Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง Veelah v1-dce หน่อยครับ  (อ่าน 20099 ครั้ง)

chaiyeen123

• member
Re: ถามเรื่อง Veelah v1-dce หน่อยครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 22:00:05 »
ผมก็ใช้อยู่ครับหลายเดือนมาและซื้อมวันแรกก้ชอบไม่มีปัญหาอะไรนิครับผมว่าเสียงมันดีกว่ากีตาร์ตัวเป็นหมื่นๆบางยี่ห้อด้วยซ้ำ ตีคอดเสียงก็ใส่ปกตินิครับ ผมว่าเสียงดีกว่า f310 แน่ๆ ผมซื้มาวันแรกก็ไม่ได้ไปตั้งอะไรมันหรือไปแก้อะไรมันเล่นแบบเดิมๆ มันก็ตั้งจูนเนอร์ได้ เสียงตีคอร์ด หรือ เกา ก็ดีนะครับรองไปถามที่ร้านที่ซื้อมาครับ ซื้อมาเท่าไหร่ครับผม

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
Re: ถามเรื่อง Veelah v1-dce หน่อยครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 22:22:57 »
หากมีเวลายืนดูช่างทำจะเป็นการดีมากครับ ได้ประสปการณ์ได้ความรู้ และได้ดูแลกีตาร์ตัวเองอย่างใกล้ชิดครับ เพราะช่างบางคนมือหนัก อาจมีรอยนิดๆหน่อยถ้าไม่ชำนาญ เห็นเรายืนอยู่จะได้เกรงใจกันบ้าง set up แล้วยืนยันว่าเสียงดีกว่าเดิมเยอะครับ เล่นง่ายสบายมือ ราคา200ไม่แพงหรอกครับ..

JUMPITPASUTA

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 22:42:22 »
ซื้อ 6600 ครับผม
v1-dce
nike mv 8 ^^

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 23:07:11 »
เพิ่งเล่นกีต้าร์ใหม่ๆ / เล่นมานานแล้ว
แต่แกะเพลงไม่ออก ----------> ข้อนี้แสดงว่าคุณยังฟังไม่ออกว่าเสียงกีต้าร์เพี้ยนหรือไม่

ถ้าเกิดว่าดีดแล้วไม่เพราะ ลองปรับจูนสายให้ตรงโดยเครื่องสาย
ปรับเครื่งเสร็จแล้ว มาเช็คด้วยระบบ Harmonic สายอีกรอบที่ Fret 5 , 7 และ 12
ยังไงก็ลองๆ เอานะคับ

การ Set Up นับว่าจำเป็นมาก
กีต้าร์ผมเสียงต่างกับราคาเพราะการ Set Up ที่ดีนี่หละคับ :D

พิจารณาข้อความที่ผมพิมนะคับ ความคิดเห็นผมอาจไม่ตรงกับใคร
ก็ขอภัยไว้ด้วยคับ

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 06:30:01 »
นานพอสมควรครับ แต่ เสียงของผมเหมือนกีต้าร์ตีกัน ไม่ค่อยนุ่มอ่ะครับ ก็ตั้ง E B G D A E นี่แหละครับ ตรงแล้วครับ
แต่เสียง ก็ไม่นุ่มเท่า F310 ตัวเก่าของผมอยู่ดี :( เสียงดีกว่าเดิมครับตอนนี้ แต่ยังไม่โอเคเท่าไหร่
v1-dce

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 06:47:46 »
เสียงดีกว่าเดิมตอนนี้   ทำไมเสียงดีกว่าตอนแรกที่ได้มาครับ  ได้ปรับอะไรบ้าง ครับ
Line id: 081-8718003

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 07:27:01 »
ปรับสายให้ตรง กว่าเดิมครับ
v1-dce

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 07:37:35 »
นานพอสมควรครับ แต่ เสียงของผมเหมือนกีต้าร์ตีกัน ไม่ค่อยนุ่มอ่ะครับ ก็ตั้ง E B G D A E นี่แหละครับ ตรงแล้วครับ
แต่เสียง ก็ไม่นุ่มเท่า F310 ตัวเก่าของผมอยู่ดี :( เสียงดีกว่าเดิมครับตอนนี้ แต่ยังไม่โอเคเท่าไหร่
เกิดจากสายยังตรงไม่สะนิด เสียงจะเหมื่อนมันตีกันเอง เป็นเสียงที่น่ารำคาญมาก
ถ้าเสียงแข็ง แหลม เกิดจากสายประเภท 80/20

