Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์บันทึกเสียง??  (อ่าน 63831 ครั้ง)

akaza

• member
อุปกรณ์บันทึกเสียง??
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 18:38:48 »
คือผมใช้ไมค์ที่ติดมากะหูฟังอัดเพลงที่ผมทำหน่ะครับ แต่ Noise มันเยอะมาก เลยคิดว่าต้องหาตัวช่วยแล้ว แนะนำหน่อยครับว่าอะไรบ้างที่ผมควรจะมีเรียงตามลำดับความสำคัญ แล้วก็ถูกๆด้วยก็แจ่มครับ แบบว่าจนอ่ะ
ปล.ตอนนี้ผมมีแค่กีตาร์กับโน๊ตบุ๊คอ่ะครับ

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
Re: อุปกรณ์บันทึกเสียง??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 19:01:51 »
เอาแบบถูกแต่ได้เสียงเกินราคาเลยนะครับ
แนะนำ pu ของน้าเบียร์ครับ
http://www.acousticthai.net/hand_made_fotobeer.htm

ที่ผมเคยอัด
Test Fotobeer piezo pickup short
:)

akaza

• member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 20:43:48 »
แบบว่าจะอัดเสียงร้องด้วยอ่ะครับน้ายินยอม

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 21:17:44 »
งั้นหาไมค์สักตัวครับ เอา Shure SM58 ก็ได้ อัดได้ทั้งเสียงร้องทั้งเสียงกีตาร์
แล้วเอาไปเพิ่มเกนในซอฟท์แวร์เอา
ถ้าอัด 1-2 track คิดว่ายังไม่จำเป็นขนาดต้องซื้อ audio interface

ถ้าจะเอาถูกกว่านั้น มาถึงตัวที่ผมกำลังอยากได้มากๆ คือ Zoom H1
http://www.acousticthai.net/zoom_h1_handy_recorder.htm
ตัวละ 3600฿ @Music collection ครับ
เสียงดี๊ดีเชียวละ แต่อัดได้ทีละแทร็คนะ จะร้องเพลง พร้อมเล่นกีตาร์ทีละหลายๆคนก็อัดมันเข้าไปทีเดียว
อยากได้หลายแทร็คก็อัดทีละแทร็คแล้วไปตัดต่อในคอมเอา

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 21:19:52 »
ลองดูนี่ เผื่อได้ไอเดียครับ http://www.donpheebin.com/webboard/read.php?section=music&no=194

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 23:04:22 »
จุ๊ ๆ กระซิบนะ อย่าไปบอกใครนะ .. เดี๋ยวร้านมันจะขายดีเป็นเทน้ำเทท่า แล้วมาโก่งราคาขาย เหมือนวีระอีก

Samson GoMic เป็นคอนเดนเซอร์ไมค์ ที่ตัวเล็กที่สุดในโลกตอนนี้ เสียบ USB แถมยังเป็น Audio Interface ในตัวด้วย มีเจ้าหมอนี่ตัวเดียวจบ ไม่ต้องพึ่ง pre ไม่ต้องพึ่งการ์ดใด ๆ อีกแล้ว แถมยังปรับทิศทางการรับเสียงได้ทั้ง omni และ direct เหมาะทั้งอัดร้อง อัดกีตาร์ ราคาโคดถูกแค่ 2,500 บาท เสียบคอมปุ๊บ เอา เฮดโฟนเสียบที่ตัวมัน มอนิเตอร์ฟังเสียงได้ทันทีเลย ตัวนี้คุ้ม และเวิคที่สุดในรอบ 30 ปีนี้แล้ว คุณภาพที่ได้ ไม่แตกต่างจากคอนเดนเซอร์ไมค์ยี่ห้อไฮโซยี่ห้อนึงตัวละ 6 หมื่นของพี่เลย (ขอไม่เอ่ยนาม อิอิ..) บอกแค่นี้แหละ จุ๊บ ๆ ไปละ

ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

VP-Pro

• member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 23:22:31 »
ไมค์ด้านบนเหมาะกับห้องกว้างๆไหมครับ
คือห้องผมกว้างอะครับ ไมค์เก่าอัดแล้วเสียงมันสะท้อนๆ เสียงไม่ค่อยเข้าไมค์ด้วยครับ
แล้วเสียบ usb ใช้ได้เลยหรอครับ เจ๋งมาก

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 23:32:46 »
จะกว้าง จะแคบ ได้หมดแหละ ประเด็นอยู่ที่ทิศทาง และตำแหน่งการวางไมค์ครับ

เรื่องเสียงไม่เข้าไมค์ สบายใจได้ครับ สำหรับ samson  รุ่นนี้ เสียงมดเดิน ยังได้ยินเลย 555+

ว่าง ๆ ลองไปอ่านคอลัมที่พี่เขียนไว้เรื่องการบันทึกเสียงอคูสติคกีตาร์ ในหน้า home ของเวบเรานะ ตัวนี้คุ้มสุดแล้วในรอบ 30 ปี คอนเฟิร์ม !!  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

darkoper

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 23:42:47 »
จะกว้าง จะแคบ ได้หมดแหละ ประเด็นอยู่ที่ทิศทาง และตำแหน่งการวางไมค์ครับ

เรื่องเสียงไม่เข้าไมค์ สบายใจได้ครับ สำหรับ samson  รุ่นนี้ เสียงมดเดิน ยังได้ยินเลย 555+

ว่าง ๆ ลองไปอ่านคอลัมที่พี่เขียนไว้เรื่องการบันทึกเสียงอคูสติคกีตาร์ ในหน้า home ของเวบเรานะ ตัวนี้คุ้มสุดแล้วในรอบ 30 ปี คอนเฟิร์ม !!  ;D

สวัสดีคับ คุณพี่ เอาของดีมาอวดอีกแล้วน่ะครับ มาช้าหน่อยแต่ดีกว่าไม่มาน่ะครับ ว่าแต่รูปร่างหน้าตามันดูดี เอ๊า ช่วยเชียร์ครับ

• member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 23:49:28 »

สวัสดีคับ คุณพี่ เอาของดีมาอวดอีกแล้วน่ะครับ มาช้าหน่อยแต่ดีกว่าไม่มาน่ะครับ ว่าแต่รูปร่างหน้าตามันดูดี เอ๊า ช่วยเชียร์ครับ

5555+ อุ้มมาช้า อิอิ.. ถ้าเค้าไม่ถาม พี่ก็ไม่อยากบอกหรอก เดี๋ยวร้านมันจะขายดีเกินไป แล้วมาขึ้นราคาเหมือนตอนพี่รีวิวเจ้าวีระอีก เอาแค่กระซิบ ๆ ในกระทู้แบบนี้ดีกว่า สำหรับคนที่เค้าสนใจจริง ๆ เท่านั้น 5555+

akaza

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 00:08:08 »
จุ๊ ๆ กระซิบนะ อย่าไปบอกใครนะ .. เดี๋ยวร้านมันจะขายดีเป็นเทน้ำเทท่า แล้วมาโก่งราคาขาย เหมือนวีระอีก

Samson GoMic เป็นคอนเดนเซอร์ไมค์ ที่ตัวเล็กที่สุดในโลกตอนนี้ เสียบ USB แถมยังเป็น Audio Interface ในตัวด้วย มีเจ้าหมอนี่ตัวเดียวจบ ไม่ต้องพึ่ง pre ไม่ต้องพึ่งการ์ดใด ๆ อีกแล้ว แถมยังปรับทิศทางการรับเสียงได้ทั้ง omni และ direct เหมาะทั้งอัดร้อง อัดกีตาร์ ราคาโคดถูกแค่ 2,500 บาท เสียบคอมปุ๊บ เอา เฮดโฟนเสียบที่ตัวมัน มอนิเตอร์ฟังเสียงได้ทันทีเลย ตัวนี้คุ้ม และเวิคที่สุดในรอบ 30 ปีนี้แล้ว คุณภาพที่ได้ ไม่แตกต่างจากคอนเดนเซอร์ไมค์ยี่ห้อไฮโซยี่ห้อนึงตัวละ 6 หมื่นของพี่เลย (ขอไม่เอ่ยนาม อิอิ..) บอกแค่นี้แหละ จุ๊บ ๆ ไปละ

