Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อายุ 30 เริ่มเล่นกีต้าร์ พอไหวไหมครับ  (อ่าน 40039 ครั้ง)

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
Re: อายุ 30 เริ่มเล่นกีต้าร์ พอไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 08:35:39 »
ผมก็เริ่มหัดเล่นตอน 32 คิดว่ายังพอไหวนะเนี่ย เล่นมา 7 เดือนแล้ว มีแววรุ่ง... (ริ่ง) สนุกดีครับ

ว่างเป็นจับกีต้าร์เลยช่วงนี้  ;D
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

eaknb

• member
  • *--ใจสั่งมา--*
Re: อายุ 30 เริ่มเล่นกีต้าร์ พอไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 21:11:49 »
 :D กระทู้ยังไม่ตาย อิอิ
ผมก็เล่นได้ 1 เดือนแล้วครับ หลังจากตั้งกระทู้นี้
แรกๆ ชอบเปิดดูคลิปคนอื่น เขาเล่นกันเพราะจัง ทำไมเราไม่ได้เรื่องเลย เกิดความทุกข์ครับ   :-\ :-\
แต่คิดไปคิดมา เราพึ่งหัดเล่น จะให้เก่งทันทีได้ไง ไม่เครียส เล่นสบายๆ หัดไปเรื่อยๆ เกิดรู้สึกเพราะพริ้งในแบบของเรา ทีนี้เกิดความสุขเลย  ;D ;D
*-_-*

Mabus

• member
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 17:52:40 »
น้า eaknb อายุแค่ 30 เอง ยังวัยรุ่นอยู่เลย นิ้วยังพริ้วได้สบาย ๆ
ยังมีเวลาฝึกฝีมืออีกเยอะ ไม่มีใครแก่เกินเรียนหรอกครับ ...
ผม 44 แล้ว เพิ่งหัดเล่นได้ไม่ถึงสองอาทิตย์เลยครับ เจ็บนิ้วมาก ๆ นิ้วมันไม่ค่อยไปเลย 555
นี่ก็เพิ่งไปถอยเจ้าโปร่งไฟฟ้าตัวเล็ก Veelah togo S มาตัวนึง กับเมื่อเช้าไปรับเลี้ยง
Fishman loudbox Mini มือสองมาตัวนึง เสียงดีเกินตัวทั้งคู่ ....

ผมว่าพวกเรามาตั้งชมรม กี้ตาร์ สว. กันดีมั๊ยครับ  8) ;D

sc1104

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 18:13:10 »
ยังไม่สายครับ เดี๋ยวนี้การฝึกเล่นกีต้าร์ก็ง่ายมีทั้งอินเตอร์เน็ทเว็บไซด์รวมทั้งบ้านไม้และสื่อต่างๆมากมายที่จะให้ความรู้ความเข้าใจแก่เราครับ แค่มีเวลาความตั้งใจและอดทนก็เก่งได้หรือถ้ามีผู้ชี้แนะก็ยิ่งทำความเข้าใจได้ง่ายขึ้นอีกด้วยครับ สู้ๆๆๆๆ คร้าฟฟฟฟ

eaknb

• member
  • *--ใจสั่งมา--*
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 18:20:20 »
น้า eaknb อายุแค่ 30 เอง ยังวัยรุ่นอยู่เลย นิ้วยังพริ้วได้สบาย ๆ
ยังมีเวลาฝึกฝีมืออีกเยอะ ไม่มีใครแก่เกินเรียนหรอกครับ ...
ผม 44 แล้ว เพิ่งหัดเล่นได้ไม่ถึงสองอาทิตย์เลยครับ เจ็บนิ้วมาก ๆ นิ้วมันไม่ค่อยไปเลย 555
นี่ก็เพิ่งไปถอยเจ้าโปร่งไฟฟ้าตัวเล็ก Veelah togo S มาตัวนึง กับเมื่อเช้าไปรับเลี้ยง
Fishman loudbox Mini มือสองมาตัวนึง เสียงดีเกินตัวทั้งคู่ ....

