Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับตัวกับกระแสวินเท็จที่เปลี่ยนไปตามยุค???  (อ่าน 37004 ครั้ง)

Bluebird

• member
  • Bluebird Acoustic Vintage
Re: การปรับตัวกับกระแสวินเท็จที่เปลี่ยนไปตามยุค???
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 16:18:18 »

สำหรับผมกีต้าร์วินเทจจะแพงขึ้นหรือจะถูกลงก็ดีหมดครับ  ถูกลงก็ดีจะใด้ซื้อของดีๆราคาถูก

แพงขึ้นก็ดีของที่เก็บอยู่จะใด้มีคุณค่ากับการสะสม  กระแสมีขึ้นมีลงตามจังหวะความนิยมครับ

ถ้ารับกับราคาช่วงนี้ไม่ใด้ก็ต้องเก็บใว้ก่อนเดี่ยวก็คงราคาขึ้นครับแต่ก็ไม่รู้ว่าอีกกี่ปี  เพราะผมเห็น

ฝั่งญี่ปุ่นราคาขึ้นตลอด ประเทศที่เล่นกีต้าร์เก่าญี่ปุ่นตอนนี้ก็มีหลายประเทศนะครับ ที่ผมเห็นเขา

ประมูลแข่งกันอยู่ที่เห็นเยอะๆก็มี ฟิลิปปินส์  อินโด เกาหลี รัสเซีย และกลุ่มประเทศโซเวียตเก่า

อ้อลืมประเทศญี่ปุ่นเองด้วยครับ  หลังๆผมว่าหากีต้าร์เก่าญี่ปุ่นสวยๆยากมากด้วยซ้ำครับ
;D ;D ;D

+1 ... เห็นด้วยเลยครับน้า 

ปีก่อนผม คว้า Yamaha FG 580 มา 3 ตัว    FG-700 อีก 2 ตัว จากญี่ปุ่นมา ราคาพอสู้ไหว เล่นไปก็แบ่งๆออกมาให้เพื่อนๆที่นี่ ก็ยังราคาแค่ 32500 -34500 บาท สำหรับ รุ่น 580 สวยๆ ด้วย

ส่วนเจ้า FG-700  ไม่สวยปล่อยไปแค่ 3 หมื่นต้นๆ  ... ตัวสวยก็ราว 38000 บาทเอง รวมเคสยามาฮ่าแท้

.... แต่เดี๋ยวนี้หรอ? ราคาสู้ไม่ไหวแล้ว ไม่รู้ว่ามันถึบตัวขึ้นมายังไง ตั้ง 20-30 เปอร์เซนต์ แถมไม่ช่ายว่าจะได้สวยๆ มาด้วสิ ...

ส่วนพวกตัวที่ราคาไม่แรง และ ซื้อขายกันที่เมืองไทยไม่ค่อยออก หรือไปง่ายๆ ... ว่างๆจะมาเล่าสู่กันฟังอีก ครับ
We're your pleasure!

Montri

• member
  • ค่าความสุข ของคนเราไม่เท่ากัน...มีแค่นี้ก็สุขใจ !!
Re: การปรับตัวกับกระแสวินเท็จที่เปลี่ยนไปตามยุค???
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 19:23:12 »
ข้ามารอฟังน้า BB เจ้าพ่อวินเทจครับ ;D ;D ;D
อย่า เห็น แก่ ตัว !!

Traveler

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 19:28:57 »
เอาเป็นว่าผมขอเริ่มที่ตัวนี้ก่อน (โดยความคิดเห็นของตัวเอง) ก็แล้วกัน
 Yamaha FG-150  กีต้าร์จากเอเชีย ที่ทำให้พวกฝรั่ง อึ้ง ทึ่ง เสียว
จำได้คร่าวๆว่าฟ้าส่งให้เจ้า FG-150 เป็นดาว ก็ด้วยความบังเอิญ อีตา Country Joe คว้าขึ้นเวทีอย่างกระทันหันอย่างไม่ทันได้ตั้งตัว หลังจากนั้นใครๆก็ถามหาเจ้า FG-150
ไว้ค้นข้อมูลฟื้นความจำอีกที หรือใครแม่นช่วยเสริมให้หน่อย
Flying High - Country Joe McDonald [Live at Woodstock 1969]

