Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับตัวกับกระแสวินเท็จที่เปลี่ยนไปตามยุค???  (อ่าน 37013 ครั้ง)

yuth_pu_rx

• member
Re: การปรับตัวกับกระแสวินเท็จที่เปลี่ยนไปตามยุค???
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 13:12:46 »
เริ่มกันด้วย Gibson VS. Headaway

Gibson J45 vs. SUMI

Martin vs SUGITA KENJI

ซึ่งราคา TRUE VINTAGE JAPAN ก็ไม่ได้ต่ำกว่า AMERICAN'S GUITAR มากมาย

Traveler

• member
Re: การปรับตัวกับกระแสวินเท็จที่เปลี่ยนไปตามยุค???
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 14:03:27 »
เอาละสิ อ.ยุทธ เล่นโจทย์ยากซะแล้ว

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 14:06:54 »
กลัวพี่ตู่จะเหงาครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 14:11:10 »
อาจารย์ รู้ว่าผมโรคจิต หาโจทย์ให้เลยนะ ถ้าเงียบหายไปแสดงว่าไปแอบค้นอยู่นะ กิกิ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 15:01:11 »
อาจารย์ รู้ว่าผมโรคจิต หาโจทย์ให้เลยนะ ถ้าเงียบหายไปแสดงว่าไปแอบค้นอยู่นะ กิกิ

สบายผมละรอฟังอย่างเดียว 555+

ปล.แล้วตกลงวินเทจเอาตามปีหรือตามความรู้สึกดีครับ เพื่อผมจะใด้รู้ว่าไอที่อยู่ในสวนหลังบ้านผมมันเป็นวินเทจหรือเปล่า อิ อิ อิ
noomxman

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 15:06:07 »
เป็นคำถามที่ดีมากๆครับพี่หนุ่ม อยากจะตอบแต่กลัวอะไรบางอย่าง ขอคิดดีๆแปบนึง 5555 ><"

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 15:12:41 »
เป็นคำถามที่ดีมากๆครับพี่หนุ่ม อยากจะตอบแต่กลัวอะไรบางอย่าง ขอคิดดีๆแปบนึง 5555 ><"

สำหรับตัวผมเองก็มีคำตอบอยู่แล้วเหมือนกันแต่ก็ต้องขอเรียบเรียงก่อนหน่อยครับ

เพราะถ้าตอบตรงเป๊ะแบบที่ใจคิด        เดี๋ยวผมอาจจะถูกเพื่อนพ้องน้องพี่ยันเอาหน้า

หงายใด้ครับ 555+
;D ;D ;D
noomxman

Bluebird

• member
  • Bluebird Acoustic Vintage
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 16:14:42 »
ตั้งแต่ซื้อวินเทจมา ตัวนี้มันเข้ามือที่สุดครับ ราคาประหยัดกระเป๋า แถมหาที่มาที่ไปยากกว่า ชาวบ้านเค้าอีกต่างหาก

Mountain ...ชื่อก็บอกแล้วว่า ต้องปีนป่าย แม้อยู่ไกลก็น่าเกรงขาม อยู่นะ

ยินดีด้วยที่ได้ครอบครอง ครับ น้า คุณภาพเยี่ยมครับแบรนด์นี้
We're your pleasure!

Traveler

• member
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 17:57:25 »
อาจารย์ เสียงสุดยอดเลยง่ะ
SUMI:S-J4512FS

ขอบคุณที่เปิดกะลาให้ออกสู่โลกกว้าง
Dolphin Guitars - SUMI "S-SJAB (Oval)" Demo by 荒谷みつる

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 21:30:08 »
สุดยอดแน่ครับ สี่แสนเยน นิ !!!! ลองดูเวปนั้นแหละครับพี่ตู่ที่พี่ไปได้ clip มา เห็นแล้วอยากได้เมียเป็นคนญี่ปุ่นจริงๆ

