Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยากรู้วิธีการเล่นกีต้าร์แบบสายเปิด (Opentune) ช่วยส่งเสียงเรียนเชิญน้า เดอะตู่ มาช่วยสอนกันเถอะ  (อ่าน 43069 ครั้ง)

balleka

• member
[url=http://pic.free

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
ว้าววววว...น้าเบียร์  สวดยวด จริงๆ 
เวลาเราเล่นสายเปิด เราก็มั่วๆไปเรื่อยล่ะครับ  เล่นคนเดียว  ไม่ได้ยุ่งกับใคร  เสียงมันนัวเนียดี เพลิน
ให้กลับมาเล่นอีกรอบก็เล่นไม่ได้  ลืมไปแระว่าเมื่อตะกี๊เล่นอะไร

เฮีย...........ตอนนี้ผมก็เล่นเพลงของตัวเองไม่ได้เหมือนกัน ลืมหมดแระ.......ต้องมาแกะเพลงตัวเองเล่น............กรรมแท้

เพลงของคนอื่น ยิ่งไปกันใหญ่ ไม่เคยเล่นเลย...........อิอิ   เล่นแบบมั่วๆ เรื่อยๆ แบบตัวเอง มีความสุขกว่าเยอะครับ

natthaphon saeng

• member
  • อยากก็เล่น เบื่อก็เลิก
ไงแน่อาจารย์ เมาแล้วก็มั่ว มั่วไปเรื่อยๆ แล้วก็ลืม...555 ;D

FOTOBEER

• member
ไงแน่อาจารย์ เมาแล้วก็มั่ว มั่วไปเรื่อยๆ แล้วก็ลืม...555 ;D

555555 เรื่องมั่ว เรื่องกล้วยๆ ครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ว้าววววว...น้าเบียร์  สวดยวด จริงๆ 
เวลาเราเล่นสายเปิด เราก็มั่วๆไปเรื่อยล่ะครับ  เล่นคนเดียว  ไม่ได้ยุ่งกับใคร  เสียงมันนัวเนียดี เพลิน
ให้กลับมาเล่นอีกรอบก็เล่นไม่ได้  ลืมไปแระว่าเมื่อตะกี๊เล่นอะไร

เฮีย...........ตอนนี้ผมก็เล่นเพลงของตัวเองไม่ได้เหมือนกัน ลืมหมดแระ.......ต้องมาแกะเพลงตัวเองเล่น............กรรมแท้

เพลงของคนอื่น ยิ่งไปกันใหญ่ ไม่เคยเล่นเลย...........อิอิ   เล่นแบบมั่วๆ เรื่อยๆ แบบตัวเอง มีความสุขกว่าเยอะครับ
อันนี้เรียกว่าอิมโพรไวส์ ของแท้ใข่ไหมครับเล่นสิบครั้งไม่จำเป็นต้องเหมือกันแล้วแต่อารมณ์จะพาไป  ;D ;D ;D
noomxman

Anat

• บุคคลทั่วไป
เอออใช่...น้าเบียร์
ต้องมานั่งแกะเพลงของตัวเอง (ซึ่งมั่วมาด้วย  แถมทดสายอีกต่างหาก)
เราเคยอย่างน้าเบียร์นี่แหละ  เปิดเทปอัดไปเรื่อยๆ  กลับมาฟังใหม่  วุ้ยเพราะเว้ย  แต่ไม่รู้ว่าเล่นยังไง
ภาพก็ไม่มี  มีแต่เสียง   สุดท้ายก็ปล่อยมันไป...งิ.งิ..
เอาไว้มั่วใหม่ครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ต้องมานั่งแกะเพลงของตัวเอง (ซึ่งมั่วมาด้วย  แถมทดสายอีกต่างหาก)
เราเคยอย่างน้าเบียร์นี่แหละ  เปิดเทปอัดไปเรื่อยๆ  กลับมาฟังใหม่  วุ้ยเพราะเว้ย  แต่ไม่รู้ว่าเล่นยังไง
ภาพก็ไม่มี  มีแต่เสียง   สุดท้ายก็ปล่อยมันไป...งิ.งิ..

