Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น่าจะมีห้อง เกี่ยวกับการเรียนการสอนกีต้าร์ ทฤษฎี และสาระ(จริงๆ) เกี่ยวกับกีต้าร์  (อ่าน 7383 ครั้ง)

TOM1869

• member
กีต้าร์แต่ละตัว มันมีดีอยู่ในตัวของมันเอง กีต้าร์ จีนถูกๆ ตัวละไม่กี่พัน ยี่ห้อ Jojo ก็ยังมีดี แม้จะเสียงไม่ดีก็ตามอย่างน้อยมันก็เป็นกีต้าร์ที่หลายๆ คน เริ่มใช้ในการหัดเล่น  และราคาถูกครับ

รสนิยม การเลือกกีต้าร์เป็นเรื่องเฉพาะตัว บางคนอาจชอบกีต้าร์ตลาด แต่ บางคนอาจชอบ ของที่ไม่มีใครเหมือนก็ได้ครับ
Line id: 081-8718003

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit

กีต้าร์ จะถูก จะแพง  เห็นน้า ๆ จับกันทีไร  หรือตัวไหน ๆ   ก็เห็นเล่นกัน จบเพลง เหมือน ๆ กัน  และยังเล่นกันได้ ไพเราะ อีกต่างหาก  นะครับ
Finger Picking Style

kangaroo

• member
กีต้าร์แต่ละตัว มันมีดีอยู่ในตัวของมันเอง กีต้าร์ จีนถูกๆ ตัวละไม่กี่พัน ยี่ห้อ Jojo ก็ยังมีดี แม้จะเสียงไม่ดีก็ตามอย่างน้อยมันก็เป็นกีต้าร์ที่หลายๆ คน เริ่มใช้ในการหัดเล่น  และราคาถูกครับ

รสนิยม การเลือกกีต้าร์เป็นเรื่องเฉพาะตัว บางคนอาจชอบกีต้าร์ตลาด แต่ บางคนอาจชอบ ของที่ไม่มีใครเหมือนก็ได้ครับ
+100 ครับ

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
เป็นกำลังใจให้น้าหนุ่มครับ ส่วนตัวผมคิดว่ากระทู้ตกหน้า เป็นปัญหาเล็กมากเลยครับ ใครอยากทราบอะไรก็ดันกระทู้ขึ้นมา ไม่เห็นจะยากตรงไหนครับ ^^

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
เรื่องห้องเกี่ยวกับทฤษฎี ถ้ามีจริงก็ดีนะครับ หลาย ๆ คนที่เพิ่งเริ่มเล่นกีตาร์ อาจจะนึกไม่ออกเลยว่าควรจะต้องรู้อะไรบ้างในการฝึกเล่นกีตาร์ โดยเฉพาะเรื่องทฤษฎีดนตรี (อย่างน้อยก็เบื้องต้น) มันช่วยให้เล่นกีตาร์ได้แบบลึกขึ้นไปอีกระดับนึงเลยครับ ถ้ามีผมจะได้เข้าไปแจมมั่ง ตามที่ความรู้ความสามารถของตัวเองจะอำนวย ^^

Anat

• บุคคลทั่วไป
ไม่ได้เจอกันนานเลยนะครับ น้า sontaya
ยังจำความมันส์สมัย โพสเพลงจากยูธูปเอาแชร์ใส่กันได้เลยครับ..สนุกเจง  .เจง..

Circusz

• member

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
เรื่องกีต้าร์ ผมเห็นด้วยๆ กับน้าๆ คับว่าขึ้นกับรสนิยม
แต่ละยี่ห้อให้เสียงต่างกัน ยากที่จะเทียบคับ

ไม่มีตัวไหนเพราะกว่าตัวไหนหรอกคับ ขึ้นอยู่กับว่าชอบเสียงแนวไหนมากกว่า
อย่างผมเองชอบ Fingerstyle ก็อาจจะชอบกีต้าร์ทรง OM GA หริอ D ในบางคราว
ยี่ห้อ T.L. อาจจะให้เสียงที่แหลมคมสดใสฟังแล้วสบาย ยี่ห้อ T.K อาจออกแอมป์ดี
ยี่ห้อ ........... แล้วแต่คับ

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับรสนิยมส่วนตัวจริงๆ คับ
เพื่อนผมฟังเสียงกีต้าร์ตัวละ หลายหมื่นไม่ชอบ กลับมาชอบกีต้าร์ราคาแค่ไม่กี่พัน

อิอิ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
ไม่ได้เจอกันนานเลยนะครับ น้า sontaya
ยังจำความมันส์สมัย โพสเพลงจากยูธูปเอาแชร์ใส่กันได้เลยครับ..สนุกเจง  .เจง..

