Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่คับผม อยากได้คำแนะนำในการฝึกstrumming  (อ่าน 1646 ครั้ง)

AMmM

• member
ตามหัวข้อเลยคับ จะฝึกยังไงเพื่อเพิ่มความแมนยำ ความเร็ว และน้ำหนัก ร่วมถึงความกระชับในจังหวะของการตีคอร์ดอ่ะคับ
คือเวลาผมตีคอร์ด น้ำหนักมันไม่ค่อยเท่ากัน จังหวะตีลงกับตียกไม่ค่อยเหมือนกัน ดังบ้างเบาบ้าง ตีโดนตีวึดบ้าง(ทั้งที่ตั้งใจให้โดนนะ 555)
ปกติใช้ปิ้คในการตีนะคับ รบกวนขอแบบฝึกทีเป็นroutine ได้ยิ่งดีเลย

ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณคับผม ^^

TOM1869

• member
Re: มือใหม่คับผม อยากได้คำแนะนำในการฝึกstrumming
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 13:47:28 »
ทำแบบที่ทำอยู่นี่แหละ แต่ให้ทำทุกวันวันละ 8 ชม.  รับรอง 1 เดือนเห็นผล
Line id: 081-8718003

balleka

• member
Re: มือใหม่คับผม อยากได้คำแนะนำในการฝึกstrumming
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 15:37:11 »
ขอแนวทางด้วยครับผม  แต่จริงๆอยากได้เป็นแนวประเภทคอร์ดที่เวลา Strum แล้วเพราะๆ อ่ะครับ แนะนำด้วยครับผม
[url=http://pic.free

น้องbigg

• member
  • Gibson Hummingbird
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 18:02:35 »
ผมเริ่มฝึกจาก ลง ลง ขึ้น ขึ้น ลง ครับ (เมื่อ8ปีก่อน) อิอิ
คิดถึงเมืองภูเก็ต

Mudman

• member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 18:48:42 »
ผมเห็นด้วยกับน้าทอมครับ เทคนิคมือขวาส่วนใหญ่(ตั้งแต่เบสิค ถึงขั้นสูง) ในทัศนะคติของผม(เน้นว่า"ของผม")เป็นเรื่องที่สอนกันได้ยากครับ
ต้องฝึกไปเรื่อยๆจนเข้าใจไปเอง อย่ารีบร้อน อย่าจำกัดเวลาตัวเองเพราะดนตรี  มันไม่เคยจำกัดเวลาเราครับ มีแต่ตัวเราเองเนี่ยแหละ จำกัดเวลาตัวเอง

ตอนผมหัดเล่นแรกๆก็หาแนวทาง หาแพทเทิ่น แบบคุณเนี่ยแหละ แต่พอสตรัมเป็นแล้ว ถึงได้เข้าใจครับว่ามันสอนกันได้ยากจริงๆ

Nigs

• member
  • BlaBid
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 19:30:15 »
เบื้องต้นก็ตามน้า TOM1869 ครับ แต่ลองหาการสตัมของศิลปินที่ชอบตาม youtobe ดูครับ
แต่ละท่านจะมีสำเนียงที่ต่างกัน และลองสังเกตุวิธีการของเขาครับ

OLARN

• member
    • OLARN2000
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 00:03:41 »
ลอง searchดูใน YouTube นะครับ ใช้คำว่า guitar lesson strumming เดี๋ยวก็มีตัวอย่างมาตรึมครับ ;D
Beginner Acoustic guitar lesson strumming and rhythm magic

tkung13

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 00:19:21 »
ลองฝึกกับเพลง "มนต์เพลงคาราบาว" ดูสิครับ เป็นจังหวะพื้นฐานทั่วไปเลย

Sharper

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 05:32:56 »
ผมแนะนำว่าฝึกกับเพลงที่ชอบเลยครับ เพราะจะติดหูแล้วหาจังหวะลงได้ง่ายกว่า จากประสบการณ์นะครับ