Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยลอง Yamaha AC3R บ้างครับ เห็นแล้วคันเลย  (อ่าน 33976 ครั้ง)

เดอะตู่

• member
  • ชีวิตมีขึ้นลง ตอนขึ้นอย่าหลง ตอนลงอย่าท้อ
Re: ใครเคยลอง Yamaha AC3R บ้างครับ เห็นแล้วคันเลย
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 02:20:43 »
ผมว่าลักษณะของกีต้าร์สำหรับใครหลายๆ คนอาจซื้อตามกระแสหรือตามคำวิจารณ์ หรือระดับราคา แต่กต่างกันไปนะครับ ซึ่งผมก็เคยตามกระแสเหมือนกัน จนวันนึงยิ่งเราได้ลองเล่นมันมากขึ้น หรืออยู่กับมันมากขึ้น จะทำให้เราสามารถตอบโจทย์ของตัวเองได้ว่าเสียงไหนไหนคือเสียงที่เราต้องการจริงๆ ครับ เพราะกีต้าร์แต่ละตัวนั้นล้วนมีลักษณะเฉพาะของเสียงที่แตกต่างกัน

งั้นคงไม่มีคำว่า กระบี่อยู่ที่ใจแม้เพียงกิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน ^^

ถูกต้องครับ จงอย่าซื้อของเพื่อคนอื่น จงซื้อให้ตนเอง ถ้าเลือกแล้ว มั่นใจแล้ว

รสนิยมไม่พึงถกเถียง....ชอบเรา ไม่ชอบเขา...พูดกันไม่จบหรอกครับ

สำหรับผมเครพในการตัดสินใจของผู้อื่น ถึงแม้นในใจเราจะไม่เห็นด้วยก็ตาม^^

เพราะเพียงแค่คำว่า "รสนิยมไม่พึงถกเถียง"

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ อย่าตามกระเเสครับ ให้วิ่งตามหัวใจตนเอง

nhoy

• member
Re: ใครเคยลอง Yamaha AC3R บ้างครับ เห็นแล้วคันเลย
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 05:17:00 »
ดีใจที่มีนักกีต้าร์ฝีมือเยี่ยมอย่าง "น้าตู่" เข้ามาเป็นสมาชิก "บ้านไม้" เรานะครับ
ขอบคุณ "น้าตู่" ที่กรุณาแนะนำสิ่งดีๆ ให้ด้วยครับ :)

ผมเองต้องเข้ามาขอความรู้ดิครับ จริงๆแล้วผมเป็นสมาชิกนานแล้วครับ แต่ใช้ชื่อ V8 4000 แต่ลืมรหัส เลยสมัครใหม่ครับ
ฝากตัวด้วยครับ^^

เรียนน้าตู่
ผมติดตามเรื่องราวของน้าตู่มานานแล้วครับ ได้ฟังคำบอกเล่าถึงน้าตู่จากนักสะสมท่านหนึ่ง
ประกอบกับผมเองชื่นชมในฝีมือและความเป็นกันเองของน้าตู่  ยินดีมากที่น้าตู่เป็นสมาชิกของที่นี่ครับ

preecha pattra

• member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:02:49 »
วันที่ 8 กันยา ไปดูน้าตู่เล่นครับ :)

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:22:28 »
น้าตู่ นี่ ทักษ์ เหล็กกล้า ใช่ปล่าวครับ
เห็นดูในรีวิว บอกว่าชอบ _David wilcox  เราก็ชอบครับ   พี่โอ๋ ธีร์ ไชยเดช ก็ชอบ  แกเคยเราถามว่ารู้จักคนนี้หรือปล่าว

รู้จักครั้งแรก ตอนที่น้ามาโนช เอามาออกรายการ  เอาเพลง _Eye of the hurricane มาโชว์  เพราะมากมาย
เรามีแผ่นแรกนั่นแหละครับ How did you find me here...
เคยเห็นเค้าจัดให้ wilcox อยู่ในหมวด  `new acoustic ครับ

เข้ามาในบ้านไม้บ่อยๆ  เพื่อให้ความรู้กับพวกเราด้วยนะครับ

thow

• member
  • ราศรีมีน
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 09:23:35 »
ติดตามน้าตู่เช่นกัน เดี๋ยวไปลองดูตัวซีรีย์ ใหม่ Ac3 ไม่รู้จะถูกใจเรารึเปล่า

เดอะตู่

• member
  • ชีวิตมีขึ้นลง ตอนขึ้นอย่าหลง ตอนลงอย่าท้อ
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 14:08:58 »
น้าตู่ นี่ ทักษ์ เหล็กกล้า ใช่ปล่าวครับ
เห็นดูในรีวิว บอกว่าชอบ _David wilcox  เราก็ชอบครับ   พี่โอ๋ ธีร์ ไชยเดช ก็ชอบ  แกเคยเราถามว่ารู้จักคนนี้หรือปล่าว