old_guitar

• member
  • http://www.facebook.com/profile.php?id=1000009295
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 19:53:47 »
เอาเป็นว่าผมขอเริ่มที่ตัวนี้ก่อน (โดยความคิดเห็นของตัวเอง) ก็แล้วกัน
 Yamaha FG-150  กีต้าร์จากเอเชีย ที่ทำให้พวกฝรั่ง อึ้ง ทึ่ง เสียว
จำได้คร่าวๆว่าฟ้าส่งให้เจ้า FG-150 เป็นดาว ก็ด้วยความบังเอิญ อีตา Country Joe คว้าขึ้นเวทีอย่างกระทันหันอย่างไม่ทันได้ตั้งตัว หลังจากนั้นใครๆก็ถามหาเจ้า FG-150
ไว้ค้นข้อมูลฟื้นความจำอีกที หรือใครแม่นช่วยเสริมให้หน่อย
Flying High - Country Joe McDonald [Live at Woodstock 1969]

ตอนนี้ตัวนี้ ราคาแล้วแต่ตกลงกัน หายากด้วย เสียงเกินตัวที่แพร่มี ตัวนึงเป็นของพี่เขยของเพื่อนเป็นฝรั่งเโอนมาเป็นของเพื่อนแล้วได้ลองแล้ว เสียงดีด้วยไม่ใช่แค่ได้ขึ้นเวทีแล้วดัง
ยินดีต้อนรับเม้าท์กันได้ที่
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000929500976

Bluebird

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 21:19:29 »
ข้ามารอฟังน้า BB เจ้าพ่อวินเทจครับ ;D ;D ;D

เขินจังเลย ... ไม่ช่ายๆ ขนาดเจ้าพ่อครับน้ามนตรี  แค่ผู้ฝักใฝ่หลงใหลได้ปลื้ม กับของเก่าที่มีคุณภาพง่ะครับ

Bluebird

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 21:48:48 »

ช่ายเลยๆ ครับ 150 ป้ายแดง ... วินเทจตัวตำนาน ยุคพี่ยุ่นบุกตีตลาดอเมริกา เมื่อ 40 ปีก่อน

จนก่อเกิดตำนาน บริษัทญึ่ปุ่น ...แห่ตามขบวนกันเข้าไป ทั้ง Yamaha FG-180   FG-580  FG-1000 

Yamaki  custom 130-180   

Yamaki No.140-160    YW-40-80M ( Max Series )

Cat's Eyes  :  CE200 - 300   CE-400CF   500CF-1500 ( All Solid )

Takamine ...หลังจากโดนบริษัทอเมรกันชน เข้ามาซื้อกิจการ แล้วบริหารต่อไปได้ดีกว่าพี่ยุ่นเสียอีก ในเวลาต่อมา

K.Yairi : YW series   DY -Seires

Morris series ต่างๆ โดยเฉพาะ TF ( W)  ครับ

และ อื่นๆอีกนับไม่ถ้วน ... เหมือนกับกองทัพรถยนต์ที่พี่ยุ่น ส่งตีตลาดไปทั่วโลก เมื่อยุคบุกเบิก การส่งออก และ ก็อปปี้สินค้าของทางฝั่ง อเมริกา-ยุโรป ... จนญี่ปุ่น ครองจ้าวสินค้าอุึตสาหกรรมใหม่เป็นเวลาต่อเนื่องมาช้านาน ครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 23:06:17 »
นี่แสดงว่าจะเปิดฉากที่ Vintage ทางเอเชียก่อนใช่ไหมครับ
ทางฝั่งตะวันตกเอาไว้ที่หลัง เพราะว่าหายากเหลือเกิน ถึงมีมันก็คงเกินกำลังของผมที่จะไขว่คว้ามาครอง คงได้แต่มองและเอาไว้ถกกันสนุกๆเท่านั้นครับ
อยากทราบเรื่อง FG-1500 และ FG-2000 ทำไม Yamaha ถึงได้ reissue และราคาที่เขา offer ทำไมสูงโด่งเสียเหลือเกิน
ที่ผมเริ่มที่ Yamaha ก็เพราะผมโตมากับ Yamaha เลยพอจะคุ้นเคยอยู่บ้าง ส่วนยี่ห้ออื่นนี่ โบ๋เบ๋ เลย ลองแชร์กันดูหน่อยครับ  น้าอ๋อยเปิดกระทู้แล้วต้องเข้ามาถ่ายทอดด้วยนะครับ เพราะน้าก็มีประสบการณ์ไม่น้อยเลย  น้า BB ว่างๆก็เล่าเพิ่มเติมด้วยนะครับ

