Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องสายติดเฟรต  (อ่าน 12821 ครั้ง)

AlvareZ

• member
เรื่องสายติดเฟรต
« เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 13:24:29 »
กีต้าร์สายติเฟรตครับ แต่ไม่มาก ถ้าดีดแรงหรือกดแรงถึงจะมีเสียงติดเฟรต อยากถามน้าๆว่าถ้าเราเปลี่ยนสายให้เบอร์ใหญ่ขึ้นมันจะทำให้ดีขึ้นหรือแย่ลงครับ ตอนนี้ใช้เบอร์ 10 อยู่ครับ
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
Re: เรื่องสายติดเฟรต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 13:26:02 »
เปลี่ยนสายเบอร์ใหญ่ขึ้น เสียงมาเต็มกว่าแน่นอนครับ เบสตู้มๆ ตอนนี้ผมใช้เบอร์ 12 ตีคอร์ดมันมากครับ
คิดถึงเมืองภูเก็ต

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 13:31:15 »
มีแนวโน้มจะแย่ลงครับ สายใหญ่ขึ้นระยะห่างของสายกับเฟร็ตจะลดลงไปอีก โอกาสที่สายจะตีเฟร็ตจะมากขึ้นไปอีกครับ ถ้าอยากเปลี่ยนขนาดสายอาจจะต้องปรับแต่งกีตาร์กันเล็กน้อยครับ

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 13:33:20 »
แง่ว ผมถามว่ามันจะดีขึ้นหมายถึง เรื่องการตีเฟรตอ่ะครับจะน้อยลงไหม แต่ก็ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
ความรู้อยู่ที่ปาก ถ้าอยาก ก็ใช้ปากเป็นทางเพื่อรู้

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 13:34:48 »
งั้นคงต้องหาแซดเดิ้ลใหม่ล่ะครับ ขอบคุณครับ อืมแล้วผมลืมถามไปครับพอดีเฟรต 2 ที่กีต้าร์มันสึกเป็นร่องสายเข้าไปได้เลยครับสายเบอร์10 อ่ะครับ มันเแ็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ติดเฟรตด้วยรึเปล่าครับ แต่เข้าไปได้ไม่ทั้งสายนะครับ แค่ครึ่งสาย

niyom

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 13:46:54 »
สายใหญ่ขึ้น ดีขึ้นครับ เพราะจะแกว่งตัวน้อยกว่าสายเล็ก
elixir จะตึงกว่า ย้วยยากกว่า d'addario ครับ

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 13:55:12 »
เคยคุยกับช่างช่อมกีตาร์หลายท่านได้ความว่า...เมื่อกีตาร์สายตีเฟรตไม่มากให้ลองเปลี่ยนสายเบอร์ใหญ่ขึ้น จะช่วยให้หายได้เพราะว่า..
1.สายเบอร์ใหญ่แกว่งตัวน้อยลง
2.สายเบอร์ใหญ่ขึ้นจะจมลงไปในร่องนัทน้อยขึ้นส่งผลให้สายสูงขึ้น
***ส่วนเรื่องเฟรตสึกนำไปให้ช่างเปลี่ยนเฟรตใหม่ราคาประมาณเฟรตล่ะ150บาทครับ..

AlvareZ

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 13:55:47 »
รูสึกเจ้าของเดิมบอกใส่ ovation มาอ่ะครับผมว่าแรงแกว่งมันเยอะเกินไป ปกติคัวเดิมที่เคยเล่นผมจะใช้ dad ej26 ้ป็นเบอร์ 11 ซึ่งผมถนัดและชอบโทนเสียง แต่กลัวว่าเปลี่ยนแล้วจะติดมากกว่าเดิมเลยลองถามดูก่อนครับ เพราะไม่อยากเปลี่ยนแซดเดิ้ลเท่าไหร่ครับ เพราะตัวที่ใช้เป็นกระดูกและแอคชั่นกำลังถนีดมือพอดีครับ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 14:34:06 »
1. สายติดเฟรต ไม่มาก ดีดแรง หรือกดแรง ถึงจะมีเสียงติดเฟรต ถ้า เปลี่ยนสายเบอร์ใหญ่จะทำให้ดีขึ้นหรือแย่ลงครับ ตอนนี้ใช้เบอร์ 10
- เบอร์ 10 ไม่ Work เส้นเล็กแกว่งมาก ทำให้มีเสียง Buzz เปลี่ยนเป็นเบอร์ 11 ดีกว่าครับ

