Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: (เด็กใหม่)เห็นกระทู้ถาม ส่วนใหญ่เรียก น้า ๆ -- พี่ ๆ อายุเท่าไหร่กันครับ เล่นมากี่ปีแล้ว จำกี  (อ่าน 11712 ครั้ง)

blacktree

• member
เด็กใหม่ครับสมัครเมื่อคืนตอนตี 4- ตี 5 ครับ

ตอนนี้ก็ไล่หาความรู้อ่านครับ แต่สังเกตุคือ เวลาถาม มักจะขึ้นด้วยว่า "ถามน้า ๆ หน่อยครับว่า "

ก็เลยถ้าไม่ระลาบระล้วงเกินไป ก็อยากทราบพี่ ๆ อาุยุเท่าไหร่กันแล้วกันครับ เล่นมากี่ปีแล้ว แล้วกีตาร์ตัวแรกยี่ห้ออะไร

ฝากตัวด้วยนะครับ

ผมชื่อ เอ็ม  อีกนิด จะ 30

กีตาร์ตัวแรกน่าจะ กีตาร์ ฟูจิยาม่า (เดียวนี้ยังมีขายไหมครับ)
กีตาร์ตัวล่าสุด blueridge (แต่แปลกๆ เหมือนของทำเหมือนหรือเปล่า made in japan) มือสอง ฝากเขาซื้อ และพึ่งขายไป

เล่นมาตั้งแต่ ม.3 เล่น ๆ หาย ๆ (กีตาร์หาย) ทุกวันนี้ก็เลยยังไม่ไปไหน พรุ่งนี้คิดว่า คงจะมีกีตาร์เป็นของตัวเอง แบบที่ไปเลือกซื้อเอง

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
สวัสดีครับผมเกิดก่อนท่าน blacktree นิดหน่อยครับ ^^

เริ่มเล่นกีตาร์ประมาณ ม.3 เช่นกัน (ไม่อยากนับปี อิอิ)

กีตาร์ตัวแรกยี่ห้อเดียวกับผมเลย แต่ของผมมันกลายเป็นอากาศธาตุไปเรียบร้อยแล้วครับ (เดี๋ยวนี้ไม่เคยเห็นเลยรวมทั้ง jojo ด้วย) ตอนนี้เล่น ๆ อยู่หลายตัวครับ ได้รุ่นไหนมาเอามาโชว์กันบ้างนะครับ ^^

KULAA_101

• member
เด็กใหม่เหมือนกันครับ พึ่งเรียน ระดับอุดมศึกษา เล่นกีต้าร์มาไม่นาน ใช้VeelahV1-Dครับ.... เค๊าคงเบื่อเรียกป๋ามั๊งครับทุกคนถึงเรียกว่าน้า ป้า.....

KRiS

• member
เรียก"น้า" เป็นคำนำหน้า เหมือนเป็นการให้เกียรติกันเฉยๆ ครับ เพราะเราไม่รู้ว่าใครอายุเท่าไร เรียกแบบนี้หมด มันก็ง่ายดีครับ

ผมอายุ 20 หมาดๆ เพิ่งจับกีตาร์ได้ 2 ปี ตัวแรกคือ YAMAHA FG-335 ครับ ตัวปัจจุบัน(ตัวที่สอง) เป็น Takamine ED05SC ครับ

katika

• member
  • Feel good~
ผมอายุ 18 นิดๆ ครับ

เล่นกีต้าร์มาได้ 2 ปีกับอีกนิดๆ

กีต้าร์ตัวแรก Yamaha F310

กีต้าร์ตัวที่สอง Yamaha F310

....

