Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับตัวกับกระแสวินเท็จที่เปลี่ยนไปตามยุค???  (อ่าน 37002 ครั้ง)

Traveler

• member
Re: การปรับตัวกับกระแสวินเท็จที่เปลี่ยนไปตามยุค???
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 22:32:21 »
อาจารย์ครับ ผมว่ารู้สึกตะหงิดๆว่าหลังจากกระทู้นี้ เราจะโดนเขม่น และมีแฟนขับ(ไล่)มากขึ้นแน่เลย

เอาเรื่องเสียง Vintage ก่อนก็แล้วกัน
ขอสารภาพว่าผมแยกไม่ออกครับว่า กีต้าร์ตัวไหนเสียง vintage หรือไม่ Vintage ก็ได้อาศัย  Youtube  นี่ล่ะเข้าไปฟังเสียงกีต้าร์รุ่นต่างๆ  แล้วก็เหมาเอาเองว่า อ๋อ เจ้าตัวนี้มันควรเสียงอย่างนี้ ตัวนั้นเสียงอย่างโน้น

ทีนี้เรื่องราคา  กลไกตามหลักเศรษฐศาสตร์เราก็จะทราบอยู่แล้ว เมื่ออุปสงค์ > อุปทาน → สินค้าแพง  แต่ถ้า อุปสงค์ < อุปทาน → สินค้าถูก

การปั่นราคา  ถ้าหากยังมีความต้องการ ราคาที่สูงก็สามารถขายได้เพราะยังมีผู้ต้องการ   

กลับมาดูอีกทีว่า แล้วมันควรจะมีค่า(ที่แท้จริง) เท่าไร  ผมตอบไม่ได้จริงๆ  เชื่อไหมว่าผมเคยซื้อกีต้าร์ในราคาที่คิดว่าน่าจะโอเค แต่พอเห็นของแล้วอึ้ง ผมเก็บไว้ไม่กล้าเอาออกมาขายเลย  หลังจากนั้นผมไม่คิดจะซื้อมือสองอีกเลย แต่ผมก็มาได้มือสองมาอีกจนได้ แต่ก็มาจากน้องๆที่รู้จักมักคุ้นกัน ผมเลยไม่ซีเรียสว่าจะอะไรยังไง ถามแค่คำเดียวว่ามัน โอเค หรือเปล่า

yuth_pu_rx

• member
Re: การปรับตัวกับกระแสวินเท็จที่เปลี่ยนไปตามยุค???
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 22:53:19 »
โอเคครับพี่ตู่ อิ อิ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 22:56:15 »
ตัวของอาจารย์น่ะ โอเค อยู่แล้วครับ ;D

การเล่นของ Vintage เสน่ห์ที่แท้จริงแล้วผมว่ามันอยู่ที่การได้ค้นคว้า ได้ทดลอง ได้ปรับแต่ง ได้บูรณะให้มันกลับมาดูดีเหมือนเดิม มากกว่า ยกตัวอย่างรถ C บางคนซื้อสำเร็จมา แต่ไม่สุขเท่าคนที่ค่อยๆบูรณะปรับแต่งไปเรื่อยๆ ไม่ทันไรก็ขายทิ้ง หนีไปเล่นอย่างอื่น ผมเลยไม่ค่อยรู้สึกรู้สมหรือดิ้นรนหาของ Vintage สักเท่าไหร่

Concept จริงๆในการเก็บสะสมกีต้าร์ของผมก็คือ
1. อะไรก็ได้ที่เราปิ๊ง มันเหมือนรักแรกพบ (แต่ระยะหลังนี่ไม่ไหว มันหลงรักง่ายเหลือเกิน)
2. อย่าให้คนใกล้ชิดเดือดร้อน (ซึ่งก็เริ่มร้อนแล้ว แต่ยังไม่เดือด)
3. ยิ่งไม่ซำ้กับใคร ถึงจะไม่ใช่กระแส ยิ่งดี
4. เสียงต้องถูกจริต ( แต่พักหลังจะต้องการความหลากหลายคือต้องไม่เหมือนกับที่เคยมี ชอบลองของแปลกว่างั้นเหอะ)
5. Spec มีความแตกต่างจากตัวที่เคยมี