ติดกล้องวงจรปิดเลยครับอาจารย์ อิอิ
:)

FOTOBEER

• member

ติดกล้องวงจรปิดเลยครับอาจารย์ อิอิ

อย่าลืมเปิดด้วยนะจ๊ะ จะได้มองเห็น.......อิอิ

อิอิ.....เหมือนกันเลย................เฮีย ผมทำ เพลงชาติ เสร็จแระ เดี๋ยวขอซ้อมเมีย ก่อน จะเอามาแลกเปลี่ยนกันชมครับ

FOTOBEER

• member

อันนี้เรียกว่าอิมโพรไวส์ ของแท้ใข่ไหมครับเล่นสิบครั้งไม่จำเป็นต้องเหมือกันแล้วแต่อารมณ์จะพาไป  ;D ;D ;D

It's มั่ว ครับ พี่หนุ่ม.......อิอิ  ไม่ใช่ Improvise

Anat

• บุคคลทั่วไป
เอาล่ะ ระหว่างท่ีน้าเบียร์กะลัง ครีเอท เพลงชาติ เวอร์ชั่นใหม่
แล้วก็ระหว่างที่รอ น้าเดอะตู่ ทำคลิปโป๊  เอ๊ย  คลิปลับ Open strings
เรามาฝึกฝีมือรอก่อนดีกว่าครับ

Concept ของการทดสาย คือ เราต้องการเสียงที่แปลก ได้อารมณ์ที่แตกต่างจาก Standard tuning
ดังนั้นเรารมาฝึกให้เราได้คุ้นเคยกับเสียงแปลกๆกันดีกว่า
เอ้าาาา...หยิบกีต้าร์กันมา  ไม่ต้องทดสาย  เอาสายปกตินั่นแหละ
จับคอร์ดอะไรก็ได้  ที่ถนัด  แล้วค่อยเอานิ้วซ้ายไปจิ้มสายโน้น สายนี้   ยกขึ้น  ยกลง  บ้าง

เช่น  Am.. ดีดไป  ... ยกนิ้วชี้ขึ้น....ดีดไป...เอานิ้วชี้มากดสาย6 เฟรท 1...ดีดไป  เอานิ้วก้อยมากดสาย 2 เฟรท3...ดีดไป
เอานิ้วชี้กลับมากดสาย 1 เฟรท 1...ดีดไป...ฯลฯ..ดีดไป..ฯลฯ..ดีดไป

คืออยากจะเอานิ้วไปกดตรงไหน  ตามใจ จะยกตรงไหน ตามใจ   จาก Am อยากจะไปเป็น D ไปเลย  ไม่ต้องกลัว  คนละคีย์ก็ช่างมัน
มันเพี้ยนแน่นอน..ไม่ต้องกังวล
ข้อสำคัญ  มือขวาอย่าหยุดเด็ดขาด  เล่นไปเรื่อยๆ   ขั้นแรกเอาแค่ 3 เฟรท แรกก่อน  มั่วๆไปแถวนี้ก่อน เพลินๆ  เป็นเพลงอะไรก็ไม่รู้  ช่างมัน

วัตถุประสงค์ คือการฝึกหูให้เริ่มคุ้นเคยกับเสียงที่แปลก  คอร์ดอะไรไม่รู้  ช่างมัน  (อาจจะเป็น Tension chords อะไรซักคอร์ด) ไม่ต้องรู้ เพราะมั่วมา
อีกอย่างนึงที่จะได้คือ มือขวา  ที่เล่นได้อย่างต่อเนื่อง  ไม่หยุด
มือขวานี้สำคัญมาก เพราะเป็นต้นกำเนิดเสียง  ต่อให้มือซ้ายดีแค่ไหน  ถ้ามือขวาสะดุด ตะกุกตะกัก  ก็จบเห่
สู้จับคอร์ดผิด  แต่มือขวายังคงไปเรื่อยๆ  ยังฟังดูเนียนกว่า

เคยดู Mark Knopfler หรือ Tommy Emmanuel  เค้าก็เน้นสอนมือขวาทั้งนั้น
อย่าง Tommy นี่  เค้าสอนคนดูเล่นกีต้าร์บนเวทีเลยนะ  เอ้า .ตุ๊ง...ตุ่ง...ตุ๊ง...ตุ่ง...ตุ๊ง...ตุ่ง...ตุ๊ง...ตุ่ง.
แกก็เริ่มดีดเบสสลับให้คนดูทำตาม  แล้วแกก็ค่อยเสริมสายลีด ไป  ค่อยๆเพิ่มให้มันเยอะขึ้น...คนดูชอบใจกันใหญ่
แล้วแกก็บอกว่า เห็นมั้ย  เล่นกีต้าร์ ง่ายติ๊ดเดียว

