Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น่าจะมีห้อง เกี่ยวกับการเรียนการสอนกีต้าร์ ทฤษฎี และสาระ(จริงๆ) เกี่ยวกับกีต้าร์  (อ่าน 7381 ครั้ง)

natthaphon saeng

• member
  • อยากก็เล่น เบื่อก็เลิก
เห็นด้วยครับ น้าๆหลายท่านเก่งๆกันแล้วคุยศัพท์เฉพาะกันเล่นสไตร์นั้นสเต็ปนี้ น้องใหม่อย่างผมหละงงอยากให้มีตั้งแต่เริ่มเบื่องต้น จะคลาสสิค ตีคอร์ด โซโล่ ฯลฯ ก็ว่ากันไป ขอบคุณครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
สวัสดีครับอาจารย์
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยครับ จริงๆ แล้วตามที่น้า pomguitar ได้กระทู้ไว้
ก็ตรงกับวัตถุประสงค์ของห้อง = Open Gear / DIY / Vote =

ประชาสัมพันธ์ของผม ตอนเปิดห้องใหม่ ๆ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=18386.0

แต่สมาชิกหลายท่าน หรือกระทู้หลายกระทู้ ไม่ค่อยได้รับการตอบรับในเรื่องการตั้งกระทู้ให้ถูกห้อง
และในห้อง  Open Gear / DIY / Vote ทางผมได้เคยประชาสัมพันธ์ ไว้ว่า
ในกรณี กระทู้เก่าตั้งไว้ก่อนห้องเปิด...

...หากเจ้าของกระทู้ประสงค์จะย้ายกระทู้ตัวเอง เพราะเห็นว่า น่าจะอยู่ในห้อง  Open Gear / DIY / Vote
ก็ให้แจ้งเข้ามา แต่ที่ผ่านมา มีเพียง 1-2 ท่าน ที่แจ้งเข้ามา
ดังนั้น หากเจ้าของกระทู้ไม่แจ้งเข้ามา ทางผมก็จะไม่ย้ายโดยไม่ได้รับการร้องขอจากเจ้าของกระทู้

ในกรณี ณ ตอนนี้ (ที่หน้า 1 นี้) ที่น้า noom ได้ดันกระทู้ของน้า beer แบบติดๆกัน ผมไม่ค่อยแนะนำให้ทำแบบนั้น
เพราะดันกระทู้แบบติดๆกันเยอะๆ จะทำให้กระทู้ไปดันกระทู้ของเพื่อนสมาชิก ที่อาจจะเพิ่งตั้งกระทู้ หล่นไปอยู่หน้า2
หรือหน้าลึกๆ ซึ่งบางกระทู้ อาจจะยังไม่ได้รับคำตอบที่มากพอ ก็หล่นไปหน้าสองแล้ว
จึงขอความร่วมมือในกรณีนี้ด้วย นะครับ และหากน้า beer ประสงค์จะย้ายกระทู้ตัวเอง ขอให้แจ้งเข้ามา

อย่างไรก็ตาม ณ ปัจจุบัน หากสมาชิกท่านใด จะโพสต์กระทู้อะไร ก็อยากให้อ่านวัตถุประสงค์ หรือเจตนาของห้องให้ดี
เพราะมีไม่น้อย ที่มักจะโพสต์ผิดห้อง และอีกอย่างที่อยากขอความร่วมมือคือ
เมื่อพบกระทู้ผิดดห้อง สมาชิกต้องให้คำแนะนำเจ้าของกระทู้ เพื่อแจ้งมายัง admin เพื่อแจ้งการย้ายห้อง

ส่วนกระทู้พวก ขอ TAB ไม่อยากเปิดห้องแบบชัดเจน โดยเฉพาะ
เพราะว่า ค่อนข้างสุ่มเสี่ยงต่อเรื่อง Copyright เพราะทุกวันนี้ ก็มีสมาชิกบางท่าน
นำเอา TAB ที่มีลิขสิทธิ์ มาโพสต์แจก ถ้าผมเห็นก็ลบ แต่บางครั้ง บางกระทู้ ก็รอดสายตา ก็ไม่ได้ลบ
ประเด็นนี้ ก็ฝากไว้ ณ โอกาสนี้ อีกครั้งหนึ่ง คือต้องระวังเรื่อง Copyright เพราะเดี๋ยวเวปเราจะมีปัญหา