เท่านี้ก่อน มึน ง่วงนอน นึกไม่ค่อยออกแล้วว่าจะพูดอะไร

Bluebird

• member
  • Bluebird Acoustic Vintage
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 01:25:33 »
อาจารย์ เชื่อไหมครับว่า บ้านเรามีอะไรหลายเรื่องที่สามารถลงบันทึกในกินเนสบุ๊คได้ เช่น เคยมีคนซื้อ Gibson Custom ทีเดียวครึ่งโหล หรือ limited อื่นๆ อีกทีละหลายตัว เพื่อให้ร้านตัวแทนได้เป้าครับ เป็นไปแล้วในเมืองไทยครับ

เชื่อคร๊าบบบบบบ ไม่งั้นเราจะได้เป็น TOP FIVE DEALER เหรอ

พร้อมสำหรับ คำถามที่สองหรือยังครับ

ทำไม วินเทจ แล้วแพงครับ ดีจริง ปั่นราคา หรือการตลาด ? ? ?

ถ้าผมล่อเป้ามากไปขออภัยนะครับ แต่เพราะผมถือว่านี่เป็น opening discussion อยากสงสัยแบบจริงใจ พร้อมกับแลกเปลี่ยนความรู้แบบถึงอกถึงใจด้วย

ผมว่าพัฒนาการ ทิศทางกีต้าร์บ้านเราเป็นแบบนี้

นายทุนมีเงินเยอะ กำหนด สร้างมาตรฐาน เริ่มจาก

vintage ----> กีต้าร์ใหม่ Hi end brand ตลาด -----> Boutique guitar นอก -------> specifically personalized custom guitar

ผู้ซื้อทุนน้อยคอยจับซื้อจากนายทุน พอกีต้าร์ถูกเอาเข้ามาเยอะ จะเกิดการวนเวียนซื้อขาย จนเข้าสู่สมดุล กีต้าร์ล้นตลาด คนซื้อเริ่มวาย คนขายเริ่มอั้น

vintage ระดับล่าง ขายไม่ออก เพราะมีทางเลือกเยอะ vintage ระดับสูง ขายไม่ออกเช่นเดียวกัน เพราะราคาปั่นไปเยอะเกินจะรับได้

กีต้าร์ใหม่ Hi end brand ตลาด พอถูไถ อยู่ได้ แต่เฉพาะรุ่นพิมพ์นิยม ขายไปขายมา แต่ก็มีจุดราคาตกให้เห็นเป็นครั้งคราว แล้วนายทุนก็จะปั่นกระแสขึ้นมาใหม่

Boutique guitar นอก  วงแคบ ซื้อง่าย ขายยาก

personalized custom guitar เริ่ม boom เพราะกลุ่มทุนทำการตลาด ช่วงแรกถูก ต่อไปแพง สุดท้ายก็จะเข้าสู่สมดุล ตามอุปสงค์ อุปทาน

หมั่นไส้ผมได้นะ แต่อย่านาน ผมนิสัยดีนะครับ 5555+ (ปั่นราคาตัวเอง)

+10 ... คมความคิด จิตเป็นกลาง มากประสบการณ์ ตีตรงประเด็นเลย อ.ยุทธ  เยี่ยมมากๆเลย

เห็นด้วยอย่างยิ่ง กะการมองตลาดขาด และชี้อ่อนจุดด้อยของสภาวะวินเทจ ในช่วงเวลาที่ผ่านมานี้

... ยังไม่รวมเรื่องราว  และสีสรรการนำเสนอ ในมุมมองต่างๆของอาจารย์ ที่ผม เพื่อนๆ และ น้องๆจำนวนมาก คาดไม่ถึง และ ได้รับประโยชน์จาการคอมเมนต์และชี้แนะ ชอง อ. ยุทธ ที่แสดงมาในหัวข้อกระทู้ นี้ !! ครับ

ปล ... ตามติด และ แวะเวียนมาชมตลอดครับ

... ขอบคุณมากๆ ครับ ...
We're your pleasure!

