทำกีตาร์นั้นจะผลิตรขึ้นมาพิเศษ ไม่ใช่ไม้อัดทั่วๆไป และลามิเนตชนิดใหนก็จะทำมาจากเศษไม้ชนิดนั้นๆมาอัดกันครับ เช่น  Laminate Rose wood  ก็จะทำมาจากเศษไม้ Rose wood มาอัดกันจึงทำให้ได้ Character เสียงของ Rose wood มาแน่นอนครับ แต่อาจจะไม่เต็ม 100% เหมือน Solid Rose wood เพราะว่าเนื้อของไม้อักการเรียงตัวของเนื้อไม้ไม่ได้เป็นเส้นเป็นแนวเหมือนไม้จริง แถมยังมีชั้นกาวที่อัดผสมอยู่ในเนื้อไม้อีก จึงทำให้คุณภาพด้อยกว่า Solid wood ครับและยิ่งนานวันไปเนื้อกาวที่ผสมอยู่ อาจจะเสื่อมสภาพได้ จึงอาจเป็นสาเหตุให้ลามิเนตเสียงไม่มีการพัฒนาเหมือนไม้แท้ครับ
   ..แต่ก็มีบางแบร์นอย่างเช่น K.Yairi Guitars ที่พัฒนาลามิเนตให้มีคุณภาพเทียบเคียงกับไม้แท้ได้ครับ เนื่องจากการทำลามิเนตของ K.Yairi Guitars จะใช้ไม้แท้ๆแต่ไม่สวยพอที่จะนำมาทำ  Solid มาเฉือนให้เป็นแผ่นบางๆก่อนจะนำไปอัดขึ้นรูปเป็นลามิเนตครับ จึงไม่ต้องแปลกใจว่าทำไมกีตาร์ Solid top ของ K.Yairi เสียงดีจนเหลือเชื่อครับผม ;) ;) ;)

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 23:52:27 »
ต้องเรียนน้า  blues72 อย่างนี้ครับ ..
..... Laminate ในการนำมาทำกีตาร์นั้นจะผลิตรขึ้นมาพิเศษ ไม่ใช่ไม้อัดทั่วๆไป และลามิเนตชนิดใหนก็จะทำมาจากเศษไม้ชนิดนั้นๆมาอัดกันครับ เช่น  Laminate Rose wood  ก็จะทำมาจากเศษไม้ Rose wood มาอัดกันจึงทำให้ได้ Character เสียงของ Rose wood มาแน่นอนครับ แต่อาจจะไม่เต็ม 100% เหมือน Solid Rose wood เพราะว่าเนื้อของไม้อักการเรียงตัวของเนื้อไม้ไม่ได้เป็นเส้นเป็นแนวเหมือนไม้จริง แถมยังมีชั้นกาวที่อัดผสมอยู่ในเนื้อไม้อีก จึงทำให้คุณภาพด้อยกว่า Solid wood ครับและยิ่งนานวันไปเนื้อกาวที่ผสมอยู่ อาจจะเสื่อมสภาพได้ จึงอาจเป็นสาเหตุให้ลามิเนตเสียงไม่มีการพัฒนาเหมือนไม้แท้ครับ
   ..แต่ก็มีบางแบร์นอย่างเช่น K.Yairi Guitars ที่พัฒนาลามิเนตให้มีคุณภาพเทียบเคียงกับไม้แท้ได้ครับ เนื่องจากการทำลามิเนตของ K.Yairi Guitars จะใช้ไม้แท้ๆแต่ไม่สวยพอที่จะนำมาทำ  Solid มาเฉือนให้เป็นแผ่นบางๆก่อนจะนำไปอัดขึ้นรูปเป็นลามิเนตครับ จึงไม่ต้องแปลกใจว่าทำไมกีตาร์ Solid top ของ K.Yairi เสียงดีจนเหลือเชื่อครับผม ;) ;) ;)

น้าตอบเคลียร์มากครับ  8)
คิดถึงเมืองภูเก็ต

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 01:36:15 »
กระจ่างเลยครับ

guitarhaha

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 12:35:03 »
Laminate ทนต่อสภาพอากาศได้ดีกว่า Solid ด้วยครับ อย่างอากาศบ้านเรา ความชื้นสูง บางวันก็ร้อน เดี๋ยวเดียวฝนตก ไม้ Solid มันจะ
sensitive เสียงก็จะไม่คงที่เท่า Laminate ยิ่งถ้าใช้กับ Preamp แล้ว ไม้ Solid จะหอนได้ง่ายมาก พวก Takamine กับ K.Yairi
ที่ติดปรีดีๆ จะมีปัญหาน้อยกว่าเจ้าอื่น เพราะใช้ไม้หลังเป็น Laminate เกือบทั้งหมด

blues72

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 18:36:53 »
....กระจ่างชัดทุกความเห็นครับ.....เพียงแต่กลัวว่า ลามิเนท ของบางยี่ห้อจะใช้ชั้นไม้อัดราคาถูกๆ แล้วใช้เยื่อบางๆของโรสวู๊ด ,มาฮอค ปิดทับด้านอกสุดนะซิครับ   อย่างไรก็ตามอย่าง K.yairi เชื่อถือได้แน่นอน.........ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ

poltoday

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 07:50:09 »
ขุดมาอ่าน ความรู้น้อยมากๆครับเรื่องกีตาร์ ขอบคุณน้าๆมากๆครับ

zeropoint

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2013, 16:02:27 »
laminate ราคาถูก ๆ เขาใช้nato เป็นไส้กลางครับ ไม่ได้ใช้ชนิดเดียวกับที่ปะด้านนอก