ดังนั้น กระทู้ประเภท กระทู้สาระ ที่น่าจะเข้ากับห้อง  Open Gear / DIY / Vote
ผมจึงขอความร่วมมือจากทุกๆท่าน ให้ใช้ห้อง Open Gear / DIY / Vote ให้เต็มที่

ฝากอีเมล์ไว้กับเพื่อนๆสมาชิก เพื่อติดต่อ webmaster หรือ admin
อีเมล์ acousticthai(แอด)hotmail.com

ผมต้องขอโทษเวปมาสเตอร์ และ น้าๆทุกท่านด้วยครับที่ผมดันกระทู้ขึ้นมาแต่ที่ผมผมดัน

ขึ้นมาเพราะ มีน้าสมาชิกใหม่ท่านหนึ่งคือน้าFrancios95 บอกว่าไม่สามารถเข้าดูใด้ ผมก็ไม่

เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมน้าิFrancios95 เขาดูไม่ใด้   ผมเห็นน้าFrancios95เขาบ่นแนวตัดพ้อ

ซึ้งจริงๆแล้วก็ไม่ใช่เรื่องของผมที่ใครจะดูกระทู้ใด้หรือไม่ใด้   แต่ผมเห็นว่าผมพอจะช่วยเหลือ

สมาชิกใหม่ใด้ผมก็ช่วย   แต่ถ้าการช่วยเหลือสมาชิกใหม่ของผมเป็นการกระทำที่ทำให้กระทู้ของ

น้าหลายๆท่านตกเร็วไป  ผมก็ขอโทษจากใจจริงครับ
   ปรกติสไตร์การโพสต์ในเวปของผมจะพยายาม

หลีกเลี่ยงปัญหาต่างๆหรือกระทู้ที่ส้อว่าจะเกิดความขัดแย้ง   ที่ผมแคร์จริงๆก็คือน้าๆที่เป็นสมาชิกใหม่ๆ

ที่มาหาความรู้เกี่ยวกับกีต้าร์ชึ่งผมก็เคยหาความรู้จากบ้านไม้แบบนั้นมาก่อนเหมือนกัน   ถึงวันนี้ผมพอ

จะมีความรู้เหล่านั้นอยู่บ้าง  ถ้าช่วยใด้ผมก็อยากช่วยครับแต่ถ้าสการกระทำของผมไม่ถูกต้องตามแบบแผน

ผมก็ขออภัยเป็นอย่างสูงครับ  เหตุการแบบครั้งนี้คงไม่เกิดขึ้นอีกเพราะผมจะตอบกระทู้น้อยลง ขอบคุณครับ

ปล.ที่สำคัญกระทู้ทั้งหมดเป็นกระทู้ความรู้ผมเลยคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาครับเพราะมือใหม่น่าหลายท่านน่าจะใด้ประโยชณ์

สาเหตุที่ผมดันกระทู้มาจากกระทู้นี้ลองอ่านดูนะครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=8487.120

ซวยแท้ครับ ขนาด login แล้วยังเข้าไปดูไม่ได้ครับ พอคลิ๊กเข้าไปยังมีให้ login ซ้ำ วนเวียน เข้าไปดูไม่ได้ สงสัยไม่มีบุญ หรือผมโง่ = =!

จะอ่านกระทู้ไหนหรือครับเดี๋ยวผมอัพขึ้นไปให้  แต่ผมเข้าดูใด้ทุกกระทู้ครับเมื่อกี้ลองแล้วครับ 
;D ;D ;D
ถ้าได้ทุกกระทู้จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับน้า..มือใหม่ มาสอยความรู้ อิอิ