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 21:36:00 »
สุดยอดแน่ครับ สี่แสนเยน นิ !!!! ลองดูเวปนั้นแหละครับพี่ตู่ที่พี่ไปได้ clip มา เห็นแล้วอยากได้เมียเป็นคนญี่ปุ่นจริงๆ

อาจารย์ไม่น่ามาหาการบ้าน ให้พี่ตู่ทำเลย เรื่องข้อมูล ชายผู้นี้เคยยอมใครซะที่ไหน ทั้งวัน ไม่รู้กินข้าวกินปลา รึยังก็ไม่รู้   จัดมาพี่ตู่จัดมา

Dolphin Guitars - SUMI S-SJH Madagascar Demo by 細川MASH
รักเธอนะ....กีต้าร์

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 21:40:25 »
ครับพี่หำ ผมอยากได้แบบนี้เลย ถ้าจะเอามาทำ custom นะ JAPAN GUITAR มีอะไรน่าสนใจอีกเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก นี่ก็ SUMI นะครับ ว่างๆผมจะช่วยหาประวัติมาเล่าให้ฟังกันเนอะพี่

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 21:43:09 »
นั้นมัน J200 ที่ผมถวิลหา ไหงสวยจับจิตรแบบนี้ SUMI
รักเธอนะ....กีต้าร์

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 21:45:02 »
ผมว่าราคาจะแพงกว่า J200 ตัวจริงนะพี่นาย 555+

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 22:31:16 »
ผมเองยังไม่ค่อยมีประสบการณ์เรื่อง vintage เท่าไหร่ เข้ามารอ น้าๆ พี่ๆ แชร์ความเห็นครับ ^ ^
จะอ่านอย่างเดียวก็กระไรอยู่ ไอ้ตัวที่เคยผ่านมือหลายท่านก็ไม่ได้นับเป็น vintage
แต่ส่วนตัวชอบกีต้าร์เก่าครับ เสียงเปิด โล่ง กังวาล และที่สำคัญ มันมีจิตวิญญาณ วันดีคืนดี มีเจ้าของเก่ามาบรรเลง ให้ฟังยามค่ำคืน - -"

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 22:35:54 »
ผมเองยังไม่ค่อยมีประสบการณ์เรื่อง vintage เท่าไหร่ เข้ามารอ น้าๆ พี่ๆ แชร์ความเห็นครับ ^ ^
จะอ่านอย่างเดียวก็กระไรอยู่ ไอ้ตัวที่เคยผ่านมือหลายท่านก็ไม่ได้นับเป็น vintage
แต่ส่วนตัวชอบกีต้าร์เก่าครับ เสียงเปิด โล่ง กังวาล และที่สำคัญ มันมีจิตวิญญาณ วันดีคืนดี มีเจ้าของเก่ามาบรรเลง ให้ฟังยามค่ำคืน - -"

