Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: การเล่น rhythm คืออะไรหรอครับ  (อ่าน 7848 ครั้ง)

sparroo2

• member
การเล่น rhythm คืออะไรหรอครับ
« เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 18:17:39 »
เห็นมีคนบอก ทรง Jumbo เหมาะแก่การเล่น rhythm แล้วมันคืออะไรหรอครับ

madoadza

• member
Re: การเล่น rhythm คืออะไรหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 18:36:37 »
เอาอย่างที่ผมเข้าใจนะ ริทึ่มหมายถึงจังวะ ก็คงจะหมายถึงการตีคอร์ดนี่แหละครับ เรียกอีกอย่างว่า Strum
พยายามบอกตัวเองไว้เสมอว่าอยากเก่ง ต้องมั่นซ้อมหนัก

sontaya

• member
    • Thai Fingerstyle Guitar Lover
Re: การเล่น rhythm คืออะไรหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 20:53:51 »
ตรงข้ามกับ guitar solo เลยครับ rhythm guitar ก็คือการเล่นกำกับจังหวะของเพลงโดยมากจะเป็นการเล่นคอร์ดเพื่อสนับสนุนเครื่องดนตรีอื่น ๆ ที่เป็นลักษณะของการเล่นเดี่ยวเช่น guitar solo , violin, หรือเครื่อเป่า ก็แล้วแต่ครับ ส่วนการเล่นหลัก ๆ จะเป็นการตีคอร์ดหรือ strumming ครับ น่าจะประมาณนี้ ^^

ส่วนที่คนเขาบอกว่าทรง jumbo เหมาะเพราะเป็นทรงที่ให้เสียงดังมีพลัง เหมาะกับการเล่นลักษณะ strumming ครับ