Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์บันทึกเสียง??  (อ่าน 63506 ครั้ง)

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
Re: อุปกรณ์บันทึกเสียง??
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 10:13:34 »
เสียงนี้โอเคมั้ยครับดูขนาดมันเล็กจัง พอมีข้อมูลไรกับของชิ้นนี้ป่ะครับถ้าเทียบกับเสียงของไอโฟนกับกล้องวีดีโอนี่เสียงอันนี้ดีกว่าและเสียงมันอัดได้กว้างแค่ไหนครับ อีกเรื่องนึงก่อนตัดสินใจซื้อนะครับ ที่กล้องผมมันมีสายต่อusbแล้วไมค์ก็เป็นusbเราสามารถใส่สายusbในกล้องให้มันอัดทั้งภาพทั้งเสียงของไมค์เลยได้มั้ยครับ

ผมลองอัดด้วยกล้องถ่ายรูปแล้วเอามาเพิ่มเสียงใน Xilisoft เอา
ก็ออกมาไม่เลวเลยทีเดียวครับ แต่คุณ zabinmaru ต้องระวังหน่อยน๊า
เสียงอัดกับตอนเล่นจริงต่างกันหน่อยนะครับ
มันค่อนข้างจะดึงเอาเสียง True sound ออกมาเลย
อาจจะทำให้เราแบบงงงวยว่า แอ๊ะ.....ก็เล่นดีแล้ว ทำไมมันแปลกๆ
จากที่เคยอัดพบว่าเหนื่อยใจมาก 555+
งี้แปลว่าเราต้องเล่นให้เพอร์เฟ็คเลยใช่มั้ยครับ

อ่อ ไม่ขนาดนั้นหรอกครับ
แค่มันจะรู้สึกแปลกๆหน่อยเท่านั้นเองครับ
เพอร์เฟคน่ะ ไม่มีหรอก มีแต่อืม......เค้าเรียกประมาณว่า
"ชินสนาม" น่ะครับ
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 10:27:32 »
ถ้าแถ เอ้ย ไหลเก่ง หูไม่เทพจับไม่ได้หรอกครับ

๕๕๕
:)

~ พระจันทร์สีฟ้า ~

• member
  • = Webmonster =
    • Bluemoon Gallery !!
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 10:29:02 »
น้าบูลมูนสุดยอดมากครับไม่เคยกั้กความรู้กับอุปกรณ์ดีๆ
ปล.ถ้าเอาsamson gomicไว้ใช้เป็นไมคอัดร้องจะดีไหมครับแล้วต้องต้องใช้popfilterไหมครับ

มีอะไรดี ๆ น่าสนใจ ก็อยากแนะนำแบ่งปันเท่านั้นเองครับน้องแบงค์ go mic อัดร้องได้ยอดเยี่ยมสมที่เกิดเป็น condensor ครับ มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้เลยทีเดียวแหละ ถ้าใช้ pop filter ร่วมด้วยจะดีมากครับ  :D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 10:39:00 »
เช่นกันครับไม่มีพี่Blue moonผมคงอาจจะซื้อตัวเป็นหมื่นๆ :D ขอบคุณมากครับ
ตัวนี้มันคุ้มมั้ยครับกับคุณภาพเสียง

MUI

• member
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 12:34:52 »
พี่กบครับ...ตอนนี้โกไมผมมันโกไปที่อื่นครับ

ถ้ากลับมา...ก็จะกลับมาถามให้ละเอียดเลย ฮือฮือ (แอด m ไงหว่า ไม่เคย)

akaza

• member
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 15:35:09 »
พี่กบครับ...ตอนนี้โกไมผมมันโกไปที่อื่นครับ

ถ้ากลับมา...ก็จะกลับมาถามให้ละเอียดเลย ฮือฮือ (แอด m ไงหว่า ไม่เคย)
มันไม่โกอย่างเดียว มันจะโกยแล้วสิครับน้ามุ้ย

