Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อายุ 30 เริ่มเล่นกีต้าร์ พอไหวไหมครับ  (อ่าน 40042 ครั้ง)

eaknb

• member
  • *--ใจสั่งมา--*
ตามหัวข้อครับ พอดีเป็นความชอบ อยากลองเล่นจริงๆ จังๆ
เคยจับมาบ้าง ช่วง 15-17 ขวบ ตีคอร์ดได้นิดหน่อย
แล้วก็หายไปเป็น 10 ปี
อยู่ดีๆ ก็อยากลองซ่ะงั้น ด่อมๆ มองๆ ที่บ้านไม้อยู่หลายวัน
ชีวิตนี้รู้จักยี่ห้อกีต้าร์แค่น้องยา 555+
ล่าสุดได้ไปจับกีต้าร์น้า(โนเนม 1000 กว่าบาท)
รู้สึกว่านิ้วมันไม่วิ่งเลย แข่งปั๊ก จับคอร์ดติดกันมากสุดได้3 ช่อง นิ้วก้อยไม่รักดี
รู้สึกว่า ตัวเองไม่เหมาะเอาซ่ะเลย แอบท้อ
แต่ก็น่ะ ความกระหายได้บังเกิด อยากได้กีต้าร์ราคา 10000 แต่ผีมือมี 10 บาท จะโอเคไหมครับ
เล่นยาวๆ สัก 10 ปี 555 ฝันไว้
ร่ายมาก็ยาว อนากได้ความเห็นจากน้าๆ หรือมีประสบการณ์ดีๆ มาเล่าสู่กันฟังก็ได้ครับ
เผื่อจะมีกำลังใจหัดเล่นอีกครั้ง
ปล.หากเห็นว่าไร้สาระ ปล่อยตกเลยครับ  :D

*-_-*

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
Re: อายุ 30 เริ่มเล่นกีต้าร์ พอไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 18:34:30 »
เรื่องอายุไม่สำคัญครับ น้าหลายท่านในบ้านไม่รวมทั้งตัวผมเองก็หัดกีต้าร์เมื่ออายุ มากกันทั้งนั้น  เหมือนกันตามความฝันตัวเองสมัยเด็ก ๆ ครับ   พอโตขึ้นมา มีงาน มีเงินเก็บ ก็อยากจะทำตามฝันครับ ...
ส่วนกีต้าร์สำหรับมือใหม่นั้นแนะนำว่าควรซื้อกีต้าร์ที่มีคุณภาพตามกำลังทรัพย์ของเราครับ อย่าไปซื้อกีต้าร์ถูก ๆ มาหัด เพราะเสียงไม่ดี แอ๊คชั่นไม่ดี เล่นแล้วเจ็บนิ้ว พาลจะทำให้เราเลิกล้มความตั้งใจไปเปล่า ๆ   
;D ;D ;D
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

kitti7265560

• บุคคลทั่วไป
Re: อายุ 30 เริ่มเล่นกีต้าร์ พอไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 18:41:42 »
เรื่องอายุไม่สำคัญครับ น้าหลายท่านในบ้านไม่รวมทั้งตัวผมเองก็หัดกีต้าร์เมื่ออายุ มากกันทั้งนั้น  เหมือนกันตามความฝันตัวเองสมัยเด็ก ๆ ครับ   พอโตขึ้นมา มีงาน มีเงินเก็บ ก็อยากจะทำตามฝันครับ ...
ส่วนกีต้าร์สำหรับมือใหม่นั้นแนะนำว่าควรซื้อกีต้าร์ที่มีคุณภาพตามกำลังทรัพย์ของเราครับ อย่าไปซื้อกีต้าร์ถูก ๆ มาหัด เพราะเสียงไม่ดี แอ๊คชั่นไม่ดี เล่นแล้วเจ็บนิ้ว พาลจะทำให้เราเลิกล้มความตั้งใจไปเปล่า ๆ   
;D ;D ;D

ตาม ที่น้าเก่งว่าเลยครับ ผมก็กำลังหัด เหมือนกันครับ ต้องตื๊อหน่อยช่วงแรกๆ ผมจับทุกวันนิ้วก็ยังแข็งเหมือนกัน เดี๋ยวต้องหาอะไรนิ่มๆจับแทนบ้าง
สู้สู้ครับผม   ;D ;D ;D

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 18:56:29 »
;D ;D ;D
ตาม ที่น้าเก่งว่าเลยครับ ผมก็กำลังหัด เหมือนกันครับ ต้องตื๊อหน่อยช่วงแรกๆ ผมจับทุกวันนิ้วก็ยังแข็งเหมือนกัน เดี๋ยวต้องหาอะไรนิ่มๆจับแทนบ้าง