กระทู้พี่เบียร์จะอยู่ในหลายห้องนะครับเดี๋ยวผมจะอัพทุกกระทู้น้าFrancios95 ลองเข้าดูนะครับ
ขอบพระคุณครับ
noomxman

kikmobile2

• member
  • เล่นออกมาจากใจไม่หวังให้ใครชอบ..
ค่อยเป็นค่อยๆไป ใจเขาใจเรา เดี๋ยวก็ดีเองครับทุกท่านสู้ๆเป็นกำลังใจให้ครับ
นักดนตรี..ฟรีค่าตัว

oocl

• member
เรื่องห้องผมเห็นด้วยกับน้า pomguitar
ส่วนเรื่องดันกระทู้เพราะมีคนหาไม่เจอะ อาจใช้วิธีวางลิ้งรวมๆเพื่อตอบ
หรือแนะนำ ผมว่าก็เป็นวิธีที่ดี เพราะดันแบบหลายๆกระทู้ติดๆกัน ผมก็ว่าเกรงใจเพื่อนที่เพิ่งตั้งกระทู้ แต่ต้องตกไวเหมือนกันครับ

Anat

• บุคคลทั่วไป
เอาเลยครับ น้าจิม
เราว่า อย่างกระทู้น้าเบียร์  น้า Redtop นี่ มีประโยชน์  ย้ายไปได้เลย  ไม่งั้นตกไปหน้า 2-หน้า3   เลยอดอ่านกันพอดี
ของอีตาเบียร์นี่  บางทีเราก็ตามได้แค่กระทู้ สองกระทู้  ที่เหลือไปไหนก็ม่ายรู้
ส่วนที่น้าหนุ่มดันกระทู้  ก็ดีครับ  เราจะได้รู้ปัญหาไง  เพราะถ้าน้าหนุ่มไม่ดัน  เราก็ไม่รู้ว่ายังมีกระทู้ที่มีประโยชน์อีกเพียบ

เรายังเข้าใจว่าห้อง DIY เป็นเรื่องที่เกี่ยวกับของที่ทำเองเป็นหลัก 
พอไปอ่านที่น้าจิมแกประชาสัมพันธ์ห้อง DIY ถึงได้รู้ว่ารวมเรื่องความรู้ไว้ด้วย
เอาเป็นว่า admin ช่วยตามล่ากระทู้ความรู้ต่างๆมาให้พวกเราล่ะกัน  คงไม่มีใครว่ากระมัง
ส่วนน้าๆที่จะถาม   ลอง survey กระทู้ในห้อง DIY ก่อน  เผื่อจะมีเรื่องที่เราต้องการถามอยู่แล้ว
เข้าไปแจมในกระทู้นั้นได้เลย  ไม่ต้องไปตั้งใหม่   เพราะบางทีตั้งใหม่อาจไม่มีคนมาตอบนะจ๊ะ

pomguitar

• member
ดีครับอาจารย์ Anat ผมว่า ห้องนั้น หมายถึง  ห้อง Open Gear / DIY / Vote
มันแบบ เน้นๆ หนักๆ เจาะจง ตรงประเด็น ไม่เน้นฮา แต่เน้นหนักสาระ ผมจึงสนับสนุนเต็มที
ผมก็เคยแจมเขียนไว้หลาย topic ห้วข้อ ตามเท่ามีความรู้ และเวลา

ขออนุญาตส่งสารถึงน้า noomxman อ่าน comment ของน้าแล้ว ผมเองตีความว่า น้าออกจะน้อยใจ
แต่ผมว่า webmaster พูดก็ถูก เพราะผมเองก็ไม่เห็นด้วยกับการดันกระทู้แบบติดๆ ซ้อนๆ กันหลายๆกระทู้
เช่น ผมเพิ่งตั้งกระทู้อยู่แป๊ปๆ มีคนมาดันกระทู้เก่าๆ ขึ้นมาซ้อนๆติดๆกันหลายกระทู้ ส่วนตัวผมเองก็คงไม่ happy
เพราะเรื่องที่ดันกระทู้ขึ้นมา ผมเองก็อาจจะไม่ได้อยากรู้ แม้บางท่านอาจจะอยากรู้ก็ตาม คือกำลังจะบอกว่า ทุกคนไม่เหมือนกัน
ดังนั้น ส่วนตัวผมเองจึงเห็นว่า ดันแบบซ้อนๆ ติดๆ หลายๆ กระทู้ น่าจะหลีกเลี่ยง แล้วหาวิธีการอื่นๆแทน

