Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามเกี่ยวกับสายและก็ ยี่ห้อกีต้าร์ไทยครับ  (อ่าน 2977 ครั้ง)

sandernut

• member
ผมจะไล่ไปทีละคำถามเลยนะครับ

1.สายกีต้าร์แต่ละเบอร์ 0.10 0.11 .12  มันมีเสียงและความแตกต่าง ต่อการใช้งานยังไงบ้างครับ

2.กีต้าร์อคูสติก ถ้าเราเกิดเอาสายของกีต้าร์คลาสสิคมาใส่ มันจะเกิดอะไรขึ้น เสียงมันจะออกมาเป็นยังไง มันจะสามารถใช้แทนกีต้าคลาสสิคได้ไหม มีใครเคยลองหรือป่าวครับ

3.น้าๆ มีความเห็นยังไงเกี่ยวกับ กีต้าร์ยี่ห้อ คาราบาว บ้างครับ ดีไหม แล้วก็ มียี่ห้ออะไรอีกไหมที่เป็นของ ไทย

4.ผมใช้ takamine d-series ED05SC อยู่ครับ กำลังจะเปลี่ยนสายผมควรจะใช้ สายยี่ห้ออะไร เบอร์ อะไรดีครับ ผมชอบเสียงประมาณ หวานๆ นุ่มๆใสๆ อะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้ตอบครับ

nhoy

• member
เรียนน้า sandernut ดังนี้ครับ.-

1. สายเบอร์ 10 เป็นสายเบอร์เล็ก แล้วไล่เป็นเบอร์ใหญ่ขึ้นตามลำดับก็ เบอร์ 11 และ 12 ครับ
    สายเบอร์เล็กจะทำให้เล่นได้สบายนิ้ว แต่เสียงก็จะดร็อปลงไปบ้าง ในขณะที่สายเบอร์ใหญ่ให้เสียงที่หนา-หนักแน่นกว่า แต่ก็เจ็บนิ้วกว่าเช่นกันครับ

2. ไม่ควรเอาสายกีต้าร์คลาสสิคมาใส่กีต้าร์ที่ใช้สายเหล็ก เสียงจะแย่มาก และจะพบกับความยุ่งยากในการที่จะใส่ด้วยครับ
    โครงสร้างของกีต้าร์คลาสสิค และโครงสร้างของกีต้าร์สายเหล็กถูกออกแบบมาต่างกัน การรับแรงดึงก็ต่างกันครับ

3. กีต้าร์คาราบาว จะดีหรือไม่อย่างไร คงขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละท่านครับ
    สำหรับกีต้าร์แบรนด์ของไทยก็ Dolce ไงครับ (เป็นแบรนด์ไทยให้จีนผลิต) 
    นอกนั้นก็มีแบรนด์ที่ทำโดย "ช่างไทย" เอง เช่น Line Thai, Hippo, Leaf, Vorathep เป็นต้น ครับ

4. สายที่เหมาะกับ Takamine  แนะนำสาย EXP26 ซึ่งเป็นสายเคลือบ
    หรือ EJ26 ซึ่งเป็นสายธรรมดา  ทั้งสองชนิดเป็นสายเบอร์​ 11 ของ D'ad ครับ

pigy

• member
กีต้าร์ เมดอินไทยแลนด์ นี่เท่จริงๆเลยนะคะ ช่างไทยเก่งๆเยอะนะคะ

sandernut

• member
เรียนน้า sandernut ดังนี้ครับ.-

1. สายเบอร์ 10 เป็นสายเบอร์เล็ก แล้วไล่เป็นเบอร์ใหญ่ขึ้นตามลำดับก็ เบอร์ 11 และ 12 ครับ
    สายเบอร์เล็กจะทำให้เล่นได้สบายนิ้ว แต่เสียงก็จะดร็อปลงไปบ้าง ในขณะที่สายเบอร์ใหญ่ให้เสียงที่หนา-หนักแน่นกว่า แต่ก็เจ็บนิ้วกว่าเช่นกันครับ