เอาล่ะ  เช้าๆอย่างนี้  ลองเอาฝึกกันนะจ๊ะ   รอตัวจริงเสียงจริงไปพลางๆก่อน
อย่าลืม....มือขวา..อย่าหยุดนะครับ

OLARN

• member
    • OLARN2000
จริงๆเรื่องสายเปิดนี่ ใครเคยเล่น ukulele น่าจะ apply ได้ดีครับ เพราะการตั้งสายของ uke. 4 สาย สายเปล่ามันเป็นคอร์ด C6 หรือ Am7 ซึ่งมีโน้ต GCEA ทีนี้เราสามารถเล่นกดโซโลสาย 1 ไปมั่วๆได้เลยโดยที่นิ้วอื่นๆสามารถเล่นโน้ตในคอร์ด C ได้จากสาย 4-3-2 หรือถ้าจะโซโล่กับสาย 4 พอดีดสาย 3-2-1มันก็กลายเป็นคอร์ด Am ซึ่งเรื่องนี้ก็น่าจะช่วยทำความเข้าใจเรื่องการเล่นสายเปิดได้อย่างง่ายๆครับ ;D

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
จริงๆเรื่องสายเปิดนี่ ใครเคยเล่น ukulele น่าจะ apply ได้ดีครับ เพราะการตั้งสายของ uke. 4 สาย สายเปล่ามันเป็นคอร์ด C6 หรือ Am7 ซึ่งมีโน้ต GCEA ทีนี้เราสามารถเล่นกดโซโลสาย 1 ไปมั่วๆได้เลยโดยที่นิ้วอื่นๆสามารถเล่นโน้ตในคอร์ด C ได้จากสาย 4-3-2 หรือถ้าจะโซโล่กับสาย 4 พอดีดสาย 3-2-1มันก็กลายเป็นคอร์ด Am ซึ่งเรื่องนี้ก็น่าจะช่วยทำความเข้าใจเรื่องการเล่นสายเปิดได้อย่างง่ายๆครับ ;D

เห็นด้วยเลยครับ ทำนองเดียวกับแบนโจเลย ผมก็ใช้วิธีนี้กับแบนโจคือเล่นเมโลดี้มั่ว ๆ ไปบนสาย 1 ในขณะที่เกาสายอื่น ๆ คลอไป ยังฟังเหมือนเพราะเลยครับ อิอิ

ประเด็นคือต้องพยายามให้คุ้นเคยกับเสียงของสายเปิด ลองหาเพลงที่ตั้งสายเปิดมาลองเล่นดู ผมเองเพลงแรกที่ตั้งสายเปิดเล่นคือเพลง Longer ของ Dan Forgelberg ซึ่งจะตั้งสาย Open G คือ DGDGBD ตอนนั้นเอาไปเล่นให้เพื่อน ๆ ฟัง เพื่อน ๆ ยังงง ๆ เลยว่ามันเล่นอะไรวะ แต่ก็เพราะดี มันได้ซาวด์ของสายเปล่าเยอะมาก สำเนียงก็แปลกไป หลังจากนั้นผมก็ค่อนข้างจะชอบสายเปิด นอกจากนั้นก็มีเพลงของ John Denver ที่ตั้งสาย Drop D เช่น Follow Me, Poems Prays and Promises พวกนี้ผมว่าเป็นพื้นฐานที่ดีในการฝึกเล่นสายเปิดเหมือนกันครับ อย่างน้อยก็ช่วยให้คุ้นกับเสียงของเบส และโน๊ตอื่น ๆ บนคอกีตาร์ที่เปลี่ยนตำแหน่งไป ใครที่ฝึกกีตาร์มากับเพลงโฟล์ค พวกนี้จะได้เปรียบพอสมควรครับ เพราะจะได้พื้นฐานการเล่นปิ๊คกิ้งมาค่อนข้างมากเลย

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

เอาละ หว่า ...  กีต้าร์ ยังไป กระดึ๊บ ๆ  มี Ukulele  กับ BanJo  มาอีก แระ...

