Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยากรู้วิธีการเล่นกีต้าร์แบบสายเปิด (Opentune) ช่วยส่งเสียงเรียนเชิญน้า เดอะตู่ มาช่วยสอนกันเถอะ  (อ่าน 43070 ครั้ง)

old_guitar

• member
  • http://www.facebook.com/profile.php?id=1000009295
ด้วยความยินดีครับ เดวขอเตรียมตัวก่อนว่าจะเริ่มด้ยอะไร จะเเนะนำตั้งแต่เริ่มต้นเลยครับเผื่อคนที่ไม่รู้จะได้รู้ด้วยครับ ขอเวลานิสสสส นึงครับ^^
ปูเสื่อ หายากันยุงรอครับ....ก่อนอืนอยากให้เรียกน้ำ่ย่อยด้วย Thewall  ก่อนได้มั๊ยครับ หาดูของเก่าไม่ได้เลยครับ ทั้งหมดของน้าตู่ ผมเชื่อว่าใครได้เห็นจะต้อง ตาค้างครับ
ยินดีต้อนรับเม้าท์กันได้ที่
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000929500976

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
ด้วยความยินดีครับ เดวขอเตรียมตัวก่อนว่าจะเริ่มด้ยอะไร จะเเนะนำตั้งแต่เริ่มต้นเลยครับเผื่อคนที่ไม่รู้จะได้รู้ด้วยครับ ขอเวลานิสสสส นึงครับ^^

ความฝันที่เฝ้ารอ  เป็นจริงแล้วครับ

ผมขออนุญาต เป็นตัวแทนน้า ๆ ในบ้าน  ขอขอบพระคุณ น้า เดอะตู่ เป็นอย่างสูง มา ณ โอกาส นี้

ที่จะได้สละเวลาอันมีค่า  มาสอน มาแชร์ มาให้แนวคิด และเทคนิค การเล่นกีต้าร์ ให้กับ น้า ๆ พี ๆ น้อง ๆ เป็นความรู้ใหม่ ๆ ได้ฝึกฝนกันต่อไป

และขอให้ น้า ๆ เตรียมตัว  เตรียมกีต้าร์ และความตั้งใจให้พร้อม  รับความรู้ อันมีค่า เป็นประโยชน์ จากประสบการณ์ ของ น้า เดอะตู่  กันนะครับ
Finger Picking Style

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
มารอด้วยนะครับ สนใจการการเล่น Open Tuning มากเหมือนกันเลยครับ ^^

oocl

• member
สนับสนุน และรอชม ด้วยครับ ขอบคุณน้าตู่ ล่วงหน้าครับ

coolclub

• member
ที่ไปหากีตาร์โปร่งมาหัดเล่นแนว fingerstyle
ก็เพราะหลงไหลในเสียงแบบ open tuning
มารอเข้าชั้นเรียนด้วยคนครับ
ระหว่างรอเรียนชมเพลง turning : turning back ที่ผมหัดเล่นมาหลายเดือนไม่จบซะที
ตั้งสาย DADEAD แล้ว capo II

Pierre Fortin plays Turning:Turning back of Alex De Grassi

Return To A=432hz

benjamin

• member

ขอบคุณมากครับพี่ รอติดตามครับ

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป

Note™

• member
  • มีความสุขทุกครั้งที่เล่นกีตาร์...
ขอบคุณน้า sontaya มากครับ ที่ให้ความรู้ดีๆ เยี่ยมไปเลยครับ ^^

Anat

เอาด้วยวุ้ยยยย...จะได้เป็นวงสนทนาที่หลากหลาย

ขอออกตัวก่อนนะว่า  เราไม่ใช่นักกีต้าร์ที่มีทฤษฏีอะไร  อ่านโน้ตไม่เป็น
แต่เราพอเล่นสายเปิดบ้าง  แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้เล่น บวกกับขี้เกียจตั้งสายใหม่

เข้าใจว่าที่เราเรียกกันสายเปิด..สายเปิด  หรือ Open string   จริงๆแล้ว มันเป็นสับเซ๊ท ของ Alternative Tuning  มากกว่า
คือการตั้งสายกีต้าร์มีแบบ Standard tuning  กะ  Alternative tuning   ซึ่งเราก็มักจะเรียกกันแบบชาวบ้านว่า  "ตั้งสายทด"

