Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: กีต้าร์ dream เหมาะไหมสำหรับมือใหม่  (อ่าน 19737 ครั้ง)

yanman

• member
  • อยากได้ของสูงต้องขเย่ง อยากเก่งต้องขยัน
    • Infaman
กีต้าร์ dream เหมาะไหมสำหรับมือใหม่
« เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 09:14:31 »
กีต้าร์ dream เหมาะไหมครับสำหรับมือใหม่ คือเพิ่งจะเริ่มเล่นครั้งแรกครับ เลยยังไม่อยากซื้อตัวแพงๆ แล้วกีต้าร์ dream นี่มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ อย่างพวก action เปนไงบ้างครับ สูงหรือเปล่าเพราะผมไม่ค่อยแข็งแรงฮะไม่ค่อยมีแรงกด  ;D แล้วถ้าจะออนสเตจเนี่ยซาวน์เป็นไงครับคือวงให้เล่นเป็นแบ้คอัพให้อ่ะครับ มีแข่งตอนสิ้นปีอ่ะครับ  :)

gazz

• member
Re: กีต้าร์ dream เหมาะไหมสำหรับมือใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 09:53:28 »
ไม่เคยลอง แต่ถ้าให้ผมแนะ จากสิ่งที่พลาดมา ... ถ้าคิดว่าจะเล่นนะครับ ..
ซื้อดีๆ เท่าที่เงินเราจะซื้อได้ หรือไม่งั้นก็เล่นรุ่น ยอดนิยม เช่น Veelah, Dolce บลาๆๆ เพราะเรามาขายต่อได้ครับ ^^

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
Re: กีต้าร์ dream เหมาะไหมสำหรับมือใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 10:06:15 »
รุ่นไหนราคาเท่าไหร่ครับ

ถ้า 1000 กว่าบาทไม่แนะนำครับ เสียงตั้งยาก เพราะลูกบิด เพี๊ยนง่าย แอคชั่นก็ตั้งยาก เสียง กระป๋อง

ปล. มันอาจจะไม่เป็นทุกตัวก็ได้ต้องเลือกดีดีครับ

- ผมแนะนำ ให้ซื้อ ราคาตั้ง แต่ 2500 บาทขึ้นไป เช่น พาราเมาท์  อย่ามาห้าว F310   วีร่า ก็ดี แต่ต้องรอนานเพราะของหมด  V-VID  Future  ลองตระเวนลองดูก่อนครับ พยามยามลองตัว ที่อยู่ในงบเราเท่านั้นนะครับ อย่าไปลองตัวที่เกินงบ เช่น ไปลองตัว ละ 15000 กลับมา เสียงของตัวละ 15000 มันก็ตามมาหลอนเราถึงที่บ้าน และ ก็จะไม่อยากซื้อ ตัว ละ 2500 แน่ๆครับ เรื่องอย่างนี้ ไม่เชื่อไม่ต้องนับถือครับ เมื่อก่อน ผมเล่นกีตาร์ ตังละ 2800 ก็มีความสุขดี ดันทะลึ่ง ไปลองกีตาร์ ตัวละ 26000 เข้า ตายห่าเลย คราวนี้ ผมก็เล่นกีตาร์ตัวละ 2800 ไม่ได้แล้ว เพราะ เสียงของ 26000 มันยังหลอนผมอยู่ทุกวันนี้เลย......อิอิ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 10:28:18 »

ถ้า 1000 กว่าบาทไม่แนะนำครับ เสียงตั้งยาก เพราะลูกบิด เพี๊ยนง่าย แอคชั่นก็ตั้งยาก เสียง กระป๋อง

ปล. มันอาจจะไม่เป็นทุกตัวก็ได้ต้องเลือกดีดีครับ

- ผมแนะนำ ให้ซื้อ ราคาตั้ง แต่ 2500 บาทขึ้นไป เช่น พาราเมาท์  อย่ามาห้าว F310   วีร่า ก็ดี แต่ต้องรอนานเพราะของหมด  V-VID  Future  ลองตระเวนลองดูก่อนครับ พยามยามลองตัว ที่อยู่ในงบเราเท่านั้นนะครับ อย่าไปลองตัวที่เกินงบ เช่น ไปลองตัว ละ 15000 กลับมา เสียงของตัวละ 15000 มันก็ตามมาหลอนเราถึงที่บ้าน และ ก็จะไม่อยากซื้อ ตัว ละ 2500 แน่ๆครับ เรื่องอย่างนี้ ไม่เชื่อไม่ต้องนับถือครับ เมื่อก่อน ผมเล่นกีตาร์ ตังละ 2800 ก็มีความสุขดี ดันทะลึ่ง ไปลองกีตาร์ ตัวละ 26000 เข้า ตายห่าเลย คราวนี้ ผมก็เล่นกีตาร์ตัวละ 2800 ไม่ได้แล้ว เพราะ เสียงของ 26000 มันยังหลอนผมอยู่ทุกวันนี้เลย......อิอิ

