Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มาร์ติน hd 28 กะจะไปถอย แต่ไม่กล้า อยากถามข้อมูลจากน้าๆเป็นครั้งสุดท้ายครับ  (อ่าน 21103 ครั้ง)

guitar_import

• member
ถ้าให้เลือก3ตัวนี้ ขอไปกับD-28ครับ เพราะได้ความเป็นMartin originalที่สุด ส่วนราคาที่ต่างจากHD-28ผมเอาไปใส่lr Baggs Anthemตัวเต็มดีกว่า อยากได้เสียงทุ้ม กลาง แหลมก็ปรับกันไป เล่นออกแอมป์วัดกับHD-28ได้ทุกเวทีครับ(ถ้าติดAnthemนะ) แต่เนื่องจากในยุคปัจจุบันไม้ดีๆหาค่อยข้างยากทำให้เสียงของD-28ลดมนต์ขลังลงพอสมควร แต่ก็มีสิ่งทดแทนด้วยp/uสมัยใหม่ ดังนั้นถ้าจะซื้อD-28ควรจะลองก่อนอย่างน้อย5ตัวขึ้นไปครับ ผมรับรองได้เลยว่าเสียงของทั้ง5ตัวต่างกันแน่นอนต่อให้ใช้สายใหม่เหมือนกันเเละยี่ห้อเดียวกันด้วย เหตุผลเนื่องมาจากไม้มันต่างกันครับถึงแม้ว่าจะใช้วิธีการผลิตเหมือนกันก็ตาม ฝีมือของช่างที่จูนเสียงจากโรงงานก็มีผลอย่างมากเช่นกัน (ช่างคนที่วางx bracingนั่นแหละ) ต้องยอมรับว่าช่างยุคก่อนของทางMartinจูนเสียงได้เทพจริงๆ จนทำให้D-28กลายเป็นกีตาร์ในตำนานขึ้นมาได้ ขนาดTaylorซึ่งยุคนั้นมีไม้คุณภาพที่เหนือกว่าMartin(ปลาย'80-ปลาย'90หรือเรียกว่าGolden eraของTaylorเชื่อว่านักสะสมกีตาร์คงทราบดี) พยายามจะก๊อปD-28โดยทำ810ออกมาไฟว้กะD-28 แต่กลับกลายเป็นว่าเสียงออกมาคนละแนวกับD-28เลย...นักดนตรี,นักแต่งเพลงระดับโลกใช้D-28กันเยอะครับ ถ้านึกถึงมาตินก็ต้องนึกถึงD-28ก่อนอลย เพราะเสียงที่คมชัดและbalanceเสียงที่เยี่ยมยอด ส่วนตัวผมว่าเหนือกว่าhd-28นะ ผมว่าเสียงมันทึบๆไปหน่อย ยังไงก็ขอให้โชคดีกับการเลือกซื้อกีตาร์ครับ...D-28หาง่าย แต่D-28ที่"ใช่"หายากครับ

Bluebird

• member
  • Bluebird Acoustic Vintage
Martin เป็นกีต้าร์ที่ต้องมีไว้ 1 ตัวครับ และรุ่นที่ควรมีไว้ก็ต้องเป็น D28 ขึ้นไป

ราคามันสูงเว่อร์ หรือ ราคามันแพงเกินมูลค่าหรือป่าว ขึ้นกับว่า น้าชอบมันมากแค่ไหน  ถ้าชอบเท่าไรก็ไม่แพง  แต่ถ้าไม่ชอบ ตัวละหมื่นก็แพงครับ

ไปลองเสียงดู เลือกสาขาที่มี D28 , HD28 และ Taylor814  ด้วยครับ  แล้วจะรู้ว่าทำไมหลายท่านถึง ถวิลหากันนักครับ

+1 ... เห็นด้วยอย่างยิ่งครับน้าทอม เมื่อก่อนผมก็เข้าๆออกแต่สายพันธ์ญี่ปุ่นวินเทจ ยามาฮ่า -ยาริ-ยามากิ-ทาคา

... แต่หลังจากได้ลิ้มลอง D-28 จนขึ้นไป HD-28 และจะลองไปเรื่อยๆสำหรับมาร์ติน เพราะว่าหูกระแดะ อัพเดทขึ้นแล้ว พอไปจับกีต้าร์เบอร์เล็กๆ มันบางๆยังไงไม่รู็ ฮ่าๆ

We're your pleasure!