Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์บันทึกเสียง??  (อ่าน 63499 ครั้ง)

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: อุปกรณ์บันทึกเสียง??
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 10:15:45 »

มาอีกแว้ว ของดีมีคุณภาพพ คราวที่แล้ววาง carbomb วีระ ตายกันเกลื่อนเลยน่ะครับน้ากบ  ;D

;D ก๊ากกก .. แต่ร้านขายรวยเละ ฟันกันแหลก 5555+  :P

like +1000000
:)

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 10:18:57 »

มาอีกแว้ว ของดีมีคุณภาพพ คราวที่แล้ววาง carbomb วีระ ตายกันเกลื่อนเลยน่ะครับน้ากบ  ;D

;D ก๊ากกก .. แต่ร้านขายรวยเละ ฟันกันแหลก 5555+  :P

like +1000000

:o  :o  :o  :o  ;D  ;D  ;D  :D  :D  :D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

chawit

• member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 11:57:54 »
ถ้าเอาตัวนี้ไปเทียบกับ Zoomh1 หรือว่า Co1u ของsamson เองนี่ ถือว่าเป็นยังไงครับ

ผมอยากได้มาอัดทั้งร้อง เบส กีต้า เปียโน กลอง ในตัวเดียวกันเลย เอาแค่ว่าทำDemo เพลงแบบง่ายที่สุดโดยคุณภาพยังโอเคอะครับ แต่งบมีประมาณนี้ 555+

๐GOLF*~

• member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 13:54:29 »
ขอรบกวนถามอีกทีครับ คนไม่เป็นอะครับ แล้วถ้าจะอัดคลิป Samson GoMic ก็ทำได้ใช้ไหมครับ แล้วทำยังไงอะครับ ไม่เป็นจริงๆ ปกติผมอัดโดยใช้โทรศัพร์อัดเอา รบกวนหน่อยน่ะครับ จะได้พัฒนาตัวเอง

iMSAM

• member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 17:33:26 »
Iphone 4 ครับ 555 เสียงดีเลยทีเดียว

• member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 01:20:41 »
ถ้าเอาตัวนี้ไปเทียบกับ Zoomh1 หรือว่า Co1u ของsamson เองนี่ ถือว่าเป็นยังไงครับ

ผมอยากได้มาอัดทั้งร้อง เบส กีต้า เปียโน กลอง ในตัวเดียวกันเลย เอาแค่ว่าทำDemo เพลงแบบง่ายที่สุดโดยคุณภาพยังโอเคอะครับ แต่งบมีประมาณนี้ 555+

มันขึ้นอยู่กับ ลักษณะการใช้งานของผู้ใช้เองครับ samson go mic ผลิตมาเพื่อความสะดวก เพียงเสียบ usb เสียบเฮดโฟน แล้วอัดลงใน DAW ( Digital Audio Workstation ) ที่คุณถนัด เช่น Logic, Cubase, Sonar แล้ว Edit ได้ทันที เหมือนทำงานกับห้องอัดใหญ่ในสเกลที่เล็กและง่ายขึ้น เช่น เสียบกับโนตบุค แล้วนั่งอัดกีตาร์ อัดร้องด้วยตัวผู้ใช้เองคนเดียว แต่Zoom ต้องอัด แล้วโยนไฟล์ลงคอมอีกที ถึงจะ Edit ได้ ส่วน C01U ก็ไม่ได้เป็น interface ในตัว และการใช้งานก็เหมาะกับการตั้งไว้ในห้องร้อง แล้วอัดร้องคนอื่นซะมากกว่า และยังต้องซื้อ audio interface มาใช้งานร่วมด้วย ไม่งั้น ไม่ได้ยินเสียง 555+

เจ้า go mic ตัวนี้ครบเครื่องแล้วครับ ใน LifeStyle ลักษณะนี้ คือ ผมสามารถทำเพลงได้จากตัวมันโดยใช้เป็นอินเตอร์เฟสได้สบายใจไร้ปัญหา แถมยังอัดร้อง อัดอคูสติคกีตาร์ได้ด้วย ส่วนที่เป็นภาค instrument อื่น ๆ ก็เหมือนการทำเพลงทั่วไป ( อันนี้คงไม่ต้องสาธยายนะครับ )  เพียงแต่สั่งให้มาใช้ gomic เป็นอินเตอร์เฟสเท่านั้น เราก็สามารถนั่งทำ MIDI TRACK ไปผ่าน VSTi ได้ตามปกติ แล้วยังอัดร้องไปได้อีกด้วย โดยมอนิเตอร์ผ่านเฮดโฟน หรือจะต่อเข้าลำโพงมอนิเตอร์ก็ตามแต่จะสะดวกครับ การทำงาน ง่ายลงเยอะ