รู้จักครั้งแรก ตอนที่น้ามาโนช เอามาออกรายการ  เอาเพลง _Eye of the hurricane มาโชว์  เพราะมากมาย
เรามีแผ่นแรกนั่นแหละครับ How did you find me here...
เคยเห็นเค้าจัดให้ wilcox อยู่ในหมวด  `new acoustic ครับ

เข้ามาในบ้านไม้บ่อยๆ  เพื่อให้ความรู้กับพวกเราด้วยนะครับ

ใช่แล้วครับ ก็พยายามจะเข้ามาพูดคุยกับ เพื่อนๆน้องๆให้มากเท่าที่จะทำได้ครับ เพราะว่าช่วงนี้ งานที่บริษัทไม่ยุ่งมาก บริหารแบบสบายๆครับ
ส่วนเรื่องdavid wilcox คนนี้ขวัญใจผมครับ ชอบในเนื้อเพลง และการดีไซน์ทำนองซึ่งเค้าเอาการเล่น opentune มาใช้กับงานร้องเป็นคนแรกๆเลยครับ เคยอ่านบทสัมภาษณ์ว่าเค้าเองได้รับแรงบรรดาลใจมาจาก fingerstyle ที่หลุดจากยุคของ chet มา ซึ่งในตอนนั้นจะเป็นยุคทองของงานดนตรีที่เรียกกันว่า newage ครับ

ส่วนพี่โอ๋ไม่ต้องพูดถึงครับ เป็นคนที่ผมยกให้เค้าเป็น super idol ของผมเลยครับ เป็นคนที่กล้าคิด กล้าแตกต่าง คนเเบบนี้นี้คือคนที่สุดยอดสำหรับผม พี่โอ๋กล้าที่จะเป็นตัวเอง และกล้าที่จะทำในสิ่งที่คนอื่นบอกว่า ไม่!!! สุดยอดครับคนนี้ 

The nate

• member
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 18:11:08 »
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่พูดถึง david wilcox
ผมเองไม่รู้จัก เลยไป search ฟังใน youtube    ชอบเลยครับ นี่แหล่ะที่ผมอยากฟัง ทำให้ผมรู้จักศิลปินเจ๋งๆ เพิ่มอีกคนแล้ว ^^

a-chonburi

• member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 17:56:05 »
วันนี้ได้มีโอกาส ไปลอง ที่ เซ็นทรัล ชลบุรี ครับ
ลองอยู่หลายตัวครับ เพราะไปจังหวะไม่มีคนพอดี
-A series จะแบ่งเป็น 2 รุ่น คือ A1 และ A3
-แต่ละรุ่นมี 2 ทรงครับ คือ A จะเป็นทรง dreadnought    -AC ไม่แน่ในว่าทรงอะไร เหมือน GA ผสม OM
-แต่ละทรงมี 2 ไม้ครับ M=มะฮอก  R-rosewood

ลองดูงานรอบตัว ถือว่าคุณภาพ ความเรียบร้อย ดีกว่า YAMAHA ในราคารับนี้ที่เคยเห็นครับ เช่นตระกูล LL-6   CPX-900 apx-900
ซึ่งมันจะมีตำหนิให้มองเห็นบ่อยๆ FEEL ที่ได้จับครั้งแรกรู้สึก เปลี่ยนไปจริงๆ คอสำหรับผมคิดว่าถนัดมือมากครับ 
การเคลือบคอ จะเหมือนเคลือบ ซาติน ครับ แต่ผมว่าไม่น่าจะใช่ เพราะรอยเสี้ยนขึ้นชัดสวยดี  คงเป็นการเคลือบโดยใช้ Varnish
แบบเดียวกับที่ใช้ใน taylor 114 และ Big baby แอ็คชั่นจากโรงงาน นัทสูงไปหน่อยครับ

AC3R เสียงผมว่า หนากว่า YAMAHA ที่เราเคยได้ยินครับ ฟังดู มีพลัง เบสทุ้มลึก พอประมาณ  Balance ดี แต่เสียงกลางก็ยังเยอะ และนุ่มนวลตามสไต YAMAHA อยู่
A3M  ไม้มะฮอก  ทรง D เสียงหนา เบสเยอะกว่า AC3R

ส่วน A1 ลองดูไป 2 ตัว เป็นแค่ TOP SOLID เสียงผมว่าเกือบเท่า A3 เลยครับ แต่ ซัสเทนน้อยกว่านิดเดียวเอง

