Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อายุ 30 เริ่มเล่นกีต้าร์ พอไหวไหมครับ  (อ่าน 40038 ครั้ง)

kamkon

• member
Re: อายุ 30 เริ่มเล่นกีต้าร์ พอไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 20:46:12 »
เล่นเถิดครับ..ไม่มีเริ่มช้าเกินไป..ไม่มีเล่นเก่ง-ไม่เก่งหรอก   "มันไม่มีจุดสิ้นสุด"
เอาแค่ทุกวันที่ได้เล่นได้จับกีตาร์ฟังเสียงแล้วมีความสุข.. ก็เพียงพอแล้ว   :)
YAMAHA เท่านั้น

Piyawat.H

• member
Re: อายุ 30 เริ่มเล่นกีต้าร์ พอไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 21:06:35 »
เริ่มเรียนกันหรือยังครับ ในวัยนี้นักเรียนอายุมากกว่าครูอยู่แล้ว ไม่เขินครับ ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ

pampam

• member
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 23:22:24 »
เหมือนกันเลยค่ะแต่ไม่ท้อ หงุดหงิดนิดหน่อยตอนฝึก เวลาทำได้แล้วมีความสุข ทำให้อยากเล่นต่อไป  สงสัยจะดังระหว่าง ใกล้ๆดอนเมือง(หลักสี่) อย่าท้อนะค่ะ ฝึกจากสื่อ youtube เยอะแยะไปหมด มีเพื่อนๆแนะนำว่า basic สำคัญมาก ตอนนี้ยังตบเท้าไม่ถูกเลยค่ะ เป็นกำลังใจให้อีกคนนะค่ะ(เพื่อนร่วมรุ่น) ขอบคุณค่ะ

udomponsan

• member
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 10:22:15 »
 สวัสดีครับ ผม30+ ก็เพิ่งซื้อกีต้าร์ตัวแรก (Veelah v1-Om)เมื่อเดือน6ปี55 ที่ผ่านมานี่เอง ได้ศึกษา ยี่ห้อและราคาไม่เกินหมื่นสำหรับผู้เริ่มเล่น จากWeb Acousticthai ตอนนี้มีก็ฝึกไม่ต่ำกว่า 2ชม.เป็นอย่างต่ำด้วยตนเอง จากInternet (แต่ผมมีพื้นฐานจาก Ukuleleมา 1ปีกว่า) และเมื่อมีคำถามสามารถถามได้ตามในเวบเด๋วก้อมีน้าๆ มาช่วยตอบยิ่งง่ายขึ้น
สมัยเด็กเราไม่มีโอกาส แต่ตอนนี้เรามีกำลังซื้อและเวลา ขอให้ฝึกฝนอย่างสนุกครับเจ็บก้อพัก
ผมเชื่อว่า ถ้าจับกีต้าร์และเล่น ยังไงก็เป็น ไม่มากก็น้อย(ขึ้นอยู่กับพรสวรรค์) ขอให้สนุกสนานกับเสียงดนตรีครับ...^^

pampam

• member
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 23:09:44 »
มีเพื่อนร่วมรุ่นอีกแล้ว พวกเราสู้ๆ  อย่าถอยนะค่ะ ขอให้มีความสุขค่ะ ขอบคุณค่ะ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 23:18:08 »
สวัสดีครับ ผม30+ ก็เพิ่งซื้อกีต้าร์ตัวแรก (Veelah v1-Om)เมื่อเดือน6ปี55 ที่ผ่านมานี่เอง ได้ศึกษา ยี่ห้อและราคาไม่เกินหมื่นสำหรับผู้เริ่มเล่น จากWeb Acousticthai ตอนนี้มีก็ฝึกไม่ต่ำกว่า 2ชม.เป็นอย่างต่ำด้วยตนเอง จากInternet (แต่ผมมีพื้นฐานจาก Ukuleleมา 1ปีกว่า) และเมื่อมีคำถามสามารถถามได้ตามในเวบเด๋วก้อมีน้าๆ มาช่วยตอบยิ่งง่ายขึ้น
สมัยเด็กเราไม่มีโอกาส แต่ตอนนี้เรามีกำลังซื้อและเวลา ขอให้ฝึกฝนอย่างสนุกครับเจ็บก้อพัก
ผมเชื่อว่า ถ้าจับกีต้าร์และเล่น ยังไงก็เป็น ไม่มากก็น้อย(ขึ้นอยู่กับพรสวรรค์) ขอให้สนุกสนานกับเสียงดนตรีครับ...^^
สวัสดีครับน้า udomponsan
ยินดีด้วยครับสำหรับ V1-OM เสียงดี รูปร่างสวย คุ้มค่ากับราคาเลยครับ
ขอให้มีความสุขและสนุกกับการฝึกกีต้าร์นะครับ

