Untitled Document

ผู้เขียน หัวข้อ: >>>อาการ deadnote (โน๊ตตาย)<<<  (อ่าน 3447 ครั้ง)

YellowTwist

• member
    • Yellow Twist band
>>>อาการ deadnote (โน๊ตตาย)<<<
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 14:52:58 »
อาการ โน๊ตตายที่เกิดขึ้นเป็นบางตัวโน๊ตบนคอกี้ต้าร์(แต่ไม่บัชเฟรต น่ะ) เกิดจากอะไรเหรอครับ แล้วมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ ... รบกวนน้าๆด้วยครับ ;))

YellowTwist

• member
Re: >>>อาการ deadnote (โน๊ตตาย)<<<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 15:21:35 »
ยังรอคำตอบอยู่น่ะครับ

supersunny

• member
Re: >>>อาการ deadnote (โน๊ตตาย)<<<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 17:12:37 »
งง ครับ 55

milkUP

• member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 19:16:36 »
ของผมก็เป็นนะ สายหกเฟรต 5 (ตั้งดรอป Eb)
เสียงออกไม่เต็ม ขาดๆห้วนๆยังไงพิกล
ไม่ทราบสาเหตุเช่นกันครับ รอคำแนะนำเด้อ

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 19:30:33 »
  มันต้องอธิบายกันเยอะและเข้าใจยากวิธีแก้ยิ่งยากใหญ่และไม่มีวิธีแก้ไขที่ตายตัว

เสี่ยงกับการที่จะมีการโต้แย้งขึ้นครับ    เลยไม่ค่อยมีน้าๆท่านใดให้คำตอบนะครับ

ผมก็ขอไม่อธิบายหน้าไมค์นะครับเพราะผมไม่ใช่กูรู  แต่คนที่จะอธิบายเรื่องอย่าง

นี้ใด้ชัดเจนที่สุดคือช่างที่สร้างกีต้าร์ครับ
  ;D ;D ;D ;D

ปล.มีน้าๆที่รู้เรื่อง deadnote หลายท่านแต่หาคนโพสต์ตอบยากครับ
noomxman

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 20:21:39 »
ผมเคยดูครับเรื่องนี้ แอลเท่สุดเลย

อิอิ ล้อเล่นนะครับ เห็นกระทู้เงียบๆ
:)

noomxman

• member
  • ชีวิตมันสั้น ทำมันให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 20:38:15 »
ผมเคยดูครับเรื่องนี้ แอลเท่สุดเลย

อิอิ ล้อเล่นนะครับ เห็นกระทู้เงียบๆ

ชอบเหมือนผมเลยเลยครับน้ายินยอม อิ อิ อิ   ;D ;D ;D
noomxman

YellowTwist

• member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 20:45:47 »
แห่ะๆ

Traveler

• member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 21:20:52 »
เคยคุยไปหลายรอบแล้วเรื่องนี้ ลองค้นดู
วิธีของผมคือหลอกมันโดยการถ่วงไม้หน้าให้การสั่นสะเทือนเปลี่ยนไป ผมใช้เหรียญ 10 ถ่วงครับ ไม่ได้หายขาด แต่มันย้ายที่ครับ
ผมถามช่างทำกีต้าร์ถึงเรื่องนี้ ได้คำตอบว่ามันเป็นเรื่องธรรมชาติ เขาก็แก้โดยการจูนไม้หน้าให้มันขยับเปลี่ยนที่ไป ตัวอย่างเช่น เสียง G ถ้าเจอตรงนี้จะเป็นเรื่องที่ไม่พึงประสงค์เพราะเป็นโน๊ตหลัก เขาก็จะจูนให้มันขยับไปเป็น ตัว F# เป็นต้น

ยินยอม

• member
  • กีตาร์ดีอยู่ที่คนเล่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:00:24 »

ชอบเหมือนผมเลยเลยครับน้ายินยอม อิ อิ อิ   ;D ;D ;D

^^ มีพวกแล้วครับ
:)

YellowTwist

• member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 22:23:33 »
เคยคุยไปหลายรอบแล้วเรื่องนี้ ลองค้นดู
วิธีของผมคือหลอกมันโดยการถ่วงไม้หน้าให้การสั่นสะเทือนเปลี่ยนไป ผมใช้เหรียญ 10 ถ่วงครับ ไม่ได้หายขาด แต่มันย้ายที่ครับ
ผมถามช่างทำกีต้าร์ถึงเรื่องนี้ ได้คำตอบว่ามันเป็นเรื่องธรรมชาติ เขาก็แก้โดยการจูนไม้หน้าให้มันขยับเปลี่ยนที่ไป ตัวอย่างเช่น เสียง G ถ้าเจอตรงนี้จะเป็นเรื่องที่ไม่พึงประสงค์เพราะเป็นโน๊ตหลัก เขาก็จะจูนให้มันขยับไปเป็น ตัว F# เป็นต้น
ได้ความรู้เพิ่มครับ:) จากที่ผมได้ลองคิดหาวิธีแก้ ผมใช้แผ่นปิด soundHole ช่วยได้เยอะครับ (แต่ผมไม่ค่อยชอบเสียงตอนที่ใส่สักเท่าไหร่ครับ ) ได้อย่างเสียอย่างครับ

