Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงสั่นกีต้าร์ครับ  (อ่าน 27779 ครั้ง)

l3rillzard

• member
เสียงสั่นกีต้าร์ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 14:30:55 »
กีต้าร์ผมมีปัญหา ตรงที่เวลาดีดสาย 6 หรือสาย 4 จะมีการสั่น ๆ แปลก ๆ เมื่อเอาคาโปมาคาบไว้ปัญหานี้ก็ไม่มีครับ ลองไล่สเกล์แล้วก็ไม่เป็นไรครับ
มีอาการตอนดีดสายเปล่า เสียงเกิดจากแถว ๆ ต้นสาย
ลูกบิดผมเพิ่งเปลี่ยนมาไม่นานครับ
ส่วนสายใช้มาประมาณ6-7เดือน ใช้ของGibson ครับ
รบกวนผู้รู้ตอบที่ครับ

TOM1869

• member
Re: เสียงสั่นกีต้าร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 15:24:44 »
เปลี่ยนสายก่อนครับ น่าจะหมดอายุแล้ว
Line id: 081-8718003

Misery

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 16:21:39 »
เคยเป็นเหมือนกันครับ เปลี่ยนสายเสียงสั่นหายไปเลย เป็นเฉพาะตอนเล่นสายเปล่า
" พอเป็นก็เย็นใจ "

l3rillzard

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 19:48:18 »
ใช่ครับ ดีดปกติจะมีเสียงที่ ลูกบิดด้วย ผมไม่แน่ใจว่าลูกบิดใส่ไม่แน่นหรือเปล่าคับ

Chotnaryz

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 20:58:33 »
รบกวน ขอถามต่อนะครับ

ดีด สายเปล่าๆ รู้สึกเหมือนสาย มันจะแกว่งๆ อะ ครับ เหมือน บิด ให้มันขึงไม่พออะครับ

ทั้งๆ ที่ ใช้เครื่องตั้งสาย แล้วให้เสียงตรงแล้วอะครับ

เกิดจาก ตอน ใส่สาย รึเปล่า

SMIL3Chai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 21:41:02 »
เกิดได้หลายอย่างมากคับ ส่วนใหญ่จะเป็นกับสายเปล่า (กรณี แกว่งแบบเป็นเสียง Hamonic แทรก)
ลองดีด สาย 6 สิคับ สาย 1 สั่นด้วย ลองดูก็ได้ (All Solid เห็นผลชัดสุดคับ)
ดีดโน๊ตตัวที ช่อง 7 สาย 1 สายที่ 2 จะสั่นด้วย
เอาง่ายๆ คับ ความถี่มันตรงกัน มันก้สั่น เสียงที่ได้ก็จะดีขึ้น แต่ถ้าลูกบิด ยึดไม่แน่น หรือ ที่ร้อยสายไม่พอดีกับ รู ก็สั่นได้คับ มีอีกหลายอย่างคับ

ถ้าอีกกรณีก็ สาย สั่น ตี Fret (Fret Buzz)
เกิดจากว่า ปรับ Nut ต่ำไปรึเปล่าคับ ลองขันคอช่วย ไม่ไหวก็เปลี่ยน Nut
ลองเชคดีๆ คับ "เสียงสั่น" ผมว่าอัดเสียงมาดีกว่าคับ น่าจะช่วยได้ง่ายกว่านี้ :D

l3rillzard

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 14:41:09 »
รบกวน ขอถามต่อนะครับ

ดีด สายเปล่าๆ รู้สึกเหมือนสาย มันจะแกว่งๆ อะ ครับ เหมือน บิด ให้มันขึงไม่พออะครับ

ทั้งๆ ที่ ใช้เครื่องตั้งสาย แล้วให้เสียงตรงแล้วอะครับ

เกิดจาก ตอน ใส่สาย รึเปล่า

สายผมมั่นใจเลยว่าใส่ไม่ผิดแน่นอนคับใส่อย่างดี แต่ลูกบิดนี่สิคับ เหมือนมันไม่แน่นบอกไม่ถูก ดีดปุ๊บลูกบิดเลื่อนได้เลยคับเปลี่ยนnut แล้วคับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 13:01:05 »
เป็นจากหลายสาเกตุเลยครับ จากที่เคยมีประสบการณ์มาบ้าง เช่น

-สายกีตาร์เอง เก่าไป ขนาดไม่เหมาะสมกับกีตาร์

-ปัญหาจากโครงสร้างกีตาร์ ส่วนใหญ่กับพวกกีตาร์ที่ราคาไม่สูง มาตรฐานไม่ค่อยดี บางทีโครงสร้างไม่ได้มาตรฐาน จุดต่อ ข้อต่อ รอยต่อ ต่าง ๆ ไม่ดี หลุด หลวม เวลาดีดกีตาร์ทำให้การสั่นของคลื่นเสียงผิดเพี้ยนไป หรือไปเกิดการสั่นพ้องกับคลื่นเสียงของสายกีตาร์เอง

-ปัญหาจากส่วนประกอบเช่น nut saddle ที่อาจจะยึดไม่แน่น ร่องนัทที่ไม่ได้ขนาด แซดเดิ้ลเก่าเกิดร่องจากสายที่กดนาน ๆ เป็นต้น

-ซวยสุด ๆ ก็คือ ปัญหาการเกิดการสั่นพ้องกับเนื้อไม้กีตาร์ คือความถี่ของเสียงดันไปพ้องกับความถี่ของการสั่นของเนื้อไม้ ซึ่งขึ้นอยู่กับความหนาแน่นของเนื้อไม้ แต่โอกาสเกิดน้อยมากครับ เพราะถ้าเค้าพบจากโรงงาน (ที่มีมาตรฐาน QC ดีพอสมควร) ก็คงไม่หลุดออกมา เว้นแต่ซวยกว่าคือ ซื้อมาแล้วผลจากสภาพแวดล้อมทำให้เกิดปัญหานี้ หรือไปปรับแต่งจนเกิดปัญหา

อันนี้ผมพูดรวม ๆ นะครับ จากที่เคยเจอมาบ้าง ^^

AMNAJ2513

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 16:32:13 »
ลองดูที่เหล็กขันคอด้วยครับ บางทีขันบ่อยจนหลวม ถ้าหลวมเวลาดีดสายเปล่าแรงๆมันจะทำให้เหล็กสั่น แต่เวลาจับคอร์ดดีดธรรมดามันจะไม่ค่อยสั่นหรือสั่นน้อยจนไม่ค่อยได้ยินเสียงเพราะว่ามือเราประคองคอกีต้าร์อยู่มือเราช่วยซับเสียงทำให้ไม่ได้ยิน ลูกบิดก็มีส่วนมากครับ บางทีเวลาผ่อนสายแล้วไม่ขันลูกบิดให้แน่นเวลาดีดลูกบิดก็สั่นครับ

pickink101

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 18:25:58 »
ของผมเคยเจอ สายตรง saddle ลงผิดรูป ลองถอดสายแล้วว่างใหม่