Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครอยากรู้วิธีการเล่นกีต้าร์แบบสายเปิด (Opentune) ช่วยส่งเสียงเรียนเชิญน้า เดอะตู่ มาช่วยสอนกันเถอะ  (อ่าน 43056 ครั้ง)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

วิธีการเล่นกีต้าร์ แบบสายเปิด (opentune) เป็นวิธีการเล่นกีต้าร์ ในสไตล์ที่สุดแสนคลาสสิค อีกรูปแบบหนึ่ง 

และเชื่อว่า น้า ๆ หลาย ๆ ท่าน อยากรู้ อยากเรียน อยากเล่นในสไตล์ ดังกล่าว 

เพียงแต่ยังไม่รู้หลักการ หรือวิธีการคิด หรือประสบการณ์ ในการตั้งสายกีต้าร์ หรือวิธีการเล่น 

และขณะนี้ น้า เดอะตู่ ได้กรุณาแวะมาเยี่ยมเยียน ให้ข้อคิด ความเห็น ชี้แนะ ในสิ่งที่เป็นประโยชน์ อย่างมาก

จึงถือเป็นโอกาสอันดียิ่ง จึงเรียนปรึกษา น้า ๆ ที่อยากเรียนรู้วิธีการเล่นในแบบสายเปิด Opentune ช่วยส่งเสียงเป็นกำลังใจ

เรียนเชิญ น้า เดอะตู่  มาช่วยชี้แนะ คำสอน วิธีการเล่นในสไตล์ ดังกล่าว ให้กับพวกเราชาวบ้านไม้ กันเถอะ

ส่วนจะมีจำนวนมาก น้อย เท่าใด ?  เดี๋ยวน้า เดอะตู่ ผ่านเข้ามาในกระทู้นี้ ก็คงใจอ่อน ทนเสียงเรียกร้องไม่ไหว ก็ตั้งหัวข้อสอนให้ นะครับ

ขอเรียนเชิญน้า ๆ ช่วยกันส่งเสียง เรียนเชิญ น้า เดอะตู่ กันมาก ๆ นะครับ  (ตอนนี้ คนพร้อม กีต้าร์พร้อม ความตั้งใจพร้อม) ขอบคุณมาก ครับ
Finger Picking Style

Kai Acoustic™

• member

วิธีการเล่นกีต้าร์ แบบสายเปิด (opentune) เป็นวิธีการเล่นกีต้าร์ ในสไตล์ที่สุดแสนคลาสสิค อีกรูปแบบหนึ่ง 

และเชื่อว่า น้า ๆ หลาย ๆ ท่าน อยากรู้ อยากเรียน อยากเล่นในสไตล์ ดังกล่าว 

เพียงแต่ยังไม่รู้หลักการ หรือวิธีการคิด หรือประสบการณ์ ในการตั้งสายกีต้าร์ หรือวิธีการเล่น 

และขณะนี้ น้า เดอะตู่ ได้กรุณาแวะมาเยี่ยมเยียน ให้ข้อคิด ความเห็น ชี้แนะ ในสิ่งที่เป็นประโยชน์ อย่างมาก

จึงถือเป็นโอกาสอันดียิ่ง จึงเรียนปรึกษา น้า ๆ ที่อยากเรียนรู้วิธีการเล่นในแบบสายเปิด Opentune ช่วยส่งเสียงเป็นกำลังใจ

เรียนเชิญ น้า เดอะตู่  มาช่วยชี้แนะ คำสอน วิธีการเล่นในสไตล์ ดังกล่าว ให้กับพวกเราชาวบ้านไม้ กันเถอะ

ส่วนจะมีจำนวนมาก น้อย เท่าใด ?  เดี๋ยวน้า เดอะตู่ ผ่านเข้ามาในกระทู้นี้ ก็คงใจอ่อน ทนเสียงเรียกร้องไม่ไหว ก็ตั้งหัวข้อสอนให้ นะครับ

ขอเรียนเชิญน้า ๆ ช่วยกันส่งเสียง เรียนเชิญ น้า เดอะตู่ กันมาก ๆ นะครับ  (ตอนนี้ คนพร้อม กีต้าร์พร้อม ความตั้งใจพร้อม) ขอบคุณมาก ครับ

น้ากวางมาเปิดกระทู้ให้เลย..มายกมือคนแรกครับ... ;D ;D ;D ;D ;D

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป

aekactive

• member

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
มาลงทะเบียนรอเรียนกระทู้นี้ด้วยkrab     พี่ตู่มาช่วยบอกเทคนิควิธีด้วยนะkrab

thezerot

• member
มาลงชื่อรอเรียนด้วยคนคร้าบบบ
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

jazzinblue

• บุคคลทั่วไป
มาลงทะเบียนด้วยครับ รอน้าตู่มาสอน DADEAD ครับ  :)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
:)

toppradoo

• member
  • ไล่ล่าสิ่งที่ใจต้องการ จะไม่รออะไรอีกต่อไป
สนใจครับ  ผมชอบความที่เป็น สายเปิดอยู่เเล้วครับ  มันเพราะมาก  อยากเรียนรู้วิธีใหม่ๆ  เสียงสำเนียงใหม่ๆ  ใว้ใช่เล่น  มันเพราะมากครับ  ส่วนตำวผมชอบมาก
ไล่ล่า ดนตรี ความสุข

