Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: น่าจะมีห้อง เกี่ยวกับการเรียนการสอนกีต้าร์ ทฤษฎี และสาระ(จริงๆ) เกี่ยวกับกีต้าร์  (อ่าน 7382 ครั้ง)

Anat

• บุคคลทั่วไป
คืองี้  เราเห็นกระทู้ที่ น้าเบียร์น้องเลิฟ แกทำเกี่ยวกับการสอนเล่นกีต้าร์มากมาย
ของน้า Redtopup ที่เกี่ยวกับกีต้าร์คลาสสิก
รวมทั้งของน้าๆท่านอื่นด้วยจร้า

เราว่าน่าจะรวมมาไว้ซักห้องนึง  จะได้หาง่าย
ไม่เอากระทู้พวกที่ถามนะ  อันนั้นไว้ห้องเดิมดีแล้ว
ห้องนี้เอาเฉพาะผู้ที่ตั้งใจจะเขียนกระทู้เพื่ออุทิศความรู้ให้แก่สมาชิกที่ไม่รู้ (และต้องการความรู้)
เราเองล่ะคนนึง  ไม่รู้เรื่องอะไรเลย  แต่ชอบดูกระทู้พวกนี้  แต่มันหายากซะเหลือเกิน

ฝากน้าจิมช่วยพิจารณาด้วยนะจ๊ะ
และก็ขอขอบคุณผู้รู้ทั้งหลายที่ช่วยสละเวลาเขียนมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ 

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
คืองี้  เราเห็นกระทู้ที่ น้าเบียร์น้องเลิฟ แกทำเกี่ยวกับการสอนเล่นกีต้าร์มากมาย
ของน้า Redtopup ที่เกี่ยวกับกีต้าร์คลาสสิก
รวมทั้งของน้าๆท่านอื่นด้วยจร้า

เราว่าน่าจะรวมมาไว้ซักห้องนึง  จะได้หาง่าย
ไม่เอากระทู้พวกที่ถามนะ  อันนั้นไว้ห้องเดิมดีแล้ว
ห้องนี้เอาเฉพาะผู้ที่ตั้งใจจะเขียนกระทู้เพื่ออุทิศความรู้ให้แก่สมาชิกที่ไม่รู้ (และต้องการความรู้)
เราเองล่ะคนนึง  ไม่รู้เรื่องอะไรเลย  แต่ชอบดูกระทู้พวกนี้  แต่มันหายากซะเหลือเกิน

และก็ขอขอบคุณผู้รู้ทั้งหลายที่ช่วยสละเวลาเขียนมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ 

เห็นด้วยกับ อ. anat ครับ บางท่านที่เพิ่งเข้ามาเป็นสมาชิกได้ไม่นาน(แบบผม) จะได้หาง่ายๆ ไม่โพสต์ให้เปลืองเนื้อที่ของกระทู้ ถาม-ตอบด้วยครับ

ปล. ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่เข้ามาเขียนเพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับ ได้ประโยชน์มากๆ ^^
คิดถึงเมืองภูเก็ต

najack

• member

Childbaby

• member
สนับสนุนครับเอาแบบฝึกตีคอร์ดพื้นฐานเลยนะครับ

ผมจะได้เล่นเป็นสักที ^^
ฝีมือไม่มี   กีต้าดีก็พอ

Anat

พวกประวัติกีต้าร์...นักดนตรี   อันนี้ก็น่าจะรวมด้วยเนอะ
ถือว่าเป็นความรู้อีกเหมือนกันนะ

คือเราอยากให้มันเกิดเป็นองค์ความรู้ ที่สมาชิกสามารถนำไปต่อยอดได้ครับ
ประโยชน์เห็นๆ

tabnee

• member
  • ขอพระองค์นำพา แต่ทางที่ดี

tabnee

• member
  • ขอพระองค์นำพา แต่ทางที่ดี
guitarGT+สนธยา+น้าที่เล่นเพื่อเธอตลอดไป(เหลือตอนท้ายแล้วครับ=นิ้วทาปทุกเพลงเลย ฝึกกำลังนิ้วดี ) เมียผมมีชู้ไป 2 ปี ตอนนี้กลับมาหาผม ผมรับได้ครับ

PhoenixX

• member

+100  :) เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

OLARN

• member
    • OLARN2000

Mr.Gula101

• member

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
เอาไว้รวมกับ finger trick ของทางเว็บก็ดีนะครับ
:)

tninemyday

• member
เห็นด้วย 1000000 % เลยครับ จะได้หาง่ายๆ ครับ

Auponata

• member
  • OR'Solid
เห็นด้วยครับ เปิดห้องโพตส์กระทู้ครูอาสา....กีตาร์โปร่ง..........
facebook:or ponata

pomguitar

• member
ผมเห็นด้วยอย่างที่ อ. anat เปิดกระทู้นี้
แต่ ผมไม่แน่ใจว่า น้าๆ หลายท่าน ได้สังเกต ห้องที่ 4 ในหน้าเวบบอร์ด ที่ชื่อว่า