ผมว่าพวกเรามาตั้งชมรม กี้ตาร์ สว. กันดีมั๊ยครับ  8) ;D
ตั้งเลยครับ น่าจะมีสมาชิกเยอะพอสมควรครับน้า 5555
ยังไม่สายครับ เดี๋ยวนี้การฝึกเล่นกีต้าร์ก็ง่ายมีทั้งอินเตอร์เน็ทเว็บไซด์รวมทั้งบ้านไม้และสื่อต่างๆมากมายที่จะให้ความรู้ความเข้าใจแก่เราครับ แค่มีเวลาความตั้งใจและอดทนก็เก่งได้หรือถ้ามีผู้ชี้แนะก็ยิ่งทำความเข้าใจได้ง่ายขึ้นอีกด้วยครับ สู้ๆๆๆๆ คร้าฟฟฟฟ
ครับน้า ทุกวันนี้ดีครับ มีเน็ตหาอะไรก็ง่ายไปหมดครับ
*-_-*

WarDog

• member
  • Veelah V1-DCE
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 19:04:59 »

^^ น้า Mabus ครับ ว่าแต่ สว. เนี่ยเริ่มรับเข้าชมรมตั้งแต่กี่ขวบดีครับถึงจะเข้าข่าย อิอิ...  ;D
<<<มือใหม่หัดเล่น>>>

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 20:42:47 »
เชียร์ครับ ชมรมกีต้าร์ สว.( สมัครเล่น ) อย่าลืมเชิญ น้า TOM1869, น้า Nhoy, น้า MUI, น้า Kwang -Utaradith เป็นที่ปรึกษากิติมศักดิ์นะครับ ( ขออนุญาตเอ่ยนาม, และยังไม่รู้จักเป็นการส่วนตัว ) เท่าที่ผมได้เรียนรู้ ทั้ง 4 ท่าน เป็นผู้มีประสบการณ์ในการเล่น และให้คำแนะนำที่ดี มีความเป็นกลาง ในการให้คำเสนอแนะ ทั้งในเรื่องการเล่น,การซื้อ,การขาย นับถือครับ และคำแนะนำของท่านสมาชิกอื่นๆ ที่ไม่ได้เอ่ยนาม ก็ล้วนเป็นประโยชน์

kitti7265560

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 22:21:05 »

นิ้ว เจ็บ

น้า ต้องเอากีตาร์ไปให้ช่าง หรือ ร้านที่ซื้อมา ปรับให้ระยะระหว่างสายกับ(ตรงเฟรต 12)อยู่ประมาณ 2.5 ม.ม.
กับ เปลี่ยนสายเป็นเบอร์เล็กสุดเท่าที่มี
ผมเคยซื้อสายกีตาร์ไฟฟ้า (เบอร์ 008 หรือ 009) มาใส่ ที่สาย 1 แล้ว เอาสายในชุด 1-5 ไปใส่เป็นสาย 2-6 ทำให้สายไม่แข็งมาก แต่ เสียงจะเบาลงนะครับ (ล้างจานเสร็จมาจับกีตาร์เล่นยังไม่เจ็บมือเลยครับ)

ลองดูนะครับ แล้วค่อยๆปรับขนาดสายให้ใหญ่ขึ้นตามชอบที่หลัง   ;D ;D ;D

Mabus

• member
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 08:47:07 »

นิ้ว เจ็บ

น้า ต้องเอากีตาร์ไปให้ช่าง หรือ ร้านที่ซื้อมา ปรับให้ระยะระหว่างสายกับ(ตรงเฟรต 12)อยู่ประมาณ 2.5 ม.ม.
กับ เปลี่ยนสายเป็นเบอร์เล็กสุดเท่าที่มี
ผมเคยซื้อสายกีตาร์ไฟฟ้า (เบอร์ 008 หรือ 009) มาใส่ ที่สาย 1 แล้ว เอาสายในชุด 1-5 ไปใส่เป็นสาย 2-6 ทำให้สายไม่แข็งมาก แต่ เสียงจะเบาลงนะครับ (ล้างจานเสร็จมาจับกีตาร์เล่นยังไม่เจ็บมือเลยครับ)

