Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับตัวกับกระแสวินเท็จที่เปลี่ยนไปตามยุค???  (อ่าน 36998 ครั้ง)

Bluebird

• member
  • Bluebird Acoustic Vintage
Re: การปรับตัวกับกระแสวินเท็จที่เปลี่ยนไปตามยุค???
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 12:53:13 »
ขออนุญาต เอาคลิปเก่าของ สายเอ็นคอเล็ก YAMAHA  FP-300mn ต่อภาคไฟฟ้ามาลงด้วยครับ ตัวนี่หายากมากๆ น่าเป็นวินเท็จอีกตัวหนึ่ง
YAMAHA FP 300 mn

+1 ... ชื่อได้ - มาตรฐานได้ - คุณภาพได้ - กาลเวลา + หายาก  ... ให้ผ่านเลยนะ ในทัศนะผม ถือว่า เป็นวินเทจซีรี่ย์หนึ่ง 

แต่คงต้องรอเพื่อนๆ และ อ. ยุทธ มาใส่คะแนนให้อีกที ครับ

ยังไม่มีข้อสรุปทันที ต้องรอความนิยมที่ยืนระยะ และ กระแสเสียงการยอมรับของคนส่วนใหญ่ก่อน ง่ะ น้า ...
We're your pleasure!

Traveler

• member
Re: การปรับตัวกับกระแสวินเท็จที่เปลี่ยนไปตามยุค???
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 14:03:38 »
+>1
ตัวนี้ Vintage  หรือเปล่าไม่ทราบ  แต่มีคนใจดีส่งมาให้และจะเก็บไว้แน่นอน เป็นตัวที่มีภาคไฟฟ้ามาด้วย  FPX-300 
ที่จะเก็บก็ด้วยเหตุผลต่อไปนี้
1. เป็นทรงที่ชอบ  นั่นคือทรง Folk  หัวเป็น Slot ทรง Y  ซึ่งหัวแบบนี้ติดตามาตั้งแต่เยาว์วัย ถือว่าเอามาเติมเต็มแทน FG-150 หรือ FG-1500
2. ภาคไฟฟ้าของ Yamaha รุ่นนี้ที่มากับตัวกีต้าร์น่าจะเหมือนกับที่อยู่ในรุ่น CPX-8 สำหรับผมถือว่าเป็น Generation ที่ดีที่สุดของ Yamaha รุ่นใหม่หลังจากนี้ไปเน้น ตบ เคาะ ซึ่งไม่ใช่ผม รุ่นล่าสุด น่าจะดี เพราะเป็นระบบ Pro Logic ( concept เหมือน Home Theater ) 
3. โดนบังคับให้เก็บ  อิอิ (หาความชอบธรรม ไปยังงั้นแหละ)

แต่แปลกใจทำไมน้าอ๋อยขายออกไป

น้า BB ช่วย List Yamaha Vintage ที่เหลือมาอีกหน่อยครับ แล้วเข้ามาถกเป็นตัวๆไป แล้ว/หรือ list ยี่ห้อ/รุ่น ไว้ ใครนึกอะไรได้ก็มาเติมคำในช่องว่างกันครับ

old_guitar

• member
  • http://www.facebook.com/profile.php?id=1000009295
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 15:22:28 »
+>1
ตัวนี้ Vintage  หรือเปล่าไม่ทราบ  แต่มีคนใจดีส่งมาให้และจะเก็บไว้แน่นอน เป็นตัวที่มีภาคไฟฟ้ามาด้วย  FPX-300N 
ที่จะเก็บก็ด้วยเหตุผลต่อไปนี้
1. เป็นทรงที่ชอบ  นั่นคือทรง Folk  หัวเป็น Slot ทรง Y  ซึ่งหัวแบบนี้ติดตามาตั้งแต่เยาว์วัย ถือว่าเอามาเติมเต็มแทน FG-150 หรือ FG-1500
2. ภาคไฟฟ้าของ Yamaha รุ่นนี้ที่มากับตัวกีต้าร์น่าจะเหมือนกับที่อยู่ในรุ่น CPX-8 สำหรับผมถือว่าเป็น Generation ที่ดีที่สุดของ Yamaha รุ่นใหม่หลังจากนี้ไปเน้น ตบ เคาะ ซึ่งไม่ใช่ผม รุ่นล่าสุด น่าจะดี เพราะเป็นระบบ Pro Logic ( concept เหมือน Home Theater ) 
3. โดนบังคับให้เก็บ  อิอิ (หาความชอบธรรม ไปยังงั้นแหละ)