ราคา 2,500 นี่ทำได้ขนาดนี้ แทบไม่ต้องคิดเลย
 ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

• member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 01:24:26 »
ขอรบกวนถามอีกทีครับ คนไม่เป็นอะครับ แล้วถ้าจะอัดคลิป Samson GoMic ก็ทำได้ใช้ไหมครับ แล้วทำยังไงอะครับ ไม่เป็นจริงๆ ปกติผมอัดโดยใช้โทรศัพร์อัดเอา รบกวนหน่อยน่ะครับ จะได้พัฒนาตัวเอง

อัดคลิบในส่วนที่เป็นเสียงได้เลยครับ ส่วนที่เป็นภาพ จะใช้กล้องอะไรถ่าย ก็ตามสะดวกครับ แล้วเอามารวมกันในซอฟแวร์ตัดต่อวีดีโออีกที ก็จะออกมาเป็นคลิบวีดีโอที่มีทั้งภาพและเสียงตามที่ต้องการ โยนขึ้นยูทูปได้ทันทีครับ ;D

chawit

• member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 16:11:01 »
การที่เราไม่ได้ยินเสียงตัวเอง มันมีผลยังไงบ้างครับ

• member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 17:49:28 »
การที่เราไม่ได้ยินเสียงตัวเอง มันมีผลยังไงบ้างครับ

อ้าว ถ้าเราจะทำเพลง แต่ไม่ได้ยินเสียงเพลงที่เราทำ แล้วเราจะทำเพลงได้ไงอะครับ - -'

เปรียบเหมือนเอาคนตาบอด มาวาดรูป หรือเอาคนหูหนวก มานั่งทำเพลง    ::)

Kwang @ Uttaradit

• member
  • Kwang @ Uttaradit
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 21:55:33 »
ร้านที่ขาย ลอง search google ดูนะจ๊ะ มี 2 ร้าน พี่ขอไม่เอ่ยชื่อร้าน เพราะร้านที่พี่ไปซื้อ(แถวลาดพร้าว)มันงก พี่ซื้อของกะมันมาใช้ในห้องอัด 10 กว่าปี  ไม่เคยลดให้พี่ซักกะบาทเลย คิดดู 555+

ร้านแถวลาดพร้าวขาย 2,500
ร้านแถวจรัล ขาย 2,300

ใกล้ที่ไหน ไปที่นั่นละกันจ้ะ  ;D
น้าครับ ขอชื่อ ที่อยู่ของร้านฯ แถว จรัล  หลังไมค์หน่อย ครับ พอดี เสาร์ - อาทิตย์ นี้ อยู่แถวนั้น ครับ 
ขอบคุณล่วงหน้า ครับ
[email protected]
Finger Picking Style

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 22:28:20 »
จะกว้าง จะแคบ ได้หมดแหละ ประเด็นอยู่ที่ทิศทาง และตำแหน่งการวางไมค์ครับ

เรื่องเสียงไม่เข้าไมค์ สบายใจได้ครับ สำหรับ samson  รุ่นนี้ เสียงมดเดิน ยังได้ยินเลย 555+

ว่าง ๆ ลองไปอ่านคอลัมที่พี่เขียนไว้เรื่องการบันทึกเสียงอคูสติคกีตาร์ ในหน้า home ของเวบเรานะ ตัวนี้คุ้มสุดแล้วในรอบ 30 ปี คอนเฟิร์ม !!  ;D

พี่กบเสียงมดเดินมันยังได้ยิน อย่างงี้เสียงจิ้งจกที่บ้านผมไม่ดังลั่นเลยเหรอพี่......อิอิ

ปล. พี่กบครับ มันตั้ง องศา และ ระยะการรับเสียงได้มั๊ยพี่ อย่างรับเสียงที่ 1 เมตร 80 องศา อย่างนี้ละครับ

pannpower

• member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 00:48:29 »
หุหุ มีแววเสียทรัพย์ น่าลองมากครับน้า  ^_^
รบกวนขอคุณสมบัติและที่อยู่ร้านหลังไมค์ด้วยนะครับ

pannpower

• member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 01:05:49 »
 ดูๆคร่าวๆแล้วน่าสนใจยิ่งนัก อิอิ

*** จาก www.samsontech.com

• member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 04:53:34 »