2. ไม่ควรเอาสายกีต้าร์คลาสสิคมาใส่กีต้าร์ที่ใช้สายเหล็ก เสียงจะแย่มาก และจะพบกับความยุ่งยากในการที่จะใส่ด้วยครับ
    โครงสร้างของกีต้าร์คลาสสิค และโครงสร้างของกีต้าร์สายเหล็กถูกออกแบบมาต่างกัน การรับแรงดึงก็ต่างกันครับ

3. กีต้าร์คาราบาว จะดีหรือไม่อย่างไร คงขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละท่านครับ
    สำหรับกีต้าร์แบรนด์ของไทยก็ Dolce ไงครับ (เป็นแบรนด์ไทยให้จีนผลิต) 
    นอกนั้นก็มีแบรนด์ที่ทำโดย "ช่างไทย" เอง เช่น Line Thai, Hippo, Leaf, Vorathep เป็นต้น ครับ

4. สายที่เหมาะกับ Takamine  แนะนำสาย EXP26 ซึ่งเป็นสายเคลือบ
    หรือ EJ26 ซึ่งเป็นสายธรรมดา  ทั้งสองชนิดเป็นสายเบอร์​ 11 ของ D'ad ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ ที่ให้ความรู้ แต่สำหรับไทยแล้ว ผมชอบ hippo ครับ พี่เค้าคุยเป็นกันเองด้วย

sandernut

• member
ลืมถามไปครับ สายของ D'ad  มันจะเป็นสนิทเร็วไหมครับ

nhoy

• member
สายของ D'ad ประเภท Phosphor Bronze เท่าที่ผมเคยใช้มา ไม่ค่อยเป็นสนิมนะครับ แม้จะเป็นรุ่น EJ ซึ่งเป็นสายธรรมดาก็ตาม
แต่กีต้าร์ของผมเอง ถ้าตัวไหนเหมาะและต้องใช้กับสาย D'ad ผมมักจะใช้สายประเภทเคลือบ EXP แม้จะแพงกว่าแต่ผมว่าคุ้มดีครับ

sandernut

• member
สายของ D'ad ประเภท Phosphor Bronze เท่าที่ผมเคยใช้มา ไม่ค่อยเป็นสนิมนะครับ แม้จะเป็นรุ่น EJ ซึ่งเป็นสายธรรมดาก็ตาม
แต่กีต้าร์ของผมเอง ถ้าตัวไหนเหมาะและต้องใช้กับสาย D'ad ผมมักจะใช้สายประเภทเคลือบ EXP แม้จะแพงกว่าแต่ผมว่าคุ้มดีครับ

ขอบคุณมากครับ

YellowTwist

• member
    • Yellow Twist band
ลองมากับตัวแล้วครับสำหรับ กีต้าร์ไทย แบนรด์ hoppo โดยช่างมดขนออกมาให้ลองสองตัวครับ ทึ่ง!!เลยครับ ถ้ามีโอกาสคงได้สั่งทำบ้างสักตัว

wanchartwww

• member
ใช้สายเบอร์เล็กหรือเบอร์ใหญ่ขึ้นอยู่กับสไตลการเล่นด้วยครับ ถ้าเล่นแบบอคูสติคใช้เบอร์ 12 คับ ถ้าเล่นเพลงตลาดทั่วไปต้องการความพริ้วหน่อยก็ใช้เบอร์ 11 คับ เสียงตีคอร์ดอาจไม่แ่น่นเท่าเบอร์ 12 แต่ได้ความใส พริ้วมาแทนคับ

TOM1869

• member
1.สายกีต้าร์แต่ละเบอร์ 0.10 0.11 .12  มันมีเสียงและความแตกต่าง ต่อการใช้งานยังไงบ้างครับ

- ลอกน้า nhoy

2.กีต้าร์อคูสติก ถ้าเราเกิดเอาสายของกีต้าร์คลาสสิคมาใส่ มันจะเกิดอะไรขึ้น เสียงมันจะออกมาเป็นยังไง มันจะสามารถใช้แทนกีต้าคลาสสิคได้ไหม มีใครเคยลองหรือป่าวครับ