ในกรณีต้องการดันแสดงกระทู้ สาระดีๆ จากเพื่อนๆ ผมว่า เราหาวิธีอื่นแทน เช่น
1. เปิดกระทู้ใหม่แค่ 1 กระทู้ ตั้งหัวข้อเชิญชวน
แต่ตอนนี้เราคุยกันน่าจะได้สูตรแล้วคือ ส่งแจ้ง admin หรือ webmaster เพื่อย้ายกระทู้ให้
2. หรือในกรณีที่เรามีห้องชัดเจนอยู่แล้ว แล้วต้องการย้ายห้อง(แบบ webmaster ว่า)
ก็ส่งเมล์แจ้ง admin หรือ webmaster พร้อมลิ้ง เพื่อให้เค้าจัดการโยกย้าย ให้เข้าที เข้าทาง

อันนี้แค่แสดงความเห็นในมุมมองของผม ผิดถูก หรือไม่ถูกใจ ต้องกราบอภัย ด้วยครับ

nhoy

• member
ผมเห็นด้วยตามที่น้า pomguitar ได้กรุณาบอกไว้เรื่อง ห้อง Open Gear / DIY / Vote  ครับ :D
และที่สำคัญต้องขอขอบคุณ อ.Anat สำหรับแนวคิดที่กรุณาแนะนำไว้ ซึ่งเป็นประโยชน์มาก :D

ป.ล. ผมเองเข้าใจน้า noomxman ถึงความตั้งใจที่ดีด้วยครับ :D

pomguitar

• member
ขอบพระคุณน้า nhoy ที่กรุณาสนับสนุน ครับ

ผมแค่อยากให้เราอยู่บนพื้นที่ส่วนกลาง ที่เราสามารถใช้ประโยชน์ได้เท่าๆกัน โดยมีเจ้าบ้านค่อยดูแลให้อีกที
อยู่บ้านเดียวกัน ในแบบที่เข้าใจกัน เพิ่งพากัน และเห็นอกเห็นใจกัน

หากผิดหรือไม่เหมาะ ตักเตือนกันได้ ผมยินดีรับฟังคำแนะนำจากเจ้าของบ้าน (ร่วมถึงเพื่อนสมาชิก)
เพราะเจ้าของบ้านมีไม่กี่คน แต่สมาชิกมีเยอะมากๆๆๆๆ ถ้าเอาใจของลูกบ้านเป็นหลัก
ผมว่า เจ้าของบ้านตายแน่นอน เพราะพวกเรามีเป็นร้อย เป็นพัน ความต้องการก็แตกต่างกันออกไป

nhoy

• member
ครับ น้า pomguitar ระลึกถึงอยู่เสมอนะครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
ดีครับอาจารย์ Anat ผมว่า ห้องนั้น หมายถึง  ห้อง Open Gear / DIY / Vote
มันแบบ เน้นๆ หนักๆ เจาะจง ตรงประเด็น ไม่เน้นฮา แต่เน้นหนักสาระ ผมจึงสนับสนุนเต็มที
ผมก็เคยแจมเขียนไว้หลาย topic ห้วข้อ ตามเท่ามีความรู้ และเวลา

ขออนุญาตส่งสารถึงน้า noomxman อ่าน comment ของน้าแล้ว ผมเองตีความว่า น้าออกจะน้อยใจ
แต่ผมว่า webmaster พูดก็ถูก เพราะผมเองก็ไม่เห็นด้วยกับการดันกระทู้แบบติดๆ ซ้อนๆ กันหลายๆกระทู้
เช่น ผมเพิ่งตั้งกระทู้อยู่แป๊ปๆ มีคนมาดันกระทู้เก่าๆ ขึ้นมาซ้อนๆติดๆกันหลายกระทู้ ส่วนตัวผมเองก็คงไม่ happy
เพราะเรื่องที่ดันกระทู้ขึ้นมา ผมเองก็อาจจะไม่ได้อยากรู้ แม้บางท่านอาจจะอยากรู้ก็ตาม คือกำลังจะบอกว่า ทุกคนไม่เหมือนกัน
ดังนั้น ส่วนตัวผมเองจึงเห็นว่า ดันแบบซ้อนๆ ติดๆ หลายๆ กระทู้ น่าจะหลีกเลี่ยง แล้วหาวิธีการอื่นๆแทน