Open Gear / DIY / Vote
ห้องสาระเด็ดๆ / ตัวคุณเอง ก็ทำได้ / เสียงโหวตชาวบ้านไม้กับคำถามยอดฮิต
ลิ้งห้อง http://acousticthai.net/webboard/index.php?board=22.0

หรือเปล่า ผมคิดว่า ห้องนี้ ทาง admin webmaster ได้เคยแจ้งไว้แล้ว ถึงเจตนาที่เปิด
ลองอ่านดู http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=18386.0
ผมเองก็เคยเข้าไปสนับสนุนห้องนี้ ด้วยการเปิดกระทู้ต่างๆ ที่มีสาระ
ตอนนี้ ก็ยังอยากจะเขียนบางเรื่องที่คิดว่าน่าจะมีสาระลงไปในห้องนี้ เพื่อสนับสนุนเจตนาของห้อง
(แต่เวลายังไม่ค่อยมีมากนัก)

ผมจึงคิดว่า เราน่าจะใช้ประโยชน์จากห้องนี้ อย่างที่เจตนาของห้อง ที่ทาง admin webmaster ได้กรุณาเปิดไว้ให้

หาก เปิดห้องซ้ำซ้อน หรือเพิ่มห้องมากขึ้นไปอีก ผมเองคิดว่า อาจจะร้าง
เพราะตอนนี้ ห้อง Open Gear / DIY / Vote ก็ขยับไม่มากอยู่แล้ว

และ เท่าทีดูๆ น้าๆ หลายท่าน ชอบมาโพสต์ในห้องนี้
ทั้งที บางกระทู้ ควรจะไปใช้พื้นที่ห้อง หรือโพสต์ในห้อง Open Gear / DIY / Vote สะมากกว่า
ถ้าเราให้ความร่วมมือ ทาง admin webmaster โดยไปช่วยกันโพสต์กระทู้ในลักษณะ Gear
ในห้อง Open Gear / DIY / Vote ผมว่าห้องนั้นจะเป็นห้องที่ดีมากๆ อีกห้องหนึ่ง

Anat

ก็ดีครับ น้า Pom
คือวัตถุประสงค์ คือเราว่าน่าจะรวบรวมอยู่ที่ไหนซักแห่ง เป็นที่เป็นทาง
จริงๆมันก็มีที่หน้าแรกของเวปเลย  แต่เราเข้าใจว่า คนส่วนใหญ่ รวมทั้งเราด้วย จะเข้าที่หน้า webboard เลย
และส่วนใหญ่ก็จะเข้าที่หน้าพูดคุย
เราสังเกตว่า พอใครไม่รู้อะไร เค้าก็จะตั้งกระทู้เลย  ซึ่งก็น่าเห็นใจ ้พราะไม่รู้จะไปดูจากไหน
คราวนี้ถ้ามันมีรวมกระทู้สาระ  น้าๆก็สามารถเลือกดูในหัวข้อที่ตัวเองอยากรู้
เรื่องสาย  เรื่องแอคชั่น  ไม้  ทรงกีต้าร์  PU  Tab   
แล้วก็เข้าไปเม้น ไปถามในหัวข้อนั้นเลย   ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่

เราว่าก็ OK ตามน้า Pom ครับ  เอาห้อง DIY + สาระ นี่ก็ได้   ไม่เปลืองห้องดี
ส่วนห้องพูดคุยก็เหมือนเดิม  พูดคุยเกี่ยวกับเรื่องกีต้าร์  ยี่ห้อโน้นยี่ห้อนี้   แนะนำว่าจะซื้อกีต้าร์อะไร
ส่วนเรื่องที่ไม่เกี่ยวกับกีต้าร์  บ่น พูดคุย  ก็มีห้องแนะนำตัว กิจกรรมอยู่แล้ว

ลองช่วยๆกันสร้างกรอบ+แนวทางจัดระเบียบก่อน  แล้วค่อยว่ากันครับ

Webmaster

• Administrator
  • member
  • Acousticthai_Ism
สวัสดีครับอาจารย์
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยครับ จริงๆ แล้วตามที่น้า pomguitar ได้กระทู้ไว้
ก็ตรงกับวัตถุประสงค์ของห้อง = Open Gear / DIY / Vote =

ประชาสัมพันธ์ของผม ตอนเปิดห้องใหม่ ๆ http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=18386.0

แต่สมาชิกหลายท่าน หรือกระทู้หลายกระทู้ ไม่ค่อยได้รับการตอบรับในเรื่องการตั้งกระทู้ให้ถูกห้อง
และในห้อง  Open Gear / DIY / Vote ทางผมได้เคยประชาสัมพันธ์ ไว้ว่า
ในกรณี กระทู้เก่าตั้งไว้ก่อนห้องเปิด...

