Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: สังกะสัยมาก ๆ เรื่องจุดบนฟิงเกอร์บอร์ด !!!  (อ่าน 10336 ครั้ง)

jojujim

• member
น้าครับ  8)....น้ารู้ไหมว่า ทำไมบนฟิงเกอร์บอร์ดของกีต้าร์คลาสสิค มันไม่มีจุดบอกตำแหน่ง ????

และน้าครับ  :)....น้ารู้ไหมว่า ทำไมบนฟิงเกอร์บอร์ดของ เจ้าเต่าโอเวชั่น USA รุ่นอะไรก็จำไม่ได้(ของเพื่อนครับ) มันมีจุดที่เฟรท 12 อยู่เม็ดเดียว(ทั้ง ๆ ที่มันก็ไม่ใช่คลาสสิคซะหน่อย) ไม่รู้ว่ารุ่นอื่น ๆ เขามีจุดกันหรือเปล่า น้าว่ามันทำมาเพื่ออะไร  ทำไมมันไม่เห็นใจพวกมือใหม่ ที่ต้องใช้จุด ในการจำตำแหน่งโน๊ตโน่น นี่ นั่น หรือว่า มันเป็นกีต้าร์ของโปรฯ เท่านั้น ที่จะใช้กัน ???

ผมสงสัยจริง ๆ ทั้ง 2 ข้อเลยล่ะ ใครรู้ก็ช่วยเฉลยหน่อยเอาบุญ นะครับ  8)

Seraph

• member
Re: สังกะสัยมาก ๆ เรื่องจุดบนฟิงเกอร์บอร์ด !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 23:40:53 »
ไม่สำคัญหรอกครับว่าจะเป็นกีต้าร์แบบไหน จะมีหรือไม่มีมันเป็นแนวทางของแต่ละยี่ห้อเท่านั้นเองครับว่าต้องการให้มีรึเปล่า นอกจากนั้นก็แล้วแต่ความชอบของผู้เล่นแต่ละคนว่าต้องการจะให้มีรึเปล่า อย่างผมเองชอบ fingerboard ที่มันโล่งๆมากกว่า เพราะว่าการบอกตำแหน่ง fret นั้นสามารถดูได้จากจุดที่อยู่ข้างๆ fingerboard ได้อยู่แล้ว

nhoy

• member
Re: สังกะสัยมาก ๆ เรื่องจุดบนฟิงเกอร์บอร์ด !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 00:05:54 »
จุดบนฟิงเกอร์บอร์ด หรือ ดอทอินเลย์ บางทีก็เป็นลักษณะเฉพาะหรือ Style ของกีต้าร์รุ่นนั้นๆ เช่น ดอทอินเลย์ 42 Style,  45 Style เป็นต้น ดังนั้นกีต้าร์แต่ละแบรนด์-แต่ละรุ่น จึงอาจมีแตกต่างกันออกไป  หรืออาจไม่มีเลยก็ได้ครับ 
แต่ตรงไบดิ้งที่ขอบบนของฟิงเกอร์บอร์ดก็จะมีจุดบอกตำแหน่งให้สังเกตได้ในอีกส่วนหนึ่งอยู่แล้วครับ

usamah

• member
  • เสียงเพลงทำให้โลกน่าอยู่..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 03:39:54 »
ถ้าให้เดานะครับ..กีตาร์คลาสสิควิธีเล่นและวิธีฝึกเขาใล่สเกลกันคร่องปรื๋ออยู่แล้วครับ จุดแทบไม่จำเป็นครับ โดยส่วนตัวแล้วผมก็ไม่ชอบนะครับแบบที่มีอินเลย์บนฟิงเกอร์บอร์ด เพราะส่วนใหญ่เวลาฝึกผมจะไม่มองแต่ถ้าจะมองก็แค่เหลือบไปมองจุดเล็กๆตรงบายดิ้งรอบๆร
คอน่ะครับ ปล่อยแบบโล้นๆดูขลังดีเรียบๆดีครับ แต่ถ้าเกิดมือใหม่มีปัญหากับการจำเฟรตถ้าแบบชั่วคราวก็ซื้อสติกเกอร์มาแปะเลยครับ ติดทนนานไม่มีปัญหาแต่ถ้าต้องการแบบถาวรก็หิ้วไปหาช่างเลยครับ จะเอาแบบใหนช่างทำได้หมดครับ.