XRAY

• member
  • Bossy เปลี่ยนชื่อเป็น XRAY นะครับ
อยากรู้ด้วยคนครับ น้าตู่ยอดมา
เคยเห็นตอนมาหาดใหญ่กับน้าโรเบอร์โต้
ACOUSTIC GUITAR ONLY

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ขอแชร์ประสบการณ์บ้างนะครับ ผมเองก็ชอบเล่นสายเปิดนะครับ มันได้ซาวด์ที่แปลกดีครับ เสียงของสายเปล่ามันเพราะด้วยครับ ยิ่งตั้งสายเปิดโอกาสที่จะได้เล่นโน๊ตบนสายเปล่าก็จะมากขึ้น

โดยปกติเวลาผมเรียบเรียงเพลง ผมจะพยายามใช้คีย์ง่าย ๆ ใช้ Open Chord มาก ๆ เพื่อให้เล่นง่ายได้เสียงของสายเปล่ามาก ๆ เช่นคีย์ C G A E D เหล่านี้เป็นต้น แต่ปัญหาที่มักจะพบคือการที่เราเล่นเมโลดี้ไปบนคอกีตาร์ ยิ่งเมโลดี้มันกระจายเท่าไร (เช่นเพลงที่มีช่วงเสียงตลอดเพลงต่างกันมาก ๆ บางช่วงเสียงต่ำบางช่วงเสียงสูง) บางทีเราต้องล้วงลงไปเล่นค่อนข้างลึก ทำให้การเล่นเบสมีปัญหาทันที จริง ๆ มันก็พอจะมีวิธีแก้ได้เช่นการใช้โน๊ตประสาน ใช้คอร์ดมาช่วยกระจายโน๊ต แต่ถ้าไม่มีเบสมาคุมบางทีมันก็ดูจะเสียอรรถรสไป

เช่นถ้าต้องลงไปเล่นโน็ตเมโลดี้อยู่แถว ๆ เฟร็ต 9 เฟร็ต 10 การที่จะเล่นเบส G บนสาย 6 เป็นอะไรที่ยากมาก จริง ๆ คือเป็นไปไม่ได้เลย สำหรับคนที่ขนาดนิ้วปกติ ดังนั้นถ้าเพลงที่เราเรียบเรียงอยู่ในคีย์ G ใช้คอร์ด G เป็นหลัก ผมก็จะใช้วิธี drop สาย 5 ให้เป็นเสียง G ไปเลย และคอร์ดในคีย์ G ก็มักหนีไม่พ้น C D Em Am อะไรประมาณนี้ ดังนั้นผมก็มักจะลดสาย 6 ลงมาให้เป็นเสียง D ด้วยเพื่อที่จะเล่นเบส D เมื่อใช้คอร์ด D

ถามว่าทำไมผมไม่เล่นเบส D บนสาย 4 จริง ๆ มันก็เล่นได้ครับ แต่เสียงเบสบนสาย 6 มันจะดีกว่า และที่สำคัญ ผมจะเหลือสาย 4 ไว้เล่นโน็ตตัวอื่น ๆ ได้อีกถ้าจำเป็น ซึ่งในกรณีเดียวกัน ถ้าผมจะแกะเพลงที่อยู่ในคีย์ D ซึ่งก็จะมีคอร์ดประมาณ D G A ประมาณนี้ ผมก็มักจะ Drop สาย 6 ลงมาเป็น D เพื่อที่จะเล่นเบสบนสาย 6 นี้เลย

สำหรับสายอื่นก็จะคล้าย ๆ กัน อย่างบางเพลงที่ผมแกะในคีย์ G หลังจากได้ Drop สาย 5 6 เป็น G D พอลองวางเมโลดี้กับคอร์ด พบว่าบนสาย 1 ถ้าเรา drop ลงมาเป็นเสียง D ก็จะช่วยให้วางนิ้วง่ายขึ้นเช่นคอร์ด C ก็สามารถทาบช่อง 5 ไปเลย

สรุปโดยส่วนตัวของผม ผมจะพยายามหาวิธีจูนสายที่ทำให้ผมง่ายกับการเรียบเรียงที่สุด สามารถเล่นสายเปล่าได้มากที่สุด ในขณะที่จับคอร์ดไม่ยากจนเกินไป ดังนั้นจะเห็นหลายเพลงที่ผมเรียบเรียงมักจะตั้งสาย Drop D (DADGBE) หรือ DGDGBE