มีตัวเดียว ^^

Misery

• member
ผม 19 อีกนิดจะ 20 ครับ

เริ่มเล่นเมื่อ 4 ปีที่แล้วครับ เล่น ๆ หาย ๆ ครับ

กีตาร์ตัวแรก Eagle ตัวละ 1700 (ขายต่อให้เพื่อนไป 1000) เอาเงินมาสมทบซื้อตัวที่สอง

ตัวที่สอง Yamaha F-600 ครับ ปัจจุบันมีตัวเดียว

คาดว่าจะมีเพิ่มอีก เก็บเงินอยู่ครับ
" พอเป็นก็เย็นใจ "

Midnight::.

• member
    • facebook
ผมก็ 19 จะ 20 แล้วครับ
อยู่ปี 3

กีตาร์ตัวแรกได้ตอน ม2
ยี่ห้อ Dream ตัวพันกว่าๆ
ตอนนี้เก็บไว้ให้เพื่อนยืม
ตัวปัจจุบัน ARIA ASP100-CE ครับซื้อเมื่อปีที่แล้วนี้เอง
แต่ตอนนี้กำลังมองหาตัวใหม่อยู่ครับ

"จงทำในสิ่งที่คุณรัก เพราะว่าเวลามันช่างมีน้อยเกินกว่าที่จะเอาไปทำอย่างอื่น"

Awssiwnohop

• member
ผม 19 ครับ
เริ่มเล่นครั้งแรก ตอนหนัง Happy Birthday เข้าโรงอะครับ - -
ตอนนี้น่าจะเป็นมา ปีกว่าๆ -0-

กีต้าร์ตัวแรก Yamaha F-310
ชอบเล่นแนว Fingerstyle มาก ถึงกับเข้าไปในไขกระดูกเลยทีเดียว

ตอนนี้ผมเล่นตีคอร์ดไม่เป็นครับ เพราะไมไ่ด้ฝึกเลย ฮ่าฮ่าาา อายเพื่อนมาก 55+

welovely007

• member
  • นัทนว
ยินดีต้อนรับครับ  อาวุธประจำกายตอนนี้ใช้ Takamine ED-26SC N

ตัวแรกกีต้าร์คลาสสิกยี่ห้อ Kapok จริงๆๆๆนะครับ อิอิอิอิออิอิ

เมื่อ 30 ปีที่แล้ว ใส่สายเหล็กเอามาเป็นโปร่งเลย (ด้วยความไม่รู้)
นัทนว ( อ่านชื่อว่า นัทนะวะ ) ถ้ามันจะเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนซะ เจ็บแปล๊บดีกว่าปวดนานจำไว้

MUI

• member
ผม 11 ขวบเอง เอาเลขตัวหน้าบวกกับตัวหลัง คิคิ

กีต้าร์ตัวแรก kimus ซื้อลักกี้มิวสิคเชียวนะ ตัวสองยามาฮ่า fg-110 ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ

Peng

• member
ผม กะลังจะ14ในเร็ววันครับ จะมีใครเชื่อผมมั้ยเนี่ย เล่นมาได้เกือบ2ปีแล้วครับยังฟิงเกอร์ได้แค่เพลงสองเพลงเอง
กีตาร์ตัวแรกเป็นyamaha f310 ครับผม
เรียกผมน้องเป้งหรือหลานเป้งนะ เรียกผมน้าแล้วผมรู้สึกแปลกๆ 555

Guitar_Joe

• member
กระทู้นี้มีแต่เด็กๆ อยากเป็นเด็กมั่ง ดันมาเจอน้าหมุ่ย โกหกไม่ได้ละ ผม สามสิบเจะและ ตัวแรกก็ยี่ห้อ เมโลดี้ ตอนนี้มียามาฮ่ากะทากาผมเคยสังเกตุพวกนักดนตรีเพื่อชีวิตเขาก็เรียกกันน้าๆ นะ ผมก็เคยโดนนักดนตรีรุ่นน้องเรียกน้าบ่อย อ่อเล่นเฉพาะบนเวที สิบเจ็ดปีครับพี่น้อง อิอิ
ชีวิตและวิญญาณ บรรณา