ถ้าใช้สายไฟฟ้า โปรดเปลี่ยนเป็นสายโปร่งด้วยคับ
เสียงจะแกว่งเป็นพิเศษเลยทีเดียว :D

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 07:44:42 »
ตอนซื้อไม่ได้ลองเสียง ลอง Tuner หรือครับ

ถ้าไม่ชอบเสียง บอกเพื่อน ขอแลกกับ F310 โลดจ้า

• member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 07:45:55 »
ว่าจะไปเปลี่ยนเป็นสาย EJ 26 ไว้ตีคอร์ด มันจะโอเคไหมครับ น่าจะดีเนอะ
veelah สายนี้ เค้าเคลือบใช่ไหมครับ เดิม ๆ เนี้ย เคลือบ + สายเบอร์ 12
จับยาก เสียงไม่เพราะอีก - -* ?
ไม่ไหวเล๊ย = =

ไม่แลกครับ = = แก้ไขไปเรื่อย ๆ ก่อนครับ แหะ ๆ
v1-dce

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 07:59:45 »
เสียงไม่นุ่มเท่า f310  ตีคอร์ดก็ไม่เพราะ Tuner ก็เปิดไม่ติด  อย่าเก็บไว้เลยครับ

แลกกับเพื่อน  รับรอง เพื่อนจะถูกใจมากครับ

เคยเอากีต้าร์ LOwden ให้เพื่อนคนนึงพอเล่นกีต้าร์ได้ โดยไม่บอกราคา  เล่นเทียบกับ V3  มันบอกว่า  V3 เสียงดีกว่า  ผมรีบเอาคืนแทบไม่ทันเลย

Anat

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 08:18:43 »
เสียงไม่นุ่มเท่า f310  ตีคอร์ดก็ไม่เพราะ Tuner ก็เปิดไม่ติด  อย่าเก็บไว้เลยครับ

แลกกับเพื่อน  รับรอง เพื่อนจะถูกใจมากครับ

เคยเอากีต้าร์ LOwden ให้เพื่อนคนนึงพอเล่นกีต้าร์ได้ โดยไม่บอกราคา  เล่นเทียบกับ V3  มันบอกว่า  V3 เสียงดีกว่า  ผมรีบเอาคืนแทบไม่ทันเลย

เพื่อนจะถูกใจ หรือ เพื่อนจะถูกหวย ครับ น้า TOM

nhoy

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 15:41:38 »
ว่าจะไปเปลี่ยนเป็นสาย EJ 26 ไว้ตีคอร์ด มันจะโอเคไหมครับ น่าจะดีเนอะ
veelah สายนี้ เค้าเคลือบใช่ไหมครับ เดิม ๆ เนี้ย เคลือบ + สายเบอร์ 12
จับยาก เสียงไม่เพราะอีก - -* ?
ไม่ไหวเล๊ย = =

ไม่แลกครับ = = แก้ไขไปเรื่อย ๆ ก่อนครับ แหะ ๆ
ผมสัมผัส Veelah มา ไม่เคยประสบปัญหา "เสียงไม่เพราะ" แบบที่น้า JUMPITPASUTA บอกไว้เลยครับ
ปัญหาอาจจะอยู่ที่สายยังใหม่อยู่ความยืดหยุ่นของสายยังไม่คงที่ หรือเป็นเพราะการจูนปรับตั้งสายไม่ตรงหรือเปล่าครับ