เอาซะหลอนเลยน้าวิน  :-[ :-[
คิดถึงเมืองภูเก็ต

Traveler

• member
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:37:01 »
น้านายลูบหล่อครับ มันสนุกตรงที่ได้ขวนขวายค้นหานี่ล่ะครับ ประเภทใส่พานมาถวายไม่ค่อยชอบ ไม่เร้าใจ แต่รับนะครับ
เรื่องกีต้าร์ Vintage ของญี่ปุ่นนี่ เราอาจจะต้องมาให้คำจำกัดความกันอีกหน่อยว่าจะเอาอะไรเป็นเกณฑ์ จะเอาเฉพาะเรื่องเวลาหรือว่าจะมีปัจจัยอื่นด้วยอย่างเช่น โรงงาน กระแสความนิยม เหล่านี้เป็นต้น  ที่พูดอย่างนี้ก็เพราะ (พอออกจากกะลา ถึงได้รู้ว่า) มีโรงงานและช่างทำกีต้าร์เยอะมากที่ญี่ปุ่น โดยเฉพาะใน Scale เดียวกันกับที่ อ.ยุทธ ยกขึ้นมา  อ้อ! ก่อนจะลืม โรงงาน Headway เป็นโรงงานใหญ่อันดับต้นๆของญี่ปุ่นเลยนะ ลองไปค้นดีๆ ดังนั้น Mountain เป็นตำนานเลยล่ะ ตำ นาน มันจะได้ละเอียด 55 ดังนั้นราคามันน่าจะอยู่ที่ประมาณ 20000 เป็นอย่างต่ำ โอ้โห ยิ้มแก้มปริเลย 555
กลับมาที่กีต้าร์ญี่ปุ่น ผมว่าเสียงดี แต่ส่วนใหญ่จะจูนมาให้หวาน เป็นแทบทุกโรงงาน ถามผู้รู้ได้ความว่า ญี่ปุ่นจะชอบ Character แบบนี้ เขาคุ้นเคยกับเครื่องสายบ้านเขา และอีกข้อก็คือเขามาจากการทำกีต้าร์คลาสสิก เลยออกมาในแนวเสียงที่ ดัง ชัด หวาน    อ.ยุทธ ถ้าหากชอบกีต้าร์ญี่ปุ่นแนวนี้ อยากให้ลองกีต้าร์ของ ช่างแด๋ง ผมจะยังไม่ชี้นำว่าเป็นอย่างไร ถ้าได้ลองแล้วเรามาถกกันอีกทีนะครับ
เดี๋ยวค่อยมาว่ากัน  ตอนนี้เมียตะโกนด่า ขอไปซักผ้า ถูบ้านก่อน    ;)

Bluebird

• member
  • Bluebird Acoustic Vintage
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 10:28:05 »
น้านายลูบหล่อครับ มันสนุกตรงที่ได้ขวนขวายค้นหานี่ล่ะครับ ประเภทใส่พานมาถวายไม่ค่อยชอบ ไม่เร้าใจ แต่รับนะครับ
เรื่องกีต้าร์ Vintage ของญี่ปุ่นนี่ เราอาจจะต้องมาให้คำจำกัดความกันอีกหน่อยว่าจะเอาอะไรเป็นเกณฑ์ จะเอาเฉพาะเรื่องเวลาหรือว่าจะมีปัจจัยอื่นด้วยอย่างเช่น โรงงาน กระแสความนิยม เหล่านี้เป็นต้น  ที่พูดอย่างนี้ก็เพราะ (พอออกจากกะลา ถึงได้รู้ว่า) มีโรงงานและช่างทำกีต้าร์เยอะมากที่ญี่ปุ่น โดยเฉพาะใน Scale เดียวกันกับที่ อ.ยุทธ ยกขึ้นมา  อ้อ! ก่อนจะลืม โรงงาน Headway เป็นโรงงานใหญ่อันดับต้นๆของญี่ปุ่นเลยนะ ลองไปค้นดีๆ ดังนั้น Mountain เป็นตำนานเลยล่ะ ตำ นาน มันจะได้ละเอียด 55 ดังนั้นราคามันน่าจะอยู่ที่ประมาณ 20000 เป็นอย่างต่ำ โอ้โห ยิ้มแก้มปริเลย 555
กลับมาที่กีต้าร์ญี่ปุ่น ผมว่าเสียงดี แต่ส่วนใหญ่จะจูนมาให้หวาน เป็นแทบทุกโรงงาน ถามผู้รู้ได้ความว่า ญี่ปุ่นจะชอบ Character แบบนี้ เขาคุ้นเคยกับเครื่องสายบ้านเขา และอีกข้อก็คือเขามาจากการทำกีต้าร์คลาสสิก เลยออกมาในแนวเสียงที่ ดัง ชัด หวาน    อ.ยุทธ ถ้าหากชอบกีต้าร์ญี่ปุ่นแนวนี้ อยากให้ลองกีต้าร์ของ ช่างแด๋ง ผมจะยังไม่ชี้นำว่าเป็นอย่างไร ถ้าได้ลองแล้วเรามาถกกันอีกทีนะครับ
เดี๋ยวค่อยมาว่ากัน  ตอนนี้เมียตะโกนด่า ขอไปซักผ้า ถูบ้านก่อน    ;)