3.น้าๆ มีความเห็นยังไงเกี่ยวกับ กีต้าร์ยี่ห้อ คาราบาว บ้างครับ ดีไหม แล้วก็ มียี่ห้ออะไรอีกไหมที่เป็นของ ไทย

- เป็นกีต้าร์ระดับเริ่มต้นแข็งแรง ไม่ใช่กีต้าร์ไทย เป็นกีต้าร์จีนติดยื่ห้อคาราบาว  ยี่ห้อที่เป็นของไทยทำ ในระดับโรงงานไม่มี มีแต่ ไทยไปจ้างจีนหรือเวีดนามผลิตเป็น ล๊อตใหญ่
- กีต้าร์สั่งทำ พวกนี้ เป็นไทยแท้ ทำโดยคนไทย คุณภาพไม่แพ้ใคร ราคาเริ่มต้นที่ 35,000 บาท  ใช้เวลาทำประมาณ 2 เดือน

4.ผมใช้ takamine d-series ED05SC อยู่ครับ กำลังจะเปลี่ยนสายผมควรจะใช้ สายยี่ห้ออะไร เบอร์ อะไรดีครับ ผมชอบเสียงประมาณ หวานๆ นุ่มๆใสๆ อะครับ

- Dad EX เบอร์ 12 แต่ ออกแอมป์ fishman loundbox mini  จะทำให้เสียงนุ่ม ใสมากครับ 

ซื้อกีต้าร์แล้วไม่ออกแอมป์ เหมือนใช้งานแต่ 50% ครับ
Line id: 081-8718003

sandernut

• member
Re: มีคำถามเกี่ยวกับสายและก็ ยี่ห้อกีต้าร์ไทยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 15:29:15 »

- เป็นกีต้าร์ระดับเริ่มต้นแข็งแรง ไม่ใช่กีต้าร์ไทย เป็นกีต้าร์จีนติดยื่ห้อคาราบาว  ยี่ห้อที่เป็นของไทยทำ ในระดับโรงงานไม่มี มีแต่ ไทยไปข้างจีนหรือเวีดนามผลิตเป็น ล๊อตใหญ่
- กีต้าร์สั่งทำ พวกนี้ เป็นไทยแท้ ทำโดยคนไทย คุณภาพไม่แพ้ใคร ราคาเริ่มต้นที่ 35,000 บาท  ใช้เวลาทำประมาณ 2 เดือน

- Dad EX เบอร์ 12 แต่ ออกแอมป์ fishman loundbox mini  จะทำให้เสียงนุ่ม ใสมากครับ 

ซื้อกีต้าร์แล้วไม่ออกแอมป์ เหมือนใช้งานแต่ 50% ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ

pooslash

• member
Re: มีคำถามเกี่ยวกับสายและก็ ยี่ห้อกีต้าร์ไทยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 23:07:08 »
ขอตอบแค่ ข้อ 3.
จริงๆ คำว่ากีต้าร์คนไทย อย่างคาราบาว ผมเรียกว่า กีต้าร์ OEM คือใครมีตังก็ไปจ้างทำได้ กีต้าร์คนไทย อย่าง NNG
หรือ Hippo อันนี้ของคนไทย 100% ราคาของ NNG พอซื้อได้ครับ ประมาณ 30K++ แต่ Hippo ไม่รู้  แต่ตอนนี้กีต้าร์จากจีนตีตลาด ทั้งงานและเสียง ดีมาก จนลบคำสบประมาท ว่า ทำในจีน   

i+pae+ba

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 23:12:34 »
เคยเห็นยี่ห้อคาราบาว ที่เดอะมอลล์บางกะปิ ตัวโชว์ หรูหราเชียว กล่องหนังบุอย่างดี 50000 ตกใจเลย ไม่รู้รุ่นอะไร และราคาก็ไม่ได้ติดผิด เพราะพี่คนขายก็ยืนยันว่า50000 ก็บอกเค้าว่าสวยดี แล้วชิ่งหนีอย่างไว 8)