ล่นใหม่ ๆ อาจจะเจ็บนิ้วบ้างครับ แต่อย่าท้อครับ ผ่านไปสักอาทิตย์นิ้วจะด้านเองครับ นักกีต้าร์ทุกท่านผ่านจุดนี้กันมาทุกคนครับ
พี่กิตติภณเวลานิ้วด้านแล้ว อย่าเผลอเกาหน้าหน้าตัวเองนะครับ !! ถึงกับสะดุ้งเลย !
;D ;D ;D
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

pannpower

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 19:16:28 »
^_^.....ทำในสิ่งที่ชอบสิ่งที่รัก จัดเต็มไปเรยครับ อิอิ

Kai Acoustic™

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 19:45:51 »
ไม่มีอะไรแก่เกินเรียนหรอกครับ..ขอแต่รักในสิ่งที่ชอบครับ..ถ้าคิดแบบน้า ผมคงไม่ต้องเล่นกันเลย เพราะผมอายุแก่กว่าน้าอีกเป็นสิบปี.. ตอนนี้ข้อมือเอ็นอักเสบต้องเข้ารับการผ่าตัด ไม่ท้อกว่าเหรอครับ ต้องพักรักษาตัวยาว กีต้าร์ก็อาจไม่ได้จับอีกนานมากๆ ...แต่ผมยังจะกลับมาเล่นอีกครับ..สู้ๆ ครับน้า...ยอมนับหนึ่งใหม่ นิ้วแข็งแรกๆครับ ฝึกบ่อยๆ ก็คล่องครับ..

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 19:56:28 »
30 ปี เด็กมาก กำลัง ละอ่อน อยู่ในวัย ฉะกันเลย  น้าในนี้ หลายท่านอยู่ในกลุ่ม สว.เล่นไปซักพัก ต้อง คว้าหมากมาเคื้ยวก่อน แล้วค่อย เล่นต่อ

กีต้าร์ราคา 10,000 เล่นยาวๆ 10 ปี ไม่ OK หรอกครับ เดี๋ยวก็ต้องซื้อเพิ่ม  ซื้อดีๆ มี อนาคตที่เบื่อแล้วยังขายออกได้  ให้ช่างที่ไว้ใจได้ setup ดีๆ จะทำให้เล่น ง่าย เล่นแล้วจะไม่อยากวางเลยครับ
Line id: 081-8718003

น้าต่อ.....

• member
  • กีต้าร์ 3 ลูก 2 เมีย 1
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 20:08:55 »
ผมเล่นมายี่สิบกว่าปี ทุกวันนี้ยังจับได้แค่สี่-ห้าคอร์ดเองครับ......

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 20:23:04 »

;D ;D ;D

ล่นใหม่ ๆ อาจจะเจ็บนิ้วบ้างครับ แต่อย่าท้อครับ ผ่านไปสักอาทิตย์นิ้วจะด้านเองครับ นักกีต้าร์ทุกท่านผ่านจุดนี้กันมาทุกคนครับ
พี่กิตติภณเวลานิ้วด้านแล้ว อย่าเผลอเกาหน้าหน้าตัวเองนะครับ !! ถึงกับสะดุ้งเลย !
;D ;D ;D

เดี๋ยวนี้ก็ยังเจ็บครับ ต้องใช้สายเล็กๆ  เพราะตอนสายๆนั่งเล่นหลังจากล้างจานเสร็จ

ขายข้าวนะครับผม
;D ;D ;D

eaknb

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 20:25:58 »
ขอบคุณน้าๆ ทุกคนมากๆครับ
ทำให้รู้ว่า บ้านไม้แห่งนี้ มีบุคคลคุณภาพ คอยตอบปัญหาได้ อย่าดี ต้องบอกว่าอย่างดีครับ
(ไปเจอบางบอร์ด นิสัยเกรียนเยอะ ปกติผมเล่น บอร์ดคอมพิวเตอร์ครับ)
และทำให้รู้ว่า ผมยังละอ่อน วัยฉะกันด้วย 555
และทำให้รู้ว่า ก็มีน้าๆ หลายคนเคยอยู่ในชตากรรมเดียวกันกับผมด้วย
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านครับ
ปล. น้าๆ ช่วยแนะนำ ให้หน่อยครับเอาตัวไหนดี  จากที่ได้อ่านๆ ด่อมๆ มองๆ อยู่นาน เกิดสนใจ น้องคราฟเตอร์ ขึ้นมาแล้วสิ
*-_-*

eaknb

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 20:31:46 »
30 ปี เด็กมาก กำลัง ละอ่อน อยู่ในวัย ฉะกันเลย  น้าในนี้ หลายท่านอยู่ในกลุ่ม สว.เล่นไปซักพัก ต้อง คว้าหมากมาเคื้ยวก่อน แล้วค่อย เล่นต่อ

