Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์บันทึกเสียง??  (อ่าน 63503 ครั้ง)

Crucify

• member
Re: อุปกรณ์บันทึกเสียง??
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 11:03:47 »
ตัวเดียวแล้วมันจะอัดได้ครบทั้งวงหรอครับ - - ดูมันจะคุ้มไปมั้ย

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 11:08:51 »
ถ้าจะอัดเป็นวงล่ะครับควรวางที่ไหนแล้วการตัดวีดีโอให้เข้ากับเสียงล่ะครับทำยังไง

ถ้าจะอัดเป็นวงเล่นพร้อมกัน ต้องมีไมค์ไม่ต่ำกว่า 10 ตัว up เท่านั้นเองครับ วางประจำในแต่ละชิ้นดนตรี แถมบางชิ้น ต้องใช้ไมค์หลายตัว โดยมีตำแหน่งที่เหมาะสมในการวางสำหรับแต่ละเครื่องดนตรีด้วย ซึ่งต้องบรรยายกันอีก 3 วัน 3 คืน + audio interface 8 in/8 out อีก 2 ตัว   ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 11:10:47 »
ตัวเดียวแล้วมันจะอัดได้ครบทั้งวงหรอครับ - - ดูมันจะคุ้มไปมั้ย

แบบนี้ เพลงนึง ต้องใช้เวลานานนับปีเลยครับ อิอิ..
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 11:15:47 »
วงผมจะเป็นแบบว่าไม่มีไรมากอ่ะครับกีตาร์แอคคูสติค1ตัวเบส1ตัวคาจ้อน1ตัวนักร้อง1คนถ้าิดๆกันไว้จะได้มั้ยครับ

Krataipaa

• member
    • >>แอดเฟสผมเลยครับ<<
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 11:22:57 »
วงผมจะเป็นแบบว่าไม่มีไรมากอ่ะครับกีตาร์แอคคูสติค1ตัวเบส1ตัวคาจ้อน1ตัวนักร้อง1คนถ้าิดๆกันไว้จะได้มั้ยครับ
คือมันมีอยุ่สองแบบ

1.อัดไปทีเดียวเลย แทร็คเดียว ผมแนะนำว่า เอาไว้ตรงกลางๆ

2.อัดทีละแทร็คก็ กีตาร์>>คาฮอน>>เพส >>กีตาร์ครับ

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 11:24:40 »
คือมันมีอยุ่สองแบบ

1.อัดไปทีเดียวเลย แทร็คเดียว ผมแนะนำว่า เอาไว้ตรงกลางๆ

2.อัดทีละแทร็คก็ กีตาร์>>คาฮอน>>เพส >>กีตาร์ครับ
แบบ1ก็ง่ายกว่าสิครับ :D มันมีข้อเสียไรป่ะครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 12:35:41 »
แทร็คเดียวเสียงมันก็มากองรวมกันเลยครับ ก็ได้ฟิลเล่นสดดีนะ แต่ต้องวางไมค์ดีๆว่าอะไรดัง เบา เหมือนมิกซ์ไปในตัวเลย
แบบอัดทีละแทร็ค เสียงเพราะกว่าเยอะครับ
:)

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 12:38:47 »
แทร็คเดียวเสียงมันก็มากองรวมกันเลยครับ ก็ได้ฟิลเล่นสดดีนะ แต่ต้องวางไมค์ดีๆว่าอะไรดัง เบา เหมือนมิกซ์ไปในตัวเลย
แบบอัดทีละแทร็ค เสียงเพราะกว่าเยอะครับ
แล้วอัดทีล่ะแทร๊คนี่คือเล่นในแบบที่จะเล่นในวงคนเดียวใช่มั้ยครับทำแบบนีั้ทุกเครื่องมือแล้วนำมารวมกันหรอครับ ผมกลัวมันจะยากเ้กินไป (พอดีวงผมมีโปรเจ๊คแบบRoom39อ่ะครับไอดอลพวกผมเลย)

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 12:53:22 »
วงนั้นใช้ไมค์ทีละหลายตัวนะครับ คืออัดพร้อมกัน แต่แยกแทร็กเข้าคอม

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 13:00:17 »
วงนั้นใช้ไมค์ทีละหลายตัวนะครับ คืออัดพร้อมกัน แต่แยกแทร็กเข้าคอม
แยกแทร๊คเข้าคอมหมายถึงยังไงครับ

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 15:14:12 »
อัดไมค์แต่ละตัวแยกกัน แล้วเอาเข้าไปในคอมแยกแทร็กกัน
ลองดูที่นี่ก่อน น่าจะเข้าใจว่าแทร็ก คืออะไรครับ http://www.donpheebin.com/webboard/read.php?section=music&no=194

