Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: หัดเล่นบลูส์ ขอถามเรื่องแนวเพลง บลูส์ หน่อยครับ  (อ่าน 14907 ครั้ง)

sandernut

• member
คือผมอยากหัดเล่นเพลงบลูครับ แต่ไม่เคยรู้มาก่อนเลยว่ามันเป็นยังไง คือผมไม่ได้เรียนนะครับ งมๆ หัดเล่นกีต้าร์เอาเอง

คือผมอยากจะรู้ว่า สเกลบลู แต่ละคีย์ ฝึกยังไงครับ แล้วก็ 12 บาร์บลู คืออะไรยังไง ช่วยอธิบายหน่อยครับ งงครับ 12 บาร์บลูฝึกยังไงด้วยครับ ขอบคุณครับ

OLARN

• member
    • OLARN2000
ต้องฟังเพลงบลูส์ให้เยอะๆ จนจำได้เสียก่อนครับ แล้วเรื่อง 12 บาร์บลูส์มันจะมาเองโดยอัตโนมัติครับ

sandernut

• member
ต้องฟังเพลงบลูส์ให้เยอะๆ จนจำได้เสียก่อนครับ แล้วเรื่อง 12 บาร์บลูส์มันจะมาเองโดยอัตโนมัติครับ

ช่วยอธิบายได้ไหมครับ ว่า 12 บาร์บลู มันคือยังไงครับ ขอบคุณครับ

OLARN

• member
    • OLARN2000
12 bar blues หรือเพลงบลูส์ 12 ห้อง เป็น chord progression มาตรฐานของการเล่นเพลงบลูส์ จะประกอบด้วยคอร์ด I, IV, V นำมาเล่นต่อเนื่องกันจนครบ 12 ห้องแล้ววนกลับมาเล่นเหมือนเดิม

ตัวอย่าง

Guitar Lessons Blues - 12 bar blues - cover chords beginner lessons tutorial

sandernut

• member
12 bar blues หรือเพลงบลูส์ 12 ห้อง เป็น chord progression มาตรฐานของการเล่นเพลงบลูส์ จะประกอบด้วยคอร์ด I, IV, V นำมาเล่นต่อเนื่องกันจนครบ 12 ห้องแล้ววนกลับมาเล่นเหมือนเดิม

ตัวอย่าง

Guitar Lessons Blues - 12 bar blues - cover chords beginner lessons tutorial

ขอบคุณมากเลยครับ ทีแรก 12 บาร์ ผมนึกว่ามันคือสเกลซะอีก - -

OLARN

• member
    • OLARN2000
ลองฟังของคนนี้เยอะๆ ครับ ;D

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=AUyKnEiv70Y" target="_blank" class="aeva_link bbc_link new_win">http://www.youtube.com/watch?v=AUyKnEiv70Y</a>

nongda18

• member
แก่ ใจดี สปอร์ท กทม

CookieMusic

• member
  • Acoustic Is Myllife...
ถ้ายกตัวอย่างง่ายๆก็เพลง ฺBefore you accuse me  ของ Eric clapton ใน  Unplugged ครับ น่าจะเคยฟังคุ้นกันดี  ส่วนใหญ่บลูส์รุ่นเก่าๆมันจะมี 1,4,5 ทุกคอร์ดติด7 สเกลที่ใช้ก็ ไล่พวก minor pentatonic ติด b5 เข้าไปก็จะได้กลิ่นอยู่บ้าง
แต่สิ่งที่ทำให้บลูส์ เป็นบลูส์มากที่สุดนั้นไม่ไช่สเกล แต่มันคือ อารมณ์ในการเล่นครับ สำหรับบลูส์บางครั้งเราดีดโน๊ตเดียวยังเสียวได้เลยครับ ขอให้สนุกกับการเล่นดนตรีครับ ^^