• member
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 16:31:34 »
เช่นกันครับไม่มีพี่Blue moonผมคงอาจจะซื้อตัวเป็นหมื่นๆ :D ขอบคุณมากครับ
ตัวนี้มันคุ้มมั้ยครับกับคุณภาพเสียง

เกินคุ้ม และคุ้มที่สุดในทศวรรษนี้ครับ ถ้าไม่คุ้ม พี่คงไม่เอามาแนะนำให้โดนด่าครับ  ;D
ชม The Bluemoon Guitar Gallery คลิก http://69mm.multiply.com

• member
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 16:32:48 »

มันโกอินเตอร์เหรอครับพี่ 5555+ มีไรแอด m มาได้เลยครับ พี่ต้องไปสมัคร msn ก่อนครับ  ;D

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 18:13:03 »

มันโกอินเตอร์เหรอครับพี่ 5555+ มีไรแอด m มาได้เลยครับ พี่ต้องไปสมัคร msn ก่อนครับ  ;D
ผมแอดเมลพี่ไปนะครับ :D

Bankchill(^_^)

• member
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 07:16:30 »
ขออนุญาติ จขกท นอกเรื่องนิดนึงนะครับ น้ากบหรือน้าๆคนอื่นๆช่วยแนะนำCondenserที่ไม่ใช่USBหน่อยครับเพราะว่ามีAudio interfaceแล้วอะครับเอาแบบที่ต่อกับXLRเลยอะครับ เอาไว้อัดร้องกับกีต้าร์โปร่งอะครับ เล็งXML990ไว้อะครับ ไม่รู้ว่ามีที่ดีกว่านี้รึเปล่าครับ
ปล.งบไม่เกิน5000นะครับ ขอบคุณนะครับ

• member
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 12:05:44 »
ขออนุญาติ จขกท นอกเรื่องนิดนึงนะครับ น้ากบหรือน้าๆคนอื่นๆช่วยแนะนำCondenserที่ไม่ใช่USBหน่อยครับเพราะว่ามีAudio interfaceแล้วอะครับเอาแบบที่ต่อกับXLRเลยอะครับ เอาไว้อัดร้องกับกีต้าร์โปร่งอะครับ เล็งXML990ไว้อะครับ ไม่รู้ว่ามีที่ดีกว่านี้รึเปล่าครับ
ปล.งบไม่เกิน5000นะครับ ขอบคุณนะครับ

จะมีตัวไหนเด็ดเกิน samson c03 ในงบ 5 พันอีกละจ๊ะ  ;D

ปล. พี่เคยเห็นแต่ MXL นะ XML ไม่เคยเห็นเลย  ;D

akaza

• member
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 01:33:09 »
พี่กบไม่ออนเอ็มอ่ะ ผมจะรบกวนช่วย Write Logic Audio ให้ผมซักแผ่นนึง (จะโทรไปก็เกรงใจ)

Bankchill(^_^)

• member
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 03:51:14 »

จะมีตัวไหนเด็ดเกิน samson c03 ในงบ 5 พันอีกละจ๊ะ  ;D

ปล. พี่เคยเห็นแต่ MXL นะ XML ไม่เคยเห็นเลย  ;D
ขอบคุณครับพี่กบ ผมแอดmพี่ไปด้วยนะครับ
ปล.ผมพิมผิดเองครับต้องMXLเหอๆ ลืมสังเกตุเลย(^_^)

pukpui

• member
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 11:50:17 »
พี่กบครับ พี่ใช้อะไรอัดวีดีโอครับ กล้องvdo หรือ webcam แล้วเสียงพี่อัดพร้อมภาพหรือ เอามารวมทีหลังครับ แล้วโปรแกรมที่พี่ใช้ ถ่ายวีดีโอพี่ใช้โปรแกรมอะไรครับ โปรแกรมที่เอาภาพมารวมกะเสียงพี่ชอบใช้โปรแกรมอะไรครับพี่กบมีโปรแกรมแนะนำมั้ยครับ
ปล cd tommy สุดยอดทุกแผ่นเลยครับพี่ ผมแอดmพี่ไปนะครับ

jotakun

• member
  • 60O9songs http://www.youtube.com/user/jotakun
    • 60O9songs @youtube
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 11:53:05 »
น้าๆ มีใครลอง Zoom H1 อ่ะยังครับ?
ดนตรี ช่างดีเหลือเกิน
@facebook = sixtyoninesongs

