Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำตู้แอมป์อคูสติกหน่อยคะ พอดีอยากได้ราคาเบาๆๆ  (อ่าน 12466 ครั้ง)

ann-veelah

• member
เพิ่งได้กีตาร์โปร่งไฟฟ้ามา อยากได้ตู้แอมป์ ราคาเบาๆๆ เพราะเอาไว้เล่นที่บ้านอ่ะค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะว่ามีรุ่นไหนน่าสนใจบ้าง :P

OAT JAKKRIT

• member
  • สูงสุดสู่สามัญ
ลอง ac33 ของ roland นะkrab ตัวเล็ก ใส่หูฟังได้ ใส่ถ่านได้ มีประโยชน์มาก เบาดี แต่ราคาไม่เบา เสียงเล่นกับกีต้าร์อะไรก็เพราะไปหมด
แต่ถ้าไม่ซีเรียสมาก มีบางยี่ห้อราคาน่ารัก เสียงก็น่ารักเหมือนกัน ลองเข้ากระทู้รีวิวดู แต่เสียงจริง กับ ฟังใน คอม นี่ก็ต่างกันเหมือนกัน
ตอนนี้ขึ้นอยู่กับงบ กับความจำเป็นจริงๆในการใข้งาน
แนะนำว่าถ้าเล่นกับแอมป์ไม่บ่อยมาก หรือ เล่นแค่เพลินๆ หาแอมป์ที่มี effect reverb กับ chorus ไว้ช่วยปรับแต่งเสียงด้วยได้ก็น่าสนใจkrab ลองดูนะ เดี๋ยวเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ คงเข้ามาช่วยกันตอบ รอข้อมูลเพิ่มนะ
อ้อเพิ่งเห็นว่าราคาเบาๆ นั้นลองดูงบก่อนนะ ว่าประมาณเท่ารัย krab สำคัญที่สุดได้ข้อมูลแล้ว ต้องไปลองเล่นเองและฟังเองนะจะได้รู้ว่าถูกใจจริงๆหรือเปล่า
E-Wave Acoustic Amps 15watts @ Acousticthai.Net

LEGEND ACOUSTIC AMPS - REVIEW BY ACOUSTICTHAI.NET

Vox_AGA70_AcousticAmp_by_Acousticthai_Review

nhoy

• member
ถ้าเป็นได้ลองดู Fishman Loudbox Mini กับ Vox AGA70 ด้วยก็ดีนะครับ น่าใช้ทั้งคู่เลย

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
ราคาเบานี่ประมาณไหนครับ
ถ้าเบาและเสียงพอใช้ได้ก็ลองดู kustom ครับ
:)

TOM1869

• member
AC33 น้า ยินยอม ลงขายไว้ ด่วนเลยจ้า
Line id: 081-8718003

tongkumla

• member
  • บางครั้งก็หลงคีย์ บางทีก็หลงทาง
ถ้าในงบประมาณไม่มากประมาณ5,000บาทมีรุ่นไหนแนะนำมั้งครับ..กำลังหาอยู่เหมือนกัน :) :)

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
ลองไปดูแอลมป์ legend ด้วยนะครับ ที่ mc ผมว่าใช้ได้เลย
คิดถึงเมืองภูเก็ต

Dog Never Lie

• member
ไม่เกินห้าพันแนะนำ ultrasound AG15 ครับ แต่ช่วงเสียบน้อย และ มีปุ่มให้ปรับน้อยครับ
It's my...

jazzinblue

• บุคคลทั่วไป
ไม่เกินห้าพันแนะนำ ultrasound AG15 ครับ แต่ช่วงเสียบน้อย และ มีปุ่มให้ปรับน้อยครับ

ใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับ แม้ไม่มี option อะไรมาก+ เสียบกีต้าร์ได้ตัวเดียว แต่ปรับได้กว้างมาก ปรับเสียงเล่นได้หลายสไตล์เลยครับ :)

tongkumla

• member
  • บางครั้งก็หลงคีย์ บางทีก็หลงทาง
แล้วระหว่างultrasound AG15กับkustom sienna30 ตัวไหนน่าใช้ครับ

pomguitar

• member
แล้วระหว่างultrasound AG15กับkustom sienna30 ตัวไหนน่าใช้ครับ

เอา 30watt มา เทียบ กับ 12 วัตต์ มันไม่ค่อยถูกต้อง กำลังมันไม่เท่ากัน
ultrasound AG15 ก็คือว่า เสียงดี คุณภาพดีตามสไตล์ตู้ 15watts
แต่ถ้ามีงบ ก็ขึ้นไปที่ ultrasound 30 watts จะดีมาก
แต่ถ้าต้องการหรือเน้นไปที่เบาๆ หิ้วง่ายๆ ก็ต้อง 15watts ก็ถูกต้องแล้ว

tongkumla

• member

เอา 30watt มา เทียบ กับ 12 วัตต์ มันไม่ค่อยถูกต้อง กำลังมันไม่เท่ากัน
ultrasound AG15 ก็คือว่า เสียงดี คุณภาพดีตามสไตล์ตู้ 15watts
แต่ถ้ามีงบ ก็ขึ้นไปที่ ultrasound 30 watts จะดีมาก
แต่ถ้าต้องการหรือเน้นไปที่เบาๆ หิ้วง่ายๆ ก็ต้อง 15watts ก็ถูกต้องแล้ว
ใช่ครับว่ากำลังวัตต์ไม่เท่ากัน แต่เห็นราคามันใกล้เคียงกันเลยอยากทราบว่า..คุณภาพของทั้ง2ตัวมันเป็น
ยังไง....คือทางด้านเสียงดังคงสู้30วัตต์ไม่ได้ แต่ถ้าคุณภาพของเสียงผมไม่ทราบว่ามันแตกต่างกันมากไหมครับ..แล้วระหว่าง2ยี่ห้อนี้ถ้าวัตต์เท่ากันตัวไหนน่าเล่นครับ

nantfa

• member
amp เนี่ย ประหยัดงบ ไม่ดีนะครับ

เพราะไม่ได้เปลี่ยนกันได้ บ่อยๆ  ถ้าจะซื้อ ก็ควรจะซื้อ ให้ดีที่สุดในงบงบที่หาได้ไปเลย
ถึงเเม้คิดจะซื้อซ้อมเล่นคนเดียวไปซื้อเเอมป์ถูกมาก
เต็มที่ก็ปรับได้เเค่  ทุ้ม กลาง เหลม + โวลุ่มมาอีกอัน  = 4 ปุ่มมันก็ปรับได้เเค่นั้น
มีอินพุดเเจ็คเเค่ 1 อัน
ได้เเค่กีต้าร์  ไมด์ก็ไม่ได้    พอซักพัก เราอยากได้ เสียง นั่นโน่นนี่ เพิ่ม  อยากร้องออกไมด์
มันก็ไม่ได้เต็มที่อยากได้   รีเวิป  คอรัส   ซาวด์  อะไรก็ไม่มี 
พอเราไปฟังร้าน  เอ ทำไม่มันชัดเป็นเม็ด เเล้ว ทำไมของเรา  มันไม่ได้เลยฟระ

สุดท้าย ก็ต้องเพิ่มงบ ไปซื้อของใหม่อยู่ดี  ...กิเลสมันมารออยู่เเล้ว
เชียร์ ตามน้า  OAT JAKKRIT ครับ
ช่างก่อร่าง สร้างรัก