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 16:32:04 »
ชักเครียด 55555 แล้วถ้าเกิดให้นักร้องอยู่ใกล้ไมค์ที่สุดแล้วพวกผมทิ้งระยะไว้หน่อยให้เล่นให้เสียงดังๆแบบนี้จะโอเ้คมั้ยครับ หรือว่าให้เบียดๆกันไว้

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 18:25:24 »
ต้องลองครับ

Crucify

• member
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 19:09:19 »
อยากเป็นแบบ Room39 แนะนำหาสปอนเซอร์ด่วนครับ ใจพร้อมอย่างเดียวไม่ได้ อุปกรณ์ต้องพร้อมด้วย

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 19:11:51 »
ผมว่าจะลองดูก่อนครับพยายามให้เพื่อนดูหลายๆคนแล้วช่วยกันเผยแพร่แต่ผมว่าคงยากหน่อยเรื่องแบบนี้มันคงไม่ใช่ง่ายๆล่ะมั้งครับ ผมจะพยายามให้ถึงที่สุด!!!!

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 20:32:50 »
เสียงนี้โอเคมั้ยครับดูขนาดมันเล็กจัง พอมีข้อมูลไรกับของชิ้นนี้ป่ะครับถ้าเทียบกับเสียงของไอโฟนกับกล้องวีดีโอนี่เสียงอันนี้ดีกว่าและเสียงมันอัดได้กว้างแค่ไหนครับ อีกเรื่องนึงก่อนตัดสินใจซื้อนะครับ ที่กล้องผมมันมีสายต่อusbแล้วไมค์ก็เป็นusbเราสามารถใส่สายusbในกล้องให้มันอัดทั้งภาพทั้งเสียงของไมค์เลยได้มั้ยครับ

Krataipaa

• member
    • >>แอดเฟสผมเลยครับ<<
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 03:32:11 »
เสียงนี้โอเคมั้ยครับดูขนาดมันเล็กจัง พอมีข้อมูลไรกับของชิ้นนี้ป่ะครับถ้าเทียบกับเสียงของไอโฟนกับกล้องวีดีโอนี่เสียงอันนี้ดีกว่าและเสียงมันอัดได้กว้างแค่ไหนครับ อีกเรื่องนึงก่อนตัดสินใจซื้อนะครับ ที่กล้องผมมันมีสายต่อusbแล้วไมค์ก็เป็นusbเราสามารถใส่สายusbในกล้องให้มันอัดทั้งภาพทั้งเสียงของไมค์เลยได้มั้ยครับ

อยากให้ลองทำก่อนอะครับ ความรุ้ที่ดีที่สุด คือความรุ้ที่ใขว่คว้ามาด้วยตัวเอง

Bankchill(^_^)

• member
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 09:08:19 »
น้าบูลมูนสุดยอดมากครับไม่เคยกั้กความรู้กับอุปกรณ์ดีๆ
ปล.ถ้าเอาsamson gomicไว้ใช้เป็นไมคอัดร้องจะดีไหมครับแล้วต้องต้องใช้popfilterไหมครับ

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 09:46:15 »

ผมลองอัดด้วยกล้องถ่ายรูปแล้วเอามาเพิ่มเสียงใน Xilisoft เอา
ก็ออกมาไม่เลวเลยทีเดียวครับ แต่คุณ zabinmaru ต้องระวังหน่อยน๊า
เสียงอัดกับตอนเล่นจริงต่างกันหน่อยนะครับ
มันค่อนข้างจะดึงเอาเสียง True sound ออกมาเลย
อาจจะทำให้เราแบบงงงวยว่า แอ๊ะ.....ก็เล่นดีแล้ว ทำไมมันแปลกๆ
จากที่เคยอัดพบว่าเหนื่อยใจมาก 555+
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 10:01:27 »

ผมลองอัดด้วยกล้องถ่ายรูปแล้วเอามาเพิ่มเสียงใน Xilisoft เอา
ก็ออกมาไม่เลวเลยทีเดียวครับ แต่คุณ zabinmaru ต้องระวังหน่อยน๊า
เสียงอัดกับตอนเล่นจริงต่างกันหน่อยนะครับ
มันค่อนข้างจะดึงเอาเสียง True sound ออกมาเลย
อาจจะทำให้เราแบบงงงวยว่า แอ๊ะ.....ก็เล่นดีแล้ว ทำไมมันแปลกๆ
จากที่เคยอัดพบว่าเหนื่อยใจมาก 555+
งี้แปลว่าเราต้องเล่นให้เพอร์เฟ็คเลยใช่มั้ยครับ