+1 ...  ผมว่าเสียงดี แต่ส่วนใหญ่จะจูนมาให้หวาน เป็นแทบทุกโรงงาน ถามผู้รู้ได้ความว่า ญี่ปุ่นจะชอบ Character แบบนี้ เขาคุ้นเคยกับเครื่องสายบ้านเขา และอีกข้อก็คือเขามาจากการทำกีต้าร์คลาสสิก เลยออกมาในแนวเสียงที่ ดัง ชัด หวาน    อ.ยุทธ ถ้าหากชอบกีต้าร์ญี่ปุ่นแนวนี้ อยากให้ลองกีต้าร์ของ ช่างแด๋ง ผมจะยังไม่ชี้นำว่าเป็นอย่างไร ถ้าได้ลองแล้วเรามาถกกันอีกทีนะครับ
เดี๋ยวค่อยมาว่ากัน  ตอนนี้เมียตะโกนด่า ขอไปซักผ้า ถูบ้านก่อน  ... 555 น้าตู๋ อารมณขันดี ง่ะ

วินเทจ ในทรรศนะส่วนตัว ผมเข้าใจว่า ...

1. ปีเก่า และ แหล่งที่มาชัดเจน - แบรนด์ผู้ผลิต - มาตรฐานการผลิต

2. คุณภาพเสียง อันเนื่องมาจากสเป็คไม้ - โครงสร้าง - กระบวนการผลิต

3. ก่อให้เกิดเรื่องราวเล่าสู่กันฟังมานานเป็นบรรทัดฐาน  อันเนื่องมาจากความนิยม และ ยอมรับกันของผู้ที่ได้สัมผัสมีประสบการณ์โดยตรง และมีความเห็นเป็นส่วนใหญ่ ไปในทิศทางเดียวกัน  ... อันนี้ วัดกันได้จากระดับเสียงการเล่าขานที่ยืนยัน ยอมรับกันมานาน  ... มิใช่อุปโลกน์พูดกันเองว่า ของข้าก็วินเทจๆ โดยไม่มีมาตรฐานอะไรมาการันตรี

เพิ่มเติม ... 4.  อันนี้ไม่เกี่ยวกะราคา หรือ ชื่อแบรนด์ดัง - ไฮเอนด์ ว่า จะต้องแพงมากมายมหาศาลเป็นวินเทจ นะครับ  8)

วินเทจ ... ของดี มีประวัติ ช่ายว่าจะต้องราคาแพงๆ จับต้องกันไม่ไหว  ... แต่จะราคาเท่าไหร่ ก็อยู่ที่ความพึงพอใจกันระหว่างผู้ซื้อ ผู้ขาย หรือ อาจจะมีการให้กันฟรี โดยเสน่หา ก็เป็นได้ครับ อิอิ  ;D

เอาเท่าที่นึกได้แค่นี้ก่อนน่ะ ครับ ... ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย ครับ  :)

We're your pleasure!

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 11:24:51 »
เห็น ควร ด้วย กับน้า bluebird นะครับ

old_guitar

• member
  • http://www.facebook.com/profile.php?id=1000009295
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 12:45:15 »
ขออนุญาต เอาคลิปเก่าของ สายเอ็นคอเล็ก YAMAHA  FP-300mn ต่อภาคไฟฟ้ามาลงด้วยครับ ตัวนี่หายากมากๆ น่าเป็นวินเท็จอีกตัวหนึ่ง
YAMAHA FP 300 mn
ยินดีต้อนรับเม้าท์กันได้ที่
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000929500976