Traveler

• member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 06:22:52 »
อาจารย์ เชื่อไหมครับว่า บ้านเรามีอะไรหลายเรื่องที่สามารถลงบันทึกในกินเนสบุ๊คได้ เช่น เคยมีคนซื้อ Gibson Custom ทีเดียวครึ่งโหล หรือ limited อื่นๆ อีกทีละหลายตัว เพื่อให้ร้านตัวแทนได้เป้าครับ เป็นไปแล้วในเมืองไทยครับ

เชื่อคร๊าบบบบบบ ไม่งั้นเราจะได้เป็น TOP FIVE DEALER เหรอ

พร้อมสำหรับ คำถามที่สองหรือยังครับ

ทำไม วินเทจ แล้วแพงครับ ดีจริง ปั่นราคา หรือการตลาด ? ? ?

ถ้าผมล่อเป้ามากไปขออภัยนะครับ แต่เพราะผมถือว่านี่เป็น opening discussion อยากสงสัยแบบจริงใจ พร้อมกับแลกเปลี่ยนความรู้แบบถึงอกถึงใจด้วย

ผมว่าพัฒนาการ ทิศทางกีต้าร์บ้านเราเป็นแบบนี้

นายทุนมีเงินเยอะ กำหนด สร้างมาตรฐาน เริ่มจาก

vintage ----> กีต้าร์ใหม่ Hi end brand ตลาด -----> Boutique guitar นอก -------> specifically personalized custom guitar

ผู้ซื้อทุนน้อยคอยจับซื้อจากนายทุน พอกีต้าร์ถูกเอาเข้ามาเยอะ จะเกิดการวนเวียนซื้อขาย จนเข้าสู่สมดุล กีต้าร์ล้นตลาด คนซื้อเริ่มวาย คนขายเริ่มอั้น

vintage ระดับล่าง ขายไม่ออก เพราะมีทางเลือกเยอะ vintage ระดับสูง ขายไม่ออกเช่นเดียวกัน เพราะราคาปั่นไปเยอะเกินจะรับได้

กีต้าร์ใหม่ Hi end brand ตลาด พอถูไถ อยู่ได้ แต่เฉพาะรุ่นพิมพ์นิยม ขายไปขายมา แต่ก็มีจุดราคาตกให้เห็นเป็นครั้งคราว แล้วนายทุนก็จะปั่นกระแสขึ้นมาใหม่

Boutique guitar นอก  วงแคบ ซื้อง่าย ขายยาก

personalized custom guitar เริ่ม boom เพราะกลุ่มทุนทำการตลาด ช่วงแรกถูก ต่อไปแพง สุดท้ายก็จะเข้าสู่สมดุล ตามอุปสงค์ อุปทาน

หมั่นไส้ผมได้นะ แต่อย่านาน ผมนิสัยดีนะครับ 5555+ (ปั่นราคาตัวเอง)

เมื่อคืนอ่าน 'ment นี้ยังไม่ค่อย get เพราะง่วง  มาอ่านซ้ำ ตอนนี้ get แล้ว ประเด็นนี้ของเรียบเรียงก่อนนะครับ ถ้าพูดออกไปแบบไม่คิดเดี๋ยววงแตก

old_guitar

• member
  • http://www.facebook.com/profile.php?id=1000009295
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 06:56:50 »