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 23:24:24 »
ขอตามเกาะกระแสบ้าง ผมก็รัก vintage ครับแต่ตอนนี้ขอไปวินเทจอเมริกันบ้าง จนกว่าจะเจอวินเทจญี่ปุ่นแบบตัวนี้จะกลับมาครับ

Yamaha FG-2000 1971 Japanhouse

ผมว่า vintage อเมริกันที่ผมมีก็เสียงไม่ได้ด้อยไปกว่าตัวนี้ครับ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 23:53:24 »
อ.ยุทธ ครับ ผมมีโอกาสได้สัมผัสแค่ FG-1500 ขอสารภาพว่าชอบครับ แต่คงไม่มีวาสนาได้ครอบครอง ส่วน FG-2000 ยิ่งหนักไปใหญ่เลยครับ

ตอนนี้มีโอกาสกับ morris w-60 ขอเรียนตามตรงว่า ไม่เคยสนยี่ห้อนี้มาก่อน แต่เห็นใครๆก็พูดถึงก็เลยอยากลอง และโทรหาเจ้าพ่อ Morris ถามว่าเป็นยังไง ก็ได้รับคำตอบว่าต้องลองเอง   สบโอกาส จู่ๆแกก็ปล่อย เลยรีบสอยมาลอง มาแรกๆ ยังไม่ค่อยลงตัว แต่ก็รับรู้ได้ถึง Character ของเขา ตอนนี้ปรับแต่ง Nut กะ Saddle ใหม่ ดีกว่าเดิมพอสมควร รู้แล้วว่าทำไม Martin ถึงได้เข็ดขยาดกับฝีมือการ copy ของญี่ปุ่น

แต่สิ่งที่ผมได้รู้จากเจ้าตัวนี้กลับเป็นเรื่องแฟชั่นการทำไม้หลังสามชิ้นในยุคปี '70 จะเห็นได้จากหลายๆยี่ห้อของญี่ปุ่นจะทำไม้หลังสามชิ้นในรุ่นสูงๆ อย่าง Yamaha จะเห็นใน FG-365 ที่เป็น Rosewood 3 ชิ้น และในรุ่นขลัง FG-580 จะมีชิ้นกลางเป็น Maple และมี spec เหมือน w-60 ซึ่ง K.Yairi ก็จะเป็น YW-600  (ใน 3 ตัวนี้ Morris กับ K.Yairi ราคาจะย่อมเยากว่า FG-580)

old_guitar

• member
  • http://www.facebook.com/profile.php?id=1000009295
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 06:24:58 »
อ.ยุทธ ครับ ผมมีโอกาสได้สัมผัสแค่ FG-1500 ขอสารภาพว่าชอบครับ แต่คงไม่มีวาสนาได้ครอบครอง ส่วน FG-2000 ยิ่งหนักไปใหญ่เลยครับ

ตอนนี้มีโอกาสกับ morris w-60 ขอเรียนตามตรงว่า ไม่เคยสนยี่ห้อนี้มาก่อน แต่เห็นใครๆก็พูดถึงก็เลยอยากลอง และโทรหาเจ้าพ่อ Morris ถามว่าเป็นยังไง ก็ได้รับคำตอบว่าต้องลองเอง   สบโอกาส จู่ๆแกก็ปล่อย เลยรีบสอยมาลอง มาแรกๆ ยังไม่ค่อยลงตัว แต่ก็รับรู้ได้ถึง Character ของเขา ตอนนี้ปรับแต่ง Nut กะ Saddle ใหม่ ดีกว่าเดิมพอสมควร รู้แล้วว่าทำไม Martin ถึงได้เข็ดขยาดกับฝีมือการ copy ของญี่ปุ่น