แต่แปลกใจทำไมน้าอ๋อยขายออกไป

น้า BB ช่วย List Yamaha Vintage ที่เหลือมาอีกหน่อยครับ แล้วเข้ามาถกเป็นตัวๆไป แล้ว/หรือ list ยี่ห้อ/รุ่น ไว้ ใครนึกอะไรได้ก็มาเติมคำในช่องว่างกันครับ
ตอบคำถามที่ว่า ทำไมขายไป บางครั้งผมถ้าหามาได้สำเร็จแล้วก็เอามาลอง เล่นๆ แล้วก็เก็บมีความสุขที่ได้ลองได้เป็นเจ้าของ แต่เมื่อนานไปเมื่อมีการรับตัวใหม่เข้ามาปัจจัยต่างๆที่จะทำให้ปล่อยออกไปก็มี ประมาณว่า ของมีเยอะต้องระบายออกบ้าง  เพื่อหาทุนทรัพย์บ้าง ความรวดเร็วที่ต้องการปล่อยบ้าง ...เมื่อต้องการตัวใหม่เข้ามาบางทีก็จำเป็นต้องปล่อย แต่ก็มีบ่อยทีั่ีก่อนปล่อยนำมาเล่นมาลอง แล้วทำใจไม่ได้ก็เก็บต่อ...คงประมาณนี้ครับ แต่ตัวที่ปล่อยไปบางครั้งก็อยากได้คืนแต่พอมาคิดอีกทีว่าแบ่งให้คนอื่นได้ลองบ้างก็ดี และมีความภูมิใจที่เขาได้ของเราไปแล้วมีค่าครับ ด้วยเหตุนี้หลายตัวที่ผมแบ่งให้เพื่อนๆทั้งที่รัก และหามายากครับ แต่ไม่เคยคิดเรื่องกำไร เป็นเงินครับ กำไรคือการได้ลองได้ครอบครอง
ยินดีต้อนรับเม้าท์กันได้ที่
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000929500976

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 15:32:39 »
ตัวของพี่อ๋อย ผมก็อยากได้ตั้งแต่ที่เห็นพี่เอกมาโพสต์รูปวันแรกๆ แต่ผมรู้ว่าตัวเองไม่เหมาะกับสายเอ็น เพราะ style การเล่นของผมไม่เน้น finger ถามว่า vintage ไหม ผมตอบไม่ได้ เพราะไม่มีความรู้เรื่อง classic guitar หรือ hybrid guitar แบบนี้เลย

ถ้าจะพูดถึง YAMAHA ตัวที่อยากจะยกขึ้นมาอีกตัว คือ FG300 ครับ เพราะไม่เคยเห็นตัวในบอร์ดเลย เคยเห็นร้านหมี่เหลือง เอามาขายในช่วงเวลาสั้นๆ ใครเคยเล่นตัวนี้บ้างครับ ผมว่ามันดูแปลกตาดีครับ

Yamaha FG 300 Demo

Yamaha FG 300...Damn Nice Guitar

Yamaha FG-300 Acoustic Guitar

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 15:42:19 »
รุ่่นนี้เคยเห็นลงขายอยู่ในเว็บซื้อขายของมือสอง 3หมื่นต้นๆ สวยมากครับ ไม่ดู headstock คล้าย Gibson มากเลย
คิดถึงเมืองภูเก็ต