เมื่อคืนอ่าน 'ment นี้ยังไม่ค่อย get เพราะง่วง  มาอ่านซ้ำ ตอนนี้ get แล้ว ประเด็นนี้ของเรียบเรียงก่อนนะครับ ถ้าพูดออกไปแบบไม่คิดเดี๋ยววงแตก

โอย รู้มากขึ้นก็ต้องระวังเรื่องความคิดเห็นมากขึ้นอย่าพึ่งวงแตกเลย โอกาสไม่ง่ายที่เซียนๆจะมาเปิดกะลาให้แมงเม่าอย่างผมได้มีความรู้ประดับหัว ยังไงก็อย่าพึ่งทำให้วงแตกเน้อ ผู้ชมเพียบเลยครับ เข้ามาดูตลอดไม่คิดว่าผมจะกลายเป็นคนสร้างกระทู้ได้ฮอทแบบนี้ ด้วยความประสงค์ดีครับไม่มีอะไรมากมายพอดีช่วงนี้ว่างงาน เลยเข้ามาบ่อย ผมจะคอยติดตามเป็นกำลังใจครับ ขอบคุณที่มาคุยกันแล้วทำให้คนอื่นมีความรู้ครับ
ยินดีต้อนรับเม้าท์กันได้ที่
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000929500976

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:27:29 »
อาจารย์ไม่ต้องห่วง ผมไม่เคยคิดว่าอาจารย์กวน เพราะ perception ของผมคือ อาจารย์กวนเป็น Nature อยู่แล้ว งง ไม๊  แต่หลังๆนี่ อาจารย์ผิดฟอร์มไปเยอะจนผมคิดว่าเป็นตัวปลอม   555  ล้อเล่งงงงงง
พี่ตู่คิดเหมือนผมเลย  ทุกวันนี้คิดว่าตัวปลอมเข้ามาเล่นเวป 555
อย่างไรก็แล้วแต่ ขอบคุณพี่ตู่  พี่อ๋อย  อ.ยุทธ  พี่BB  และน้าท่านอื่น ทีมาแบ่งปันความรู้กันนะครับ
  ;D ;D ;D
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:57:19 »

เอามาฝากพี่ตู่
รักเธอนะ....กีต้าร์

Traveler

• member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:00:55 »
2 ปีที่เวียนวนอยู่ตรงนี้ เห็นน้องคนนึง ยังกะเด็กไฮเปอร์ ไม่ค่อยนิ่ง (แต่จริงใจ อิอิ) ไม่เคยคุยกัน แต่ก็สังเกตุเห็นว่าสนใจไปทุกเรื่องทุกอย่าง ชอบที่เป็นคนใจถึง ตัดสินใจเร็ว และที่เห็นอีกอย่างคือ เฮ ไปตาม จะเรียกอะไรดีหว่า อ้อ! นึกออกแล้ว "กลไก" ที่มีการจัดตั้ง จนนึกในใจว่า น้องคนนี้ไม่เหนื่อยหรือไง มาคิดได้ เด็กไฮเปอร์ ไม่เคยเหนื่อย เพราะตัวเองก็เป็น แห่ะแห่ะ  ถึงเวลานี้ น้องคนนี้นิ่งขึ้นเยอะ หลังจากได้ลองผิดลองถูกมา หรือเปล่าไม่ทราบ
ผิดกระทู้อีกแล้วเรา