ในกรณีต้องการดันแสดงกระทู้ สาระดีๆ จากเพื่อนๆ ผมว่า เราหาวิธีอื่นแทน เช่น
1. เปิดกระทู้ใหม่แค่ 1 กระทู้ ตั้งหัวข้อเชิญชวน
2. หรือในกรณีที่เรามีห้องชัดเจนอยู่แล้ว แล้วต้องการย้ายห้อง(แบบ webmaster ว่า)
ก็ส่งเมล์แจ้ง admin หรือ webmaster พร้อมลิ้ง เพื่อให้เค้าจัดการโยกย้าย ให้เข้าที เข้าทาง

อันนี้แค่แสดงความเห็นในมุมมองของผม ผิดถูก หรือไม่ถูกใจ ต้องกราบอภัย ด้วยครับ

ขอตอบรับสารของน้าpomguitar ครับ  ว่าผมเข้าใจแล้วพร้อมยอมรับความผิดพลาดครับ

เรื่องดันกระทู้และการตอบกระทู้แบบติดๆกันจะไม่เกิดขึ้นอีกครับ  ถึงจะมีคนถามผมก็จะพิจจารนา

ให้ดีก่อนตอบและกระทำขอบคุณน้าpomguitar เป็นอย่างสูงครับ
;D
noomxman

noomxman

• member
ผมเห็นด้วยตามที่น้า pomguitar ได้กรุณาบอกไว้เรื่อง ห้อง Open Gear / DIY / Vote  ครับ :D
และที่สำคัญต้องขอขอบคุณ อ.Anat สำหรับแนวคิดที่กรุณาแนะนำไว้ ซึ่งเป็นประโยชน์มาก :D

ป.ล. ผมเองเข้าใจน้า noomxman ถึงความตั้งใจที่ดีด้วยครับ :D

ขอขอบคุณน้าnhoy เป็นอย่างสูงอีกครั้งที่เข้าใจผมครับ  ;D
noomxman

nhoy

• member
เรียนน้า noomxman ผมทราบถึงความมีน้ำใจของน้า noomxman
ทุกอย่างล้วนเป็นความหวังดีที่มีต่อพี่น้องชาว "บ้านไม้" ด้วยกันครับ

pomguitar

• member

ขอตอบรับสารของน้าpomguitar ครับ  ว่าผมเข้าใจแล้วพร้อมยอมรับความผิดพลาดครับ

เรื่องดันกระทู้และการตอบกระทู้แบบติดๆกันจะไม่เกิดขึ้นอีกครับ  ถึงจะมีคนถามผมก็จะพิจจารนา

ให้ดีก่อนตอบและกระทำขอบคุณน้าpomguitar เป็นอย่างสูงครับ
;D

ขอบคุณที่เข้าใจเจตนาของผมครับ หมดจอกล่ะกัน 5555

Francios95

• member
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยครับ จริงๆ แล้วตามที่น้า pomguitar ได้กระทู้ไว้
ก็ตรงกับวัตถุประสงค์ของห้อง = Open Gear / DIY / Vote =

ประชาสัมพันธ์ของผม ตอนเปิดห้องใหม่ ๆ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=18386.0

แต่สมาชิกหลายท่าน หรือกระทู้หลายกระทู้ ไม่ค่อยได้รับการตอบรับในเรื่องการตั้งกระทู้ให้ถูกห้อง
และในห้อง  Open Gear / DIY / Vote ทางผมได้เคยประชาสัมพันธ์ ไว้ว่า
ในกรณี กระทู้เก่าตั้งไว้ก่อนห้องเปิด...

...หากเจ้าของกระทู้ประสงค์จะย้ายกระทู้ตัวเอง เพราะเห็นว่า น่าจะอยู่ในห้อง  Open Gear / DIY / Vote
ก็ให้แจ้งเข้ามา แต่ที่ผ่านมา มีเพียง 1-2 ท่าน ที่แจ้งเข้ามา
ดังนั้น หากเจ้าของกระทู้ไม่แจ้งเข้ามา ทางผมก็จะไม่ย้ายโดยไม่ได้รับการร้องขอจากเจ้าของกระทู้