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 23:01:17 »
เด่วเอาไปแต่ง ตั้งสายให้ต่ำ เปลี่ยนเป็น เบอร์ 11 แดด ej 26 ก่อนครับ
แล้วค่อยว่ากันอีกที ผมไม่ได้เซ็ทอะไรเลย แต่ตั้งสายตรงมากครับ
เดว่ลองดูอีกทีครับ f310 สายไม่เคลือบ เบอร์ 11 เป็นสาย yamaha
veelah ผมไม่เคยจับ ไม่เคยได้ยินเสียง สายเคลือบ เบอร์ 12 สาย ของอะไร สักอย่าง exp
เสียงเพราะสำหรับผม เป็นเสียงนุ่ม ๆ น่ะครับ แต่เสียง veelah จะดัง ๆ ก็เพราะพอสมควรครับ
แต่ ของ yamaha มัน ออกนุ่ม ๆ น้า ๆ เพราะของน้า ๆ อะไรผมไม่รู้ เสียงกังวาลหรือเปล่า ?
แต่ของผมชอบเสียง ใส ๆ (เสียงกีต้าร์ เพลงแค่ได้รักเธอน่ะครับบ เอา veelah ไปตีคอร์ด มันไม่ใช่ นะสำหรับผม)
v1-dce

nhoy

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 23:14:39 »
ชอบเสียงนุ่มๆ ควรใช้สายประเภท Phosphor Bronze อย่าง EXP26 หรือ EJ26 (ในกรณีชอบสายเบอร์ 11) ครับ
สายที่ติดมากับ V1-DCE จากโรงงานคือ EXP11 เป็นสายเบอร์ 12 ประเภท 80/20 Bronze ซึ่งจะให้เสียงที่พุ่ง-คมออกแหลมกว่าครับ 

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 22:02:22 »
เอาไป set up แล้ว ..
เหมือนเดิมอ่ะครับ เสียง แค่สายต่ำกว่าเดิม กะเปลี่ยนสายแล้ว เสียงไม่ดีขึ้นเลยครับ เซ็งเลย
มันเป็นเพราะอะไรครับ - -
v1-dce

SMIL3Chai

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 22:23:53 »
เอาไป set up แล้ว ..
เหมือนเดิมอ่ะครับ เสียง แค่สายต่ำกว่าเดิม กะเปลี่ยนสายแล้ว เสียงไม่ดีขึ้นเลยครับ เซ็งเลย
มันเป็นเพราะอะไรครับ - -
เสียงดีของน้าคืออะไรคับ ?
อะไรทำให้น้าคิดว่าเสียงกีต้าร์น้าไม่ดีคับ