pampam

• member
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 23:49:36 »
สวัสดีค่ะน้า nhoy ฝากเนื้อฝากตัวหน่อยนะค่ะ เพิ่งเป็นสมาชิกใหม่(ยังไม่นาน) จับๆวางๆมาหลายครั้ง กลับมาเอาจริงอีกสักครั้งหนึ่ง เผื่อมีอะไรช่วยแนะนำแนวทาง ขอบคุณค่ะ

nhoy

• member
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 23:56:11 »
สวัสดีครับ คุณ pampam
มีอะไรจะแนะนำผม ผมก็ยินดีเลยนะครับ
ขอให้ คุณ pampam มีความสุขกับการเล่นกีต้าร์ครับ

pampam

• member
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:08:03 »
อยากให้น้า nhoy ช่วยแนะนำวิธีการฝึกกีต้าร์ค่ะ อยากเล่นเก่งเหมือนคนอื่นเขา ขอบคุณค่ะ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 00:54:09 »
อยากจะขอแชร์ความคิดเห็นเรื่องของการเลือกซื้อกีตาร์นิดนึงครับ
โดยความเห็นส่วนตัวเเล้ว ผมว่าจะถูกจะแพง จะยี่ห้อหรือว่าจะโนเนมไม่สำคัญครับ จากประสพการณ์ส่วนตัวแล้ว ผมมีหลักดังนี้ครับ
1.คอกีตาร์-ต้องจับแล้วเข้ามือ รู้สึกถนัดเมื่อลูบคลำ
2.รูปทรง-เมื่อวางบนขาขวาเเล้ว ให้ความรู้สึกถนัดในการเล่น
3.เก่า-ใหม่ จะBrandไหนก็ไม่สำคัญเท่ากับ over all condition ครับ
4.ของดีราคาถูกมีจริงครับ ค่อยๆหาเดี๋ยวก็เจอ Ventura V-6ยุค'70ของญี่ปุ่นมือสองตัวละ$50เหรียญ เสียงพอๆกับMartin D28ตัวละ$2,000เลยครับ
5.อันนี้สำคัญที่สุดครับ ต้องรู้จักวิธีsetupกีตาร์ของคุณเอง หรือไม่ก็ให้ช่างเก่งๆที่มีประสพการณ์setupให้(มือใหม่ผมแนะนำให้ช่างsetให้จะดีกว่า) กีตาร์เทพแต่ไม่ได้setupให้ดี มันก็เล่นยากครับ ไม่ต่างจากเศษไม้ชิ้นนึง แต่กีตาร์ถูกๆถ้าได้รับการsetupให้ดีจากช่างแล้ว น่าจับน่าเล่นกว่ากันเยอะ(ตอนนี้เจ้าD28จอดอยู่ใต้เตียงแล้ว)
6.กีตาร์ถูกๆส่วนใหญ่ก็มักจะไปก๊อปเอารูปทรงจากตัวแท้ที่แพงๆ ดังนั้นก่อนที่จะเอาไปsetupที่ร้าน แนะนำว่าให้หาspecของตัวจริงจากในเน็ตก่อน พอไปถึงร้านจะได้บอกช่างเขาถูกว่าจะเอาประมาณไหน ถ้าเป็นไปได้ก็ไปลองของแท้ก่อนว่าspecของแท้นั้น เล่นถนัดมั๊ย? actionสูงไปหรือว่าต่ำไป?

nhoy

• member
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 06:34:51 »
อยากให้น้า nhoy ช่วยแนะนำวิธีการฝึกกีต้าร์ค่ะ อยากเล่นเก่งเหมือนคนอื่นเขา ขอบคุณค่ะ
มีกีต้าร์ที่ตัวเองชอบ + ความตั้งใจ  เป็นการเริ่มต้นที่ดีสำหรับการฝึกกีต้าร์เลยครับ
อย่างคุณ pampam นี่สงสัยจะเล่นเก่งแล้วมังครับ   