โอ้วแม่เจ้า มันช่างโดนจริงๆเลยครับน้ากบ หาซื้อได้ที่ไหนครับเนี้ย (ต้องไปเร่งรัดหนี้สินเพื่อนแล้วหล่ะ อิอิ) ขอบคุณน้าๆทุกคนที่เข้ามาตอบครับ

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 00:15:35 »
ร้านที่ขาย ลอง search google ดูนะจ๊ะ มี 2 ร้าน พี่ขอไม่เอ่ยชื่อร้าน เพราะร้านที่พี่ไปซื้อ(แถวลาดพร้าว)มันงก พี่ซื้อของกะมันมาใช้ในห้องอัด 10 กว่าปี  ไม่เคยลดให้พี่ซักกะบาทเลย คิดดู 555+

ร้านแถวลาดพร้าวขาย 2,500
ร้านแถวจรัล ขาย 2,300

ใกล้ที่ไหน ไปที่นั่นละกันจ้ะ  ;D

keep_kim

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 01:00:32 »
ผมกำลังสนใจเรื่องการอัดพอดีเลยคับ

แบบว่าผมอัดร้องผ่านไมโครโฟนธรรมดาของ Shure ที่พ่อใช้ร้องเพลงสมัยหนุ่ม ๆ ( อิอิอิ ) เอามาอัดคับ เสียบเข้า MBP 13" เข้าช่อง Line In โดยตรงคับ แต่เสียงที่ออกมาเบาสุด ๆ เลยคับ เอา Logic ดังยังไงก็ไม่ขึ้นเลยคับ ถ้าขึ้นเสียงก็จะแตกพร่าไปเลยคับ

ผมเองไม่ค่อยเข้าใจเรื่องของ Pre Amp, Pre Mic อะไรซักเท่าไหร่อ่ะคับ ผมอัดกีต้าโดยการต่อตรงแบบนี้เหมือนกันคับ แล้วก็ได้ปกติเสียงเบาไปก็ดังที่โปรแกรมหน่อยนึง กีต้าหน่อยนึงน่ะคับ

แล้วเจ้าตัว Samson อะไรนี่มันเป็นตัวอัดใช่มั๊ยครับ อัดร้องก็ร้องใส่มันไปใช่มั๊ยคับ แล้วถ้าอัดกีต้าไฟฟ้าล่ะคับ ผมใช้เจ้าตัวนี้แทน Pre Amp อะไรนั่นได้รึปล่าวคับ ไม่ค่อยเก่งเรื่องอัดน่ะคับ ( เรื่องเล่นก็ไม่เก่งคับ ฮ่าา ๆ ๆ  :D )

รบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณคับผม  ;D

akaza

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 08:13:18 »
ขอบคุณครับน้ากบ เล็งไว้แล้ว อิอิ เดี๋ยวหาตังก่อน

ยินยอม

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 08:48:47 »
โอ้โห หาด้วยคนครับ

kiddada

• member
  • aloha my name is new :)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:24:35 »

มาอีกแว้ว ของดีมีคุณภาพพ คราวที่แล้ววาง carbomb วีระ ตายกันเกลื่อนเลยน่ะครับน้ากบ  ;D
:)จุดพอใจอยู่ที่ไหน เราเท่านั้นที่รู้:)

Martin B.Taylor

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:39:36 »
ว้าว น้องบลูมูน หากิเลสมาให้ข้าพเจ้าอีกแล้ว ไอ้ตัวนี้มันใช้สายUSBได้ยาวสุดแค่ไหนอ่ะ ;D