ในกรณี ณ ตอนนี้ (ที่หน้า 1 นี้) ที่น้า noom ได้ดันกระทู้ของน้า beer แบบติดๆกัน ผมไม่ค่อยแนะนำให้ทำแบบนั้น
เพราะดันกระทู้แบบติดๆกันเยอะๆ จะทำให้กระทู้ไปดันกระทู้ของเพื่อนสมาชิก ที่อาจจะเพิ่งตั้งกระทู้ หล่นไปอยู่หน้า2
หรือหน้าลึกๆ ซึ่งบางกระทู้ อาจจะยังไม่ได้รับคำตอบที่มากพอ ก็หล่นไปหน้าสองแล้ว
จึงขอความร่วมมือในกรณีนี้ด้วย นะครับ และหากน้า beer ประสงค์จะย้ายกระทู้ตัวเอง ขอให้แจ้งเข้ามา

อย่างไรก็ตาม ณ ปัจจุบัน หากสมาชิกท่านใด จะโพสต์กระทู้อะไร ก็อยากให้อ่านวัตถุประสงค์ หรือเจตนาของห้องให้ดี
เพราะมีไม่น้อย ที่มักจะโพสต์ผิดห้อง และอีกอย่างที่อยากขอความร่วมมือคือ
เมื่อพบกระทู้ผิดดห้อง สมาชิกต้องให้คำแนะนำเจ้าของกระทู้ เพื่อแจ้งมายัง admin เพื่อแจ้งการย้ายห้อง

ส่วนกระทู้พวก ขอ TAB ไม่อยากเปิดห้องแบบชัดเจน โดยเฉพาะ
เพราะว่า ค่อนข้างสุ่มเสี่ยงต่อเรื่อง Copyright เพราะทุกวันนี้ ก็มีสมาชิกบางท่าน
นำเอา TAB ที่มีลิขสิทธิ์ มาโพสต์แจก ถ้าผมเห็นก็ลบ แต่บางครั้ง บางกระทู้ ก็รอดสายตา ก็ไม่ได้ลบ
ประเด็นนี้ ก็ฝากไว้ ณ โอกาสนี้ อีกครั้งหนึ่ง คือต้องระวังเรื่อง Copyright เพราะเดี๋ยวเวปเราจะมีปัญหา

ดังนั้น กระทู้ประเภท กระทู้สาระ ที่น่าจะเข้ากับห้อง  Open Gear / DIY / Vote
ผมจึงขอความร่วมมือจากทุกๆท่าน ให้ใช้ห้อง Open Gear / DIY / Vote ให้เต็มที่

ฝากอีเมล์ไว้กับเพื่อนๆสมาชิก เพื่อติดต่อ webmaster หรือ admin
อีเมล์ acousticthai(แอด)hotmail.com

ผมต้องขอโทษเวปมาสเตอร์ และ น้าๆทุกท่านด้วยครับที่ผมดันกระทู้ขึ้นมาแต่ที่ผมผมดัน

ขึ้นมาเพราะ มีน้าสมาชิกใหม่ท่านหนึ่งคือน้าFrancios95 บอกว่าไม่สามารถเข้าดูใด้ ผมก็ไม่

เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมน้าิFrancios95 เขาดูไม่ใด้   ผมเห็นน้าFrancios95เขาบ่นแนวตัดพ้อ

ซึ้งจริงๆแล้วก็ไม่ใช่เรื่องของผมที่ใครจะดูกระทู้ใด้หรือไม่ใด้   แต่ผมเห็นว่าผมพอจะช่วยเหลือ

สมาชิกใหม่ใด้ผมก็ช่วย   แต่ถ้าการช่วยเหลือสมาชิกใหม่ของผมเป็นการกระทำที่ทำให้กระทู้ของ

น้าหลายๆท่านตกเร็วไป  ผมก็ขอโทษจากใจจริงครับ
   ปรกติสไตร์การโพสต์ในเวปของผมจะพยายาม

หลีกเลี่ยงปัญหาต่างๆหรือกระทู้ที่ส้อว่าจะเกิดความขัดแย้ง   ที่ผมแคร์จริงๆก็คือน้าๆที่เป็นสมาชิกใหม่ๆ

ที่มาหาความรู้เกี่ยวกับกีต้าร์ชึ่งผมก็เคยหาความรู้จากบ้านไม้แบบนั้นมาก่อนเหมือนกัน   ถึงวันนี้ผมพอ

จะมีความรู้เหล่านั้นอยู่บ้าง  ถ้าช่วยใด้ผมก็อยากช่วยครับแต่ถ้าสการกระทำของผมไม่ถูกต้องตามแบบแผน