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 07:34:14 »
อยากจะขอแชร์ความคิดเห็นเรื่องของการเลือกซื้อกีตาร์นิดนึงครับ
โดยความเห็นส่วนตัวเเล้ว ผมว่าจะถูกจะแพง จะยี่ห้อหรือว่าจะโนเนมไม่สำคัญครับ จากประสพการณ์ส่วนตัวแล้ว ผมมีหลักดังนี้ครับ
1.คอกีตาร์-ต้องจับแล้วเข้ามือ รู้สึกถนัดเมื่อลูบคลำ
2.รูปทรง-เมื่อวางบนขาขวาเเล้ว ให้ความรู้สึกถนัดในการเล่น
3.เก่า-ใหม่ จะBrandไหนก็ไม่สำคัญเท่ากับ over all condition ครับ
4.ของดีราคาถูกมีจริงครับ ค่อยๆหาเดี๋ยวก็เจอ Ventura V-6ยุค'70ของญี่ปุ่นมือสองตัวละ$50เหรียญ เสียงพอๆกับMartin D28ตัวละ$2,000เลยครับ
5.อันนี้สำคัญที่สุดครับ ต้องรู้จักวิธีsetupกีตาร์ของคุณเอง หรือไม่ก็ให้ช่างเก่งๆที่มีประสพการณ์setupให้(มือใหม่ผมแนะนำให้ช่างsetให้จะดีกว่า) กีตาร์เทพแต่ไม่ได้setupให้ดี มันก็เล่นยากครับ ไม่ต่างจากเศษไม้ชิ้นนึง แต่กีตาร์ถูกๆถ้าได้รับการsetupให้ดีจากช่างแล้ว น่าจับน่าเล่นกว่ากันเยอะ(ตอนนี้เจ้าD28จอดอยู่ใต้เตียงแล้ว)
6.กีตาร์ถูกๆส่วนใหญ่ก็มักจะไปก๊อปเอารูปทรงจากตัวแท้ที่แพงๆ ดังนั้นก่อนที่จะเอาไปsetupที่ร้าน แนะนำว่าให้หาspecของตัวจริงจากในเน็ตก่อน พอไปถึงร้านจะได้บอกช่างเขาถูกว่าจะเอาประมาณไหน ถ้าเป็นไปได้ก็ไปลองของแท้ก่อนว่าspecของแท้นั้น เล่นถนัดมั๊ย? actionสูงไปหรือว่าต่ำไป?

projo2552

• member
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 13:08:19 »
ขอฝากเนื้อฝากตัวกับบ้านหลังนี้ด้วยนะคับ อายุ40แล้วคับไม่ได้จับกีตาร์มา20กว่าปี  เพิ่งได้ d710มา happyมากคับ.. :)

nhoy

• member
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 14:55:26 »
ขอฝากเนื้อฝากตัวกับบ้านหลังนี้ด้วยนะคับ อายุ40แล้วคับไม่ได้จับกีตาร์มา20กว่าปี  เพิ่งได้ d710มา happyมากคับ.. :)
สวัสดีครับน้า projo2552 ยินดีต้อนรับนะครับ
อายุ 40 ยังหนุ่มอยู่ครับ  ยินดีที่ได้ Walden D710 ที่ถูกใจ เป็นกีต้าร์ที่เสียงดี และน่าใช้ทีเดียวครับ

Artpom

• member
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 17:19:06 »

สวัสดีด้วยครับ ผมก็ 40 เหมือนกัน ไม่ได้จับมา 20 ปีเหมือนกัน เพิ่งมาเริ่มจับอีกทีเมื่อตอนต้นปีนี่เอง
โชคดียังพอ กะล๊อกต๊อกแต๊ก ขอเดิมได้บ้าง จนตอนนี้มีกีต้าร์ 3 ตัวเข้าไปแล้วแต่ก็ยังเล่นไม่จบเพลงเหมือนเดิม ^^
แต่ก็มีความสุขที่ได้ลูบๆคลำๆ แค่นี้ก็พอใจละ

projo2552

• member
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 18:23:01 »
สวัสดีครับ น้าหน่อย น้าARTPOM
ได้ความรู้จากน้าหน่อยและน้าคนอื่นๆมากครับ มีประโยชน์มากๆครับ :)
ขอบคุณมากคับ

guitar_import

• member
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 01:49:37 »

น้า Guitar_Import เพิ่งทราบว่ามี D-28 ไม่ทราบว่าพอจะแบ่งบันให้เล่นได้ไหมครับ ผมเพิ่งเรียนได้ 12 ช.ม. อยากใด้กีต้าร์ที่เสียงดี ๆ พอดีตอนนี้มีเวลาฝึกบ้างแล้ว เบอร์ผมนะครับ 089-897-1550 
ขอบคุณครับ
วัฒน์
ถ้าบ้านอยู่Los Angeles จะให้ยืมเอาไปเล่นที่บ้านเลยครับเพราะว่าไม่ค่อยได้เล่นแล้ว พอดีได้อาวุธคู่กายตัวใหม่เป็น DC AURAที่เสียงใสๆเหมาะกับเพลงแนวๆบ้านเรามากกว่า

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 22:07:04 »
ขอบคุณมากนะครับ

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 22:05:16 »
กลับมาให้กำลังใจคนวัยเดียวกันครับ พอรู้ว่าเริ่มฝึกมันก็เครียดมากๆ ครับ พอเปลี่ยนวิธีคิดว่า กำลังเล่นแบบสบายๆ ก็หายเครียด ไม่รู้ว่ามีท่านใดเป็นเหมือนผมหรือเปล่า 

chaiyotkong

• member
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 22:41:12 »
ปล่อยตัวตามสบายครับ อย่าคิดว่าเป็นงาน ให้คิดว่ากำลังเล่นชิวชิว  ไม่มีใครแก่เกินเรียนครับ กระทู้ดีๆอย่างนี้ upupup