Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยลอง Yamaha AC3R บ้างครับ เห็นแล้วคันเลย  (อ่าน 33977 ครั้ง)

exzendel2

• member
Re: ใครเคยลอง Yamaha AC3R บ้างครับ เห็นแล้วคันเลย
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 22:53:37 »
เด่ววันที่7-9เขาจะมีงานของyamahaน่าจะมีเอามาให้ลองทุกรุ่นนะครับ
http://acousticthai.net/webboard/index.php?topic=22043.0

OLARN

• member
    • OLARN2000
Re: ใครเคยลอง Yamaha AC3R บ้างครับ เห็นแล้วคันเลย
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 23:46:24 »
วันนี้มาดูที่ paragon ปรากฎว่ารุ่น 3 ของหมดครับ แต่ได้ลองรุ่น 1 แล้ว เสียงดีใช้ได้เลยผมว่า ของจะมาอีกทีเดือนหน้าเลยครับ
ขอบคุณครับน้า OLARN ผมก็อยากลองรุ่น 3 เช่นกัน แต่คงเป็น Mahogany ครับ เพราะอยากได้เสียงที่พุ่งออกแหลมคมสักหน่อย และที่บ้านจะมี Rosewood เป็นส่วนใหญ่ครับ
ผมขอให้น้า OLARN ได้ AC3R เร็วๆ นะครับ  ถ้าได้มาแล้วกรุณาส่งข่าวบอกกันบ้างนะครับ

จากที่ได้ลองรุ่น 1 มาแล้วผมก็รู้สึกเอนเอียงไปทาง mahogany เหมือนกันครับ แต่ก็ยังอยากลองเปรียบเทียบระหว่าง AC3M กับ AC3R ว่าตัวจริงเสียงจริงจะเป็นอย่างไรก่อนครับน้าหน่อย เผอิญว่าผมได้ทิ้งเบอร์ไว้กับทางร้านเผื่อว่าของเข้ามาเมื่อไหร่แล้วจะได้เข้าไปลองเสียงดูอีกที แต่โดยรวมแล้วสรุปว่ามีแววจะได้เสียเงินครับ ;D

จะรบกวนฝากพี่ด้วยนะครับ ว่าที่ไหนมีรุ่น AC3R บ้าง จะรบกวนให้ช่วยบอกที  ผมเองก็รอรุ่นนี้อยู่เช่นกัน ^^
รุ่นนี้ขายดีมากครับ ดูเหมือนล็อตนี้เข้ามาไม่เยอะครับ ถามไปที่ไหนก็หมด เห็นว่าจะมาอีกทีเดือนหน้าครับ

CABUKI

• member
  • AE MC
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 00:45:52 »
มีเวปหนึ่ง บอกว่า AC3R  บอกฟิงเกอร์บอร์ดเป็น Rosewood
และผลิตใน อินโดนิเซีย

มันยังไงกันแน่ครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Hawaiian

• member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 23:33:17 »
สนใจ A3R มากเลยครับ น้าๆพอทราบมั้ยครับว่าตอนนี้ยังมีที่ไหนมีของอยู่บ้าง และราคายังเป็น 24,800 ตามไปปลิวหรือเปล่าครับ :)

gttle

• member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:56:46 »
มีเวปหนึ่ง บอกว่า AC3R  บอกฟิงเกอร์บอร์ดเป็น Rosewood
และผลิตใน อินโดนิเซีย

มันยังไงกันแน่ครับ
ผิดครับ fingerboard ebony made in china ครับ

เดอะตู่

• member
  • ชีวิตมีขึ้นลง ตอนขึ้นอย่าหลง ตอนลงอย่าท้อ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 14:41:43 »
คืออยากให้ลองครับ ทุกอย่างในรุ่นนี้เปลี่ยนแปลงจากรุ่นก่อนๆไปมากมายเลยทีเดียวครับ (ไปในทาง+)

1 feeling ในการจับของคอกีตาร์ สบายขึ้น ระยะของความสูงจากโรงงาน ได้มีการปรับองศามาแล้วซึ่งในรุ่นเดิมก่อนหน้านี้สายจะสูงมาก

2 sound  พุ่งมาก เล่นไม่onstage กังวาล balance 1-6 ดีมากครับ คุม dinamic ได้ง่ายขึ้น เพราะไม่ต้องกังวล