ตามนี้เลยครับ เป็นเรื่องจริงที่ไม่ต้องอิงนิยายเลยครับ อยากให้เริ่มด้วยตัวที่ราคาพอประมาณเหมาะสมกับงบของเรา ซึ่งไปลองเล่นดีที่สุดครับ ลองอ่านคำแนะนำจากหลาย ๆ ท่านที่ได้ลองซื้อยี่ห้อต่าง ๆ มาดูประกอบการตัดสินใจแล้วไปหาลองของจริงดูครับ แล้วลองตัดสินใจเองเลือกตัวที่คิดว่าเหมาะกับเราที่สุดครับ แต่ถ้ามีคนที่เลือกเป็นไปช่วยเลือกก็ยิ่งดี
ถ้าไม่เดือดร้อนจนเกินไปอยากแนะนำให้เริ่มต้นด้วยกีตาร์ที่มีคุณภาพดีนิดนึง อย่าเสียดายเกินไปครับ กีตาร์ดีเสียงก็ดี เล่นง่าย ปรับแต่งง่าย แล้วก็จะทำให้เรามีความสุขที่จะเล่นมันด้วยครับ

ตอนผมเล่นกีตาร์ตัวแรก ตัวสองราคาไม่แพง แต่ตอนนั้นก็รู้สึกว่ามันเสียงใช้ได้ พอใจแล้ว แถมยังคิดไปว่าทำไมต้องไปซื้อแพงหลาย ๆ หมื่นหรือเป็นแสน แต่พอมาถึงจุดนึงได้มีโอกาสเล่นกีตาร์ราคาระดับนี้ มันหลอนอย่างพี่เบียร์บอกจริง ๆ ครับทุกวันนี้ผมยังหาวิธีกล่อมเมียยังไงดีให้เห็นด้วยคล้อยตามกับผมที่จะเล่นเจ้า taylor 814ce ที่ไปลองมาแล้วมันหลอนประสาทหูผมจนทุกวันนี้ แต่ราคามันดาวน์รถได้สบายเลย 555

Traveler

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 10:37:44 »

- ผมแนะนำ ให้ซื้อ ราคาตั้ง แต่ 2500 บาทขึ้นไป เช่น พาราเมาท์  อย่ามาห้าว F310   วีร่า ก็ดี แต่ต้องรอนานเพราะของหมด  V-VID  Future  ลองตระเวนลองดูก่อนครับ พยามยามลองตัว ที่อยู่ในงบเราเท่านั้นนะครับ อย่าไปลองตัวที่เกินงบ เช่น ไปลองตัว ละ 15000 กลับมา เสียงของตัวละ 15000 มันก็ตามมาหลอนเราถึงที่บ้าน และ ก็จะไม่อยากซื้อ ตัว ละ 2500 แน่ๆครับ เรื่องอย่างนี้ ไม่เชื่อไม่ต้องนับถือครับ เมื่อก่อน ผมเล่นกีตาร์ ตังละ 2800 ก็มีความสุขดี ดันทะลึ่ง ไปลองกีตาร์ ตัวละ 26000 เข้า ตายห่าเลย คราวนี้ ผมก็เล่นกีตาร์ตัวละ 2800 ไม่ได้แล้ว เพราะ เสียงของ 26000 มันยังหลอนผมอยู่ทุกวันนี้เลย......อิอิ
เห็นควรด้วยกับอาจารย์เบียร์เป็นอย่างยิ่ง
ถ้าเราต้องการเล่นกีต้าร์เพื่อเป็นการสันทนาการ ดูตามงบ หรือเกินงบนิดหน่อย ถ้าไม่เอาเรื่อง Brand immage เป็นตัวตั้งด้วยก็จะทำให้เราเจ็บตัวน้อยที่สุด

Traveler

• member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 10:39:12 »
น้าสน ทำไมมาพร้อมกันอยูเรื่อยเลย ผมโพสต์ทีไรจ๊ะเอ๋ ให้รอก่อนทุกที 55555

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 10:45:25 »
555 สงสัยเราทำบุญมาร่วมกันครับ เอ... หรือเราจะเกิดมาเป็นคู่กันครับ จุ๊บ ๆ  :-* :-* :-* ไม่น่ามีพายุอะไรแล้วเนอะ ฟ้าคงไม่ผ่าแล้วล่ะ ^^