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 23:31:38 »
   ผมเข้าใจความรู้สึกน้า จุมพิตพสุธา นะครับ ตอนผมได้ทาคามิเน๊ะมาใหม่ๆ เกาเพราะสุดๆกังวานมาก แต่พอเอามาตีคอร์ดแทบจะโยนทิ้ง ต้องเข้าใจก่อนครับว่า F310เป็นกีต้าร์ที่ให้เสียงนุ่มลึก ตีคอร์ดเพราะ แต่ไม่กังวาน ผิดกับวีล่าห์ ที่จะให้เสียงออกแนวใสๆกังวานเพราะไม้หน้าเป็นไม้แท้ แต่ F310เป็นไม้อัด แถมวีล่าห์ใส่สาย80/20 (ให้เสียงใส)แอคชั่นสูง ยิ่งไปกันใหญ่ ตีคอร์ดฟังแทบไม่ได้ ความกังวานของกีต้าร์(แอคชั่นสูง)กับเสียงใสๆของสาย มันดีกันจนฟุ้งกระจาย
   น้าลองใจเย็นๆ ให้ช่างปรับแอคชั่น และเปลี่ยนสายมาแล้วหนิ(น่าจะเป็นสาย P/Bนะไม่ใช่80/20เหมือนเดิม) น้าลองสังเกตคอกีต้าร์ดูว่า แอ่นขึ้น/แอ่นลง/หรือตรง น้าควรปรับคอกีต้าร์ให้อยู่ระดับตรงหรือแอ่นลงนิดหน่อยก็ได้ครับ ใช้ประแจกหกเหลี่ยมไม่รู้ว่าของน้ามีแถมมาให้ป่าว ค่อยๆขันทีละประมาณ5นาฬิกา ขันตามเข็มคอจะแอ่นขึ้น ขันทวนเข็มคอจะแอ่นลง ถ้าใช้สายเบอร์11ควรแอ่นลง ถ้าใช้สายเบอร์12ก็ตั้งตรงได้ เพราะสายเบอร์ใหญ่จะไม่ค่อยแกว่งไปกระทบเฟร็ตเหมือนสายเบอร์เล็ก
   เมื่อน้าตั้งคอเสร็จแล้ว ให้สังเกตความสูงของสาย6 ที่เฟร็ต12 ว่าได้ประมาณ2มิลป่าว วัดจากเฟร็ตนะ ไม่ใช่จากฟิงเกอร์บอร์ด(เป็นระยะที่ทำให้เสียงอุ่นขึ้นหนาขึ้นแต่ความกังวานและความฟุ้งจะลดลง จะทำให้ตีคอร์ดเพราะขึ้น นุ่มขึ้น และไม่เจ็บนิ้ว แม้สายจะเบอร์12)
   ถ้าไม่ได้2มิล น้าลองถอดแซดเดิ้ล(หย่องล่าง)มานั่งเอากระดาษทรายฝนดู(อย่ายุ่งกับหย่องบนหรือที่เรียกว่านัทนะครับเพราะเป็นงานละเอียดยุ่งกับหย่องล่างพอ) คำนวณดูว่าฝนเท่าไหร่แอคชั่นถึงจะได้2มิล พยามฝนที่กระจก ผิวจะได้เรียบ
   เมื่อฝนเสร็จ ลองใส่ดู ถ้าแอคชั่นได้2มิลก็พอดี แต่ถ้าต่ำกว่า2มิล ตีคอร์ดแล้วสายกระทบเฟร็ตก็ไม่ต้องตกใจครับ ปรับคอให้แอ่นลงอีกหน่อยหนึ่งก็ได้
หรืออีกวิธีคือ ตัดบัตรเครดิตหรืออะไรก็ได้ที่มีลักษณะคล้ายๆกัน มารองที่ใต้แซดเดิ้ล สักแผ่นสองแผ่น แค่นี้ก็ใช้ได้แล้วครับ
   เน้น เวลาถอดสาย เข้าออกบ่อยๆระวังสายขาดด้วยนะครับ เวลาใส่ 654321เวลาถอด123456ทำใจไว้เผื่อสายขาดด้วย จะได้ไม่เสียอารมณ์ อีกอย่างครับน้า เวลาซื้อสายมาใหม่ๆ ต้องเล่นไปสัก2-3วันก่อนครับ แล้วสายมันจะอุ่นขึ้น ตอนใส่ใหม่ๆเสียงมันจะเป็นประกาย
   ลองพยามดูครับน้า เล่นกีต้าร์เป็นก็น่าจะเซตเป็น สักนิดหน่อยก็ยังดี เท่าที่ผมแนะนำคือพื้นฐานครับ ทำเองเพลินดีครับ ไม่มีไรต้องเสียหาย นอกจากระวังกีต้าร์ถลอกกับสายขาดเท่านั้น น้าส่งช่าง ช่างเขาไม่รู้ใจน้าหรอกครับ

MUI

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 23:33:33 »
(ผมขออนุญาตแจมนิดนึงนะครับ)

เสียงตีคอร์ดของ วี 1 ดีซีอี เป็นอย่างนั้นจริง ๆ ครับ รวมทั้ง บิ๊กเบบี้ ด้วย..

อาจเพราะ เสียงโน้ตแต่ละจุดมันชัดกว่า เอฟ 310 พอตีหลายจุดรวมกัน กลายเป็นคอร์ด เสียงเหมือนโน้ตหลายตัวตีกัน จริง ๆ และโทนเสียงออกแนวกลาง ๆ กังวาน ๆ

เอฟ 310 โน้ตแต่ละจุด มีคัลเลอร์แถมเข้าไปด้วย คือ ความทุ้ม ความแหลม พอเอามารวมกัน จึงออกมาเป็น ความนุ่มน่ากินน่ะครับ

แต่ยังไง ๆ สองตัวที่กล่าวข้างต้น เสียงโน้ตจะชัดกว่า 310 ครับ

(มั่วป่าวเนี่ยเรา)(อ้าว เวลาชนกับท่านอำนาจ..แนวคำตอบของท่านอำนาจ ใช่เลยครับ)

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 23:41:48 »
สวัสดีครับน้ามุ่ย(ไม่รู้เรียกผิดป่าวครับ)