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 16:12:02 »
น้านายลูบหล่อครับ มันสนุกตรงที่ได้ขวนขวายค้นหานี่ล่ะครับ ประเภทใส่พานมาถวายไม่ค่อยชอบ ไม่เร้าใจ แต่รับนะครับ
เรื่องกีต้าร์ Vintage ของญี่ปุ่นนี่ เราอาจจะต้องมาให้คำจำกัดความกันอีกหน่อยว่าจะเอาอะไรเป็นเกณฑ์ จะเอาเฉพาะเรื่องเวลาหรือว่าจะมีปัจจัยอื่นด้วยอย่างเช่น โรงงาน กระแสความนิยม เหล่านี้เป็นต้น  ที่พูดอย่างนี้ก็เพราะ (พอออกจากกะลา ถึงได้รู้ว่า) มีโรงงานและช่างทำกีต้าร์เยอะมากที่ญี่ปุ่น โดยเฉพาะใน Scale เดียวกันกับที่ อ.ยุทธ ยกขึ้นมา  อ้อ! ก่อนจะลืม โรงงาน Headway เป็นโรงงานใหญ่อันดับต้นๆของญี่ปุ่นเลยนะ ลองไปค้นดีๆ ดังนั้น Mountain เป็นตำนานเลยล่ะ ตำ นาน มันจะได้ละเอียด 55 ดังนั้นราคามันน่าจะอยู่ที่ประมาณ 20000 เป็นอย่างต่ำ โอ้โห ยิ้มแก้มปริเลย 555
กลับมาที่กีต้าร์ญี่ปุ่น ผมว่าเสียงดี แต่ส่วนใหญ่จะจูนมาให้หวาน เป็นแทบทุกโรงงาน ถามผู้รู้ได้ความว่า ญี่ปุ่นจะชอบ Character แบบนี้ เขาคุ้นเคยกับเครื่องสายบ้านเขา และอีกข้อก็คือเขามาจากการทำกีต้าร์คลาสสิก เลยออกมาในแนวเสียงที่ ดัง ชัด หวาน    อ.ยุทธ ถ้าหากชอบกีต้าร์ญี่ปุ่นแนวนี้ อยากให้ลองกีต้าร์ของ ช่างแด๋ง ผมจะยังไม่ชี้นำว่าเป็นอย่างไร ถ้าได้ลองแล้วเรามาถกกันอีกทีนะครับ
เดี๋ยวค่อยมาว่ากัน  ตอนนี้เมียตะโกนด่า ขอไปซักผ้า ถูบ้านก่อน    ;)

เอาแล้วงัย มีโจทย์ปัญหา ให้ค้นหา เอาใหญ่เลย ผมว่าพี่ไม่จบแค่นี้แน่ ระดับพี่ตู่แล้ว คารมเป็น "ต่อ" รูป เป็น "แตน" ตอดไปเรื่อยๆ ิๆ
รักเธอนะ....กีต้าร์

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 16:29:45 »
http://dolphin-gt.com/guitar-luthier/sumikoubou/

พาดูโรงกีต้าร์ของ SUMI พี่ตู่หายไปไหน ซักผ้าเสร็จหรือยังครับพี่

• member
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 16:37:30 »
เดี๋ยวจัดมาให้ผมดูก่อน่จารย์ พี่ตู่ ไปซักผ้า ทำกับข้าว และฯลฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯฯ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 16:42:52 »
เอาใจแฟน K Yairi บ้าง

Specifications for this guitar include a solid spruce top, laminated rosewood back and sides, multi-ply body binding, a 20-fret bound rosewood fretboard with diamond/snowflake inlays, a uniquely shaped rosewood headstock overlay with the Alvarez logo, chrome tuners arranged in a 3+6 configuration, a rosewood bridge, a faux-tortoiseshell pickguard, and what looks like a factory-installed piezo pickup with an endpin jack

Read more: http://www.premierguitar.com/Magazine/Issue/2011/Apr/Trash_or_Treasure_Alvarez_9_String_Guitar.aspx#ixzz24SI1vYTG

เป็นกีต้าร์ที่ออกมาตั้งแต่ปี 1981 โดยใช้แนวคิด การเน้นเบส โดยเพิ่มสามสายบน และคงหกสายไว้เหมือนเดิม แนวคิดแปลกดีครับ และไม่ค่อยเจอเท่าไร

• member
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 16:56:17 »
http://www.t-shiga.com/sub7-5-1.htm
http://www.oldguitar.jp/catalog/catalog.htm

อันนี้คัมภีร์ Japan vintage guitar  สำหรับผู้ต้องค้นคว้าหารุ่นและราคา

Traveler

• member
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 18:12:07 »
มาแล้วจร้า  ซักผ้า ถูบ้านเสร็จ ฝนดันตกหนัก ต้องเก็บผ้าที่เพิ่งตาก เดี๋ยวต้องไปเตรียมอาหารเย็นอีก เฮ้อ!
ขออู้งานสักเดี๋ยวก็แล้วกัน
อารายกานเนี่ย ไม่เข้าห้องเรียนประเดี๋ยวเดียว อาจารย์ กับครูน้อย ให้การบ้านเพียบเลย ทำไม๊ทำไม อาจารย์ถึงชอบให้การบ้านเยอะๆในวันศุกร์ด้วยนะ