สรุป 1.ทรง AC ปิคกิ้งชัดกว่าทรง A ครับ
      2.A1 กับ A3 เสียงไม่ต่างกันมากครับ A1 ซัสเทนน้อยกว่านิดเดียวเองครับ ที่ราคาต่างเยอะ น่าจะเป็นรุ่นปรีแอมป์ด้วยครับ
      3.คอกระชับ โดนใจมากๆ

ยังไงก็แนะนำให้เพื่อนไปลองนะครับ

tiger25155

• member
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 00:28:15 »
สนใจเหมือนกันครับรุ่นนี้ สนใจตัว A3R แต่โทรไปที่ไหนก็บอกของหมด มีร้านนึงบอกต้องมัดจำของมาแล้วจะเรียกมารับกะไม่ให้ลองกันเลยT-T แต่ยังสนใจอยูนะครับ

thezerot

• member
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 00:39:40 »
ตอนนี้ผมได้ครอบครองเจ้า AC3M อยู่ครับ ซุ่มเสียงก็ถือว่าโอเคเลยนะครับที่ราคาระดับนี้ (ได้ลดจากราคาเต็มมายี่สิบหห้าเปอเซนต์ครับ)

เสียงที่ได้ค่อนข้างบาลานซ์ และด้วยทรงที่ผมเลือกบวกกับไม้หลังที่เป็นมะฮอกทำให้เสียงที่ได้พุ่งออกมาดีเหลือเกินและเสียงกลางแน่นๆ ซึ่งเป็น

ลักษณะเสียงที่ผมต้องการอยู่เลยครับ
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

kittipalo

• member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 17:43:11 »
วันนี้ได้มีโอกาส ไปลอง ที่ เซ็นทรัล ชลบุรี ครับ
ลองอยู่หลายตัวครับ เพราะไปจังหวะไม่มีคนพอดี
-A series จะแบ่งเป็น 2 รุ่น คือ A1 และ A3
-แต่ละรุ่นมี 2 ทรงครับ คือ A จะเป็นทรง dreadnought    -AC ไม่แน่ในว่าทรงอะไร เหมือน GA ผสม OM
-แต่ละทรงมี 2 ไม้ครับ M=มะฮอก  R-rosewood

ลองดูงานรอบตัว ถือว่าคุณภาพ ความเรียบร้อย ดีกว่า YAMAHA ในราคารับนี้ที่เคยเห็นครับ เช่นตระกูล LL-6   CPX-900 apx-900
ซึ่งมันจะมีตำหนิให้มองเห็นบ่อยๆ FEEL ที่ได้จับครั้งแรกรู้สึก เปลี่ยนไปจริงๆ คอสำหรับผมคิดว่าถนัดมือมากครับ 
การเคลือบคอ จะเหมือนเคลือบ ซาติน ครับ แต่ผมว่าไม่น่าจะใช่ เพราะรอยเสี้ยนขึ้นชัดสวยดี  คงเป็นการเคลือบโดยใช้ Varnish
แบบเดียวกับที่ใช้ใน taylor 114 และ Big baby แอ็คชั่นจากโรงงาน นัทสูงไปหน่อยครับ

AC3R เสียงผมว่า หนากว่า YAMAHA ที่เราเคยได้ยินครับ ฟังดู มีพลัง เบสทุ้มลึก พอประมาณ  Balance ดี แต่เสียงกลางก็ยังเยอะ และนุ่มนวลตามสไต YAMAHA อยู่
A3M  ไม้มะฮอก  ทรง D เสียงหนา เบสเยอะกว่า AC3R

ส่วน A1 ลองดูไป 2 ตัว เป็นแค่ TOP SOLID เสียงผมว่าเกือบเท่า A3 เลยครับ แต่ ซัสเทนน้อยกว่านิดเดียวเอง

สรุป 1.ทรง AC ปิคกิ้งชัดกว่าทรง A ครับ
      2.A1 กับ A3 เสียงไม่ต่างกันมากครับ A1 ซัสเทนน้อยกว่านิดเดียวเองครับ ที่ราคาต่างเยอะ น่าจะเป็นรุ่นปรีแอมป์ด้วยครับ
      3.คอกระชับ โดนใจมากๆ

ยังไงก็แนะนำให้เพื่อนไปลองนะครับ

ที่เซ็นทรัลชลบุรี รุ่น AC1R และ AC1M ยังพอเหลือไหม ครับน้า

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 18:07:37 »
ตอนนี้ผมได้ครอบครองเจ้า AC3M อยู่ครับ ซุ่มเสียงก็ถือว่าโอเคเลยนะครับที่ราคาระดับนี้ (ได้ลดจากราคาเต็มมายี่สิบหห้าเปอเซนต์ครับ)