บ้านเรา ศิลปินคนแรกที่ออกอัลบั้มแล้วตั้งสายทด ก็ ปานศักดิ์  รังสิพราหมณกุล   เพลง ชายทะเลภูเก็ต  2526 อันนั้นตั้งสาย Open G
ต่อมา เพลง สายรุ้ง ใช้ Drop D (สาย 6)     แล้วก็  แสงตะวัน  ใช้ Open G อีกเหมือนกัน
สมัยก่อนแกะเพลงพวกนี้  งงแทบตาย  ถ้าไม่ได้เห็นมิวสิควีดีโอที่เฮียแกเล่น   ป่านนี้ก็งมโข่งกันตายเลย
แต่ถ้าสมัยนี้ ก็ต้องยกให้พี่โอ๋  ธีร์  ไชยเดช  คนนี้ขั้นเทพ  ชั้นจตุมหาราชิกเลยครับ  (ชอบมากมาย เป็นการส่วนตัว)

เราเองได้มีโอกาสฟังอัลบั้ม Slack key Guitars ประมาณปี 92-93  หูยยยยเพราะชิบเป๋ง   เลยอยากเรียนมั่ง
พอตอนที่สมัครเข้าเรียนต่อ ถาปัด  ก็เลยเลือกเรียนที่ฮาวาย ปี 95 ไม่ต้องบอกหรอกนะครับว่า ไปเรียน หรือ ไปเล่นกีต้าร์..งิ..งิ..
ที่ฮาวาย เป็นสวรรค์ของนักเล่นกีต้าร์ทดสายเลยล่ะครับ   เพราะเกือบทุกเพลงทดสายกันทั้งนั้น
มีแบบทดสายให้เลือกเล่นมากมาย   เราเองก็เล่นอยู่หลายแบบ   แต่ตอนนี้ลืมไปแระ 
ที่ฮาวาย ทางรัฐบาลเค้าจะจ้างนักดนตรีมาสอนให้ประชาชนเล่นกีต้าร์  เล่นอูกู   ค่าเรียน 5 เหรียญเอง  รัฐสนับสนุน

Open G   D-G-D-G-B-D  ที่โน่นเรียกว่า Taro patch tuning   อันนี้เป็นครูเลย  ทุกคนต้องผ่านอีนี่ก่อนเลย
Concept ของมันคือว่า...เราสามารถเล่นเมโลดี้ได้โดยไม่ต้องกังวลถึงเบส  เพราะมี G..D..G..D  คอยคุมอยู่
เวลาเล่นก็ ตุ๊ง...ตุ่ง...ตุ๊ง...ตุ่ง....ตุ๊ง...ตุ่ง...ตุ๊ง...ตุ่ง.   ไปเรื่อย
ดีดเปล่าไม่จับอะไรเลย เป็น คอร์ด G
ทาบเฟรท 5 เป็นคอร์ด C... ทาบเฟรท 7 เป็นคอร์ด D
นอกจากนี้ Tuning แบบนี้ยังสามารถเล่นเพลง Delta Blues ก็ได้นะ  สามารถใช่สไลด์ก็ได้ซิเออ
ลองเปิดหาดูในยูธูป   Blues in Open G  ครับ  มีเพียบ

นอกจากนีี้ยังมี tuning อื่นๆ อีกเยอะ  C Mauna loa ....C Wahine....ฯลฯ  ตามแต่ศิลปินเค้าจะตั้งชื่อกัน
ส่วนใหญ่ Tuning ที่เราเห็นบ่อย  ก็เช่น   D-A-D-G-A-D  อ่านว่า แด๊ดแก๊ด    D-A-D-F#-A-D อ่านว่า แด๊ดแฟ๊ด    เป็นต้น

อีกพวกนึงที่ทดสายตัวพ่อง..เลย  ก็คือ พวก  Newage    โดยการนำของเจ้าสำนัก Windhamhill  ..Will Ackerman
ซึ่งก็มีลูกน้องจอมทดสายที่บ้านเราชื่นชอบก็เช่น  Michael  Hedges..Alex de Grassi...
ซึ่งถ้าจะไล่กันต่อไป  Will Ackerman  ก็ได้รับอิทธิพลการเล่นจาก  John Fahey   ปรมาจารย์ finger style รุ่นเจ้าคุณปู่เลยล่ะครับ