ผมก็ขออภัยเป็นอย่างสูงครับ  เหตุการแบบครั้งนี้คงไม่เกิดขึ้นอีกเพราะผมจะตอบกระทู้น้อยลง ขอบคุณครับ

ปล.ที่สำคัญกระทู้ทั้งหมดเป็นกระทู้ความรู้ผมเลยคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาครับเพราะมือใหม่น่าหลายท่านน่าจะใด้ประโยชณ์

สาเหตุที่ผมดันกระทู้มาจากกระทู้นี้ลองอ่านดูนะครับ

http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=8487.120

ซวยแท้ครับ ขนาด login แล้วยังเข้าไปดูไม่ได้ครับ พอคลิ๊กเข้าไปยังมีให้ login ซ้ำ วนเวียน เข้าไปดูไม่ได้ สงสัยไม่มีบุญ หรือผมโง่ = =!

จะอ่านกระทู้ไหนหรือครับเดี๋ยวผมอัพขึ้นไปให้  แต่ผมเข้าดูใด้ทุกกระทู้ครับเมื่อกี้ลองแล้วครับ 
;D ;D ;D
ถ้าได้ทุกกระทู้จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับน้า..มือใหม่ มาสอยความรู้ อิอิ

กระทู้พี่เบียร์จะอยู่ในหลายห้องนะครับเดี๋ยวผมจะอัพทุกกระทู้น้าFrancios95 ลองเข้าดูนะครับ

;D ;D ;D

ผมต้องขอโทษน้า noomxman ด้วยครับ อันที่จริงผิดที่ผมเอง แต่ัมนเข้ากระทู้ดังกล่าวไม่ได้จริงๆครับ ทั้งๆที่ผมได้ทำการ Login แล้ว แต่พอจะเข้าไปดูกระทู้ที่น้าเบียร์ เอามารวบรวมไว้ให้ คลิ๊กเข้าไป ระบบมันให้ login อีก ผมก็ทำวนซ้ำๆ เข้าออกใหม่ๆ เปลี่ยนรหัสก็แล้ว ก็เข้าไปดูไม่ได้ สุดท้ายน้า noomxman ก็อาสาด้วยน้ำใจช่วยเหลือโดยการดันกระทู้ขึ้นมาให้จนผมเข้าไปดูได้ ต้องขอขอบคุณอีกครั้งครับ แต่ผมก็ไม่รู้ว่าจะทำให้น้า noomxman และสมาชิคท่านอื่นๆ เดือดร้อนต้องขอโทษแทนด้วยครับ

b

• member
เอาห้องวิจารณ์กีต้าร์ ด้วย  ;D

nhoy

• member
เรียนน้า Francios95
ไม่เป็นไรครับ ไม่มีใครผิดทั้งนั้น ล้วนเป็นความหวังดีซึ่งกันและกันครับ
เราต่างเป็นสมาชิก "บ้านไม้" ด้วยกัน  ผมว่า "บ้านไม้" นี้เป็นความอบอุ่นอย่างหนึ่งนะครับ
เดี๋ยวต่อไปเราก็เรียนรู้ระเบียบปฏิบัติให้ดีขึ้นกว่านี้ครับ  รวมถึงตัวผมเองด้วยครับ

Anat

• บุคคลทั่วไป
เอาห้องวิจารณ์กีต้าร์ ด้วย  ;D

โอ้ววว..น้า b  ครับ   อันนี้ล่อแหลม..ล่อแหลม   
การวิจารณ์กีต้าร์ต้องออกแนว positive ส่วนไม่ดีอาจพูดได้แต่ต้องมีศิลปะ หรือหลีกเลี่ยง