เดี๋ยวต้องไปค้นหาหน่อยแล้ว Sumi Guitar นี่แฟนพันธุ์แท้ Gibson/Epiphone เลย
ส่วน K.Yairi นี่ Resource เยอะ หลับตาข้างนึงก็ทำข้อสอบได้สบายมาก อิอิ   ไอ้ตัวที่อาจารย์โชว์นี่ จะเอาให้ได้หรือเปล่าครับ ถ้าเก็บแต่ละตัวที่ อ.ยุทธ โพสต์มาเนี่ย ผมว่าเปิดเป็นพิพิธภัณฑ์กีต้าร์ได้เลย  เอาอีกครับ แต่เดี๋ยวต้องขอไปทำกับข้าวก่อน มีเสียงแว่วๆมาจากข้างหลังอีกแล้ว 555 นินทาเมียนี่มีความสุขจริงๆเลย

• member
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 18:18:36 »
มาแล้วจร้า  ซักผ้า ถูบ้านเสร็จ ฝนดันตกหนัก ต้องเก็บผ้าที่เพิ่งตาก เดี๋ยวต้องไปเตรียมอาหารเย็นอีก เฮ้อ!
ขออู้งานสักเดี๋ยวก็แล้วกัน
อารายกานเนี่ย ไม่เข้าห้องเรียนประเดี๋ยวเดียว อาจารย์ กับครูน้อย ให้การบ้านเพียบเลย ทำไม๊ทำไม อาจารย์ถึงชอบให้การบ้านเยอะๆในวันศุกร์ด้วยนะ

เดี๋ยวต้องไปค้นหาหน่อยแล้ว Sumi Guitar นี่แฟนพันธุ์แท้ Gibson/Epiphone เลย
ส่วน K.Yairi นี่ Resource เยอะ หลับตาข้างนึงก็ทำข้อสอบได้สบายมาก อิอิ   ไอ้ตัวที่อาจารย์โชว์นี่ จะเอาให้ได้หรือเปล่าครับ ถ้าเก็บแต่ละตัวที่ อ.ยุทธ โพสต์มาเนี่ย ผมว่าเปิดเป็นพิพิธภัณฑ์กีต้าร์ได้เลย  เอาอีกครับ แต่เดี๋ยวต้องขอไปทำกับข้าวก่อน มีเสียงแว่วๆมาจากข้างหลังอีกแล้ว 555 นินทาเมียนี่มีความสุขจริงๆเลย

รีบๆ มาหล่ะ อย่าไปแวะกระทู้อื่นอีก หล่่ะ ระวังเขาหขิว เอา ิ ๆ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 18:28:01 »
รับแซ่บ ทำกับข้าวไป เปิด Tablet เล่นไปด้วย ดีจริงวุ๊ย ตัวละ 3000 ทอน 10 บาท เอาไปแจกลูกแจกหลาน ใครสนใจบอกมา
หนูปล่าวขายของนะ แค่ เชียร์เฉยๆ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 18:43:05 »
เพิ่งจะ Get (อีกแล้ว) ว่าทำไม อ.ยุทธ บอกว่าอยากมีเมียญี่ปุ่น ว่าจะถามอยู่เหมือนกัน ไอ้ผมก็อยากมี ตอนนี้อยากมากขึ้นอีก ฮ่าฮ่าฮ่า เดี๋ยวค่อยมาต่อ

Bluebird

• member
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 20:11:28 »
เพิ่งจะ Get (อีกแล้ว) ว่าทำไม อ.ยุทธ บอกว่าอยากมีเมียญี่ปุ่น ว่าจะถามอยู่เหมือนกัน ไอ้ผมก็อยากมี ตอนนี้อยากมากขึ้นอีก ฮ่าฮ่าฮ่า เดี๋ยวค่อยมาต่อ

55 ... ผมอีกคนชอบกินปลาดิบมากๆ ยิ่งสาวยุ่นล่ะก็ ฮึ่มมม ...