redtopup

• member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 23:40:06 »
โน๊ตตายเกิดขึ้นได้ จากหลายปัจจัยครับ
ปัจจัยแรกเลย กีต้าร์ไม่ได้มาตราฐาน  ครับ ดังนั้นเวลาซื้อกีต้าร์ต้องลองให้ทั่ว คอกีต้าร์ครับ
ปัจจัยต่อมา อากาศ ครับ
ปัจจัยต่อมา สายกีต้าร์ครับ ลองเปลี่ยนยี่ห้อใหม่ดู ไม่แน่อาจหาย
ปัจจัยต่อมา  เก็บกีต้าร์เอาไว้นานๆแล้วไม่ได้เล่น
ปัจจัยต่อมาใหม่ๆไม่เป็น แต่ พอ เอามาอยู่กับเราดันมีนิดๆ  อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับการเก็บรักษากีต้าร์ครับ
ไม้หน้าถ้า ป่องมากๆ มีสิทธ์ ครับ เพราะจะทำให้สายสูงขึ้น
อีกอย่างนึงครับ พวกน้ำยาเช็คถูกีต้าร์ต่างๆด้วยครับ ควรใช้ให้ถูกที่คันครับ
ฝึกอย่างถูกวิธี แล้วเราจะไปถึงความสามารถอันสูงสุดข

pomguitar

• member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:12:30 »

ซื้อ Fat Finger มาใช้ ช่วยได้พอสมควรทีเดียว (ดีกว่าไป set Action ให้สูง เพราะมันไม่ถูกจุด กินยาผิดอาการ)
แต่การใช้ Fat Finger ต้องเป็นไม่มาก ถ้าเป็นมากๆๆๆๆ เป็นหลายๆ จุด ก็โยนทิ้งไป ซื้อตัวใหม่
พูดเล่นครับ ไม่ต้องถึงกับโยนทิ้งหรอก ขายออกไปเป็นมือสองก็ได้ เพราะหลายๆ คนก็ไม่ได้สนใจ
อันเนื่องมาจากสไตล์การเล่น เช่น เล่นแต่ตีคอร์ด ซึ่งสไตล์นี้จะเป็นปัญหากับตำแหน่ง deadnote น้อยมาก หรือแทบไม่มีปัญหาเลย
แต่หากเล่นสไตล์ finger picking หรือ finger style อันนี้จะเป็นปัญหากับ ตำแหน่ง deadnote มาก เพราะต้องเล่นโน๊ตเป็นตัวๆ
จึงต้องการความชัดเจนของตัวโน๊ต นั้นๆ

ดังนั้น หากเป็นไปได้ ก่อนซื้อ ก็พยายามเล่นทุกๆจุดบน fret สำหรับกีต้าร์ใหม่โอกาสเป็นน้อย
ถ้ามือสองโอกาสเป็นเยอะกว่า โดยเฉพาะกีต้าร์อายุมากๆ

อาการ deadnote เกิดขึ้นได้กับกีต้าร์ทุกๆตัว ทุกๆยี่ห้อ และทุกๆระดับราคา
เพียงแต่ว่า กีต้าร์ราคาสูงๆ ยี่ห้อที่มีมีประสบการณ์/ฝีมือช่างดีๆ มักจะไม่เจอะ deadnote หรือถ้ามีก็จะน้อย

ถ้าพบตำแหน่ง fret ที่ไม่ค่อยได้เล่นหรือกดโน๊ตนั้น ก็ปล่อยมันไปก็ได้
แต่ถ้าพบตำแหน่ง fret ที่ต้องเล่นประจำ เช่น ใน Chord F เป็นต้น แบบนี้ก็เซ็งเลย

แต่ถ้า เจอกีต้าร์บางยี่ห้อ ที่ราคาไม่สูง (ราคาระดับเริ่มต้น) อันนี้เยอะค่อนข้างเยอะ

การ deadnote คือ หัวโน๊ตบอด หางเสียงจม หรือหาย ไม่พุ่งไปข้างหน้า

Fat Finger ช่วยให้ Sustain ยาวขึ้น ครับ ลองหาซื้อดู
เมื่อก่อนกีต้าร์ผมก็เป็นอยู่ตัวหนึ่ง ก็สั่งซื้อจาก http://www.stewmac.com
แต่ตอนนี้มีขาย หรือไม่ ลองส่งเมล์ถามเค้าดูก็ได้ครับ

balleka

• member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:17:09 »
ใช้ยังไงอ่ะครับ เจ้าตัว Fat Finger อ่ะน้า ขอบคุณนะครับผม
[url=http://pic.free

YellowTwist

• member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 12:18:26 »
หาซื้อค่อนข้างยากอ่าครับ

★ hemp ★

• member
  • ไม่หล่อ ... แต่อร่อย ^ ^
    • acoustic ministry
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 21:03:25 »
ขอทราบอาการที่ละเอียดกว่านี้นิสนึงครับ เช่น ลองดร๊อปสายสักครึ่งเสียงแล้วดูว่าเดทโน๊ตมันตามไปไหม หรือ อื่นๆ

เพราะมันเกิดได้จากหลายอาการ แจ้งรุ่นกีต้าร์ด้วยก็จะดีครับ

ผมไม่เก่งอะไร ได้มาจากประสบการ์ณจริงล้วนๆ แต่คิดว่าพอจะเข้าใจความเสถียรในจุดนี้ แต่ต้องวิเคราะห์อาการอีกทีครับ

แล้วจะแวะมาตอบให้อีกทีนะครับ ^ ^
★Acoustic Ministry★

YellowTwist

• member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 21:09:51 »
เป็นที่โน๊ต B ครับในขณะที่ดร็อปสายลงครึ่งเสียง แต่ปิดซาวด์โฮล เปลี่ยนไปตายที่โน๊ต F ครับ