แต่สิ่งที่ผมได้รู้จากเจ้าตัวนี้กลับเป็นเรื่องแฟชั่นการทำไม้หลังสามชิ้นในยุคปี '70 จะเห็นได้จากหลายๆยี่ห้อของญี่ปุ่นจะทำไม้หลังสามชิ้นในรุ่นสูงๆ อย่าง Yamaha จะเห็นใน FG-365 ที่เป็น Rosewood 3 ชิ้น และในรุ่นขลัง FG-580 จะมีชิ้นกลางเป็น Maple และมี spec เหมือน w-60 ซึ่ง K.Yairi ก็จะเป็น YW-600  (ใน 3 ตัวนี้ Morris กับ K.Yairi ราคาจะย่อมเยากว่า FG-580)
ตอนนี้ก้ออยากลอง เจ้า W 60 เป็นเป้าหมายต่อไปเหมือนก้นครับ ส่วนสุดยอดอย่าง  สองพัน ห้าแปดศููนย์ เจ็ดร้อย ได้ลองแต่ไม่ได้ครอบครอง เคยัยริ ดีวายห้าสอง ตอนนี้ได้มากอดแล้ว ส่วนยามากิตอนนี้ใฝ่ฝัน ว่าจะได้เจอออโซลิด ก็คงตายตาหลับ ยามาฮ่านั้นผ่านมาแล้วก็ไปนั้นจำก็ำได้ไม่หมด เพราะก็เริ่มจากค่ายนี้เหมือนกัน ที่มีตอนนี้ก็ L6 g1  400D  CG11S  Fg-335   อ้อ FG-140 กับ FG-75ก็เคยมานอนกอดแต่ทำใจไม่ได้กับ สภาพคอยก ที่เป็นไปเพราะในรุ่นนี้สภาพไม่ค่อยแข็งแรง เลยต้องปล่อยไป ส่วน 580  700 นั้นแล้วแต่วาสนา สำหรับ 2000 คงกลับมาเกิดอีกชาติโน่นแหละ แต่ก็แค่ภูมืใจว่าของคนใกล้ชิดที่แพร่มีอยู่ตัวนึง(ตอนนี้ก็ยังอยู่) สมัยเมื่อเขาเอามาให้ลองเล่นตอนนั้นยังไม่รู้ว่ามันจะขนาดไหนนึกว่าเหมือนของทั่วไปซะงั้น ตอนนี็้ก็ต้องค้นหาตัวอื่นที่จ่อจะเป็นวินเท็จในอนาคตต่ไป ส่วน ยามากินั้น พึงมารู้จักเมื่อปีที่แล้วแต่ก็รีบสวาปามคว้ามานอนกอดตั้งแต่ B400 ตัวแรก แล้วก็ yw 35  custom 130   no.150  F-140  B-50(เขาควายท็อปโซ) ตอนนี้ก็คงไว้สามตัว คือ F-140 B-400  B-50   เมื่อก่อนก็แค่ผ่านตา แต่ตอนนี้สรุปว่า จบที่ยี่ห้อนี้ รู้สึกว่่าเราทำไมรู้จักช้าไปยี่ห้ออื่นก็ประปรายแต่ที่จัดวาอยู่ในชื่อชั้นที่น่าจะเป็นวินเท็จ และฟังแล้วจัดว่าชอบเสียงคงประมาณนี้  แต่ละตัวแต่ละรุ่น ก็มีเอกลักษณ์คนละแบบ ส่วนพวก ไฮ เอ็น ราคาแพงมากๆหายากๆมากนั้นก็ยังไม่เคย เพราะด้วยสองสาเหตุคือ ทุนทรัพย์ และ การที่ต้องเดินทางไปเลือกลองบางทีก็ไกลมันไม่ขนาดนั้น
แต่ละตัวที่ผ่านมาส่วนมากก็เล่นตามๆกันไป อยากลอง ค้นหา ที่ผมรวบรวมมาบอกเล่าก็ คงเป็นข้อมูลมาแชร์ ว่าเหล่านี้ก็คงจัดว่าเป็นวินเท็จที่น่าค้นหา และให้การยอมรับและปรับตัวรับกับ การมีคุณค่า และการเริ่มสูญหายไปจากตลาด การยอมรับราคาที่ปรับใช้ในการแลกเปลี่ยนครอบครอง และดูเส้นทางของรุ่นหลังที่จะตามมาเป็นวินเท็จ ซึ่งจะทำให้เป็นที่ยอมรับในคุณค่าของมัน คนมีไว้ก็ภูมิใจ พอวันหลังถึงเวลาหนึ่งก็อาจได้ระบายถ่ายทอดให้คนอื่นได้สัมผัสบ้างเป็นความสุขที่ชอบสิ่งเดียวกัน ส่วนประวัติต่างๆบางตัวผมก็ไม่ค่อยได้ค้นคว้ามากนัก คงด้อยในเรื่องนี้ ส่วนมากก็ตามๆน้าๆในบ้านไม้นี่แหละ
http://www.facebook.com/profile.php?id=100000929500976