มาเข้าเรื่องดีกว่า
การปั่นกระแส ผมว่าหลายท่านคงสังเกตุและรู้สึกได้ เพียงแต่จะพูดหรือไม่เท่านั้น  มันก็คือหนึ่งในกลไกการสร้างมูลค่า แต่ต้องไม่ลืมว่ามันอยู่ในอุตสาหกรรม( Industry)ไหน ภาวะเศรษฐกิจอย่างไร   ในแวดวงกีต้าร์  หากอยู่ในช่วงเศรษฐกิจดี หรือ ในประเทศที่พื้นฐานเศรษฐกิจดี ผมว่าการสะสม หรือค้นหา กีต้าร์ไม่ว่าจะ วินเทจ บูติค ไฮเอนด์ หรืออะไรก็แล้วแต่ มันก็จะเป็นไปอย่างราบรื่น ทุกคนก็แฮปปี้  แต่ในช่วงนี้ ในบ้านเรา ผมว่าไม่ต้องไปปั่นหรอกครับ  ปัจจัย 4 ต้องมาก่อนครับ ส่วนใครที่เหลือ ตอนนี้รอช้อนอย่างเดียว ตะเกียบไม่ต้อง55 หรือหากใครจะขายต้องทัมใจครับ

เข้าเรื่องจริงๆ อีกที
มาคราวนี้ ย้ายมาฝั่งเอเชียบ้าง  อ.ยุทธ หรือ ใคร list ขึ้นมาหน่อย แล้วมาถกกันครับ

แหม มีคนรูปหล่อ งดหอย ปาดหน้าครับ  ;) รู้ใจจัง เสนอตัวนี้เป็นตัวแรกใช่ไหม  :)

• member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:08:58 »
ตั้งแต่ซื้อวินเทจมา ตัวนี้มันเข้ามือที่สุดครับ ราคาประหยัดกระเป๋า แถมหาที่มาที่ไปยากกว่า ชาวบ้านเค้าอีกต่างหาก

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:12:31 »
ฝั่งเอเชียเริ่มที่ k.yairi เลยครับ ผมใช้อยู่ อยากได้ความเห็นของน้า ๆ ทุกท่านเลยครับ ^^

Traveler

• member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:14:45 »
ไอ้ตัวนี้ของน้านาย ผมว่ามัน โ ค ต ร  วินเทจ เลยครับ   สุดยอด มีตำนานด้วยนะ
เริ่มจากชื่อ เมาเท่น  สังเกตุเห็นอะไรไหม  ถ้านึกไม่ออก  ลองออกเสียงภาษาอังกฤษคำว่า มาร์ติน ดูสิครับ  เป็นไงไอ้คนคิดชื่อนี่แจ๋วจริง  แต่...........โรงงานเจ๊งครับ จนต้องเปลี่ยนมือ รู้สึกว่ากลายมาเป็น Headway  (ตอนแรกคงจะใช้ชื่อว่า Headache มั้ง)
หมายเหตุ ก่อนที่ใครจะคล้อยตาม  2-3 บรรทัดข้างต้น ผมอุปโลกขึ้นมาเองครับ   ;D

ตัวนี้ของน้านาย ต้องปรับปรุง 2-3 จุด แล้วจะสมบูรณ์แบบมาก
1. Inlay หอย   หายไป 2 ตำแหน่ง
2. ลูกบิดน่าจะเป็นสีทอง
3. ไม้หลังชิ้นกลางน่าจะเป็น Maple
เรื่องเสียงพอกล้อมแกล้มให้ผ่านเพราะเจ้าของมันหล่อ  :P
ถ้านึกภาพไม่ออกลองย้อนไปดูภาพของน้า BB นะครับ   8)

• member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:20:11 »
ใครมีตัวไหน แบ่งๆภาพมาลงบ้างครับ จะได้เห็นความเป็น Vintage กัน

old_guitar

• member
  • http://www.facebook.com/profile.php?id=1000009295
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:26:14 »
ไอ้ตัวนี้ของน้านาย ผมว่ามัน โ ค ต ร  วินเทจ เลยครับ   สุดยอด มีตำนานด้วยนะ
เริ่มจากชื่อ เมาเท่น  สังเกตุเห็นอะไรไหม  ถ้านึกไม่ออก  ลองออกเสียงภาษาอังกฤษคำว่า มาร์ติน ดูสิครับ  เป็นไงไอ้คนคิดชื่อนี่แจ๋วจริง  แต่...........โรงงานเจ๊งครับ จนต้องเปลี่ยนมือ รู้สึกว่ากลายมาเป็น Headway  (ตอนแรกคงจะใช้ชื่อว่า Headache มั้ง)
หมายเหตุ ก่อนที่ใครจะคล้อยตาม  3 บรรทัดข้างต้น ผมอุปโลกขึ้นมาเองครับ   ;D