• member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:53:28 »
ผมกำลังสนใจเรื่องการอัดพอดีเลยคับ

แบบว่าผมอัดร้องผ่านไมโครโฟนธรรมดาของ Shure ที่พ่อใช้ร้องเพลงสมัยหนุ่ม ๆ ( อิอิอิ ) เอามาอัดคับ เสียบเข้า MBP 13" เข้าช่อง Line In โดยตรงคับ แต่เสียงที่ออกมาเบาสุด ๆ เลยคับ เอา Logic ดังยังไงก็ไม่ขึ้นเลยคับ ถ้าขึ้นเสียงก็จะแตกพร่าไปเลยคับ

ผมเองไม่ค่อยเข้าใจเรื่องของ Pre Amp, Pre Mic อะไรซักเท่าไหร่อ่ะคับ ผมอัดกีต้าโดยการต่อตรงแบบนี้เหมือนกันคับ แล้วก็ได้ปกติเสียงเบาไปก็ดังที่โปรแกรมหน่อยนึง กีต้าหน่อยนึงน่ะคับ

แล้วเจ้าตัว Samson อะไรนี่มันเป็นตัวอัดใช่มั๊ยครับ อัดร้องก็ร้องใส่มันไปใช่มั๊ยคับ แล้วถ้าอัดกีต้าไฟฟ้าล่ะคับ ผมใช้เจ้าตัวนี้แทน Pre Amp อะไรนั่นได้รึปล่าวคับ ไม่ค่อยเก่งเรื่องอัดน่ะคับ ( เรื่องเล่นก็ไม่เก่งคับ ฮ่าา ๆ ๆ  :D )

รบกวนแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณคับผม  ;D

สรุปง่าย ๆ .. มันคือ ไมโครโฟนระดับเทพ + ซาวนด์การ์ดที่ใช้ทำเพลงระดับเจ๋ง  ( ที่มีเฉพาะภาค out ไว้ใช้มอนิเตอร์ฟังเท่านั้น ) ดังนั้นจะอัดอะไรก็ได้โดยการรับเสียงผ่านไมค์เท่านั้น แต่ไม่สามารถเสียบสัญญาณใด ๆ input เข้าไปในตัวมันได้ คือถ้าจะอัดกีตาร์ไฟฟ้า ต้องเอาไมค์ไปวางหน้าตู้แอมป์ แล้วค่อยอัดเท่านั้น ไม่สามารถเสียบสายจิ้มไปในไมค์ได้ครับ

ปล. หมดปัญหาเรื่องสัญญาณอ่อนครับ สบายใจได้ เพราะเจ้า Samson Go Mic นี่ ทั้งมีภาครับสัญญาณที่ไวมาก สมกับที่เป็นคอนเดนเซอร์ไมโครโฟน และยังให้สัญญาณขาออกที่แรงล้นอิ่ม ประดุจเราใช้ปรีไมค์ระดับโปรเลยครับ เชค Gain input ใน Logic พุ่งปรี๊ดเลยครับ

• member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 09:58:53 »
ว้าว น้องบลูมูน หากิเลสมาให้ข้าพเจ้าอีกแล้ว ไอ้ตัวนี้มันใช้สายUSBได้ยาวสุดแค่ไหนอ่ะ ;D

อิอิ..สายที่มันแถมมาให้ประมาณเมตรครึ่งครับพี่บิลลี่ แต่เราซื้อสายยาวแค่ไหนมาใช้ก็ได้ เพราะมันเป็นสาย USB แบบหัวเล็กธรรมดาทั่วไปครับพี่ สามารถถอดเปลี่ยนเข้า ๆ ออก ๆได้ตามความพึงพอใจเลยครับ  ;D

• member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 10:02:56 »

มาอีกแว้ว ของดีมีคุณภาพพ คราวที่แล้ววาง carbomb วีระ ตายกันเกลื่อนเลยน่ะครับน้ากบ  ;D

;D ก๊ากกก .. แต่ร้านขายรวยเละ ฟันกันแหลก 5555+  :P