กีต้าร์ราคา 10,000 เล่นยาวๆ 10 ปี ไม่ OK หรอกครับ เดี๋ยวก็ต้องซื้อเพิ่ม  ซื้อดีๆ มี อนาคตที่เบื่อแล้วยังขายออกได้  ให้ช่างที่ไว้ใจได้ setup ดีๆ จะทำให้เล่น ง่าย เล่นแล้วจะไม่อยากวางเลยครับ
กำลังทรัพย์น้อยมากๆครับ แต่ก็คิดว่า ต้องเปลี่ยนแน่นอน เพราะเล่นๆ ไปคงจะอยากได้ของดีๆ ขึ้นไป

;D ;D ;D
แจ่มครับ ขอบคุณมากๆครับ กะงบไว้ 10000 หนะครับ

ผมเล่นมายี่สิบกว่าปี ทุกวันนี้ยังจับได้แค่สี่-ห้าคอร์ดเองครับ......
พูดจริง หรือพูดเล่นครับน้า

^_^.....ทำในสิ่งที่ชอบสิ่งที่รัก จัดเต็มไปเรยครับ อิอิ
โอ้ยๆๆๆ หาเรื่องเสียตังค์ก่อน จะสิ้นเดือนแล้ว
*-_-*

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 20:37:08 »
ก่อนจะตัดสินใจซื้อ  น้าต้องตอบตัวเองก่อนนะครับ ว่าน้าชอบเล่นแบบไหน ชอบกีตาร์ ตัวเล็กตัวใหญ่ สไตล์การเล่น ตีคอร์ด ปิคกิ้ง หรือเดี๋ยวนี้นิยม ฟิงเกอร์สไตล์ ชอบแบบคอเล็ก คอใหญ่   ลองเล่นของคนรู้จักก่อน(ถ้ามี) เพราะถ้าตัดสินใจซื้อไปแล้ว จะไม่จบ เพราะไม่ชอบ รูปทรง เสียง
และถ้าน้าตัดสินใจซื้อ กีตาร์ใหม่  เวลาเบื่ออยากจะเปลี่ยน  จะเข้าเนื้อค่อนข้างมาก

ไม่ทราบว่าน้าอยู่แถวไหน  ถ้าอยู่แถวร่มเกล้า ขอแนะนำ น้า เอกไอแอม เลยครับผม  น้าเอกนำเข้ากีตาร์วินเทจ จากญี่ปุ่น มีกีตาร์ให้ลองเยอะเลยครับ
ลองดู หรือ น้าเนม มินิเฮาส์
 ลองดูในหน้าซื้อขายนี่แหละครับ 

แต่ระวัง     มันจะไม่จบที่ตัวเดียวววววว...(น่าจะมีประโยชน์บ้างนะครับ)    ;D ;D ;D

Olanor ^^

• member
  • คิดดี ทำดี พูดดี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 20:42:47 »
ผมกำลังจะมีคนมาให้สอนกีต้าร์ให้...ที่ลาว
อายุสามสิบทั้งนั้น...หะๆ
คิดดี ทำดี พูดดี

Anat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 20:43:15 »
ช่วง 2 ปีแรก จะพัฒนาเร็วมาก  เก่งทันตาเลยล่ะ
ยิ่งนิ้วด้านแล้ว  ฉุดไม่อยู่เลยครับ

ยังนั่งนึกถึงตัวเองอยู่เลยว่า  ทำไมสมัยตอนเราวัยรุ่น เรียนมหาลัย ทำไมเราเล่นเก่งจังหว่า   แล้วอีตอนนี้ คอร์ดทาบง่ายๆ มีบอดประจำ..งิ..งิ..
ทนซัก 2 ปีครับ...สู้  สู้

eaknb

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 20:46:56 »
ก่อนจะตัดสินใจซื้อ  น้าต้องตอบตัวเองก่อนนะครับ ว่าน้าชอบเล่นแบบไหน ชอบกีตาร์ ตัวเล็กตัวใหญ่ สไตล์การเล่น ตีคอร์ด ปิคกิ้ง หรือเดี๋ยวนี้นิยม ฟิงเกอร์สไตล์ ชอบแบบคอเล็ก คอใหญ่   ลองเล่นของคนรู้จักก่อน(ถ้ามี) เพราะถ้าตัดสินใจซื้อไปแล้ว จะไม่จบ เพราะไม่ชอบ รูปทรง เสียง
และถ้าน้าตัดสินใจซื้อ กีตาร์ใหม่  เวลาเบื่ออยากจะเปลี่ยน  จะเข้าเนื้อค่อนข้างมาก