สำหรับนักดนตรีที่รู้จักกันทั่วไปที่ทดสายก็เช่น  Stefen Stills   ..David  Crosby......Eric  Clapton...David Wilcox
เคยมีคนล้อว่า Joni Mitchell เป็นสอนให้ CSN  ตั้งสายกีต้าร์สายทด  เพราะพวกนี้ตั้งไม่เป็น  ต้องให้เจ๊แกสอน
น้า John Denver นี่ก็ใช่  แต่แกจะ drop สาย 6 เป็น D    สังเกตว่า คอร์ด G แกจะจับเบสสาย 6 ที่เฟรท 5

เอาแค่นี้ก่อน  พอหอมปากหอมคอ  เราถ่ายวีดีโอลงยูธูปไม่เป็น (โง่+โลว์เทค)  ม่ายงั้นจะช่วยสอนให้จร้า

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ขอบคุณ น้า sontaya  และ ท่านอาจารย์ Anat  มากครับ  ที่ช่วยแชร์ ความรู้ จากประสบการณ์

ที่ซื้อหาไม่ได้  บนแผงหนังสือ หรือร้าน Book Store ต่าง ๆ ที่ได้กรุณาสรุปมาให้เข้าใจ แบบง่าย ๆ ไม่ซับซ้อน

ที่พออ่านไป ก็มองเห็นภาพ ตามไปด้วย  ก็ขออนุญาต ให้มาช่วยแชร์ ความรู้ เพิ่มเติม ให้อีก นะครับ

Finger Picking Style

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ

sandernut

• member
มันคือการเล่นยังไงอะครับ ผมไม่รู้ - -

OAT JAKKRIT

• member
การเล่นสายเปิด คือ ... การเล่นที่ไม่ได้ตั้งสาย e b g d a e ไล่จากสาย 1 ไปหาสาย 6  มีวิธีตั้งสาย หลายแบบ krab  น้อง sandernut  ลองอ่านย้อนลงไปดูตั้งแต่กระทู้ต้นๆนะ มีผู้มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ท่านช่วยลงมาเขียนอธิบายไว้ให้นะจ้ะ หลายๆท่านใจดีมากมาย น้องลองอ่านดูนะ พี่เองก็อ่านอยู่ และ ยังรออ่านต่อไปจ้ะ

chalalai

• member

Anat

มันคือการเล่นยังไงอะครับ ผมไม่รู้ - -
มาเลยน้อง  ตั้งสายอย่างนี้
หย่อนสาย  1 ลง  จาก E เป็น D    (กดสาย 2 เฟรท 3  = สายเปล่า สาย 1)
หย่อนสาย  5 ลง  จาก A เป็น G    (กดสาย 5 เฟรท 7  = สายเปล่า สาย 4)
หย่อนสาย  6 ลง  จาก E เป็น D    (กดสาย 6 เฟรท 5  = สายเปล่า สาย 5)
ตอนนี้น้องๆ ก็จะได้เสียงดังต่อไปนี้   เริ่มจากสาย 6 สายเบส  จนถึง สาย 1 สายลีด......D..G..D..G..B..D

เราเรียกว่า Open G Tuning ......อันนี้เป็นครูเลย   ผ่านอันนี้ให้ได้ก่อน เพราะง่ายที่สุดแล้ว

คราวนี้เกา หรือ Picking หรือ ตีคอร์ด  ตามใจ   ไม่ต้องสนอะไรทั้งนั้น   ทำให้มันคุ้นเคยกับเสียงของกีต้าร์ที่ปรับใหม่
เล่นไปเรื่อยๆ อย่าเพิ่งถามว่าต้องจับยังไง   เกาเหมือนกับที่เคยเล่น  ค่อยๆหาเสียงของมันให้เจอ... อย่าหยุด..
... เพี้ยนก็ช่างมัน...อย่าหยุดมือขวา...
นิ้วโป้งชวาดีดสลับสาย 4  สาย5  สาย4  สาย5   ไปก่อน  D...G...D...G  ..ตุ๊ง...ตุ่ง...ตุ๊ง...ตุ่ง...ตุ๊ง...ตุ่ง...ตุ๊ง...ตุ่ง...อย่าหยุด...
ส่วนสายลีด สาย 1  สาย2   ดีด หาเมโลดี้ไปเรื่อยๆ...เดี๋ยวเพราะเอง..