ตัวนี้ของน้านาย ต้องปรับปรุง 2-3 จุด แล้วจะสมบูรณ์แบบมาก
1. Inlay หอย   หายไป 2 ตำแหน่ง
2. ลูกบิดน่าจะเป็นสีทอง
3. ไม้หลังชิ้นกลางน่าจะเป็น Maple
เรื่องเสียงพอกล้อมแกล้มให้ผ่านเพราะเจ้าของมันหล่อ  :P
ถ้านึกภาพไม่ออกลองย้อนไปดูภาพของน้า BB นะครับ   8)
ยี่ห้อนี้ผมเคยได้มาตัวนึงเมื่อตอนรู้จักบ้านไม้ใหม่ๆ ยังเอามาตั้งกระทู้ถามน้าๆในบอร์ด เลยว่าตัวนี้เป็นตัวเดียวกับน้าจรัลเล่นหรือเปล่า พอดีได้จาก ชม.มา ได้รับคำตอบว่าไม่ใช่(เพราะเห็นในมิวสิค หัวมันคล้ายๆกัน ) เท่านั้นแหละ หายไปจากบ้านเลย แต่รู้ว่ามันเสียงดีครับ ก็คงก๊อบมาตินนั่นเอง
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000929500976

old_guitar

• member
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:30:48 »

B-400 ครับตัวนี้ไม่ยอมให้ออกบ้านแน่นอน

• member
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:35:13 »
เรื่องเสียงพอกล้อมแกล้มให้ผ่านเพราะเจ้าของมันหล่อ
[/quote]

ที่กล่าวทั้งหมด ผมชอบตรงนี้ที่สุด ไม่กล้าปฏิเสธหลักฐานมัดตัวเห็นๆ

• member
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:37:51 »

B-400 ครับตัวนี้ไม่ยอมให้ออกบ้านแน่นอน
รุ่นนี้จารย์ยุทธ ลงขาย โดนน้าเล็ก ินเทจ ปาดหน้าไปนิดเดียว

old_guitar

• member
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:48:48 »

L-6 g1

old_guitar

• member
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:50:08 »

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 13:05:43 »
กีต้าร์ของพี่หำสวยครับ ของพี่อ๋อยก็สวย (เสียงดีด้วย เพราะส่วนตัวมีโอกาสได้ลองแล้วช่วงนึง)

ข้อสังเกต คือ กีต้าร์ของน้าหำอยู่ในช่วงพัฒนา เพราะเรียนรู้ด้วยการเลียนแบบกีต้าร์ที่ได้รับการยอมรับในระดับโลก ณ ขณะนั้น ซึ่งการเรียนรู้ในลักษณะนี้ไม่ถือว่าแปลก หรือถูกกล่าวว่าไม่มีความคิดแต่อย่างใด ณ ห้วงเวลานั้น เพราะมาจากหลายๆปัจจัย เช่น ขณะนั้นกระแสความตื่นตัวเรื่องสิทธิบัตรยังไม่กว้างขวาง ขณะนั้นบริษัทเจ้าของถือว่าแน่กว่าเยอะ และไม่หวั่นแม้จะมีใครกล้ามาเลียนแบบหน้าตา เพราะถือว่าอย่างไรเสียงการเลียนแบบดังกล่าวส่งผลดีในแง่เป็นการ promote ความดีของ brand ตัวเองในอีกทางหนึ่ง และถือเป็นการให้เกียรติกลายๆ เพราะโดย nature คนญี่ปุ่นคงยืดมั่นถือมั่นในความคิดตัวเองอยู่ระดับนึงที่จะไม่ยอมถูกกลืนโดยชาติตะวันตกโดยเฉพาะอย่างยิ่งอเมริกาหลังสงครามโลกครั้งที่สอง อีกประการหนึ่งคือด้านธุรกิจการเงินที่ยังคงได้ผลกำไรมาก และกินชัวร์ในแง่คุณภาพ และภาพลักษณ์ อาจจะเป็นการมองตลาดพลาด หรือคิดแล้วก็ไม่ทราบได้ ช่วงหลังๆจะเห็นว่าญี่ปุ่นเองก็มีการพัฒนาไปได้มาก

