Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อายุ 30 เริ่มเล่นกีต้าร์ พอไหวไหมครับ  (อ่าน 40094 ครั้ง)

nhoy

• member
Re: อายุ 30 เริ่มเล่นกีต้าร์ พอไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 15:31:41 »
ผมว่า....อย่างน้อยตัวเลข พ.ศ.ในนี้

ก็มากกว่า คุณอาหน่อย นิครับ...ฟิ้วววว....

สวัสดีครับน้า MUI :) 
ระยะนี้งานดนตรีคงยุ่งเลยใช่ไหมครับ  ไม่ค่อยเห็นเข้ามาตอบกระทู้เท่าไหร่เลยครับ
เข้ามาบ่อยๆ นะครับน้า MUI

MUI

• member
Re: อายุ 30 เริ่มเล่นกีต้าร์ พอไหวไหมครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 18:08:28 »
ภูมิ มันหมด เกลี้ยงกระเป๋า เลยครับ คุณอา

nhoy

• member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 18:34:39 »

^^  ;D ;D ;D  ^^

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 20:29:45 »
 ... ผม เพิ่งฝึกกับครูได้ 10 ช.ม. แล้ว กับ Guild F47R ของขวัญในวัย 47 จากน้า Bossy ทำในสิ่งที่ตัวเองรัก ไม่เบียดเบียนตัวเอง ไม่เบียดเบียนผู้อื่น ก็มีความสุขครับ ฝันให้ใกลแล้วไปให้ถึง
ความตั้งใจดี อารมณ์ดี บรรยากาศดี กีต้าร์ดี ฝึกให้ถูกวิธี ไม่เก่งก็มีความสุขได้ครับ มีไวน์แดง Jacob's Creek Shiraz Cabernet แช่เย็นอยู่ใกล้ๆ คลึงเพลงครวญสายธาร + โยกขุนเขา ของจิวยี่ เท่านี้ก็แสนเพลิน

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 20:51:30 »
เพิ่งหัดเล่น นึกว่าหัดกับ Yamaha ที่ไหนได้ Guild F47R  แบบนี้มันก้าวกระโดดยังกะ เทอร์โบติดจรวดเลยล่ะครับ

ฝึกหัดกีต้าร์ใหม่ หัดด้วยกีต้าร์ดีๆ เสียงดีๆ action ดีๆ เล่นแล้วไม่อยากจะวางเลยล่ะ  สมัยผมหัดเล่น ยึมกีต้าร์ของพี่ชาย ตัว ละ 700 บาท เป็นกีต้าร์ สายเอ็นคอใหญ่ ยี่ห้อ Eko made in อิตาลี เอามาใส่สายเหล็ก คอมันก็ไม่งอสักทีแข็งแรงทนทานมาก  พี่เอาไปพ่นสีทำฟืนเรียบร้อยไปแล้ว  ไปยืมกีต้าร์ คลาสสิค G ซีรีย์สายเอ็นของเพื่อนไปออกงานโรงเรียน  ยังนึกถึงมาจนบัดนี้เลยว่า กีต้าร์ Yamaha นี่มันเสียงดีจริงๆ เลย ทำไมมันช่างต่างกับของเรา ราวกับฟ้ากับเหว

เกิดมาแล้วชาติหนึ่ง หากีต้าร์ดีๆ สุดๆ มาครอบครองไว้  ก็ไม่เสียดายแล้วครับ
Line id: 081-8718003

gttle

• member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 21:27:45 »
30 นี่หัดให้เก่งยังได้สบายๆเลยครับ

eaknb

• member
  • *--ใจสั่งมา--*
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 09:13:32 »
ผมจะ40แล้วครับ งมๆซาวๆมา2-3เดือนนิ้วด้านก็ด้าน ปวดข้อนิ้วก็ปวดเห็นคลิ๊ปหลายๆท่านในนี้โซโลไหลไฟแล็บกะจะทิ้งหลายที่แล้วเพราะคิดว่าคงทำไม่ได้แน่ ตีคอร์ดร้องเพลงไปก็เบื่อ(เมียยังมาบ่นหนวกหูอีก) ตอนนี้มาตั้งสายเล่นเปิดตามที่อาจารย์ท่านแนะนำทั้งมึน ทั้งงง แถมจะเมาอีกต่างหาก...เอ๊าลองดูครับลองดู คนมีคนตรีในหัวใจจะ30หรือ40ก็งมๆซาวๆต่อไปด้วยกันครับ
เดี๋ยวผมก็จะงมๆ ซาวๆ ลองดูครับน้า