• member
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 13:25:38 »
พี่กบไม่ออนเอ็มอ่ะ ผมจะรบกวนช่วย Write Logic Audio ให้ผมซักแผ่นนึง (จะโทรไปก็เกรงใจ)

ช่วงนี้เป็นหวัดขั้นรุนแรง นอนอยู่บ้านมา 2-3 วันแล้ว แต่เดี๋ยวพี่เตรียม cd ไว้ให้ จะมาเอาวันไหน เดี๋ยวนัดกันอีกทีได้เลยจ้า  ;D

ขอบคุณครับพี่กบ ผมแอดmพี่ไปด้วยนะครับ
ปล.ผมพิมผิดเองครับต้องMXLเหอๆ ลืมสังเกตุเลย(^_^)

อิอิ.. แอดมาได้ตามสบายเลยน้องแบงค์ ^^

พี่กบครับ พี่ใช้อะไรอัดวีดีโอครับ กล้องvdo หรือ webcam แล้วเสียงพี่อัดพร้อมภาพหรือ เอามารวมทีหลังครับ แล้วโปรแกรมที่พี่ใช้ ถ่ายวีดีโอพี่ใช้โปรแกรมอะไรครับ โปรแกรมที่เอาภาพมารวมกะเสียงพี่ชอบใช้โปรแกรมอะไรครับพี่กบมีโปรแกรมแนะนำมั้ยครับ
ปล cd tommy สุดยอดทุกแผ่นเลยครับพี่ ผมแอดmพี่ไปนะครับ

ส่วนที่เป็นภาพ พี่ใช้เวบแคมธรรมดา ๆ อันละ 500 บาทและโปรแกรมที่แถมมากับเวบแคม / ส่วนที่เป็นเสียง ใช้ logicAudio / พอได้ทั้งภาพและเสียงแล้ว พี่ก็เอามารวมกันใน SONY Vegas Pro อีกทีนึงอะจ้ะ หรือจะใช้ windows movies maker ก็สะดวกดีนะ  แอด m มาได้เลยจ้ะ ^^

kaizer123

• member
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 17:08:32 »
ผมแอดเอ็มไปแล้วพี่ยังไม่รับเลยอ่ะครับ

ขอถามอีกนิดนึงนะครับ samson go mic จะมี2ฝั่งด้านดำกับเงิน มันต่างกันไงครับ

akaza

• member
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 17:57:47 »
ขอบคุณมากครับพี่กบ เดี๋ยวสอบเสร็จผมไปเอาครับ (สอบวันสุดท้ายวันที่เจ็ดอ่ะ เหอะๆ)

• member
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 18:52:20 »
ผมแอดเอ็มไปแล้วพี่ยังไม่รับเลยอ่ะครับ

ขอถามอีกนิดนึงนะครับ samson go mic จะมี2ฝั่งด้านดำกับเงิน มันต่างกันไงครับ

เมื่อคืนพี่รับแอดไป 7 คนแล้ว พี่ว่าถ้ามันยังไม่ขึ้น น้อง zabinmaru แอดมาอีกทีดีกว่า เพื่อความชัวร์นะ

2 สีนั่น เป็นดีไซน์ของเค้า เพื่อความสวยงามเท่านั้นครับ

• member
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 18:53:13 »
ขอบคุณมากครับพี่กบ เดี๋ยวสอบเสร็จผมไปเอาครับ (สอบวันสุดท้ายวันที่เจ็ดอ่ะ เหอะๆ)

ได้เลย มาได้ตลอด เดี๋ยวพี่พกติดรถไว้ให้ ^^