coolclub

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 08:22:07 »
ผมก็ไม่ชอบนะ จุดบนฟิงเกอร์บอร์ด
เพราะต้องใช้ capo คาดประจำเวลาเล่น บางเพลงคาดเฟรต 2, 4
ถ้ามีจุดบอกตำแหน่งมาก ๆ จะงง
ชอบแบบเรียบ ๆ มากกว่า
Return To A=432hz

jojujim

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 13:16:12 »
อืม....เข้าใจแล้วครับ

ขอบคุณน้า ๆ ใจดีทุกท่านคร๊าบ.....

gttle

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 13:32:11 »
สังเกตุเวลาเราเล่นครับจริงๆเรามองจุดตรง binding ไม่ใช่บน fingerboard นะตรง fingerboard นี่เพื่อความสวยงามมากกว่า

redtopup

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 17:14:36 »
ส่วนตัวผมเอง ผมจะ เอา สติกเกอร์ตัดเป็น กลมๆ เล็ก แป๊ะเอาไว้ที่ ด้านบน ผมจะแป๊ะที่ เฟล๊ทที่ 7 เพียงตำแหน่งเดียว
กีต้าร์คลาสิคที่ไม่มี ก็เพราะ ว่า มันเป็น เครื่องดนตรี ที่เกิด มา เก่าแก่ ครับ
เครื่องดนตรีในยุคแรกๆนั้น จะ ยึดถือความรู้สึกในการเล่นทั้งนั้นครับ
อย่าง เปียนโน ก็ ไม่มี จุด โด เซนเตอร์ แปะบอกเอาไว้ ผู้ เล่นต้องเรียนรู้เอง แต่เปียนโน อาศัย แป้นที่กดเสียงชารพ์เป็น ไกค์นำทางได้  เหมือน จุดบนคอกีต้าร์
อย่างไวโอลิน ก็ไม่มี เฟล๊ต อาศัย ความรู้สึก เพื่อ จำเสียงโน๊ต เวลา เลื่อนตำแหน่งของนิ้วเอง ด้วยการสร้างบล๊อค นิ้วให้ได้
กีต้าร์คลาสสิคก็เช่นเดียวกันครับ ถ้า สร้างบล๊อคนิ้วได้  เวลาที่เรา กางนิ้ว ออกไป เราก็จะรู้สึกโดย ธรรมชาติเอง ว่า นิ้วยกไปขนาดไหน แล้วพอดี
แต่เป็นเรื่องยากจริงๆครับ ถ้าไม่มี จุด บนส่วนบนของคอกีต้าร์  ในขณะที่เริ่มเล่นใหม่ๆ
มีวิธี ฝึก คือ เอา สติกเกอร์ มา แป๊ะ ที่ ช่อง 5 7  9  12 
เพื่อให้เราฝึกให้คล่อง หลังจากนั้น ก็ ค่อยๆ แกะ ออกทีล๊ะอัน จน บ๊ลอค มือของเราได้ครับ จนในที่ สุด ก็แกะออกให้หมด
การที่ เราดูจุด บนคอกีต้าร์  บางที ช้า กว่าใช้ความรู้สึก จากการสร้างบล๊อคนิ้วครับ
ด้วยเหตุ ผลนี้เอง ที่ กีต้าร์คลาสสิคนั้น ไม่มีจุดมาให้ เพราะ เพลงคลาสสิคนั้น มีความซับซ้อน และเล่นยากมาก
หากมีจุด บนคอกีต้าร์หลายๆจุด ผมว่า จะทำให้คนเล่นยิ่งสับสนขึ้นไปอีกครับ เพราะ บล๊อคนิ้วได้เมื่อไหร่ การมองจุดที่คอกีต้าร์นั้นจะเสียเวลาไปชั่วอึดใจนึงครับ และสมองใช้ความคิด ถึง 2 ชั้น

ไม่เหมือนกับการจำจากการ ขยับข้อมือ ที่ใช้ความรู้สึกจำ
ซึ่งอันนี้ดูได้จากพวกที่เล่นกีต้าร์ไฟฟ้า ที่เก่งๆเขาก็จะสร้างบล๊อคของนิ้ว โดยที่ไม่ต้องมานั่งมองจุดบนคอกีต้าร์

