Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ ความกังวาลของ กีตาร์ Morris  (อ่าน 13719 ครั้ง)

aslarnz

• member
อยากรู้ว่าเสียง ของ กีตาร์ morris นี้พอจะมีระดับไหมครับ ถ้าเทียบกับพวก Florence , Yamaha เสียงตัวไหนมันดีกว่ากัน

อยากรู้ว่า Morris มันมีเสียงดีอยู่ไหนระดับไหนอะครับ

ขอบคุณครับ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
Re: ถามเกี่ยวกับ ความกังวาลของ กีตาร์ Morris
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 21:11:10 »
      ผมว่ากีต้าร์แต่ละยี่ห้อก็มีเสียงที่ดีในแบบของเขาครับอยู่ที่ว่าเราจะชอบไหม

ถ้าถามว่าเสียงกีต้าร์ morrisมีระดับไหมถ้าเทียบกับYamaha ก็ต้องถามน้าaslarnz

ว่าเอากีต้าร์ morris รุ่นไหนมาเทียบครับเพราะว่ามีตั้งแต่กีต้าร์เก่าราคาไม่กี่พัน

จะถึงรุ่นท็อปของ กีต้าร์ morris ประมาณแสนกว่าบาทครับ กีต้าร์Yamaha ก็

เหมือนกันครับมีตั้งแต่ราคาไม่กี่พันถึงตัวละเป็นล้านครับ  ถ้าจะวัดกันต้องเทียบ

รุ่นต่อรุ่นถึงจะบอกใด้ครับ
   ;D ;D ;D ;D
noomxman

notto

• member
  • คนรัก "Acoustic"
Re: ถามเกี่ยวกับ ความกังวาลของ กีตาร์ Morris
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 21:37:09 »
Morris มันมีเสียงที่เป็นเอกลักษณ์ของมัีนครับ ต้องไปลองมาหาฟังดูครับ แต่ที่แน่ ๆ พี่หนุ่มจัดมาเยอะครับ อิอิ

WiiTHWiiN

• member
  • All Laminate
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 22:24:51 »
หากเทียบกันที่ซีรี่ย์ สเปค ราคา เท่าๆกับ yamaha ผมมองว่าคุณภาพไม่ได้ด้อยกว่าครับ แต่ต่างกันที่โทนเสียง
Morris หากนำมาตีคอร์ด จะออกบาง หวาน กว่า Yamaha แต่หากมา picking ผมว่าหวานกว่ามากครับ
ขอยกตัวอย่างเช่น yamaha 6-7 พัน จะได้ ป้ายส้ม all laminate 201 152 หรือป้ายเขียว 160 130
แต่ Morris จะได้ W25 W30 ซึ่งเรื่องเสียงแล้วแต่ความชอบครับ กีต้าร์สมัยเมือ 20-30 ปี ราคา 3 หมื่นเยน ไม่ธรรมดาครับ
ซึ่งหากเทียบกีต้าร์สมัยใหม่ เรื่องเสียง เรื่องคุณภาพ มีดีและเสียงแตกต่างกันครับ พูดอาจไม่เห็นภาพ หรือได้ยินเสียง
อยากให้ลองดูครับ ^ ^

time

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 07:52:01 »
   เคยมีทั้ง yamaha และ morris ราคาพอกัน แต่ขาย yamaha ไปแล้ว เหลือไว้แต่ morris
ไม่ใช่yamaha เสียงไม่ดีนะครับ แต่โดยส่วนตัวชอบเสียง morris มากกว่า ถ้ากีต้าร์ยังไหว ลองใส่สายเบอร์ 0.12-0.13 ดูซิครับ
ผมว่าเล่นแล้วเพลินเลยละ

Auponata

• member
  • OR'Solid
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 08:18:59 »
ถ้าเอายี่ห้อมาเปรียบเทียบกันไม่มีใครตอบได้หรอกครับว่ายี่ห้อไหนดีกว่ากัน
ต้องเอาสเปคที่เหมือนกัน และทรงก็ต้องเหมือนกันมาเทียบกัน อันนี้พอให้คะแนนกันได้
ส่วนราคาเอามาเทียบกันยากครับ เพราะแต่ละยี่ห้อใช้งบการผลิต และงบประชาสัมพันธ์อาจจะไม่เหมือนกันราคาก็ย่อมต่างกัน
สรุปแล้ว...อยู่ที่ความพอใจขอแต่ละคนครับ
facebook:or ponata