30 กว่าเพิ่งเริ่มใหม่เหมือนกัน
ของผมปัญหาไม่ใช่อายุ แต่เป็นเวลา ที่วันๆนึงไม่ค่อยมีเวลาเท่าไหร่ แต่ก็พยายามหยิบจับมาเล่นให้ได้ทีล่ะนิดล่ะหน่อย

นั่นไง มีเพื่อนแล้ว

จะบอกว่าอายุหลัก 3 เท่าๆ กันครับ
เล่นไปเล่น เล่นแล้วมีความสุขไม่ต้องแคร์ใครครับ

ส่วน Crafter Gae18-N เสียงดีครับ  ใสดี (แต่มีโทนเสียงเบสมาให้เหมือนกันไม่ได้ใสจนเบสหาย)
เพิ่งขายให้น้องๆ ใช้ไปไม่นาน  คอคนอื่นบอกว่ากว้าง แต่สำหรับผมเรียกว่าไม่ต้องปรับตัวใดๆ เล่นสลับกับตัวที่คอมาตรฐานได้เลย

ถ้าซื้อใหม่ 14800 จะได้ preamp เป็นรุ่นใหม่ มีปุ่ม notch filter ให้ปรับ (ปรับตอนทีีมันต่อลำโพงแล้วชอบหอน)
ถ้ามือสอง ยังไม่เจอ preamp ใหม่นะ ยังเป็นแบบเก่าอยู่  แต่ก็ดีเช่นกันครับ

ครับตอนนี้ก็ประกาศหา preamp ตัวใหม่อยู่ ถ้าไม่ได้ ก็เอาตัวเก่าแหละครับ
แล้วคอมาตรฐานมันกว้างเท่าไหร่ครับ เพราะตัวนี้มัน 43mm

เปิดเป็นห้อง "โฟลค์ชรา" เลยมั๊ยครับ รู้สึกว่ามีคนที่คุยถูกคอหลายท่านอยู่พอสมควร
ผมจะได้ขอสมัครด้วยคน ......................................... ;D ;D ;D

ห้องนี้ ลิมิตอายุไหมครับ? ;D ;D

... ผม 47 ย่าง 48 เพิ่งฝึกกับครูได้ 10 ช.ม. แล้ว ( ครูแบ๊ว แซมบ้า) ทำในสิ่งที่ตัวเองรัก ไม่เบียดเบียนตัวเอง ไม่เบียดเบียนผู้อื่นๆ ก็มีความสุขครับ ฝันให้ใกลแล้วไปให้ถึง
.... ยาธาตุน้ำแดง กับ ยาพาราฯ เป็นยาสามัญประจำบ้าน กีต้าร์ YAMAHA เป็นกีต้าร์สามัญประจำบ้านครับ ขอให้เลือกตั้งแต่ราคา 6000 บาทขึ้น ก็ได้กีต้าร์ดีๆ เล่นแล้วครับ อีก 3 ปีพอเล่นได้ดีขึ้น ก็ขยับรุ่นที่สูงขึ้น ผมโชคดีที่ได้กีต้าร์ดีๆ จากน้า Bossy เป็น Guild F47R สาวน้อยนัยตาสองสี ( sun burt ) เอาไว้เล่นในบ้าน
ความตั้งใจดี อารมณ์ดี บรรยากาศดี กีต้าร์ดี ฝึกให้ถูกวิธี ไม่เก่งก็มีความสุขได้ครับ มีไวน์แดง Jacob's Creek Shiraz Cabernet แช่เย็นอยู่ใกล้ๆ คลึงเพลงครวญสายธาร + โยกขุนเขา ของจิวยี่ เท่านี้ก็แสนเพลิน