...หากเจ้าของกระทู้ประสงค์จะย้ายกระทู้ตัวเอง เพราะเห็นว่า น่าจะอยู่ในห้อง  Open Gear / DIY / Vote
ก็ให้แจ้งเข้ามา แต่ที่ผ่านมา มีเพียง 1-2 ท่าน ที่แจ้งเข้ามา
ดังนั้น หากเจ้าของกระทู้ไม่แจ้งเข้ามา ทางผมก็จะไม่ย้ายโดยไม่ได้รับการร้องขอจากเจ้าของกระทู้

ในกรณี ณ ตอนนี้ (ที่หน้า 1 นี้) ที่น้า noom ได้ดันกระทู้ของน้า beer แบบติดๆกัน ผมไม่ค่อยแนะนำให้ทำแบบนั้น
เพราะดันกระทู้แบบติดๆกันเยอะๆ จะทำให้กระทู้ไปดันกระทู้ของเพื่อนสมาชิก ที่อาจจะเพิ่งตั้งกระทู้ หล่นไปอยู่หน้า2
หรือหน้าลึกๆ ซึ่งบางกระทู้ อาจจะยังไม่ได้รับคำตอบที่มากพอ ก็หล่นไปหน้าสองแล้ว
จึงขอความร่วมมือในกรณีนี้ด้วย นะครับ และหากน้า beer ประสงค์จะย้ายกระทู้ตัวเอง ขอให้แจ้งเข้ามา

อย่างไรก็ตาม ณ ปัจจุบัน หากสมาชิกท่านใด จะโพสต์กระทู้อะไร ก็อยากให้อ่านวัตถุประสงค์ หรือเจตนาของห้องให้ดี
เพราะมีไม่น้อย ที่มักจะโพสต์ผิดห้อง และอีกอย่างที่อยากขอความร่วมมือคือ
เมื่อพบกระทู้ผิดดห้อง สมาชิกต้องให้คำแนะนำเจ้าของกระทู้ เพื่อแจ้งมายัง admin เพื่อแจ้งการย้ายห้อง

ส่วนกระทู้พวก ขอ TAB ไม่อยากเปิดห้องแบบชัดเจน โดยเฉพาะ
เพราะว่า ค่อนข้างสุ่มเสี่ยงต่อเรื่อง Copyright เพราะทุกวันนี้ ก็มีสมาชิกบางท่าน
นำเอา TAB ที่มีลิขสิทธิ์ มาโพสต์แจก ถ้าผมเห็นก็ลบ แต่บางครั้ง บางกระทู้ ก็รอดสายตา ก็ไม่ได้ลบ
ประเด็นนี้ ก็ฝากไว้ ณ โอกาสนี้ อีกครั้งหนึ่ง คือต้องระวังเรื่อง Copyright เพราะเดี๋ยวเวปเราจะมีปัญหา

ดังนั้น กระทู้ประเภท กระทู้สาระ ที่น่าจะเข้ากับห้อง  Open Gear / DIY / Vote
ผมจึงขอความร่วมมือจากทุกๆท่าน ให้ใช้ห้อง Open Gear / DIY / Vote ให้เต็มที่

ฝากอีเมล์ไว้กับเพื่อนๆสมาชิก เพื่อติดต่อ webmaster หรือ admin
อีเมล์ acousticthai(แอด)hotmail.com

Mr.Gula101

• member
รับซ๊าบครับน้าจิม(หล่อ...อิอิ...)

kmtc

• member
รับทรัพย์ เอ้ย รับซ๊าบน้าจิม
ผมว่าปัญหาไม่ค่อยได้อยู่ที่ห้อง แต่อยู่ที่ผู้ใช้ห้อง มากกว่า ครับอาจารย์ anat แต่ก็เข้าใจแนวคิดอาจารย์ที่ดีมากครับ

เพราะตอนนี้ห้องก็มีหลายห้อง แต่ผู้ใช้ห้อง ไม่ค่อยได้ใช้ มาอุดตัวที่ห้องนี้เยอะ
เพราะอาจจะคิดว่าไม่มีคนเข้าห้องอื่น แต่ผมเองคิดว่า หากเราช่วยกันใช้ๆๆๆๆๆ ไม่ว่าจะห้องอะไร มันก็มีคนเข้าหมด ยกเว้น ห้องร้าง คนมักไม่เข้า

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
เรียนพี่เวปมาสเตอร์ กระทู้ ของผม พี่เวปมาสเตอร์ ย้ายได้ตามความเหมาะสมแล้วแต่พี่เวบมาตเตอร์จะเห็นควรเลยครับ

ขอบคุณครับ

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
แล้วก้กราบขออภัยแทนน้าหน่มด้วยครับ ที่กระทู้ของผมเป็นสาเหตุ ทำให้กระทู้ของน้าๆท่านอื่น ตกหน้าไป พี่เวปมามาสเตอร์จะย้ายหรือจะลบ ก็ทำได้ตามความเห็นควรเลยครับ ผมยินดี ขอบคุณครับ