Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: Saddle TUSQ กับ Bone เลือกอันไหนดีครับ  (อ่าน 2113 ครั้ง)

aa

• member
Saddle TUSQ กับ Bone เลือกอันไหนดีครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 17:59:45 »
ขอความเห็นน้าๆหน่อยครับ พอดีว่าจะเปลี่ยน Saddle ใหม่ ให้ Walden CG2010

TOM1869

• member
Re: Saddle TUSQ กับ Bone เลือกอันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 18:05:10 »
TUSQ ครับ
Line id: 081-8718003

springwaltz

• member
  • Vet Med
Re: Saddle TUSQ กับ Bone เลือกอันไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 06:25:33 »
TUSQ อีกเสียงครับ Balanceจะดีกว่ากระดูกนะครับ เเต่ลองเปลี่ยนดูทั้ง 2 อย่างก็ได้นะครับ จะได้รู้ด้วยตัวเอง

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 07:51:05 »
ตามน้าๆกล่าวไว้คับ

แต่ทุกอย่างขึ้นกับหูของน้า aa เอง

pong

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 15:37:57 »
ถ้าไม่จำกัดที่เรื่องงบ ก็ให้ลองทั้ง2อย่างครับ และเชื่อในหูของเราครับ กีต้าร์แม้จะรุ่นเดียวกัน ใช้ไม้แบบเดียวกัน  เสียงที่ได้ก็ไม่เหมือนกันครับ อยู่ที่กีต้าร์ของเราด้วยครับ กีต้าร์ของผมตัวนึง ลองเปลี่ยนมาทุกแบบ แต่แล้ว แซ้ดเดิ้ลพลาสติกแบบแข็ง ที่มากับกีต้าร์ กับให้เสียงที่ดี และถูกใจที่สุด ความสูงต่ำของแซ็ดเดิ้ล ก็มีผลต่อเสียง ง่ายๆครับ ปิ๊ค ที่เราใช้ดีดนี่ ยังให้เสียงไม่เหมือนกันครับ ผมมีปิ๊คใช้หลายอัน  เพราะให้เสียงต่างกันเวลาใช้ครับ จนไม่ต้องเปลี่ยนแซ็ดเดิ้ล แต่เปลี่ยนการใช้ปิ๊คแทน เปลี่ยนสายเสียงก็เปลี่ยน ทอลองดูครับ ด้วยความเคารพครับ ^^

billy4x4

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 21:04:42 »

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 21:25:58 »
Bone ครับ
http://guitarsaddles.com/products.asp

+1 เห็นด้วยกับน้า billy4x4  ถ้าเป็นผม ผมเลือก bone ครับ

jazzinblue

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 22:54:54 »
ถ้าไม่จำกัดที่เรื่องงบ ก็ให้ลองทั้ง2อย่างครับ และเชื่อในหูของเราครับ กีต้าร์แม้จะรุ่นเดียวกัน ใช้ไม้แบบเดียวกัน  เสียงที่ได้ก็ไม่เหมือนกันครับ อยู่ที่กีต้าร์ของเราด้วยครับ กีต้าร์ของผมตัวนึง ลองเปลี่ยนมาทุกแบบ แต่แล้ว แซ้ดเดิ้ลพลาสติกแบบแข็ง ที่มากับกีต้าร์ กับให้เสียงที่ดี และถูกใจที่สุด ความสูงต่ำของแซ็ดเดิ้ล ก็มีผลต่อเสียง ง่ายๆครับ ปิ๊ค ที่เราใช้ดีดนี่ ยังให้เสียงไม่เหมือนกันครับ ผมมีปิ๊คใช้หลายอัน  เพราะให้เสียงต่างกันเวลาใช้ครับ จนไม่ต้องเปลี่ยนแซ็ดเดิ้ล แต่เปลี่ยนการใช้ปิ๊คแทน เปลี่ยนสายเสียงก็เปลี่ยน ทอลองดูครับ ด้วยความเคารพครับ ^^

+1  ครับน้า ของอย่างนี้ต้องลองเองครับและ Action ก็มีผลครับ
บางทีตอน action สูงใส่ TUSQ เสียงดี แต่พอ set action ต่ำลง ใส่กระดูกเสียงกลับเพราะกว่า
ปล.ผมเจอมาแล้ว

nhoy

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 23:12:31 »
ผมก็มีความเห็นเช่นเดียวกับน้า pong ครับ