ช่วงนี้ค่อยว่างหน่อยครับ เลยมีเวลามาเตร็ดเตร่อยู่ในบอร์ดได้ครับ ไม่ค่อยมีประชุมแล้ว บางช่วงประชุมมันเกือบทั้งอาทิตย์ ไม่รู้จะประชุมอะไรกันนักหนาเลย 555

Traveler

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 10:46:24 »
แถมตอนนี้เราแอบมีกิ๊กเหมือนกันคือน้อง Taylor เหมียนกันอีกด้วยแหละ แต่ของผมจองแล้ว(ในใจ) GC8 ครับ
ไปๆมาๆเราจะทำให้น้องเขาเขวนะ เรื่องกล่อมเมียเพื่อเสียตังค์ สาระล้วนๆอย่างนี้ไว้ไปคุยกันในสภาดีกว่า เพื่อเตรียมงบประมาณและขออนุมัติ
ย้ำกับ จขกท ฟังอาจารย์เบียร์นะ อย่าฟังพวกผม ตอนนี้โดนด้านมืดเข้าครอบงำแล้ว

Misery

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 18:00:45 »

น้าเบียร์น่าจะบอกผมให้เร็วกว่านี้
ผมมีกีตาร์ตัวละ 6,000 ไปลองกีตาร์ตัวละ 28,000
มันมาหลอนผมทุกคืนเลยครับ ตอนนี้งบไปได้ 30% เอง คงต้องหลอนแบบนี้ไปอีกนาน  ;D
" พอเป็นก็เย็นใจ "

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 18:05:09 »
กีต้าร์ dream เหมาะไหมครับสำหรับมือใหม่ คือเพิ่งจะเริ่มเล่นครั้งแรกครับ เลยยังไม่อยากซื้อตัวแพงๆ แล้วกีต้าร์ dream นี่มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ อย่างพวก action เปนไงบ้างครับ สูงหรือเปล่าเพราะผมไม่ค่อยแข็งแรงฮะไม่ค่อยมีแรงกด  ;D แล้วถ้าจะออนสเตจเนี่ยซาวน์เป็นไงครับคือวงให้เล่นเป็นแบ้คอัพให้อ่ะครับ มีแข่งตอนสิ้นปีอ่ะครับ  :)

เหมาะกับเล่น ใน ฝันครับ
Line id: 081-8718003

npas

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 18:18:44 »
มิน่าล่ะ F 310 ของผม สุ้มเสียงมันถึงได้สงบเสงี่ยมเจียมตัวเหลือเกิน ยี่ห้อ อย่ามาห้าว นี่เอง  ;D ;D ;D

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 19:10:31 »

ตอนผมเล่นกีตาร์ตัวแรก ตัวสองราคาไม่แพง แต่ตอนนั้นก็รู้สึกว่ามันเสียงใช้ได้ พอใจแล้ว แถมยังคิดไปว่าทำไมต้องไปซื้อแพงหลาย ๆ หมื่นหรือเป็นแสน แต่พอมาถึงจุดนึงได้มีโอกาสเล่นกีตาร์ราคาระดับนี้ มันหลอนอย่างพี่เบียร์บอกจริง ๆ ครับทุกวันนี้ผมยังหาวิธีกล่อมเมียยังไงดีให้เห็นด้วยคล้อยตามกับผมที่จะเล่นเจ้า taylor 814ce ที่ไปลองมาแล้วมันหลอนประสาทหูผมจนทุกวันนี้ แต่ราคามันดาวน์รถได้สบายเลย 555

814 รุ่นนี้ ก็ห้ามลองครับ ถ้าลองไปแล้ว ไอ้ตัว 26000 ก็จะเล่นแบบไม่มีความสุขแล้วครับ.....อิอิ 

ปล. ขอให้น้าสนกล่อมเมียได้ไวไวนะครับ แต่ผมว่าได้อยู้ แล้ว ขนาด เมื่อก่อน ยังกล่อม ให้ มาเป็นเมีย เราได้เลย จริงมั๊ย

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 19:19:30 »

814 รุ่นนี้ ก็ห้ามลองครับ ถ้าลองไปแล้ว ไอ้ตัว 26000 ก็จะเล่นแบบไม่มีความสุขแล้วครับ.....อิอิ 

ปล. ขอให้น้าสนกล่อมเมียได้ไวไวนะครับ แต่ผมว่าได้อยู้ แล้ว ขนาด เมื่อก่อน ยังกล่อม ให้ มาเป็นเมีย เราได้เลย จริงมั๊ย

น้าๆลอง Taylor GS กันยังครับ จะถามว่าเสียงเป็นไงบ้าง ผมล่ะรักแรกพบ
เห้น MC เพิ่งเอาลงเว็บไม่นานนี้แระ
:)