3 bracing ออกแบบใหม่ด้วยครับ ให้แรงสั่นที่หน้าไม้ได้ดีกว่า

ของแบบนี้ต้องลองครับ แต่ส่วนตัวแล้วผมชอบมากๆ(ไม่ได้เกี่ยวกับ ว่าผมเป็น endos นะครับอันนี้ชอบส่วนตัวจริงๆ) เวลาเอาไปเล่นตามร้าน น้องๆที่มาดูก็จะ ถามว่า นี่ yamaha เหรอ ^^ นี่ feel เปลี่ยนไปมากเลย

ถ้าใครว่าง วันที่ 8 ตุลานี้ ลองไปฟังเสียงกีตาร์รุ่นนี้ ได้นะครับ ที่ esplanade  แคลาย 13:00-14:00 นะครับ ผมจะแสดงในวันนั้น

ใครว่างเชิญนะครับ^^

nhoy

• member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 16:02:27 »
ดีใจที่มีนักกีต้าร์ฝีมือเยี่ยมอย่าง "น้าตู่" เข้ามาเป็นสมาชิก "บ้านไม้" เรานะครับ
ขอบคุณ "น้าตู่" ที่กรุณาแนะนำสิ่งดีๆ ให้ด้วยครับ :)

thezerot

• member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 16:20:07 »
เห็นกระแสแรงนักแรงหนา ผมเลยได้ไปลอง AC1M ที่เชียงใหม่ จากเดิมได้ลอง A1R มาแล้ว ปรากฎว่าเสียงพุ่งกว่า A1R เยอะ เล่นแล้วรู้สึกติดมือมาก เสียงพุ่งใสกังวาลดีครับ ภาคไฟฟ้าหายห่วง เลยได้สั่ง AC3M เข้ามาโดยไม่ลังเลครับ คาดว่าของน่าจะได้วันพรุ่งนี้ ผลเป็นยังไง ไว้จะมาอัพเดทให้ฟังครับ
++กระบี่อยู่ที่ใจ++

nhoy

• member
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 17:19:18 »
ผมเองก็มองไปที่ AC3M เช่นกันครับ

เดอะตู่

• member
  • ชีวิตมีขึ้นลง ตอนขึ้นอย่าหลง ตอนลงอย่าท้อ
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 22:11:05 »
ดีใจที่มีนักกีต้าร์ฝีมือเยี่ยมอย่าง "น้าตู่" เข้ามาเป็นสมาชิก "บ้านไม้" เรานะครับ
ขอบคุณ "น้าตู่" ที่กรุณาแนะนำสิ่งดีๆ ให้ด้วยครับ :)

ผมเองต้องเข้ามาขอความรู้ดิครับ จริงๆแล้วผมเป็นสมาชิกนานแล้วครับ แต่ใช้ชื่อ V8 4000 แต่ลืมรหัส เลยสมัครใหม่ครับ
ฝากตัวด้วยครับ^^

JIM ACOUSTICTHAI

• Administrator
  • member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 22:23:31 »

ผมเองต้องเข้ามาขอความรู้ดิครับ จริงๆแล้วผมเป็นสมาชิกนานแล้วครับ แต่ใช้ชื่อ V8 4000 แต่ลืมรหัส เลยสมัครใหม่ครับ

ขอบคุณพี่ตู๋ ที่ช่วยเข้ามาแบ่งปันความรู้ (และเสียงฮา) ในนี้ด้วยครับ : ) Like kub

ไว้พบกันวันงาน yamaha ครับ

ปล. รูปประจำตัว ได้ใจ และเจ็บมาก ;D

Jim

jazzinblue

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 23:09:53 »
เห็นกระแสแรงนักแรงหนา ผมเลยได้ไปลอง AC1M ที่เชียงใหม่ จากเดิมได้ลอง A1R มาแล้ว ปรากฎว่าเสียงพุ่งกว่า A1R เยอะ เล่นแล้วรู้สึกติดมือมาก เสียงพุ่งใสกังวาลดีครับ ภาคไฟฟ้าหายห่วง เลยได้สั่ง AC3M เข้ามาโดยไม่ลังเลครับ คาดว่าของน่าจะได้วันพรุ่งนี้ ผลเป็นยังไง ไว้จะมาอัพเดทให้ฟังครับ