old_guitar

• member
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 08:53:22 »
ถ้าจะคุยเจาะเป็นตัวๆไปก็คงใกล้ประเด็นมากขึ้นอีก งั้นลองมาช่วยวิจารณ์ ซักตัวเท่าที่ผมมีในนี้ เช่น L 6 รุ่นแรกที่ได้มา ที่จริงไม่ได้ตั้งเป้าว่าเป็นตัวนี้ แต่อยากหาค่ายยามาฮา มาเก็บไว้บ้างจากเมื่อก่อนเคยมี L 5 รุ่นแรก แต่ปล่อยไปก็มาเจอตัวนี้จังหวะพอดี ดูข้อมูลที่คุยๆกันว่าต่อไปค่ายนี้เริ่มหายาก เมืองนอกก็เริ่มเก็บแล้ว เพราะพวกสูงๆก็หายากขึ้น ราคาแพงขึ้น ก็เลยตัดสินใจเอาตัวนี้ คุยเรื่องราคากันบ้างว่าเมื่อก่อน ราว ไม่เกิน18k แต่ที่ได้มา 22k คุยกับคนขายด้วยเหตุผลอย่างที่รู้ๆ ก็ตัดสินใจเอามาครับ ก็คาดว่าอนาคตก็ต้องมีค่าเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ตระกูลเขาว่ากันต่อไปก็จะหายาก น้าๆเห็นด้วยยังไงก็เชิญครับ ว่างๆ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:35:47 »
น้าอ๋อย หรือผู้ที่สนใจ ลองไปอ่านที่นี่ก่อน ไว้ว่างค่อยมาโม้กันอีกที ขอทำมาหากินก่อน ไม่งั้นอาจมีรายการโละ Stock กันครับ  ;D
 http://www.yamaha.co.jp/english/product/guitar/aguitar/history.html

Bluebird

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:40:55 »

ผมเคยมีที 4 ตัว ได้มาเรื่อยๆจากญี่ปุ่น  แบ่งไปให้คนในเว็บเราหมดแล้ว  ... และไม่เคยเห็นเอาออกมาเวียนเทียนขายอีกเลย ฮ่าๆ