Beatles Beatles

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 22:28:00 »
ดรีมเคยลองของเพื่อนมาเเล้วครับเสียงเเบบ ไม่น่าคบหาเลยครับ ไม่รู้ว่าราคาเท่าไหร่เเต่เพิ่มไปเอาพวก ยำมาม่า f310 ยำมาม่า  f210
หรือพวกวีร่า หรือ ทาคารุ่นล่างๆ  เเจ่มกว่าครับผม 

FOTOBEER

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 22:41:39 »

น้าเบียร์น่าจะบอกผมให้เร็วกว่านี้
ผมมีกีตาร์ตัวละ 6,000 ไปลองกีตาร์ตัวละ 28,000
มันมาหลอนผมทุกคืนเลยครับ ตอนนี้งบไปได้ 30% เอง คงต้องหลอนแบบนี้ไปอีกนาน  ;D

อิอิ..........โสน้าหน้า........เหมือนผมเลย

nantfa

• member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 00:29:43 »
เล่นไปเถอะตาม งบจำกัด เล่นซักพัก หาความรู้มากขึ้น

พอมากขึ้น หูเราจะเริ่มเทพ ครับ ... พอหูเริ่มเทพ...อันนี้น่ากลัว

ยิ่งเทพมากยิ่งหมดตังค์เยอะ (บ่อยครั้งบางทีก็เทพไปเอง)  .... อยากโน่นอยากนี่ เยอะเเยะไปหมด

ปล. ไม่ได้กระเเนะกระเเหนใคร เเต่เป็นกันทุกคน (ผมด้วย!!!) 555+

พอๆ กับเมียผม เห็นผมเปิดเว็บดูกีต้าร์ที

ไอ้เเก่ !   .... &^&*^*$##$%*_+)(+_)+_+^&^%%$$# ###$$&*^&&()() .....  อีกเเล้วนะ
ช่างก่อร่าง สร้างรัก

yanman

• member
  • อยากได้ของสูงต้องขเย่ง อยากเก่งต้องขยัน
    • Infaman
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 08:30:45 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ตอนนี้ก็เปลี่ยนใจแล้วครับ เล็ง future ไว้สองตัว เห็นพี่น้าๆ ในนี้บอกว่างานดีเสียงดี ;D

oamam

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 21:51:23 »
แฟนอยากได้กีต้าร์ค่ะ คิดว่าจะซื้อให้วันเกิด เค้ายังเล่นไม่เก่งมาก ควรจะซื้อรุ่นไหนยี่ห้อไหนให้ดีค่ะ

TOM1869

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 22:23:22 »
แฟนอยากได้กีต้าร์ค่ะ คิดว่าจะซื้อให้วันเกิด เค้ายังเล่นไม่เก่งมาก ควรจะซื้อรุ่นไหนยี่ห้อไหนให้ดีค่ะ

ลอง ดู Yamaha fg310 ครับ

แฟนคุณ เป็นคนที่โชคดีมาก มีคนคอยใส่ใจซื้อกีต้าร์ให้ด้วย  ไอ้เราจะซื้อเพิ่มซักตัว มีแต่ คนบ่น
Line id: 081-8718003

โก้ - Aromild

• member
  • Aromild ดนตรีที่มีกลิ่นหอมละมุน...
    • Facebook
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 22:35:00 »

ตามนี้เลยครับ เป็นเรื่องจริงที่ไม่ต้องอิงนิยายเลยครับ อยากให้เริ่มด้วยตัวที่ราคาพอประมาณเหมาะสมกับงบของเรา ซึ่งไปลองเล่นดีที่สุดครับ ลองอ่านคำแนะนำจากหลาย ๆ ท่านที่ได้ลองซื้อยี่ห้อต่าง ๆ มาดูประกอบการตัดสินใจแล้วไปหาลองของจริงดูครับ แล้วลองตัดสินใจเองเลือกตัวที่คิดว่าเหมาะกับเราที่สุดครับ แต่ถ้ามีคนที่เลือกเป็นไปช่วยเลือกก็ยิ่งดี
ถ้าไม่เดือดร้อนจนเกินไปอยากแนะนำให้เริ่มต้นด้วยกีตาร์ที่มีคุณภาพดีนิดนึง อย่าเสียดายเกินไปครับ กีตาร์ดีเสียงก็ดี เล่นง่าย ปรับแต่งง่าย แล้วก็จะทำให้เรามีความสุขที่จะเล่นมันด้วยครับ

โอ้ววววน้าครับ ผมไปโดน TAYLOR 315 CE เข้าครับ ครั้งเดียวเท่านั้น เสียงติดหูมาถึงทุกวันนี้ ทั้งรูปทรง ทั้งน้ำเสียง
กระบี่อยู่ที่ใจ หากเยี่ยมยุทธแล้วไซร้ แค่กิ่งไผ่ก็ไร้เทียมทาน...