น้าthezerot ไปลองที่ร้านไหนครับ อยู่เชียงใหม่เหมือนกัน จะไปลองบ้างครับ

Gamo Lab

• member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 23:55:20 »

พี่ตู่...เข้ามาบ่อยๆนะ ไม่ได้เจอกันเลยนิ ตอนนี้อยากหัดกีต้าร์บ้างแระ หลังไมค์นะพี่...

thezerot

• member
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 23:59:19 »

น้าthezerot ไปลองที่ร้านไหนครับ อยู่เชียงใหม่เหมือนกัน จะไปลองบ้างครับ

ผมไปลองที่ central airport เชียงใหม่ครับ แต่ที่นั้นมีแค่ AC1M ครับ
แต่รุ่นอื่นที่เป็นตระกูล A1 ผมได้ลองที่ร้านเชียงรายมิวสิคจังหวัดเชียงรายครับ

preecha pattra

• member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 00:37:44 »
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกให่มสนใจ yamahaซีรี a แต่ไม่รู้ จะเลือก Dreadnaught หรือ Concert ดีมันต่างกันอย่างไรรบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีผมชอบแนว  fingerstyle ขอบคุณครับ

CABUKI

• member
  • AE MC
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 00:38:21 »
อุดส่าจะไม่มอง พี่ตู่เข้ามาสร้างกิเลสให้ผมอีกละ อิอิ เป้าหมาย AC3R แน่ๆ

gttle

• member
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 00:40:34 »
ผมพึ่งไปลองมาที่ central airport เหมือนกันครับถือว่า ok เลยนะครับแต่ผมไปไม่ทัน A1R กับ AC1R เห็นว่ามาวันเดียวขายไปแล้วเลยลองแต่ A1M กับ AC1M ตัว AC เสียงชัดมากความดังก็ ok เลยเสียแต่ประกายเสียงมันน้อยไปหน่อยเลยดูห้วนๆ ส่วน A1M นี่เสียงฟังสบายประกายเสียงมากกว่ากังวาลกว่าแต่ความชัดก็น้อยกว่าตามลักษณะ body ครับ

เดี๋ยวรอดู all solid อีกทีว่าจะดีกว่ามากมั๊ย+pickup system เป็น SRT ด้วยที่ร้านสั่ง AC3M A3M ไปแล้วแต่ถ้าเป็น พวก A3R AC3R นี่ถ้าจะรอนานเพราะของไม่มีต้องรอของเข้าอีก lot ไม่รู้เมื่อไหร่

gttle

• member
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 00:44:06 »
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกให่มสนใจ yamahaซีรี a แต่ไม่รู้ จะเลือก Dreadnaught หรือ Concert ดีมันต่างกันอย่างไรรบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีผมชอบแนว  fingerstyle ขอบคุณครับ

ที่ผมลองตัว concert เสียงจะชัดครับแต่จะห้วนๆหน่อย Dreadnaught จะกังวาลกว่าฟังสบายกว่า ชอบแนว  fingerstyle แบบใครครับถ้า Tommy ก็เล่น concert เลย

thezerot

• member
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 00:50:04 »
ผมว่าลักษณะของกีต้าร์สำหรับใครหลายๆ คนอาจซื้อตามกระแสหรือตามคำวิจารณ์ หรือระดับราคา แต่กต่างกันไปนะครับ ซึ่งผมก็เคยตามกระแสเหมือนกัน จนวันนึงยิ่งเราได้ลองเล่นมันมากขึ้น หรืออยู่กับมันมากขึ้น จะทำให้เราสามารถตอบโจทย์ของตัวเองได้ว่าเสียงไหนไหนคือเสียงที่เราต้องการจริงๆ ครับ เพราะกีต้าร์แต่ละตัวนั้นล้วนมีลักษณะเฉพาะของเสียงที่แตกต่างกัน

งั้นคงไม่มีคำว่า กระบี่อยู่ที่ใจแม้เพียงกิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน ^^

Anat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 00:57:07 »
ที่เซนทั่นอุดรชั้น 4 ก็มีครับ ร้านของยามาห้า
ลองมาแระ โอเคครับ  ไม่กล้าลองเยอะ  แต่งตัวดูจนไปหน่อย
แต่พนักงานก็ใจดีให้ลองครับ