น้าครับ ขอชื่อ ที่อยู่ของร้านฯ แถว จรัล  หลังไมค์หน่อย ครับ พอดี เสาร์ - อาทิตย์ นี้ อยู่แถวนั้น ครับ 
ขอบคุณล่วงหน้า ครับ

ส่งไปให้แล้วครับ  :D

• member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 04:56:03 »

พี่กบเสียงมดเดินมันยังได้ยิน อย่างงี้เสียงจิ้งจกที่บ้านผมไม่ดังลั่นเลยเหรอพี่......อิอิ

ปล. พี่กบครับ มันตั้ง องศา และ ระยะการรับเสียงได้มั๊ยพี่ อย่างรับเสียงที่ 1 เมตร 80 องศา อย่างนี้ละครับ

ควรไล่จิ้งจกออกขากบ้านก่อนครับพี่เบีย 555+

ปรับองศาได้ครับ  ;D

• member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 05:03:01 »
หุหุ มีแววเสียทรัพย์ น่าลองมากครับน้า  ^_^
รบกวนขอคุณสมบัติและที่อยู่ร้านหลังไมค์ด้วยนะครับ

อยากบอกว่า สเปคที่เวบมันเขียนไว้ ยังมีบางสิ่งนอกเหนือจากนั้นที่เวิคมาก แต่เวบกลับไม่ได้พูดถึงซักเท่าไหร่ นั่นคือ มันเป็น Audio Interface ในตัวด้วยครับ แถมยังทำงานได้เวิคมาก ๆ  ;D

ส่งเมลไปให้แล้วครับ

pannpower

• member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 06:12:44 »
 ขอบคุณคร๊าบบ อิอิ งานนี้มีสอยๆๆ 

FOTOBEER

• member
  • fotobeer2516แอ๊ดgmail.com
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 08:43:37 »

ควรไล่จิ้งจกออกขากบ้านก่อนครับพี่เบีย 555+

ปรับองศาได้ครับ  ;D

พี่ให้ผมไล่จิ้งจกออกนอกบ้าน ไล่ผมออกจากบ้านง่ายกว่าจิ้งจกอีก......อิอิ

ขอบคุณครับ

kook_gai

• member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 16:14:25 »
น้ากบ
1) แจ๊คหูฟังเป็น stereo หรือ mono ครับ
2) ถ้าจะฟังสองคน ซื้อแจ๊ค 2 in 1 แบบบ้านหม้อมีขายมาเสียบที่รูหูฟังเลยได้หรือเปล่าครับ (มีผลเสียกับตัวเครื่องหรือไม่)
3) ถ้านั่งเล่นกีต้าร์สองตัว นั่งคนละข้างกัน เค้าจะแบ่งเสียงการรับ ซ้ายขวา ด้วยหรือเปล่าครับ
4) หูฟังราคาประหยัด รุ่นไหนดีครับ

ขอบคุณครับ :)

• member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 19:17:20 »
น้ากบ
1) แจ๊คหูฟังเป็น stereo หรือ mono ครับ
2) ถ้าจะฟังสองคน ซื้อแจ๊ค 2 in 1 แบบบ้านหม้อมีขายมาเสียบที่รูหูฟังเลยได้หรือเปล่าครับ (มีผลเสียกับตัวเครื่องหรือไม่)
3) ถ้านั่งเล่นกีต้าร์สองตัว นั่งคนละข้างกัน เค้าจะแบ่งเสียงการรับ ซ้ายขวา ด้วยหรือเปล่าครับ
4) หูฟังราคาประหยัด รุ่นไหนดีครับ

ขอบคุณครับ :)

สวัสดีครับพี่กุ๊กไก่  ;D

1. เป็น Stereo แน่นอนครับ เพราะมันเป็นภาค output ของ audio interface ต้องเป็น stereo เพื่อใช้มอนิเตอร์เวลาทำเพลงด้วยครับพี่
2. แบบนั้นผมไม่แน่ใจครับ แต่จะให้ชัวร์ เค้ามีขายเป็น box แยกออกไปเลยเพื่อเสียบ headphone ได้หลายอันพร้อมกัน ใช้ไฟ 9v ครับ สำหรับงานในห้องอัดโดยเฉพาะ เริ่มต้นที่อันละประมาณพันกว่าบาท ถึง3-4พันครับ
3. โห แบบนั้นเป็นไปไม่ได้ครับถ้าจะแยกซ้ายขวาแบบเด็ดขาด ไมค์ตัวละล้านยังทำไม่ได้เลยครับพี่ 555+
4. ไม่ทราบเลยครับเรื่องนี้  :P