2. การตีเฟรต จะน้อยลงไหม
- น้อยลงครับ

3. เฟรต 2 สึกเป็นร่อง  เป็็นสาเหตุ ที่ทำให้ติดเฟรตด้วยรึเปล่า
- มีส่วนครับ แต่ลองเปลี่ยนสายก่อนดีกว่า  ยังไงก็ต้องเปลี่ยนอยู่แล้ว

4. ใช้ dad ej26 ้ เป็นเบอร์ 11  ซึ่งถนัดและชอบโทนเสียง กลัวเปลี่ยนแล้วจะติดมากกว่าเดิมไม่อยากเปลี่ยนแซดเดิ้ล ตัวที่ใช้เป็นกระดูกและแอคชั่นกำลังถนัดมือ
- ใช้ Dad EXP ซิ  saddle สูงหรือเปล่า ขอดูหน่อยครับ
Line id: 081-8718003

nhoy

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 16:28:16 »
กีต้าร์สายติเฟรตครับ แต่ไม่มาก ถ้าดีดแรงหรือกดแรงถึงจะมีเสียงติดเฟรต อยากถามน้าๆว่าถ้าเราเปลี่ยนสายให้เบอร์ใหญ่ขึ้นมันจะทำให้ดีขึ้นหรือแย่ลงครับ ตอนนี้ใช้เบอร์ 10 อยู่ครับ
เป็นไปได้ว่าแต่ก่อนกีต้าร์อาจจะไม่ได้ใช้สายเบอร์ 10 หรือไม่ได้เซทมาเพื่อสายเบอร์ 10 ครับ  พอมาใช้เบอร์เล็กลง แรงดึงก็น้อยลง คอของกีต้าร์ก็แอ่นกลับไปทางด้านหลังมากขึ้น เลยอาจเป็นเหตุทำให้เกิดอาการตีเฟรทขึ้นได้ครับ
ถ้าต้องการใช้สายเบอร์ 10 ตามที่เป็นอยู่ อาจต้องขันคอคืนกลับ (ทวนเข็มนาฬิกา) เพื่อให้คอกีต้าร์โก่งงอขึ้นเล็กน้อยครับ
แต่จากคำถามที่ว่า "เปลี่ยนสายเบอร์ใหญ่ขึ้น..จะทำให้ดีขึ้นหรือแย่ลง"
ถ้าเป็นไม่มาก การเปลี่ยนสายเป็นเบอร์ที่ใหญ่ขึ้นอาจช่วยได้เป็นอีกกรณีหนึ่งครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 16:32:19 »
ลองขันคอให้งอก่อนครับ ขันทวนเข็มนาฬิกา เผื่อจะไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลย
:)

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 01:18:01 »
  ผมใช้สาย 12-54 ดีดปกติไม่บัซ แต่พอสายหนึ่งขาด(เบอร์12)เอาสายเบอร์10มาใส่แทนบัซครับ
เพราะฉะนั้น ตามที่ น้าทอม น้าหน่อย น้ายินยอมบอก ถูกทุกข้อครับ  ใส่สายเบอร์ 11 ก็ช่วยได้เยอะแล้วครับ ถ้ายังไม่หายสนิทก็ขันคอให้แอ่นลงซักครึ่งมิลก็น่าจะหายแล้ว ไม่ต้องเปลี่ยนแซดเดิ้ลก็ได้ แต่ถ้าเฟรตสึก ก็ต้องเปลี่ยนนะครับ