เล่าให้ฟังครับ  สมัยก่อนเราก็ไม่ได้คิด ไม่ได้ระวัง 
คืองี้  เมื่อ2-3ปีก่อน เคยปรึกษากับพรรคพวกในบ้านไม้ที่สนิทๆกัน  ว่าจะเริ่มโครงการจัด Ranking กีต้าร์ 
เอาแบบเมืองนอกเค้าที่มีการจัดอันดับมหาวิทยาลัย   ทำนองนั้นเลยเชียว
กะว่าจะ Ranking กีต้าร์  ต่ำ 5000 บาท...5000-10000.....10000-20000..
....20000-50000.....50000-100000.....แสนบาทขึ้นไป
ดูเหมือนจะดี มีประโยชน์   แต่เราลืมไปว่า  บ้านไม้ของเราก็ต้องการสปอนเซอร์ แล้วเค้าจะคิดยังไง ซึ่งเรื่องนี้ละเอียดอ่่อน   เราลืมคิดไป (น่าเขกกบาลตัวเอง)
จากบทเรียนครั้งนั้นทำให้เราต้องรอบคอบในการวิจารณ์มากขึ้น

..แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะวิจารณ์ไม่ได้นะครับ  ทำได้  แต่ต้องไม่ Bias  มีอคติ
ล้อเล่นได้   อย่างเช่นเราชอบล้อลายกนกของ Crafter มาก   มันเสียดแท่งใจเราทุกที
แต่ถามว่าเป็นกีต้าร์ที่ดีมั้ย  ตอบได้เลยว่า  สุดยอด  เคยลอง 1500  ของป๋ากุลามาแล้ว
อีกตัวที่เราชอบล้อเล่น ก็อีนางนวล Seagull  หัวกีต้าร์นี่ รับแล้วหล่นเลย (รับไม่ได้)  หลิมเชอะ
แต่เคยลองเสียงแล้ว   สุดยอดอีกเหมือนกัลลลล

coolclub

• member
ผมขอเสนอความเห็นนิดหน่อย
อย่าง FINGER TRICK นี่ก็แจ่มแล้ว
เพียงแต่เป็นของทีมงานบ้านไม้ ไม่ใช่สมาชิกทั่วไป
ถ้าเป็นไปได้ตรง FINGER TRICK ของทีมงานบ้านไม้อยู่ปักหมุดด้านบน
ส่วนสมาชิกทั่วไป ใครจะตั้งกระทู้ความรู้ ทฤษฏี สาระ สอนกีต้าร์ ก็ไล่ลงมาด้านล่าง
อย่างนี้ดีไหม จะวุ่นวายไปหรือเปล่า (แค่คิด ๆ  :-\)
Return To A=432hz

pomguitar

• member

เรื่องเปิดห้องวิจารณ์กีต้าร์ กันแบบทางการ ผมเองก็ไม่ค่อยเห็นด้วย
เพราะเรื่องนี้ค่อนข้างไวต่ออารมณ์ความรู้สึก เช่น มีใครสักคนไม่ชอบ Taylor 214
แต่ว่าผมชอบ เค้าวิจารณ์แบบเสียหายยับ ผมอ่านพบก็อาจจะเสียความรู้สึก(มาว่าของที่เรารัก)
ไปๆมาๆ จะพาลทะเลาะกัน

ที่พูดแบบนี้เพราะ กีต้าร์ก็ดี เสียงกีต้าร์ก็ดี มันล้วนเป็นเรื่อง "รสนิยม" ที่แตกต่างกัน

น้าๆ ท่านใด เคยเอากีต้าร์ของตัวเองไปให้เพื่อนลอง...บ้าง ? ยกมือขึ้น!
ผมเองเคย แล้วไงล่ะ มันวิจารณ์กีต้าร์เราสะเลอะ ไม่มีชิ้นดี
พอมันวิจารณ์มากขึ้น หนักขึ้น เราก็ของขึ้น ก็ดูมันพูดสิ ทีกีต้าร์ที่มันชอบ ก็บอกสุดยอด ดีที่สุด เทวดาปั้นมาให้
แต่ของเรา มันไม่ชอบ มันใส่จัดเต็ม (ติๆๆๆๆๆ)

บางครั้งเอาไปให้เพื่อนอีกคนลอง แหมมม คราวนี้ผมยิ้มแกล้มปริ เพราะว่ามันชมกีต้าร์เราอย่างเดียว

ก็อย่างที่บอก ครับ  กีต้าร์ก็ดี เสียงกีต้าร์ก็ดี มันล้วนเป็นเรื่อง "รสนิยม" ที่แตกต่างกัน
ซึ่ง ก็มีทั้งคนรัก คนชอบ คนไม่ชอบ

balleka

• member
[url=http://pic.free