แวะเวียนมาเรื่อยแหละครับ ตอบมั่งไ่่ตอบมั่ง ไปบ้าเฟสบุ๊คอยู่ครับ 555
ใช่เลยครับ ผมก็ได้ความรู้จากท่าน Anat มากเลยเรื่องเพลง ไว้ใครเผลอตั้งกระทู้เข้าทาง เราค่อยเข้าไปแจมกันอีกนะครับ ^^

redtopup

• member
การอธิบายผ่านเป็นตัวหนังสือผมว่า สื่อ ความหมายบางอย่างยากจริงๆครับ

ผมว่า ถ้าเว็บบ้านไม้ทำจริงๆนั้น ทำเป็นวิดิโอเลยครับ แบ่งออกเป็นตอนๆ เอาเรื่องที่ใก้ลตัวก่อนเลย
คือการเริ่มต้น เล่นกีต้าร์ ทำเป็นห้อง สำหรับ ฝึกกีต้าร์
ปูเบสิค ตั้งแต่พื้นฐานเลย ตั้งแต่ การตั้งสายกีต้าร์  การตีคอรท์ การเกา เบื้องต้น พร้อมแบบฝึกหัด
พอเส๊รจ ปั๊บ มีเพลงให้ซ้อมเล่น สอนการ อ่านโน๊ต อ่านแท๊ป แบบเป็นตอนๆ เหมือน อาทิตย์นึงออกตอนนึง แบบดูหนังในทีวี
เรื่องทฎษฎีดนตรี ผมมองว่า เป็นเรื่องที่ไกลตัวเกินไปสำหรับผู้ฝึกบางท่าน
 เพราะ ถ้าคนที่ไม่มีพื้นฐานมาเลย ก็ ไม่รู้เรื่องแน่ๆ  อธิบายยังไงก็ไม่รู้เรื่อง
เรื่องใก้ลตัวคือมีการสอน เป็น เพลงๆไปเลย  ถ้าเป็นแบบนี้   จะทำให้มีคน สนใจในการเล่นกีต้าร์มากขึ้น
แต่ใครจะทำ  อันดับแรก ผลประโยชน์เข้ากับ ร้านขายเครื่องดนตรี ไม่ได้เข้ากับ คนให้ความรู้
ดังนั้น ผมว่า สปอน์เซอร์นั่นแหละครับ ต้องเป็นคนจัดทำหรือ ไม่ก็เว็บ บ้านไม้เอง ต้อง จัดทำ หรือ ไม่ก็ เชิญ อ ตามโรงเรียน ที่มีฝีมือ มาถ่ายวิดิโอ
โดย อาจจะแลกเปลี่ยนให้ เครดิต ว่า อ โรงเรียนอะไร   เพราะก็คงไม่มี อ โรงเรียนไหน มาถ่ายวิดิโอสอน ฟรีๆ แน่นอน
ทุกอย่างผลประโยชน์ต้องมาควบคู่เสมอ

มีอีกอย่างคือ ถ้าสมาชิก แต่ล๊ะท่าน ถ่ายวิดิโอ การสอนต่างๆ ลงในยูทูป ก็จะเป็น ผลดีกับ คนที่เริ่มเล่นกีต้าร์ใหม่ๆ
ก็จะได้ ฝึกกัน
ผม เสนอห้อง สอนกีต้าร์ครับ จากน้าๆทุกท่าน ไม่ว่าจะสอนอะไร ทริ๊กอะไร ก็มาโพสในห้องสอนกีต้าร์ครับ
เป็นห้องวิดิโอยูทุปโดยตรง ทั้งจากทำเองหรือหา ในยูทูปมาลงครับ

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

redtopup

• member
ส่วนเรื่อง การแนะนำกีต้าร์นั้น แน่นอนมีผลกระทบกับตัวแทนโดยตรง และก็มีผลกระทบกับเครดิตของผู้ เสนอด้วย
เสนอไปไม่ดี เนื้อก็ไม่ได้กิน  เเนะนำไปดีมากเกินไป  ก็ นี่ไงสปอน์เซอร์
ครั้นจะ เอายี่ห้อที่ไม่ใช่สปอนเวอร์ ก็จะเอามาทำไม
ผมเเนะนำว่าอย่างนี้ครับ คือ เอากีต้าร์เฉพาะสปอรเซอร์มาแนะนำ กรณี ในราคา ใก้ลเคียงกัน ถ้าเอาอย่างยุติธรรมก็คือ
เล่นแบบ ab เทรสครับ โดย ให้ คนเเนะนำ เล่นกีต้าร์ทีล๊ะตัว แล้วก็ไม่ต้องวิจารย์เรื่องเสียงใดๆ
ให้คนที่สนใจฟังเสียงเอาเอง แบบนี้ ไม่มีการลำเอียงแน่ๆ 
แต่ตัวแทนแต่ล๊ะยี่ห้อ ผมว่าไม่มีใครเล่นด้วยแน่ๆครับ 
ดังนั้นผมว่าเรื่องแนะนำกีต้าร์นั้น น้าๆในบ้านไม้ นั้นสุดยอดทุกคนอยู่แล้ว
ก็เปิดเป็น ห้องวิดิโอ รวมไปเลยห้องเดียวกับสอนกีต้าร์ แล้วค่อยๆสร้างกระแสให้ น้าๆ อัดวิดิโอแนะนำกีต้าร์กัน เอง
ไม่ว่าจะยี่ห้อไหนๆ ครับ
ทั้งกีต้าร์เก่าที่อยากขายหรือกีต้าร์ใหม่ทีเพิ่งซื้อมา แบบนี้  กีต้าร์ก็จะได้หมุนเวียนกันไปครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

natthaphon saeng

• member
  • อยากก็เล่น เบื่อก็เลิก
เห็นด้วยตามท่านที่โพส์2กระทู้ด้านบนครับ...