อัยยะ ไวน์แดง มันมีความสุขตรงนี้แหละครับน้า

30 นี่หัดให้เก่งยังได้สบายๆเลยครับ

สาธุ ขอให้เป็นจริงด้วยเถิด ;D ;D ;D
*-_-*

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 21:25:31 »
ถ้าอยู่แถวซอยนวลจันทร์จะชวนไปเรียน กับครูแบ๊ว (นี่รุนใหญ่ของจริง) ถ้าอยู่แถวมีนฯ ต้องไปเรียนกับ อ.โอ๊ค รับรองรีแร็กซ์ ทั้ง 2 ท่านครับ ลูกศิษย์มีตั้งแต่ 8-62 ขวบค่าเรียนถูกสุดๆ
" ไม่ควรงมๆ ซาวๆ " นะครับจะไม่พัฒนา ต้องมี objettive ครับ แต่ถ้าลูบๆคลำๆ ก็เข้าสโลแกน " ดนตรีบำบัด" แค่ได้ยินเสียงกีต้าร์ ก็มีความสูข บทเรียนที่ 1 ขอยืนยันอีกครั้ง กีต้าร์ต้องเสียงดีไว้ก่อน ต้องเล่นงาย ไม่งั้นเราจะไปโยนความผิดให้เค้า
พรุ่งนี้ผมเรียน ช.ม.ที่ 12 ครับ จะเล่นเพลง " รักลืม" ของวงสิชล ปี 2525 ให้ครูฟัง ( การบ้าน )
และอย่าลืมนะครับ ดนตรีเป็นศิลปะชั้นสูง ต้องบิลด์อารมณ์ให้ได้ก่อน ( ฉันทะ,วิริยะ,จิตตะ,วิมังสา ) ต้องท่องไว้ สุดท้าย มีไวน์แดง สักขวด รับรอง ไม่เก่ง ก็แฮปปี้ครับ

eaknb

• member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 08:21:30 »
ถ้าอยู่แถวซอยนวลจันทร์จะชวนไปเรียน กับครูแบ๊ว (นี่รุนใหญ่ของจริง) ถ้าอยู่แถวมีนฯ ต้องไปเรียนกับ อ.โอ๊ค รับรองรีแร็กซ์ ทั้ง 2 ท่านครับ ลูกศิษย์มีตั้งแต่ 8-62 ขวบค่าเรียนถูกสุดๆ
" ไม่ควรงมๆ ซาวๆ " นะครับจะไม่พัฒนา ต้องมี objettive ครับ แต่ถ้าลูบๆคลำๆ ก็เข้าสโลแกน " ดนตรีบำบัด" แค่ได้ยินเสียงกีต้าร์ ก็มีความสูข บทเรียนที่ 1 ขอยืนยันอีกครั้ง กีต้าร์ต้องเสียงดีไว้ก่อน ต้องเล่นงาย ไม่งั้นเราจะไปโยนความผิดให้เค้า
พรุ่งนี้ผมเรียน ช.ม.ที่ 12 ครับ จะเล่นเพลง " รักลืม" ของวงสิชล ปี 2525 ให้ครูฟัง ( การบ้าน )
และอย่าลืมนะครับ ดนตรีเป็นศิลปะชั้นสูง ต้องบิลด์อารมณ์ให้ได้ก่อน ( ฉันทะ,วิริยะ,จิตตะ,วิมังสา ) ต้องท่องไว้ สุดท้าย มีไวน์แดง สักขวด รับรอง ไม่เก่ง ก็แฮปปี้ครับ

ผมก็ตั้งใจอ่าน กำลังอินเลยน้า ก็คิดไปเรื่อยว่าเออ หาเวลาไปเรียนดีไหมเนี้ย อยากให้พัฒนาไวๆเหมือนกัน
แต่มาเจอ ไวน์แดงตอนท้าย ฮาก๊ากเลยน้า จากเครียสๆ กลายเป็นขำไปเลย  แต่ก็ยังคิดอยู่ครับ ถือเป็นคำแนะนำที่เยี่ยมครับ ขอบคุณครับ
*-_-*

