Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ประชาสัมพันธ์รับบริจาคเครื่องดนตรีมือสอง ให้เด็ก ๆ เยาวชนม้ง จ.น่าน  (อ่าน 7231 ครั้ง)

Traveler

• member
Clear ครับ อ.โอ๊ต ขอบคุณครับ เรื่องนั้นที่รู้สึกผิดเพราะผมตอบทันทีที่เห็นกระทู้ว่าผมบริจาคด้วย ถ้าน้องเขาตอบคำถามผมซะผมก็ยังมีเจตนาเหมือนเดิม แต่เขาเลี่ยงที่จะตอบ และออกลูกโวยคนอื่น แถมยังมีใครอีกไม่รู้แหลมเข้ามาบอกทำนองว่าจะอะไรนักหนา กีต้าร์ที่จะบริจาคมันไม่ใช่กีต้าร์ที่เราสนใจจะเก็บ แต่เขาหารู้ไม่ว่าผมเอาไว้ให้ลูกผมหัดก็ได้ ผมเลยยกเลิกการบริจาคนั้นครับ
น้าอ๋อย ขอบคุณครับ  ไม่มีปัญหาครับ ภาพพจน์ผมในนี้ไม่ดีเท่าไรนักหรอก พูดห้วน ปากหมา กวนตีน มีอีกหลายเรื่องอยากพูดแต่อย่าเลย ต่อไปจะตอบแต่กระทู้ที่คนเขาไม่ค่อยตอบ เหมือนกระทู้น้าอ๋อย ผมดูแล้วทำไมไม่มีคนเข้าไปตอบก็เลยฉวยโอกาส ฮ่าฮ่า

ขอพูดเรื่องการบริจาคหน่อยก็แล้วกัน
1. ก่อนนำไปมอบขอให้อยู่ในสภาพพร้อมใช้ เพราะไม่เช่นนั้น มันทำให้ผู้รับต้องเป็นภาระแก้ไขให้พร้อมใช้ซึ่งหากเขาทำได้เองก็ไม่มีปัญหา หากทำเองไม่ได้ก็เดือดร้อนอีก อันนี้มีประสบการณ์ตรง รับบริจาคเครื่องคอมพิวเตอร์เพื่อไปให้ผู้ด้อยโอกาส เจอแต่ผู้ใจบุญที่ได้โอกาสกำจัดของที่รกบ้าน/สำนักงาน  แต่ คนที่ให้ของที่สมบูรณ์ก็มีนะครับ เดี๋ยวจะหาว่า เป็นแต่ด่า 55
2. อย่าคิดไปเองว่าสิ่งที่นำไปบริจาคแล้วเขาอยากได้  ต.ย จัดงานคอมฯ จัดประมูลสินค้า ได้เงินประมาณ 30000 เลยไปบริจาคให้โรงเรียนที่ด้อยโอกาส  ให้พรรคพวกไปเลือกโรงเรียน เขาก็ไปเอาแถวละแวกที่เขาคุ้นเคย พิจารณากันแล้ว เออ ไม่เป็นไร ถือว่าได้เพราะอยู่ในถิ่นทุรกันดาร  เลยรับบริจาคหนังสือไปมอบให้ด้วย  ถึงวันงาน โอ้โห เกณฑ์คนมาทั้งหมู่บ้านมาคอยต้อนรับ ไอ้เราก็อุตส่าห์บอกไปแล้วว่าอย่ามีพิธีรีตอง มอบกันง่ายๆ นั่งคุยพอเป็นพิธี  นี่เล่นให้นายอำเภอมาเป็นสักขีพยาน  ข้าวปลาอาหารเลี้ยงดูอย่างดี มีฟ้อนอวยพรอีก จะบ้าตาย  ค่าใช้จ่ายมันน่าจะเยอะกว่าเงินบริจาคเสียอีก ที่เจ็บไปกว่านั้น อาจารย์มานั่งคุยด้วยบอกอยากได้ตึกห้องสมุดใหม่ ตรูจะบ้าตายอีกรอบ หน้ากรูเหมือน ส.ส หรือไงฟระ
3. บ้านเด็กกำพร้า เรื่องข้าวปลาอาหาร เครื่องนุ่งห่ม อย่าคิดว่าเขาขาด ตรงนี้เขามีสวัสดิการจากรัฐ หรือ หน่วยงานด้านมนุษยธรรม ต่างๆมากมาย สำหรับสถานที่ที่ดูแลเด็กอ่อน เขาต้องการคนไปช่วยอุ้ม ป้อนนม เท่านั้นก็เหลือเฟือ  ตรงนี้หากใจไม่แข็งพอก็อาจจะเป็นทุกข์ เพราะเด็กจะกอดเราแน่นไม่ปล่อยเวลาที่เราจะกลับครับ

โครงการจากกระทู้นี้น่าสนใจครับ ใครอยู่ละแวกนั้นลองช่วยดูแลสนับสนุนหน่อย  สำหรับผมถ้าร่วมโครงการผมจะไปด้วยตัวเอง (เป็นข้ออ้างที่จะไม่ทำไงล่ะ แต่ไม่แน่นะ เพราะผมมันคนบ้า หาเรื่องแวะเยี่ยมน้องนุ่ง แถว พิดโลก พิจิตร หรือจะแวะดูกีต้าร์เก่าๆแถวแพร่ ด้วยก็ได้)

pangkungman

• member
  • :)
โอเคนะครับ ทุกคนเป็นอันว่าเข้าใจกันแล้ว ใจหายหมด นึกว่ากระทู้ตัวเองจะทำให้น้า ๆ เข้าใจผิดกันซะแล้ว
ขอบคุณน้า ๆ ทุกคนที่เข้ามานะครับ เอาเป็นว่า หากน้าคนไหนสนใจ ลองติดต่อดูนะครับ
ส่วนผมเห็นด้วยว่าถ้าจะบริจาคนั้น ให้ถึงมือผู้รับจะได้สบายใจทั้งสองฝ่าย
ขอบคุณ น้าตู่ น้า traveler น้าโอ๊ต น้าหำ และน้า ๆ อีกหลายท่านไว้ ณ ที่นี้ครับ

Pangkungman
;)