เพราะว่าให้ไปสวยๆ ทั้งนั้น ราคา 20000 เองง่ะ รวมฮาร์ดเคสแล้ว

ตัวแรกเลย ครับ  :D

----------------------------------------------

ตัวที่ 2

Traveler

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:13:11 »
ดูจากรูปของน้า BB คิดว่าไอ้ตัวที่ 2 ตอนนี้อยู่ที่ผมนี่ล่ะครับ  ;D
ขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับ

old_guitar

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:24:42 »
ดูจากรูปของน้า BB คิดว่าไอ้ตัวที่ 2 ตอนนี้อยู่ที่ผมนี่ล่ะครับ  ;D
ขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับ
นี่แหละเป้าหมายต่อไปของผมล่ะครับ สละเมื่อไหร่กระซิบด้วยครับ่ ราคาไปตามกระแสสภาวะ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:42:09 »
จากที่ผมได้ดูคลิปการเล่นกีต้าร์ของน้าอ๋อย เคยคิดอยู่ว่า Morris น่าจะเป็นตัวนึงที่เหมาะกับการเล่นแบบนั้น W-60 ตัวนี้ได้น้ำเสียงกีต้าร์ Picking ยุคนั้นจริงๆ เนื้อเสียงดี มีมิติ
ส่วนเรื่องการถ่ายโอน ขอทำใจสักระยะก่อนนะครับ ผมมีจุดติอยู่อย่างเดียวคือ ผมไม่ถนัดคอ V แค่นั้นเองครับ กีต้าร์ตัวนี้อายุราว 30 ปี (เป็นยุคแรกๆที่ อินเลย์แบบ D-45 ลูกบิดทอง) แต่หน้าท้องแบนราบ คอตรง หาสภาพนี้ยากเหมือนกัน จะมีตำหนิน้อยนิดก็ตรงขอบด้านล่างที่เกิดจากการใช้งาน สำหรับผมตำหนิแค่นี้เมื่อเปรียบเทียบกับเสียงแล้ว มองข้ามไปเลย

old_guitar

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:45:13 »
จากที่ผมได้ดูคลิปการเล่นกีต้าร์ของน้าอ๋อย เคยคิดอยู่ว่า Morris น่าจะเป็นตัวนึงที่เหมาะกับการเล่นแบบนั้น W-60 ตัวนี้ได้น้ำเสียงกีต้าร์ Picking ยุคนั้นจริงๆ เนื้อเสียงดี มีมิติ
ส่วนเรื่องการถ่ายโอน ขอทำใจสักระยะก่อนนะครับ ผมมีจุดติอยู่อย่างเดียวคือ ผมไม่ถนัดคอ V แค่นั้นเองครับ กีต้าร์ตัวนี้อายุราว 30 ปี (เป็นยุคแรกๆที่ อินเลย์แบบ D-45 ลูกบิดทอง) แต่หน้าท้องแบนราบ คอตรง หาสภาพนี้ยากเหมือนกัน จะมีตำหนิน้อยนิดก็ตรงขอบด้านล่างที่เกิดจากการใช้งาน สำหรับผมตำหนิแค่นี้เมื่อเปรียบเทียบกับเสียงแล้ว มองข้ามไปเลย
ผมเคยจับมาสองตัว เป็นปีใหม่จำรุ่นไม่ได้ มีภาคไฟฟ้าด้วย เสียงหวานดี อีกตัวเป็นตัวเก่ารุ่นเล็ก ตอนนี้ไปหมดแล้ว คงไม่ใช่เนือ้คู่่ต่อไปต้องเล็งตัวที่มีตำนาน ก็คงแอบมาเอาข้อมุลจากในนี้ละครับ

tao

• member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 13:20:58 »
morris เคยลองมาหลายตัวชอบเหมือนกันแต่ถ้าเทียบกับ yamaki แล้วตัวหลังจะหวานกว่า

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 13:57:54 »

ตามมาอ่าน  เริ่มชักสนใจ พวก Vintage  แล้ว เหมือนกัน  ก็ขออนุญาต รบกวนถาม เป็นความรู้ สักนิด นะครับ ว่า

Vintage  แบรนด์พิมพ์นิยม  (ถ้ามี Series ด้วย ก็ดี ครับ)  ทางฝั่งเอเชีย อเมริกา  และยุโรป 

ในลำดับ Top 5  หรือ Top 10  ที่ส่วนใหญ่ (เน้นว่า ส่วนใหญ่)  มีอะไรกันบ้าง ครับ  (ถ้าเรียงลำดับได้ด้วย ก็ดี ครับ)