CABUKI

• member
  • AE MC
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 15:43:30 »
ผมเล่นตั้งแต่ 14 ตอนนี้จะ 30 ฝีมือไม่รู้ไปทางไหน ไปโปร่ง หนีไป ไฟฟ้า  หนีมาเล่นเอง ตอนนี้น่าจะจบที่โปร่ง และกำลังหาโปร่งตัวใหม่ด้วยครับ เพราะใจมันรัก ขาดไม่ได้ วันไหนไม่ได้เล่น เหมือนขาดๆอะไรไปหงุดหงิด  แค่ได้ลูบๆคลำๆ กอด กีต้าร์ก็มีความสุขแล้วครับ ฮ่าๆ

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 15:54:53 »
ผมเล่นตั้งแต่ 14 ตอนนี้จะ 30 ฝีมือไม่รู้ไปทางไหน ไปโปร่ง หนีไป ไฟฟ้า  หนีมาเล่นเอง ตอนนี้น่าจะจบที่โปร่ง และกำลังหาโปร่งตัวใหม่ด้วยครับ เพราะใจมันรัก ขาดไม่ได้ วันไหนไม่ได้เล่น เหมือนขาดๆอะไรไปหงุดหงิด  แค่ได้ลูบๆคลำๆ กอด กีต้าร์ก็มีความสุขแล้วครับ ฮ่าๆ

ตัวใหม่ที่น้ากำลังตามหาคือ Ro-227 ใช่ไหมครับ  ;D ;D
คิดถึงเมืองภูเก็ต

havaj

• member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 22:12:54 »
เมืองอ่างทอง มีครูท่านใด สอนนร. สูงวัยบ้างครับ อยากเรียนfingerstyle ครับ
เลิกเล่นไปตอน ม.5  เกษียณก่อนวัย เลยว่าง
จึงต้องตามหา สิ่งที่ขาดหายไปนานแสนนาน

Piyawat.H

• member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 21:26:20 »
เรียนด้วยตัวเองไปก่อนก็ได้นะครับ ทบทวนจากที่เคยเล่นสมัยมัธยม ผมได้มีโอกาศคุยกับ อดีต ผ.อ ที่เกษียณราชการแล้ว อายุ 62 มาเรียนด้วยกัน ท่านบอกว่า การเรียนกีต้าร์ ทำให้สมองได้ใช้ความคิด ( จำคอร์ด,จำโน๊ต) และนิ้วได้ทำงาน ไม่ได้คาดหวังว่าจะต้องเก่งเอาไปประกอบอาชีพ ส่วนผม การเรียนกีต้าร์ เพื่อรีแร๊กซ์ อยากรู้ภาษาดนดรี ที่ฝรั่งเขาเรียกว่า ของขวัญจากพระเจ้า ในวัยนี้ มันเป็นปรัชญา " สมองคิดอยู่ให้รู้ว่าคิด นิ้วขยับอยู่ให้รู้ว่าขยับอยู่ เป็นการฝึกสมาธิ จะได้ไม่ฟุ้งซ่านครับ "

havaj

• member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 16:04:11 »
ขอบคุณครับ ก็เล่น ทุกวัน ๆละ 1-2 ชม. ได้แต่ การจับคอร์ด
และเกาตามความรู้สึกที่ร้องเพลงนั้นได้ (เพลง รุ่น วณิพก)
เก่ามาก ก็เกรงใจ คนในบ้านที่ทุกข์ ทนฟัง ครับ
จึงอยาก ไปเรียน ให้ แจ่มๆ บ้างครับ
อ้อ แถบ เมือง อยุธยา ก็ได้ ครับ ขับรถ ไปไหวอยู่ ครับ

Orpheus

• member
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 17:35:25 »
ทำไมจะเล่นเครื่องดนตรีสักอย่าง คนเราต้องคำนึงถึงอายุด้วยนะ
ถ้าคิดว่าตัวเองแก่เกินแน่ไป แน่ใจหรือว่าถ้าย้อนเวลาไปเป็นเด็กเราจะเล่นได้?