ทาบเฟรท 5   ได้คอร์ด C ....... ทาบเฟรท 7   ได้คอร์ด D
ดีดเปล่าๆ   เป็นคอร์ด G 

เอาแค่นี้ก่อนนะจ๊ะ  เด๋วรอผู้เชี่ยวชาญมาสอนต่อ

อันนี้เป็นเพลง..ชายทะเลภูเก็ต..กับ ..แสงตะวัน.  tuning นี้แหละครับ

ชายทะเล(ภูเก็ต) - ปานศักดิ์

แสงตะวัน - ปานศักดิ์ รังสิพราหมณกุล

OAT JAKKRIT

• member
ได้ความรู้เพิ่มอีกหนึ่งบทเรียน ขอบพระคุณท่านอาจารย์ aัnat krab นั่งฟัง อาจารย์เล่นเพลินดีkrab

pomguitar

• member
อาจารย์สอน แนะนำได้ง่ายดี ขอบคุณอาจารย์ ครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
มาเสริมท่าน อ. Anat ครับ โดยส่วนตัวชอบเพลงสไตล์ slack key อยู่แล้ว เคยพยายามหัดอยู่หลายเพลงเหมือนกัน แต่ก็ยังไม่ค่อยสำเร็จเท่าไรครับ แหะ ๆ

จริง ๆ การตั้งสายกีตาร์แบบ slack key ก็มาจากการเล่นกีตาร์ที่มักเล่นสายเปิด (open tuning) ในแบบของชาวฮาวาย (Hawaiian Slack Key) ที่ใช้การหย่อนสาย (slacking) กีตาร์จากการตั้งสายมาตรฐานให้ลงมาอยู่ในรูปคอร์ดเลย ที่นิยมมาก ๆ คือ open g tuning นั่นเอง (DGDGDB)

การตั้งสายเปิดในสไตล์ slack key มีหลายแบบ เช่น

G Major  : D G D G B D
G Wahine  : D G D F# B D
D Wahine  : D A D F# A C#
Open D : D A D F# A D
C Major  : C G E G C E
C 6  : C G C G A E
Open C  : C G C E G C
Open F  : C F C F A C
Double Slack F  : C F C E A C

เพลงโปรดผมเลย ทุกวันนี้ยังพยายามจะหัดอยู่ (ถ้ามีเวลา อิอิ)

Radio Hula

แต่ถ้าส่วนตัวผมแนวคิดคือตั้งสายให้เราเล่นได้ง่าย กดสายน้อย ๆ ได้สายเปิดมาก ๆ ซึ่งปกติเราจะตั้งสายเปิดเข้าหาคอร์ดใดคอร์ดหนึ่งเป็นหลัก เพราะมันจะง่ายในการเล่นสายเปล่าได้มาก ๆ

ยิ่งการเล่นด้วยสไลด์ ในลักษณะของเพลงบลูส์ เช่นเดลต้า บลูส์ ก็จะช่วยให้เล่นสไลด์ได้ง่าย เพราะสามารถเปลี่ยนคอร์ด (ซึ่งคอร์ดหลัก ๆ เป็นเมเจอร์คอร์ดอยู่แล้ว) ได้โดยแค่เลื่อนสไลด์ขึ้นลงไปตามคอกีตาร์เท่านั้น หรือจะเป็นการเล่นในลักษณะตบ ๆ เคาะ ๆ พวกนี้ต้องการเสียงจากสายเปิดมากเป็นพิเศษ ดังนั้นการตั้งสายเปิดมีความจำเป็นมาก

robert johnson/delta style blues slide guitar /open G tuning on tricone

Erik Mongrain - Airtap! - Later With Jools S35E07 20091106

wichian

• member
http://chordlist.brian-amberg.de/en/guitar/open_d/
จูนสาย open แล้ว ลองเล่นคอร์ดดูครับ ผมเองก็อยากจะเรียนเหมือนกัน
เล่นไม่เก่ง แต่ใจรัก

Anat

ว้าววว..น้าสนธยา
Ledward เป็นคนใจดีมากครับ ตลกอีกต่างหาก   
Workshop ของเค้า 30 เหรียญ  สอนเพลงนี้แหละ เรายังให้เค้าเซ็นชื่อบนปก CD Slack key ของเค้าเลย
เค้ามีพี่อีกคนชื่อ Nedward คนนี้จะเก่งอูกู  เล่น soprano

ศิลปินที่ฮาวายใจดีทุกคน  เข้าถึงได้ง่าย  ไม่หยิ่ง  ถามอะไรเค้าก็ตอบครับ
เราชอบเพลงนี้ครับ  แกเล่นกับ Alison Krauss ....

Alison Krauss and Ledward Kaapana - Waltz of the Wind