เผื่อจะตามหา  และมีกับเค้าบ้าง   ครับ  (เพราะไม่ทราบ จริง ๆ)
Finger Picking Style

yuth_pu_rx

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 14:32:17 »
ขอแลกเปลี่ยนเรียนรู้บ้างครับ ตั้งแต่เริ่มเข้าสู่วงการก็เล่น vintage มาโดยตลอด รุ่นสูงบ้าง กลางบ้าง ต่ำบ้าง สำหรับฝั่งเอเชีย ก็มี yamaha FG130, FG580 ถูกใจครับทั้งสองตัว แต่ 130 คออ้วนจับยากไปหน่อย 580 ที่ได้มาเป็น solid top/back ก็เสียงดี แต่ผมแปลกใจว่าทำไมเสียงมันไม่เหมือน rosewood เอาเสียเลย ออกจะคล้ายไปทาง mahogany มากกว่า  อีกยี่ห้อหนึ่งที่ผมประทับใจ คือ takamine เคยเล่น vintage takamine เมื่อ 30-40 ปีก่อนตัวนึงที่บ้านคุณป๋อ ผมว่าสุดยอด ต่อมาก็ morris เสียดายเล่นแต่รุ่นล่างๆ เท่าที่ได้ลองก็ถือว่าคุณภาพเสียงเกินราคาไปมาก แต่ในบรรดา vintage japan ยี่ห้อที่ผมประทับใจมากที่สุด คือ YAMAKI ครับ ผมได้มีโอกาสเป็นเจ้าของ YB400 ในราคาถูกมากๆเมื่อเทียบกับคุณภาพ โดยพี่โจบาคาดี๊ ที่กรุณาให้โอกาสน้องได้เป็นเจ้าของ spec เป็น spruce + maple ผมว่าเสียงสู้กีต้าร์ spec เดียวกันในระดับราคา 30000-50000 ได้สบายๆ จะเป็นรองก็ gibson everly bros ที่ผมเคยได้เป็นเจ้าของในช่วงเวลาสั้นๆ แต่ก็ยังคาใจกับ K Yairi ที่ลองมาหลายตัว ทั้งรุ่นดังๆ แพงๆที่บ้านอากฤษณ์ก็ยังไม่โดนซักตัว คงเพราะหูผมไม่ถึงขั้น

มาฝั่งอเมริกาบ้าง

ถ้าพูดถึงฝั่งนี้คงมุ่งไปกีต้าร์แบรนด์ตำนาน สองยี่ห้อก่อนเลย คือ gibson และ martin ผมได้มีโอกาสลองมากมายเกินห้าสิบตัว แต่เป็นเจ้าของอยู่ไม่กี่ตัว คือ J45 custom (spruce+honduras mahogany), AJ custom (spruce+madagascar rosewood) , everly brother (spruce + maple) และ martin HD28VS ตัวล่าสุด ต้องบอกว่าในระดับรุ่น custom ของสองยี่ห้อนี้ทำออกมาได้ดีมากๆ และสุดโต่งทั้งสองเสปค ซึ่งมีความแตกต่างจากรุ่น standard ชัดเจน ในความคิดเห็นของผมเห็นด้วยกับผู้รู้ท่านหนึ่งที่บอกว่าในระดับราคาต่ำกว่า 50000-70000 นั้น vintage japan ทำได้ดี และคุ้มราคากว่ามาก แต่ในระดับราคามากกว่าแสน american guitar ก็ยังคงครองคุณภาพได้อย่างสง่างาม

แต่ก็นานาจิตตัง และทัศนะ ผมเองก็ไม่ได้เก่งอะไรในเชิงกีต้าร์ แต่ก็อาศัยได้รับโอกาสดีๆจากเพื่อนๆให้ได้ลองมามาก และฟังมาเยอะ รวมถึงการเรียนด้วยตนเองผ่านการอ่านหนังสือ ก็ได้แสดงความคิดออกมาข้างต้นครับและไม่ใช่ว่า new era guitar ไม่ดี แต่มันยังไม่ถูกใจ ถูกมือกับ style การเล่น รวมถึงเงินในกระเป๋าหากจะต้องจ่ายครับ