ลองสังเกตดูเด็กๆ หรือตัวเราเองตอนเด็ก ที่หัดเล่นเครื่องดนตรี จะมีสักกี่คนที่จะไปตลอดรอดฝั่ง
ส่วนใหญ่ยังไม่ทันจะเก่ง เล่นได้ไพเราะเลย ได้แค่งูก็เลิกไปซะก่อน หรือเล่นบ้างไม่เล่นบ้างซะแล้ว
นั่นแสดงว่า การเล่นดนตรีไม่ได้อยู่ที่อายุนะ เครื่องดนตรีจะฝึกให้เก่งต้องใช้เวลา ความพยายามและความอดทนสูง
เป็นของยากนั่นแล..

eaknb

• member
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 09:09:30 »
ทำไมจะเล่นเครื่องดนตรีสักอย่าง คนเราต้องคำนึงถึงอายุด้วยนะ
ถ้าคิดว่าตัวเองแก่เกินแน่ไป แน่ใจหรือว่าถ้าย้อนเวลาไปเป็นเด็กเราจะเล่นได้?

ลองสังเกตดูเด็กๆ หรือตัวเราเองตอนเด็ก ที่หัดเล่นเครื่องดนตรี จะมีสักกี่คนที่จะไปตลอดรอดฝั่ง
ส่วนใหญ่ยังไม่ทันจะเก่ง เล่นได้ไพเราะเลย ได้แค่งูก็เลิกไปซะก่อน หรือเล่นบ้างไม่เล่นบ้างซะแล้ว
นั่นแสดงว่า การเล่นดนตรีไม่ได้อยู่ที่อายุนะ เครื่องดนตรีจะฝึกให้เก่งต้องใช้เวลา ความพยายามและความอดทนสูง
เป็นของยากนั่นแล..
ที่เขาพูดกันว่า การศึกษา ไม่มีคำว่าสิ้นสุด สินะครับ
ตอนที่ผมตั้งกระทู้ ผมยังไม่มีกีต้าร์ ยังไม่ได้หัดเล่น ลึกๆ แค่อยากได้กำลังใจเป็นแรงผลักดัน 555+
และตอนนี้ ผมก็มีกีต้าร์เป็นของตัวเองแล้ว 555+  ต่อไปนี้ ก็จะทำตามฝันละครับทีนี้ จะพยายามหัด เรียน ให้เก่ง เล่นให้ตัวเองฟังแล้วเพราะพริ้ง
ว่าไปนั้น และกระทู้นี้ ทำให้ผมมีกำลังใจขึ้นมา มีน้าๆ หลายท่าน ที่อายุมากกว่าผม แต่ท่านก็มีความพยายาม และตั้งใจที่จะเล่น
ผมเลยไม่รอช้าที่จะหามาฝึกหัดให้ได้
*-_-*

nhoy

• member
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 16:14:39 »
ยินดีด้วยครับ และขอเป็นกำลังใจให้น้า eaknb ได้มีความสุขกับการฝึกฝนและการเล่นกีต้าร์นะครับ :)

monthai

• member
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 15:56:05 »
ผมอายุ 53 แล้วครับเคยเล่นๆหยุดๆไม่ค่อยพัฒนาอะไร กีต้าร์สองตัวก็ขายไปเมื่อเจ็ดแปดปีก่อนเพราะเห็นว่าอายุมากแล้ว อายเด็กมัน หันไปบ้าเครื่องเสียงอยู่พักใหญ่ มาพบเว็บนี้โดยบังเอิญ รู้สึกชอบอัธยาศัยของน้าๆที่นี่ครับ ตอนนี้ต้องมาอยู่จังหวัดทางใต้ที่มีปัญหาระเบิดชุกชุม ต้องหาอะไรมาบันเทิงใจบ้าง เลยซื้อกีต้าร์วินเทจของคุณเนมไปตัวนึง เสียงดีมากทำให้อยากเล่นบ่อยๆ สมัยก่อนจะหาสื่อมาฝึกก็ยาก เดี๋ยวนี้ในยูทูปมีเยอะมาก ผมเคยอยากจะเล่นเพลงของ Neil Young อยู่เพลงนึง เล่นไม่เคยได้ซักที พอมาเห็นเขาสอนในยูทูป ตอนนี้เล่นได้คล่องแล้วครับ ทำให้มีกำลังใจที่จะฝึกหัดต่อไป ตอนนี้เปลี่ยนทัศนคติใหม่แล้วครับ ไม่มีอะไรสายเกินไปที่จะเริ่มต้นครับ เพราะมันไม่มีจุดสิ้นสุดของการเรียนรู้ การที่ได้เห็นตัวเราเองพัฒนาฝีมือดีขึ้น นั่นแหละคร้บคือความสุขและความสำเร็จเล็กๆของเรา