elinoy

• member
เอ่อ.....อายุเท่าไรคงใกล้ๆ จขกท น่ะครับ กีต้าร์ ตัวแรก มอริส เก่าเก็บเหอๆๆเล่นมากี่ปีจำไม่ได้แล้ว แต่เล่นจิงๆจังได้ 6 เดือน เหอๆ
อมยิ้ม

aneng

• member
ทางอีสานเขาเรียก น้าบ่าว.ลุง.ป้า.กับทุกๆคนนั่นแหละเป็นการเรียกนำ(แทน)ลูก..ให้ลูกเรียกตาม...ที่โน่นเขาเรียกผมน้าบ่าวหมดเลย..ถึงแก่กว่าเราก็เถอะ... ;Dกีตาร์ตัวแรก20กว่าปีที่แล้ว ราคา800บาท จำไม่ได้แล้วยี่ห้อไร..เป็นคลาสสิคใส่สายเหล็ก..โครตตะระเจ็บมือเลย..ไม่รู้เล่นได้ไง..เมดอินเกาหลี.สมัยนั้นไม่ค่อยเห็นกีตาร์จีนเลย...หัดแกะเพลงเล่นตั้งแต่คาราบาวชุดแรก..จนชุดสุด..เออ.มันยังไม่ตายนี่หว่า..ไม่รู้ผมกับน้าแอ๊ดใครจะแก่ตายก่อนกัน...ปล.แต่ผมไม่เคยพังกีตาร์นะ..มันผุพังเอง...ไม่สวย..สกปรก.. ทำความสะอาดเอาไปล้างน้ำ...สนใจให้ผมทำความสะอาดกีตาร์ให้ไหม..มา :'(

หำน้อย_นะ_สกลนคร

• member
ผมหำน้อย เด็กใหม่พึ่งเข้าวงการ
กีต้ารตัวแรก JoJo (ขโมยมา)  ทัชชิ่งสูง โค-ตะ-ระ เลยจับคอร์ด ทีเลือดซิปๆ
แต่ของมันชอบ เจ็บก็ยอม

รักเธอนะ....กีต้าร์

Traveler

• member
ผมหำน้อย เด็กใหม่พึ่งเข้าวงการ
กีต้ารตัวแรก JoJo (ขโมยมา)  ทัชชิ่งสูง โค-ตะ-ระ เลยจับคอร์ด ทีเลือดซิปๆ
แต่ของมันชอบ เจ็บก็ยอม

ไอ้โจ้มันเปิดซิง หลังจากนั้นเสร็จอีกหลายรายเปลี่ยนไปเรื่อย ใจง่ายนะเรา เปลี่ยนยังกะเปลี่ยนรองเท้า 55555

redtopup

• member
จะบอกว่า 30 ปีกว่าขวบปีนี่จะแก่ไปรึเปล่าครับ ใก้ล หลักสี่เข้าไปทุกทีแล้ว
อาศัยอยู่แต่ในห้องแอร์ ผิวเลยเนียน
ผมเห็น เค้าเรียกกันว่าน้าผมก็เรียกตามมั่ง

ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

อ่ำ...BOSO

• member
  • คนสันขวาน
 ;Dสวัสดีครับ น้องใหม่เหมือนกัน เพิ่งอายุ15เองครับ(ปีเกิด)ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคร๊าบ.บ. ;D ;D ;D
รักเธอ...ประเทศไทย

monitorlizard

• member
    • http://www.facebook.com/profile.php?id=1315557281
หวัดดีครับเด็กใหม่เหมือนกัน....อายุเลข3นำครับกีต้าร์ตัวแรกยี่ห้อยืมครับ........

Chezalez

• member
สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกมาซักพักแล้วครับพอดีไม่ค่อยได้โพส อิอิ เข้ามาอ่านซะส่วนใหญ่ ผมอายุ 21 ครับ เล่นกีต้าร์มาประมาณ 3 ปีแล้วครับ ยังไม่ถึงไหนเลย ฮ่าๆ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