ลองดูนะครับ แล้วค่อยๆปรับขนาดสายให้ใหญ่ขึ้นตามชอบที่หลัง   ;D ;D ;D

ขอบคุณครับน้า วันนี้ก็นัดช่างไว้แล้วครับ ปรับ setup เสร็จแล้วน่าจะเล่นง่ายขึ้น  ;D :D

Zlack

• member
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 11:05:30 »
ผมก็อายุจะ30ละ ได้อ่านโพสมา อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่า เริ่มต้นควรฝึกอะไรบ้าง ตอนนี้จับต้นชนปลายไม่ถูกเลยครับ รู้สึกท้อนิดๆ คือ ไม่รู้จะศึกษาอะไรก่อนดี ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับถ้าพี่ๆน้องๆในนี้จะกรุณา ^^'

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 11:59:37 »
ผมก็อายุจะ30ละ ได้อ่านโพสมา อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่า เริ่มต้นควรฝึกอะไรบ้าง ตอนนี้จับต้นชนปลายไม่ถูกเลยครับ รู้สึกท้อนิดๆ คือ ไม่รู้จะศึกษาอะไรก่อนดี ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับถ้าพี่ๆน้องๆในนี้จะกรุณา ^^'

หาเพลงง่ายๆ ที่มี คอร์ดสัก สาม สี่ คอร์ด เป็นคอร์ดวน มาลองหัดจับ หัดดีดตามก่อน 3 วันก็ได้เป็นเพลงแล้วครับ  แนะนำ

ที่นี่ไม่มีครู ของ แฮมเมอร์  มีแค่ สาม คอร์ด
เรื่อยๆ มาเรียงๆ เพลงครู ก็ได้ครับ

หาซื้อหนังสือ Picking ของซีเอ็ดมาด้วยครับ  ตำราสำคัญมาก 
Line id: 081-8718003

เหาฉลาม

• member
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 18:16:58 »
ผมอายุ 46 ก็เพิ่งจะเริ่มเล่นครับ อิๆๆๆๆ

s_asit

• member
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 11:02:43 »
สมัครชมรมกีต้าร์ สว. ด้วยครับ ผมปีนี้จะ 48 หุหุ ยังเล่นก๊องแก๊งอยู่ครับ  :P
ตอนรุ่นๆมีแรงแต่มะมีกะตัง ตอนนี้พอมีกะตัง แต่มะมีแรง 555

lhudlok

• member
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 01:37:39 »
31 ครับ
เพิ่งซื้อ Veelah มาหัดเล่นวันนี้เอง

lekjung1974

• member
  • alekjing ได้เปลี่ยน User Name เป็น lekjung1974 แล้วครับ
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 08:13:14 »
สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