rivulatus

• member
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 16:37:57 »
เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็มาเริ่มตอนใกล้ๆ หลักสี่  ผ่านไปพอประมาณ ก็ยังเล่นได้หลังลืมหน้าเหมือนเดิม  หัดตอนอายุมากก็ต้องยากนิดหน่อย
เล่นกีตาร์ขอให้มีความสุขพอแล้วครับ เก่งไม่เก่ง ไม่ใช้เรื่องสำคัญ ( แต่ก็อยากเก่ง 555 )

eaknb

• member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 16:53:13 »
ยินดีด้วยครับ และขอเป็นกำลังใจให้น้า eaknb ได้มีความสุขกับการฝึกฝนและการเล่นกีต้าร์นะครับ :)

ขอบคุณน้า nhoy มากครับ อ่านที่น้าพิมพ์มาหลายๆหน้าก็เพลินดี กำลังใจเกิดทันทีครับ

ผมอายุ 53 แล้วครับเคยเล่นๆหยุดๆไม่ค่อยพัฒนาอะไร กีต้าร์สองตัวก็ขายไปเมื่อเจ็ดแปดปีก่อนเพราะเห็นว่าอายุมากแล้ว อายเด็กมัน หันไปบ้าเครื่องเสียงอยู่พักใหญ่ มาพบเว็บนี้โดยบังเอิญ รู้สึกชอบอัธยาศัยของน้าๆที่นี่ครับ ตอนนี้ต้องมาอยู่จังหวัดทางใต้ที่มีปัญหาระเบิดชุกชุม ต้องหาอะไรมาบันเทิงใจบ้าง เลยซื้อกีต้าร์วินเทจของคุณเนมไปตัวนึง เสียงดีมากทำให้อยากเล่นบ่อยๆ สมัยก่อนจะหาสื่อมาฝึกก็ยาก เดี๋ยวนี้ในยูทูปมีเยอะมาก ผมเคยอยากจะเล่นเพลงของ Neil Young อยู่เพลงนึง เล่นไม่เคยได้ซักที พอมาเห็นเขาสอนในยูทูป ตอนนี้เล่นได้คล่องแล้วครับ ทำให้มีกำลังใจที่จะฝึกหัดต่อไป ตอนนี้เปลี่ยนทัศนคติใหม่แล้วครับ ไม่มีอะไรสายเกินไปที่จะเริ่มต้นครับ เพราะมันไม่มีจุดสิ้นสุดของการเรียนรู้ การที่ได้เห็นตัวเราเองพัฒนาฝีมือดีขึ้น นั่นแหละคร้บคือความสุขและความสำเร็จเล็กๆของเรา

โห 53 แล้ว แจ่มมากครับน้า ผมก็กะว่าจะงมๆ ซาวๆ กับ youtube ก่อนสักพัก แล้วถ้ามีเวลา ก็อาจจะเรียนครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็มาเริ่มตอนใกล้ๆ หลักสี่  ผ่านไปพอประมาณ ก็ยังเล่นได้หลังลืมหน้าเหมือนเดิม  หัดตอนอายุมากก็ต้องยากนิดหน่อย
เล่นกีตาร์ขอให้มีความสุขพอแล้วครับ เก่งไม่เก่ง ไม่ใช้เรื่องสำคัญ ( แต่ก็อยากเก่ง 555 )
ผมก็อยากเก่ง 55+ เผื่อได้เป็นอาชีพ ถึงคิดถึงนั่นเลย 55+ ฝันไว้ก่อนครับ
*-_-*