ไม่ทราบว่าน้าอยู่แถวไหน  ถ้าอยู่แถวร่มเกล้า ขอแนะนำ น้า เอกไอแอม เลยครับผม  น้าเอกนำเข้ากีตาร์วินเทจ จากญี่ปุ่น มีกีตาร์ให้ลองเยอะเลยครับ
ลองดู หรือ น้าเนม มินิเฮาส์
 ลองดูในหน้าซื้อขายนี่แหละครับ 

แต่ระวัง     มันจะไม่จบที่ตัวเดียวววววว...(น่าจะมีประโยชน์บ้างนะครับ)    ;D ;D ;D
ขอบคุณมากน้า แค่เกล็ดเล็กๆ น้อยๆ ก็เป็นประโยชน์กับผมมหาศาลครับ ขอบคุณครับน้า
วันนี้เดินไปดูที่ ฟอร์จูน ชั้น 3 จำชื่อร้านไม่ได้ ร้านใหญ่ๆหน่อย เดินเข้าไป ว่าจะหา crafter มาลอง แต่ไม่เจอสักตัวเลยครับ เจอแต่takamine  yamaha เลยเดินออกมาแบบงงๆ 555+

น้าๆ ท่านไหน พอมีรูปอธิบายแบบนี้ไหมครับ  ขอภาพใหญ่ๆ ชัดๆ หรือคู่มือก็ได้ครับ พอดี อ่านหลายๆ กระทู้แล้ว เห็นศัพท์กีต้าร์เข้าไป เล่นเอามึน
(ปกติเป็นแต่คอมพิวเตอร์) ขอบคุณล่วงหน้าครับ
*-_-*

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 20:49:06 »
รูปนี้ แหละ กดปุ่ม  Ctrl กับ +  พร้อมๆ กันซิครับ
Line id: 081-8718003

เดอะตู่

• member
  • ชีวิตมีขึ้นลง ตอนขึ้นอย่าหลง ตอนลงอย่าท้อ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 20:53:54 »
ไม่เกี่ยวครับเรื่ิองอายุ มีคนมาเรียนกะผมอายุ54 มากกว่าผมไป4ปี มาเรียนตั้งแต่จับคอดร์ไม่เป็น จนตอนนี้ 6เดือนผ่านไป เล่นเพลงsimonได้เเล้วครับ อดทนไว้ครับ สิ่งดีๆกำลังเข้ามา

eaknb

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 20:54:59 »
ผมกำลังจะมีคนมาให้สอนกีต้าร์ให้...ที่ลาว
อายุสามสิบทั้งนั้น...หะๆ
555 อ่ะนะ เห็นเขาว่า สาวลาว แจ่มมาก อยากไปเลยเชียว

ช่วง 2 ปีแรก จะพัฒนาเร็วมาก  เก่งทันตาเลยล่ะ
ยิ่งนิ้วด้านแล้ว  ฉุดไม่อยู่เลยครับ

ยังนั่งนึกถึงตัวเองอยู่เลยว่า  ทำไมสมัยตอนเราวัยรุ่น เรียนมหาลัย ทำไมเราเล่นเก่งจังหว่า   แล้วอีตอนนี้ คอร์ดทาบง่ายๆ มีบอดประจำ..งิ..งิ..
ผมก็พอจำคอร์ดได้บ้างนิดหน่อย มันก็ผ่านมา 10 กว่าปีแล้ว ที่ไม่ได้แตะเลย เอาแต่เรียนกับทำงาน
พอมีเงินนิดหน่อย บวกกับความฝันเก่าๆ จึงอยากลอง

รูปนี้ แหละ กดปุ่ม  Ctrl กับ +  พร้อมๆ กันซิครับ
ภาพแตกครับ ;D ;D

ไม่เกี่ยวครับเรื่ิองอายุ มีคนมาเรียนกะผมอายุ54 มากกว่าผมไป4ปี มาเรียนตั้งแต่จับคอดร์ไม่เป็น จนตอนนี้ 6เดือนผ่านไป เล่นเพลงsimonได้เเล้วครับ อดทนไว้ครับ สิ่งดีๆกำลังเข้ามา

อัยยะ 6 เดือน เล่นได้แล้ว ป๊าด ผมเด็กกว่าตั้งเยอะ จะไปกลัวไรน้อ 55 ขอบคุณครับ

อยากไปลองลูบๆ กีต้าร์ดีๆ สักตัวครับ
*-_-*

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 21:00:03 »

ตอนนี้อายุเยอะแล้ว เริ่มนิ้วแข็ง จับคอร์ด ไม่ถึงกับ บอด น่าจะแค่เป็น ต้อ นะครับอาจารย์    ;D ;D ;D

Anat

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 21:13:01 »
..ต้อนิ้ว....เออ ดีครับ น้า kittiphon  โรคใหม่
อาการทั่วไป  จับคอร์ดไม่ถนัด  เสียงไม่ใส ไอค่อกแค่ก