กีต้าร์โฟลค์นั้น เกิด ขึ้นโดย ฝรั่ง ดังนั้น คนฝรั่งทุกคน ชอบอะไรที่ คิดขึ้นมาเองและ ใช้คำศัพท์ของตัวเองบรรหยัดขึ้นมาเอง
อย่าง สัตว์ต่างๆในเอเซีย ฝรั่งมาค้นพบ ก็ จะใช้ ชื่อเรียก ใหม่ และตั้งขึ้นมาเอง เพื่อ บรรหยัด คำนั้นๆ พูดง่ายๆก็คือ ทำอะไรมาทีนึงคิดอะไรมาทีนึง  ก็ใช้คำเฉพาะของตัวเองขึ้นมา ผมมองว่า มันเจ้าระเบียบ โรค เอดส์ พอเจอ ก็ ตั้งชื่อขึ้นมาเอง
ขนาด ท่าของ นักกีฬาต่างๆก็ตั้งชื่อ ท่าออกมา
สำหรับผมๆมองว่า กีต้าร์ก็ไม่ต่างครับ พอ ทำขึ้นมา ก็ ทำอะไรให้มันเป็น ของตัวเอง  สร้างบรรหยัดต่างๆขึ้นมา
ว่าแบบนี้ ต้องใส่ลายแบบนี้ แล้วเรียกชื่อแบบนี้ 
จุดบนคอกีต้าร์ ก็อาจจะมาจากสาเหตุที่ผม คิดเล่นๆ อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน
เหมือน รถยนต์ แบบนี้ ต้องเรียกว่า สปอรต์  มีประตูมากกว่านี้เรียกแบบนี้ไม่ได้ 
ถ้าจะเป็น สปอรต์ ต้อง 2 ประตูเท่านั้น ถ้า หัวยาวหน่อย ต้องจำกัดความไปอีกแบบว่า สปอรต์โรสเตอร์
พอเป็น กีต้ารืโฟลค์ ต้องมีจุดที่ฟิงเกอร์บอรด์ ถ้าไม่มีจุดเเสดงว่า ลูกนอกสมรส

อะไรประมาณนี้รึเปล่าน้อ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 17:23:59 »
กีตาร์คลาสสิค บางรุ่นก็มีนะครับ แต่มักจะไปอยู่ด้านข้างฟิงเกอร์บอร์ดแทน ส่วนตัวผมมองว่ากีตาร์คลาสสิคมันค่อนข้างจะเป็นอะไรที่เป็นลักษณะที่เหมือนเป็น Tradition คือทำตามแบบดั้งเดิมที่ทำกันมา แต่ในกีตาร์โฟล์คมันเป็นอะไรที่สบาย ๆ ไม่ได้มีรูปแบบเป็นทางการมากมาย รวมทั้งการเล่นที่ไม่ได้เป็นแบบเป็นแผนเหมือนกีตาร์คลาสสิคที่ต้องร่ำเรียนกันแบบแทบอ๊วกมาเป็นโน๊ตเลย ดังนั้นกีตาร์โฟล์คจึงเน้นอะไรที่ดูง่าย ๆ สบาย ๆ เล่นสะดวก การมี dot inlay ก็จะช่วยให้จำตำแหน่งง่ายขึ้น อีกทั้งช่วยในเรื่องของความสวยงามอีกด้วย

จะเห็นว่ากีตาร์คลาสสิกตั้งแต่ราคาหลังพันถึงหลักแสน รูปแบบโดยรวมเหมือนกันหมดเลยต่างกันแค่เรื่องของความปราณีตในการสร้าง ชนิดของวัสดุ และรายละเอียดงาน แต่รูปร่างเหมือนกันหมด เพราะมันเป็นเหมือนวัฒนธรรมประเพณีที่ต้องทำตาม ๆ กันมา ส่วนกีตาร์โฟล์คไม่ต้องพูดถึง ทั้งรูปทรง ชนิด ขนาดมีสารพัดเลยครับ

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวเฉย ๆ นะครับ ถูกหรือเปล่าไม่รู้เหมือนกัน แหะ ๆ ^^"

putitti

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 21:19:58 »
ขอโทษนะครับ คุณ redtopup

บัญญัติ
พร่ำพร่ำ จำนรรจา

indypendent

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:08:48 »
ผมชอบนะ สวยดี

jojujim

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 23:12:18 »
ตอนนี้ ผมพยายามไม่สนใจเจ้าจุด ๆ ทั้งหลาย แค่ชำเลือง ๆ นิด ๆ เวลา Solo  อิ อิ

ผลงานออกมาแล้ว เพี้ยน ผิดตำแหน่งตลอด นิ้วยังไม่จำ ยังสร้างบล็อกนิ้ว ไม่ได้เลย ฝึกยังไม่ถึงขั้น แก่แล้ว เวลาก็น้อย  สมองก็เสื่อม กล้ามเนื้อก็เหี่ยว มีแต่ใจ จะไหวไหมหนอ ????