มันจะฝึกทันไหม หว่า ..?  ในชีวิตนี้      สู้ ว๊อออยยย...
Finger Picking Style

เดอะตู่

• member
  • ชีวิตมีขึ้นลง ตอนขึ้นอย่าหลง ตอนลงอย่าท้อ
ต้องกราบขออภัยด้วยครับ ที่ล่าช้า เนื่องจาก ช่วงนี้ผมยุ่งทั้งสัปดาห์เลย เนื่องจากมีงานประชุมCEO ASAINGITY C.T.Y ทั้งสัปดาห์เลยครับ เสาร์อาทิตย์นี้จะเรียบเรียงให้คร่าวๆครับ แต่ต้องขอบพระคุณพี่น้องทุกท่าน ที่มาช่วยกันโพส แนะนำการเล่นนะครับ

น่าจะวันพรุ่งนี้จะพูดถึงการเล่นแบบพื้นฐานที่สุดของ opentune และวิธีการคิดครับ

1 drop D อันนี้เหมาะสำหรับ ผู้ที่ยังไม่เคยเล่นopentuneเลย ครับ รอแป๊บครับ วันนี้ขอไปเคลีย์งานก่อนครับ ^^

pomguitar

• member
จากกระทู้นี้ ที่น้ากวาง ได้กรุณาตั้งไว้ ทำให้ทราบว่า บ้านไม้เรามีผู้เยี่ยมยุทธหลายท่าน ผมเลยได้โอกาสเกาๆ เกาะ ในบาง trick ที่ยัง งงๆ
ขอบคุณอาจารย์ anat ด้วย สำหรับวิธีการ basic สื่อสารแบบลูกทุ่ง ได้เร้าอารมณ์ ยิ่งนัก

ส่วน ปรามาจารย์ อาจารย์  เดอะตู่ ผมว่า สาวกกันรอได้ ครับ ปูเสื่อรอไปเรื่อยๆ ไม่มีปัญหา
ขอบคุณล่วงหน้าด้วย ที่อาจจะเสียสละเวลามีให้คำแนะนำ เราๆ หลายๆ ท่าน ที่สนใจ open strings

ตอนนี้ ขอไป .ตุ่ง...ตุ๊ง...ตุ่ง...ตุ๊ง...ตุ่ง...ตุ๊ง...ตุ่ง. แบบที่อาจารย์ anat แนะนำไปก่อน

coolclub

• member
คลิปนี้ตั้งเสียง DADGAD ฝรั่งเขาคิดอะไรได้ก็เล่นไปเรื่อย อย่าง อ. Anat ว่า

DADGAD Improvisation Ideas
Return To A=432hz

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
ต้องกราบขออภัยด้วยครับ ที่ล่าช้า เนื่องจาก ช่วงนี้ผมยุ่งทั้งสัปดาห์เลย เนื่องจากมีงานประชุมCEO ASAINGITY C.T.Y ทั้งสัปดาห์เลยครับ เสาร์อาทิตย์นี้จะเรียบเรียงให้คร่าวๆครับ แต่ต้องขอบพระคุณพี่น้องทุกท่าน ที่มาช่วยกันโพส แนะนำการเล่นนะครับ

น่าจะวันพรุ่งนี้จะพูดถึงการเล่นแบบพื้นฐานที่สุดของ opentune และวิธีการคิดครับ

1 drop D อันนี้เหมาะสำหรับ ผู้ที่ยังไม่เคยเล่นopentuneเลย ครับ รอแป๊บครับ วันนี้ขอไปเคลีย์งานก่อนครับ ^^

เย้ ...  พรุ่งนี้ น้า เดอะตู่  จะมาแล้ว 

ว่าแล้ว เอากีต้าร์ มาซ้อมมือ ทบทวนบทเรียน ท่านอาจารย์ sontaya, Anat, Fotobeer ก่อนดีกว่า

แล้วค่อยตั้งสายกีต้าร์ใหม่ ทำหัวสมองให้โล่ง ๆ  รอรับบทเรียนใหม่ ในแบบ Opentune Style

Finger Picking Style

natthaphon saeng

• member
  • อยากก็เล่น เบื่อก็เลิก
หลังจากที่มั่วและงมๆซาวๆมาเกือบอาทิตย์ ขอเพลงที่อาจารย์คิดว่าง่ายที่สุดสอนให้ผมเล่นได้ซักเพลงนะครับ จับทางได้2-3-4คงตามมา

aekasit

• member

Kai Acoustic™

• member
ระหว่างรอให้น้าโอฬารมาสอน open G เพลง ชายทะเล (ภูเก็ต) ก่อนดีกว่า  ;D ;D ;D ;D ;D คลิปน้าเล่นเพราะมาก ขนาดใช้ Akuleke เล่นนะครับ