เสียงที่ได้ค่อนข้างบาลานซ์ และด้วยทรงที่ผมเลือกบวกกับไม้หลังที่เป็นมะฮอกทำให้เสียงที่ได้พุ่งออกมาดีเหลือเกินและเสียงกลางแน่นๆ ซึ่งเป็น

ลักษณะเสียงที่ผมต้องการอยู่เลยครับ
อิจฉาน้าจัง ว่างๆ ลงรูปให้ชมหน่อยนะจ๊ะ
รักเธอนะ....กีต้าร์

thezerot

• member
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 21:45:18 »
เรื่องลงรูปเดี๋ยวไว้ว่างๆ จะลงให้น้าๆ ได้รับชมกันนะครับ แต่ติดตรงที่ถ่ายกี่ทีก็ไม่สวยสักมุมครับ 555
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

The nate

• member
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:52:51 »
ขออนุญาติแวะมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

เมื่อวานได้มีโอกาสไปลอง รุ่น AC1R กับ AC1M  ใจผมมองตัว AC3R ไ้ว้ แต่ไม่มีของ ก็เลยลองรุ่นอื่นๆ เพราะไม่เคยลองเลย
ตั้งแต่หาข้อมูลไว้เมื่อหลายเดือนทีี่ผ่านมา ก่้อนที่จะมีข่าวว่าจะเอามาจำหน่ายในไทย ผมเองตั้งความหวังของ series นี้ไว้ในระดับนึง เคยลองรุ่นอื่นๆ ของ yamaha ก็รู้สึกว่าประมาณนึง แต่ไม่ใช้เสียงที่ตัวเองชอบเท่าไหร่ ตัวที่ไปลองคือ apx , cpx   พอมา series A นี้คงจะประมาณเดิม หรือคงดีขึ้นหน่อย   ปรากฏว่าหลังจากได้ลองเมื่อวาน ชอบและถูกใจมากเลยครับ Yamaha ที่เสียงไม่ได้เป็น Yamaha แบบเดิม มันดีขึ้น เสียง ซาวด์ต่างๆ มันเปลี่ยนไปต่างจากที่เคยรู้จัก ลองเล่นตัว AC1R เสียงมันกลมกล่อมมาก balance สายดี น้ำหนักของเสียงที่เล่นออกมาดี  คอเล่นได้ง่ายมากๆ รูปทรงสวยงาม "ถูกใจมากครับ" หลังจากนั้นไปลอง AC1M ปรากฏว่า ผมเฉยๆ กับไม้ mahogany โดยส่วนตัว , ผมเองน่าจะถูกโฉลกกับไม้ rosewood มากกว่า ก็เลยวางไป

สรุป : ผมคาดหวังไว้ แต่พอได้ลองเกินกว่าที่หวังไว้ครับ คงจะตัดสินใจเลือก Yamaha AC3R  แต่ต้องไปลองอีกที ^^

• member
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:41:23 »
น่าสนครับ รอดู review ต่อ 8)

tiger25155

• member
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 19:31:18 »
สรุปงานของyamaha ในวันที่ 7-9 ก.ย. นี้จะมี Yamaha A3R/M เข้ามาหรือเปล่าครับผมโืทรไปถามหลายๆที่เค้าบอกว่า ในงานก็จะไม่มีเข้ามา คือในงานจะเปิดให้จองอย่างเดียวและต้องรอของไปอีกประมาณ 2 เดือน  เพราะไม่มีของ จริงหรือเปล่าครับ ช่วยตอบทีครับคือผมสนใจรุ่นนี้มาก ๆๆๆๆๆๆ ว่าจะไปถอย ในงานสรุปมีของหรือเปล่าครับ ^^"

• member
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 12:48:01 »
 Yamaha AC3R  ใครซื้อมาเล่นแล้ว review หน่อยครับ  :)

Por SC

• member
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 13:31:49 »
เพิ่งได้ AC3R มาเมื่อไม่นานนี้ ชอบมากครับ ทั้งเสียงเปล่าและออกแอมป์(ภาคไฟฟ้ายิ่งใหญ่มากครับ) :D :D
: Simple is Best :

nhoy

• member
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 15:00:28 »
เพิ่งได้ AC3R มาเมื่อไม่นานนี้ ชอบมากครับ ทั้งเสียงเปล่าและออกแอมป์(ภาคไฟฟ้ายิ่งใหญ่มากครับ) :D :D
^^
ยินดีด้วยนะครับน้า Por SC :)

เส้นทางลูกผู้ชาย

• member
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2015, 16:36:08 »
นี่ครับผม ผลงาน เอร์-สาห์ม-อารรรรรรรรรรรรรรรร์  8)
DEPAPEPE - S.E.L.