ตามที่น้าทอมว่าเลยครับ หาเพลงที่มีคอร์ดง่ายๆ วนๆ เมื่อรู้สึกคล่องแคล่วดีแล้ว ค่อยเพิ่มระดับความยากของคอร์ด ของเพลงไปตามลำดับ  สำคัญที่สุด "อย่าขี้เกียจตั้งสาย ต้องตั้งสายทุกครั้งก่อนเล่น" ถ้าท่านมีกีต้าร์ตั้งแต่สองตัวขึ้นไป ตัวหลักตั้งสายมาตรฐาน อีกตัวตั้งลดลงครึ่งเสียง (เพราะเพลงทั่วๆไปส่วนใหญ่จะมีการตั้งสายทั้งสองแบบ เวลาฝึกเล่นตามไปกับเพลงจะได้เทียบเสียงได้ อย่างเพลงไทยก็หลายๆเพลงของวง Big Ass เพลงฝรั่งก็เช่น More Than Words ที่จะตั้งลดลงครึ่งเสียง) และควรมี Capo ด้วย ส่วนวิธีการใช้ หรือสงสัยตรงไหน เรื่องใด รบกวนสอบถามกันเข้ามา เดี๋ยวเพื่อนสมาชิกก็เข้ามาช่วยตอบ ชี้แนะให้ครับ
    และในฐานะที่ผมผ่านการเป็น Beginner มาแล้ว ถ้าเทียบเป็นการศึกษาก็อยู่ในระดับมัธยมต้น ซึ่งยังเหลือ มัธยมปลาย อุดมศึกษา ป.ตรี โท เอก และ ฯลฯ ไม่มีสิ้นสุด ฝึกกันยันตาย 5555
    ก็ขออนุญาตแนะนำเพื่อนพี่น้องสมาชิกที่กะลังสนใจ หรือเริ่มสนใจ เริ่มฝึก กะลังฝึก ลองดูเป็นแนวทางเผื่อว่าอาจจะทำให้เราพัฒนา และมีความสุขกับการเล่นมากขึ้นเมื่อเราสามารถทำสิ่งเหล่านี้ได้ครับ

1.อยากให้ฝึกทั้งสตรัม (ดีดกวาด ขึ้น-ลง) โดยใช้ปิ๊ค และไม่ใช้ปิ๊ค แบบปิ๊คกิ้ง (เกาสาย) ทั้งใช้นิ้ว และใช้ปิ๊ค
2.เมื่อคล่องขึ้น พยายามดูมือข้างซ้ายที่จับคอร์ดอย่างเดียว อย่าดูมือขวาที่ดีดสาย ไม่ดูเลยยิ่งดี (นึกถึงผู้พิการทางสายตา บางคนเก่งมากๆ เกาสายไม่มีสะดุด ไม่ผิดเลย ไม่ต้องดูคอร์ด สุดยอดมาก)
3.การจับคอร์ดไม่ให้บอด
4.การเปลี่ยนคอร์ดให้ดูไหลลื่นต่อเนื่อง
5.ตำแหน่งการวางแขนขวา การวางมือ การใช้มือขวา และมือซ้ายอุดสาย - พักสาย
6.การเล่นให้มือซ้ายและขวาสัมพันธ์กัน
7.ฝึกให้แม่นจังหวะโดยใช้เครื่องให้จังหวะ เมโทรนอม
8.การฝึกฟังเพื่อแกะเพลง
9.ฝึกเล่นท่อน Intro ท่อน Verse , Pre Chorus ก่อนที่จะเข้าสู่เพลงหรือการร้อง

และสุดท้ายที่นึกออกสำหรับผู้เริ่มต้น หรือถือได้ว่าเป็น Beginner ก็คือฝึกมันซ้ำๆ วนๆ อยู่นั่นแหละจนกว่าจะคล่อง แล้วค่อยเปลี่ยนเพลง เปลี่ยนแนว เปลี่ยนรูปแบบการซ้อม  หรือถ้าเก่งแล้วก็ไปเล่นกีต้าร์ 7 สาย 12 สาย แม่มเยย....555555

ยังมีอีกหลายๆอย่างที่จะต้องฝึก ซึ่งรวมถึงตัวผมเองก็ต้องฝึกให้คล่องขึ้นด้วย อิอิ อย่างที่พี่ Fotobeer บอก "ไม่มีคนเก่ง มีแต่คนที่ฝึก และไม่ได้ฝึก เท่านั่น!"

ความสำเร็จจงมีแด่ทุกท่านที่มีความพยายาม มุมานะ มุ่งมั่น อดทนครับ   ;)

แผ่นดิน

• member
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2013, 23:35:09 »
ไหวครับน้า
ถามว่ากอดเมียกับกอดกีต้าร์ วัยนี้ อันไหนสุขกว่ากัน
ผมเลือกกอดกีต้าร์ครับ