Traveler

• member
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 21:12:49 »
ไม่ได้พาออกทะเล หรือเข้ารกเข้าพงนะ  คือไปค้นเรื่องกีต้าร์ญี่ปุ่น มันมีแต่ภาษาญี่ปุ่นน่ะครับ ไปไม่เป็นเลย นี่ขนาดว่าสมัยเรียนลงภาษาญี่ปุ่นเป็นวิชาเลือกด้วยนะ กะว่าเอาแน่เมียญี่ปุ่น 555 ดันมาได้อีหมวย แต่โอเคเหมือนญี่ปุ่นอยู่บ้าง ตรงมีตาสองตา หนึ่งจมูก หนึ่งปาก เหมือนกัน 555 วันนี้ต๊อง เมากัญชาครับ

ฟังเพลง Vintage ขั้นรายการไปก่อน
โฉมนาง- ชาตรี ศรีชล

Bluebird

• member
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 21:44:10 »
ไม่ได้พาออกทะเล หรือเข้ารกเข้าพงนะ  คือไปค้นเรื่องกีต้าร์ญี่ปุ่น มันมีแต่ภาษาญี่ปุ่นน่ะครับ ไปไม่เป็นเลย นี่ขนาดว่าสมัยเรียนลงภาษาญี่ปุ่นเป็นวิชาเลือกด้วยนะ กะว่าเอาแน่เมียญี่ปุ่น 555 ดันมาได้อีหมวย แต่โอเคเหมือนญี่ปุ่นอยู่บ้าง ตรงมีตาสองตา หนึ่งจมูก หนึ่งปาก เหมือนกัน 555 วันนี้ต๊อง เมากัญชาครับ

ฟังเพลง Vintage ขั้นรายการไปก่อน
โฉมนาง- ชาตรี ศรีชล

55 ... ใช่เลยๆ เพลงนี้ล่ะ วินเทจไทยคันทรี่!! เยี่ยมยอดมากน้าตู่

old_guitar

• member
  • http://www.facebook.com/profile.php?id=1000009295
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 14:48:05 »
ครับพี่หำ ผมอยากได้แบบนี้เลย ถ้าจะเอามาทำ custom นะ JAPAN GUITAR มีอะไรน่าสนใจอีกเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก นี่ก็ SUMI นะครับ ว่างๆผมจะช่วยหาประวัติมาเล่าให้ฟังกันเนอะพี่

ตัวนี้ไม่ทราบจริงว่ามันคล้ายๆ กิ๊ปสันนะครับ เกี่ยวกันยังไงรบกวนด้วยนะครับ
ยินดีต้อนรับเม้าท์กันได้ที่
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000929500976

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 14:58:25 »
ไม่ได้เกี่ยวกันยังไงครับพี่ SUMI เป็นกีต้าร์ ของญี่ปุ่น ทำออกมาในรูปแบบ custom คล้ายๆกับสั่งทำ ราคาบางรุ่นสูงมาก เผลอๆแพงกว่ากิ้ปสันอีก ช่างคงมีแรงบันดาลใจอยากออกแบบให้สวยแบบ กิ้ปสัน มั้งครับ ตัวนี้ 400,000 เยน ก็ประมาณ 160,000 บาท ไม่รวมส่ง (คิดจาก rate 100 yen = 40 บาท) ครับ ผมอยากทำ custom แบบนี้ คิดว่าช่างไทยคงทำให้ได้ในราคาไม่เกินแสน ขอเล่นกีต้าร์ตลาดที่ข้องใจให้ครบหมดก่อนแล้วจะไปจัด custom ซักตัว

นี่ gibson ที่ผมพูดถึง 4000$ มือสอง ><"

Traveler

• member
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 16:18:12 »
ที่ผมชอบ อ.ยุทธ ก็ตรงที่ไม่ยึดติดนี่ล่ะ ผมเข้าใจอารมณ์ของอาจารย์ที่อยากลองไอ้ตัวที่ข้องใจ แต่เวลาที่ผมซื้อทีไรมันตัดใจขายไม่ได้นี่สิเป็นทุกข์ชมัด 
Commit ไว้ตอนนี้เลย ถ้า Custom ตัวของผมเสร็จ จะหาโอกาสให้ อ.ยุทธ ได้ทดสอบครับ