เช่น Drop D ผมใช้กับเพลงนี้

รักข้ามขอบฟ้า Arrange and Play by Sontaya

เรามีเรา (แหวน ฐิติมา) Fingerstyle Arrange and Play by Sontaya

ส่วนการตั้งสายแบบ DGDGBE ผมใช้แบบนี้หลายเพลงเลยครับ เช่น

พรานล่อเนื้อ (สุนทราภรณ์) Arrange and Play by Sontaya

เรือนแพ Arrange and Play by Sontaya

จริง ๆ มีการตั้งสายเปิดอีกหลายแบบมาก แต่ผมเองยังไม่ได้ลองแบบอื่นเท่าไร เรื่องสายเปิดยังมีพี่เบียร์ (FotoBeer) อีกท่านนึงที่เก่งมาก และชอบลองตั้งสายเปิดแบบแปลก ๆ มาให้ชมอยู่เรื่อง

ถ้าสนใจลองอ่านเรื่องสายเปิดเพิ่มเติมได้ที่ http://en.wikipedia.org/wiki/Guitar_tunings รวบรวมเรื่องการตั้งสายแบบต่าง ๆ ไว้เยอะมากเลยครับ

ทั้งหมดเป็นแนวคิดส่วนตัวผมเท่านั้น ถูกต้องขนาดไหนผมก็ไม่รู้ แต่มันก็เป็นเครื่องมือนึงที่ช่วยให้ผมเรียบเรียงเพลงได้ดีเลยครับ เมื่อการตั้งสายปกติบางทีมันไม่ตอบโจทย์เท่าไร ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ มีอะไรมาแลกเปลี่ยนความรู้กันได้ครับ ^^

OLARN

• member
    • OLARN2000
เยี่ยมเลยครับน้า Sontaya อ่านแล้วได้ความรู้เพิ่มเติมอีกมากโขเลยครับ

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

ขอบคุณ น้า sontaya มากครับ  สิ่งที่น้าเขียนมาให้อ่าน  ผมไม่เคยรู้มาก่อน

และพอเริ่มจะเข้าใจ พอคลำทางเดินของ การเล่นสายเปิด ได้บ้าง แต่ยังไม่ชัดเจน หรือเข้าใจ มากนัก

Finger Picking Style

Kai Acoustic™

• member
ขอบคุณน้า sontaya มากครับสำหรับความรู้เรื่อง open tuning โดยเฉพาะเรื่องการปรับสาย 6 เพื่อเล่นเสียงเบสเป็นสายเปล่าครับ ซึ่งเป็นแนวคิดที่สามารถนำไปประยุกต์ปรับใช้เวลาแกะเพลงจริงๆ ครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ยินดีเลยครับ ผมอยากมาร่วมแชร์น่ะครับเรียกว่าแชร์ประสบการณ์ดีกว่า เพราะส่วนใหญ่เทคนิคพวกนี้ได้จากประสบการณ์แทบทั้งหมดเลย เพราะผมก็อาศัยศึกษาเองแทบทั้งหมด จริง ๆ หลักง่าย ๆ คือ ถ้าเราเรียบเรียงเพลงแล้วพบว่าคอร์ดส่วนใหญ่ของทั้งเพลง มันเป็นคอร์ดที่เป็น Open Chord มาก ๆ เช่นพวก C D E A G พวกนี้ผมจะพยายามลอง ปรับใช้สายเปิดดูเลยครับ เคยลองปรับจูนสาย 6 ลงมาเป็น C เลย คือปรับตังเป็น C G D G B E เพื่อเล่นเพลงในคีย์ C ก็สะดวกดีครับ แถมได้ซาวด์ที่แปลกดีด้วย ^^

เดี๋ยวรอพี่เบียร์ มาแชร์แนวคิดอีกคน แกมีแนวคิดในการตั้งสายเปิดที่น่าสนใจเลยครับ ^^

OAT JAKKRIT

• member
มาขอบคุณน้า sontaya ด้วยkrab เป็นความรู้ที่ดีมากๆ ขอบคุณนะkrab

old_guitar

• member
  • http://www.facebook.com/profile.php?id=1000009295
Masaaki Kishibe - Mountain of Miracle

มาฟังเพลงนี้ดูครับ เพลงแรกที่ผมลองหัดครับ ฟังแล้วเหมือนเหิรลอยไปตามยอดเขาเหมืนนกเลย.....
ยินดีต้อนรับเม้าท์กันได้ที่
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000929500976

OAT JAKKRIT

• member
เพลง mountain of miracle เพราะมากๆเลยkrab น้า old guitar ชอบมากkrab กีต้าร์ตัวในนั้นเหมือน furch เลยนะkrab

เดอะตู่

• member
  • ชีวิตมีขึ้นลง ตอนขึ้นอย่าหลง ตอนลงอย่าท้อ
ด้วยความยินดีครับ เดวขอเตรียมตัวก่อนว่าจะเริ่มด้ยอะไร จะเเนะนำตั้งแต่เริ่มต้นเลยครับเผื่อคนที่ไม่รู้จะได้รู้ด้วยครับ ขอเวลานิสสสส นึงครับ^^

OAT JAKKRIT

• member