แต่ก็อย่างที่ก็ทราบกันดีว่า อะไรที่ทำบ่อยๆ ทำเป็นประจำก็จะสามารถทำได้อย่างชำนาญ ทำให้คุณภาพ มาพร้อมชื่อเสียง จนสั่นสะเทือนไปถึงต้นตำรับ แต่ผมว่าเค้าก็ไม่ได้สะเทือนอะไรมากเท่าไร แค่แอบหวั่นใจนิดๆ เข้าสู่ยุคเห็นแก่ตัว แก่เงินมากขึ้น สิทธิบัตร และการศาสตร์แห่งการโฆษณาเข้ามาแบ่งกล่ม กีดกัน สะกดจิต คนเรามากขึ้น ในที่สุดเราๆถูกทำให้รู้แค่ในส่วนที่นายทุนอยากให้เรารู้ และค่อยๆปล่อยสินค้าออกมากินเงินพวกเราไปเรื่อยๆ ถ้ามันยังอยู่ในสมดุล อุปสงค์ อุปทาน และจริยธรรมทางการค้าก็จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้ ร่ายซะยาววววว.

..............และในที่สุดแนวความคิดของกีต้าร์ญี่ปุ่นก็เริ่มเปลี่ยนไป กลายเป็นผลิตสินค้าที่เป็นอัตลักษณ์มากขึ้น ตัวอย่างที่เห็นได้ชัด คือ YAMAKI YB400 ตัวนี้ เป็นแนวความคิดใหม่ที่ต้องการสร้าง brand ของตัวเองขึ้นที่ independent มากขึ้น แต่อย่างที่เคยเล่าไปว่า ยุคสมัยเปลี่ยนไป เทคโนโลยี และทุนนิยม รวมถึงการกำหนดทิศทางโดยการสร้างกระแส ทำให้ กีต้าร์กลายเป็นของเชย อยู่ช่วงหนึ่ง เริ่มมี synthesizer tape MD CD DVD ออกมา นายทุนมองว่าทำกำไรจากเทคโนโลยีได้มากกว่าจึงทุ่มสรรพกำลังไปมากกว่า เลยทำให้บริษัท YAMAKI ถึงกับล้มไป ในขณะที่ยี่ห้ออื่นก็มาเล่นแข่งกันที่ภาคไฟฟ้ามากกว่า จะเป็นเสียงเปล่าของกีต้าร์

แต่ก็อย่าลืม guitar ไม่ใช่ 100% technology โดยเฉพาะ acoustic guitar มันมี art ผสมอยู่พอควร ยุคสมัยที่เปลี่ยนไป art ยังไงก็อยู่ได้ คนกับดนตรี ยังไงก็ของคู่กัน ทำให้ปัจจุบันสถานการณ์เริ่มกลับมา และญี่ปุ่นทำกีต้าร์ที่เป็นเลือดแท้ได้อย่างสง่างามมากขึ้น แอบมี design จากอเมริกันบ้าง แต่ก็ดูไม่เหมือนมาก ผมว่าเค้าทำออกมาได้ดีเลย เดี๋ยวจะเอารูปญี่ปุ่นเลือดแท้ให้ดูบางตัวนะครับ